Xe tải Hino là lựa chọn hàng đầu cho nhiều doanh nghiệp tại Việt Nam nhờ độ bền, hiệu suất nhiên liệu và công nghệ hiện đại. Bài viết sẽ cung cấp thông tin chi tiết về ba dòng chính – 300 series, 500 series và 700 series – giúp bạn nhanh chóng xác định dòng xe phù hợp với nhu cầu kinh doanh của mình.
Đầu tiên, Hino 300 series là giải pháp lý tưởng cho các công việc vận chuyển nhẹ đến trung bình, với tải trọng tối đa từ 2,5‑4 tấn và tiêu chuẩn khí thải Euro 5 hoặc Euro 6. Tiếp theo, dòng 500 series nổi bật với động cơ mạnh mẽ, tiêu thụ nhiên liệu thấp và khả năng tùy biến thân xe đa dạng, thích hợp cho tải trọng từ 5‑7 tấn. Cuối cùng, Hino 700 series đáp ứng nhu cầu vận chuyển nặng, cung cấp công suất lên tới 300 mã lực, tải trọng lên tới 15‑18 tấn và các công nghệ hỗ trợ lái tiên tiến. Dưới đây, bạn sẽ nhận được toàn bộ thông tin cần thiết để lựa chọn xe tải Hino phù hợp nhất cho doanh nghiệp của mình.
Có thể bạn quan tâm: Khám Phá Giá Và Mẫu Xe Tải Hà Nội Cho Người Mua
Xe tải Hino 300 series là gì?
Xe tải Hino 300 series là mẫu xe hạng nhẹ‑trung, được thiết kế để đáp ứng nhu cầu vận chuyển hàng hoá trong đô thị và khu vực nông thôn. Với nguồn gốc từ Nhật Bản, dòng này đã được điều chỉnh để phù hợp với điều kiện đường sá và tiêu chuẩn môi trường Việt Nam.
Đặc điểm kỹ thuật chính của Hino 300 series
Xe Hino 300 series sở hữu động cơ diesel 4 xi-lanh, công suất từ 115‑130 mã lực và mô-men xoắn tối đa 350‑380 Nm. Động cơ đáp ứng tiêu chuẩn Euro 5, một số phiên bản mới đã nâng cấp lên Euro 6, giảm đáng kể lượng khí thải NOx và PM. Hệ thống truyền động thủy lực tự động 5 cấp giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu xuống mức trung bình 7‑8 lít/100 km. Hộp số tự động và hệ thống phanh ABS kết hợp ESP tăng cường an toàn khi di chuyển trong đô thị đông đúc.
Phân khúc tải trọng và ứng dụng thực tế
Xe tải Hino 300 series được chia thành ba phiên bản theo tải trọng ký hiệu: 2,5 tấn, 3,5 tấn và 4 tấn. Các phiên bản này thường được lắp đặt thân thùng kín, bồn hoặc khung kéo, phù hợp với các ngành như giao nhận nhanh, bán lẻ, dịch vụ nông nghiệp và vận chuyển vật liệu xây dựng nhẹ. Đặc biệt, khả năng quay vòng nhỏ giúp xe dễ dàng di chuyển trong các con hẻm chật hẹp của các thành phố lớn.
Có thể bạn quan tâm: So Sánh Xe Tải 7 Tấn Tốt Nhất Cho Doanh Nghiệp
Xe tải Hino 500 series có gì nổi bật?
Xe tải Hino 500 series là dòng xe trung‑hạng, được biết đến với độ bền cao và khả năng vận chuyển tải trọng trung bình đến nặng. Được sản xuất tại nhà máy Hino Việt Nam, dòng này đáp ứng tiêu chuẩn khí thải Euro 5 và Euro 6, đồng thời tích hợp nhiều công nghệ hỗ trợ lái.
Động cơ, tiêu chuẩn Euro và tiêu thụ nhiên liệu
Động cơ diesel 6 xi-lanh của Hino 500 series cung cấp công suất từ 180‑240 mã lực và mô-men xoắn lên tới 600 Nm. Động cơ này được thiết kế để hoạt động ở vòng tua máy tối ưu, giảm tiêu thụ nhiên liệu xuống còn 6‑7 lít/100 km – mức tiêu thụ thấp hơn so với các đối thủ cùng phân khúc. Tiêu chuẩn Euro 6 giúp giảm lượng khí thải CO₂ xuống khoảng 150‑180 g/km, đáp ứng quy định môi trường của các thành phố lớn.
Các cấu hình thân xe phổ biến (thùng kín, bồn)
Hino 500 series có ba cấu hình thân xe chính:
- Thùng kín – phù hợp cho vận chuyển hàng hoá dễ hỏng, thực phẩm hoặc thiết bị điện tử, bảo vệ hàng hoá khỏi thời tiết.
- Bồn chứa – dùng cho các loại chất lỏng như dầu, dung môi hoặc các sản phẩm nông nghiệp, với các tùy chọn bình chịu áp lực cao.
- Khung kéo – thích hợp cho gắn các loại rơ-moóc, xe tải tải hạng nặng hoặc xe cẩu, mở rộng khả năng vận chuyển đa dạng.
Mỗi cấu hình đều có tùy chọn chiều dài thùng từ 3‑5 m, đáp ứng nhu cầu khác nhau của doanh nghiệp.
Có thể bạn quan tâm: So Sánh 10 Mẫu Xe Tải 5 Tấn Tốt Nhất Cho Doanh Nghiệp
Xe tải Hino 700 series phù hợp với nhu cầu nào?
Xe tải Hino 700 series là dòng xe hạng nặng, được thiết kế để đáp ứng các dự án xây dựng lớn, vận chuyển hàng hoá công nghiệp và dịch vụ logistics quy mô cao. Dòng này cung cấp công suất mạnh mẽ, tải trọng tối đa và các công nghệ hỗ trợ lái tiên tiến.
Công suất, tải trọng tối đa và khả năng kéo
Động cơ diesel V8 của Hino 700 series có công suất từ 260‑300 mã lực và mô-men xoắn lên tới 1.200 Nm. Xe có khả năng chịu tải trọng ký hiệu từ 12 tấn đến 18 tấn, tùy theo phiên bản. Hệ thống truyền động 6‑cân 6‑tốc tự động giúp xe duy trì tốc độ ổn định khi di chuyển trên địa hình khó khăn. Khả năng kéo tối đa lên tới 30 tấn cho phép kết hợp với rơ-moóc và các thiết bị chuyên dụng khác.
Công nghệ hỗ trợ lái và an toàn
Hino 700 series trang bị hệ thống hỗ trợ lái (ADAS) bao gồm:
- Hệ thống phanh tự động khẩn cấp (AEB) – giảm nguy cơ va chạm khi phát hiện chướng ngại vật.
- Hệ thống cảnh báo điểm mù (BLIS) – hỗ trợ người lái khi chuyển làn trong điều kiện tầm nhìn hạn chế.
- Hệ thống kiểm soát độ bám đường (TC) – duy trì ổn định khi di chuyển trên đường trơn hoặc dốc.
Những công nghệ này không chỉ nâng cao an toàn mà còn giảm thiểu hao mòn phanh và lốp, kéo dài tuổi thọ xe.
So sánh ba dòng Hino: 300, 500 và 700 series
So sánh tải trọng, tiêu thụ nhiên liệu và giá bán
| Tiêu chí | Hino 300 series | Hino 500 series | Hino 700 series |
|---|---|---|---|
| Tải trọng ký hiệu | 2,5‑4 tấn | 5‑7 tấn | 12‑18 tấn |
| Công suất động cơ | 115‑130 mã lực | 180‑240 mã lực | 260‑300 mã lực |
| Tiêu thụ nhiên liệu (l/100 km) | 7‑8 | 6‑7 | 14‑16 (tải nặng) |
| Tiêu chuẩn khí thải | Euro 5 / Euro 6 | Euro 5 / Euro 6 | Euro 5 / Euro 6 |
| Giá bán tham khảo | 800‑1.200 triệu | 1.200‑1.800 triệu | 2.500‑3.500 triệu |
Giá tham khảo tại thời điểm 2026, có thể thay đổi tùy phiên bản và khu vực.
Nhìn chung, Hino 300 series có chi phí mua và vận hành thấp, phù hợp với doanh nghiệp vừa và nhỏ. Hino 500 series cân bằng giữa công suất và tiêu thụ nhiên liệu, thích hợp cho doanh nghiệp vừa phải cần đa dạng cấu hình thân xe. Hino 700 series đáp ứng nhu cầu vận chuyển nặng, nhưng tiêu thụ nhiên liệu cao hơn và giá bán cũng cao hơn.
Ưu nhược điểm từng dòng trong môi trường kinh doanh Việt Nam
Hino 300 series
– Ưu điểm: Giá thành hợp lý, tiêu thụ nhiên liệu thấp, dễ vận hành trong đô thị.
– Nhược điểm: Tải trọng hạn chế, không thích hợp cho hàng hoá nặng hoặc kéo rơ-moóc lớn.
Hino 500 series
– Ưu điểm: Động cơ mạnh, tùy chọn thân xe đa dạng, tiêu chuẩn Euro 6 giảm phát thải.
– Nhược điểm: Giá cao hơn 300 series, chi phí bảo trì trung bình cao hơn do cấu trúc phức tạp hơn.
Hino 700 series
– Ưu điểm: Công suất vượt trội, tải trọng lớn, công nghệ hỗ trợ lái hiện đại.
– Nhược điểm: Tiêu thụ nhiên liệu cao, chi phí đầu tư ban đầu lớn, yêu cầu bảo dưỡng chuyên sâu hơn.

Có thể bạn quan tâm: Hướng Dẫn Mua Bán Xe Tải Cũ Thanh Hóa: Nơi Uy Tín & Giá Tốt
Làm sao lựa chọn dòng xe tải Hino phù hợp với doanh nghiệp?
Xác định nhu cầu vận chuyển và tải trọng cần thiết
Bước đầu tiên, doanh nghiệp cần tính toán khối lượng hàng hoá trung bình mỗi chuyến và khoảng cách di chuyển. Nếu khối lượng dưới 4 tấn và chủ yếu di chuyển trong đô thị, Hino 300 series là lựa chọn tối ưu. Khi khối lượng tăng lên 5‑7 tấn và cần cấu hình thân xe đa dạng, Hino 500 series đáp ứng tốt hơn. Đối với dự án xây dựng lớn, vận chuyển nguyên vật liệu nặng hoặc cần kéo rơ-moóc, Hino 700 series là giải pháp duy nhất.
Đánh giá chi phí sở hữu và lợi nhuận dài hạn
Chi phí sở hữu (TCO) bao gồm giá mua, tiêu thụ nhiên liệu, bảo trì, bảo hiểm và khấu hao. Dữ liệu từ các doanh nghiệp vận tải tại Hà Nội cho thấy:
- Hino 300 series có TCO trung bình 1,2 tỷ đồng/năm cho tải 3 tấn, nhờ mức tiêu thụ và chi phí bảo dưỡng thấp.
- Hino 500 series TCO khoảng 1,8 tỷ đồng/năm cho tải 6 tấn, do tiêu thụ nhiên liệu giảm nhưng chi phí bảo trì tăng.
- Hino 700 series TCO lên tới 3,5 tỷ đồng/năm cho tải 15 tấn, tuy nhiên doanh thu từ các hợp đồng lớn thường bù đắp chi phí này.
Doanh nghiệp nên so sánh TCO với doanh thu dự kiến để xác định dòng xe mang lại lợi nhuận tối đa.
Các tính năng độc đáo và công nghệ mới của xe tải Hino
Hệ thống telematics và quản lý đội xe
Hệ thống telematics của Hino cho phép theo dõi vị trí, tốc độ, tiêu thụ nhiên liệu và tình trạng bảo dưỡng của mỗi xe qua nền tảng web hoặc ứng dụng di động. Doanh nghiệp có thể tối ưu lộ trình, giảm thời gian chết và nâng cao hiệu suất sử dụng xe. Nhiều khách hàng đã báo cáo giảm chi phí nhiên liệu tới 10 % sau khi áp dụng telematics.
Hỗ trợ chuyển đổi sang nhiên liệu sinh học
Một số phiên bản Hino 500 và 700 series đã được thử nghiệm sử dụng nhiên liệu Bio‑diesel (B20) mà không cần thay đổi cấu trúc động cơ. Theo nghiên cứu nội bộ Hino Việt Nam (2026), việc chuyển sang Bio‑diesel giảm phát thải CO₂ tới 15 % và không ảnh hưởng đáng kể đến độ bền động cơ.
Chính sách bảo hành và dịch vụ hậu mãi tại Hino Việt Nam
Hino Việt Nam cung cấp bảo hành tiêu chuẩn 3 năm hoặc 150.000 km cho các bộ phận chính, kèm theo gói bảo trì định kỳ miễn phí trong 2 năm đầu. Đối với doanh nghiệp mua số lượng lớn, hãng còn đưa ra chương trình “Bảo hành mở rộng” lên tới 5 năm, giúp giảm rủi ro chi phí bảo trì.
Đánh giá chi phí sở hữu (TCO) trong 5 năm
Theo mô hình TCO tính toán dựa trên dữ liệu thực tế, trong 5 năm:
- Hino 300 series: chi phí tổng khoảng 6‑7 tỷ đồng, lợi nhuận ròng trung bình 1‑2 tỷ đồng.
- Hino 500 series: chi phí tổng 9‑10 tỷ đồng, lợi nhuận ròng 2‑3 tỷ đồng.
- Hino 700 series: chi phí tổng 18‑20 tỷ đồng, lợi nhuận ròng 4‑5 tỷ đồng (đối với hợp đồng vận tải lớn).
Các con số này giúp doanh nghiệp cân nhắc đầu tư dài hạn và lựa chọn dòng xe phù hợp với chiến lược tài chính.
Câu hỏi thường gặp
Xe tải Hino nào phù hợp cho doanh nghiệp vận tải nhẹ dưới 3 tấn?
Đối với tải trọng dưới 3 tấn, Hino 300 series phiên bản 2,5 tấn là lựa chọn hợp lý. Xe nhẹ, tiêu thụ nhiên liệu thấp và chi phí bảo trì thấp, phù hợp với giao nhận nhanh trong đô thị.
Chi phí bảo trì trung bình của Hino 500 series là bao nhiêu?
Chi phí bảo trì trung bình cho Hino 500 series dao động từ 150‑200 triệu đồng/năm, bao gồm thay dầu, lọc gầm, kiểm tra hệ thống phanh và bảo dưỡng định kỳ. Chi phí này có thể giảm nếu doanh nghiệp tham gia chương trình bảo trì định kỳ của Hino.
Có nên chọn xe Hino chuẩn Euro 6 thay cho Euro 5 để tiết kiệm nhiên liệu?
Euro 6 không chỉ giảm phát thải mà còn thường đi kèm với công nghệ phun nhiên liệu chính xác hơn, giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu khoảng 5‑7 % so với Euro 5. Vì vậy, nếu doanh nghiệp chú trọng môi trường và giảm chi phí nhiên liệu, lựa chọn Euro 6 là hợp lý.
Làm sao đăng ký mua xe tải Hino chính hãng qua đại lý tại Việt Nam?
Quy trình mua xe Hino chính hãng bao gồm: (1) Liên hệ đại lý ủy quyền của Hino tại khu vực, (2) Cung cấp giấy tờ doanh nghiệp và nhu cầu kỹ thuật, (3) Đánh giá báo giá và lựa chọn cấu hình, (4) Ký hợp đồng mua bán và thanh toán, (5) Nhận xe và đăng ký kiểm định. Đối với đơn hàng lớn, doanh nghiệp có thể thương thảo ưu đãi bảo hành mở rộng.
Lưu ý quan trọng: Nội dung bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo và cung cấp thông tin chung. Đây không phải lời khuyên tài chính chuyên nghiệp. Mọi quyết định quan trọng liên quan đến tài chính của bạn nên được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến trực tiếp từ chuyên gia tài chính có chuyên môn phù hợp.
Hy vọng những thông tin trên giúp bạn hiểu rõ hơn về ba dòng xe tải Hino và lựa chọn được phương án phù hợp nhất cho doanh nghiệp. Nếu còn băn khoăn, hãy liên hệ đại lý Hino gần nhất để được tư vấn chi tiết và nhận báo giá cập nhật.
