Việc tìm kiếm một chiếc xe ô tô 5 chỗ gầm cao giá rẻ hiện nay không còn là bài toán quá khó khăn nhờ sự đa dạng của các dòng SUV cỡ nhỏ và MPV đa dụng. Phân khúc này đang trở nên cạnh tranh khốc liệt với nhiều mẫu xe mới ra mắt, mang đến thiết kế hiện đại, trang bị công nghệ tốt và mức giá phải chăng, phù hợp với nhu cầu di chuyển linh hoạt của người dùng đô thị và gia đình nhỏ. Bài viết này sẽ cung cấp một đánh giá chuyên sâu về 5 ứng viên tiêu biểu nhất trên thị trường năm 2026, dựa trên các tiêu chí then chốt: giá trị thực tế, hiệu quả vận hành, độ bền, trang bị tiện nghi và mức giá bán. Qua đó, giúp bạn có cái nhìn toàn diện để đưa ra quyết định sáng suốt, sở hữu một chiếc xe đáp ứng tối đa nhu cầu sử dụng và ngân sách.

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết 5 Xe Ô Tô 5 Chỗ Giá Dưới 800 Triệu Tốt Nhất
Có thể bạn quan tâm: Xe Ô Tô 4×4 Là Gì? Giải Mã Hệ Thống Truyền Động Dành Cho Mọi Địa Hình
Bảng So Sánh Top 5 Xe Ô Tô 5 Chỗ Gầm Cao Giá Rẻ 2026
| Tên Xe | Giá Niêm Yết Tham Khảo (VNĐ) | Động Cơ & Công Suất | Tiêu Thụ Nhiên Liệu / Điện | Khoảng Sáng Gầm | Đánh Giá Tổng Quan |
|---|---|---|---|---|---|
| Toyota Raize | 552 – 668 triệu | 1.0L Turbo (98 mã lực) | 5.8 – 6.2L/100km | 200mm | 4.5/5 |
| Suzuki XL7 | 599 – 689 triệu | 1.5L (103 mã lực) | 6.2 – 6.7L/100km | 200mm | 4.2/5 |
| Mitsubishi XForce | 599 – 720 triệu | 1.5L MIVEC (105 mã lực) | 6.0 – 6.5L/100km | 200mm | 4.3/5 |
| Kia Sonet | 509 – 649 triệu | 1.5L MPI (115 mã lực) / 1.0L Turbo (120 mã lực) | 5.8 – 6.4L/100km | 190mm | 4.4/5 |
| VinFast VF 5 Plus | 459 – 539 triệu | Điện (100kW/134 mã lực) | 11.5 – 12.5 kWh/100km | 165mm | 4.0/5 |
Lưu ý: Giá bán có thể thay đổi theo đại lý và chương trình khuyến mãi. Thông số kỹ thuật tham khảo từ nhà sản xuất. Khoảng sáng gầm là thông số kỹ thuật quan trọng phản ánh khả năng off-road cơ bản.
Có thể bạn quan tâm: Xe Ô Tô 47 Chỗ: Tổng Quan, Đánh Giá Và Hướng Dẫn Lựa Chọn
Đánh Giá Chi Tiết Từng Dòng Xe
Toyota Raize: Sự Cân Bằng Hoàn Hảo Giữa Hiệu Suất và Thương Hiệu
Toyota Raize, dựa trên nền tảng TNGA của Daihatsu, nổi bật với thiết kế hộp số (boxy) vuông vức, tạo cảm giác bền bỉ và không gian tối ưu. Lưới tản nhiệt lớn kết hợp đèn LED ban ngày hình thang mang lại diện mạo thể thao, phù hợp với cả nam và nữ giới.
- Thiết kế & Không gian: Kích thước tổng thể linh hoạt (dài khoảng 4m), dễ di chuyển và đậu xe trong đô thị. Khoảng sáng gầm 200mm là ưu thế vượt trội so với các đối thủ cùng phân khúc, giúp xe tự tin đi qua các con đường đô thị có ổ gà, tường chắn thấp. Nội thất sử dụng chất liệu cứng nhưng được bố trí hợp lý, hàng ghế sau gập 60:40 tạo không gian hành lý linh hoạt.
- Động cơ & Vận hành: Điểm khác biệt lớn nhất của Raize là động cơ 1.0L Turbo, cho công suất 98 mã lực và mô-men xoắn 140Nm. Công suất này vượt trội so với các đối thủ dùng động cơ hút khí tự nhiên (NA) 1.5L cùng phân khúc. Xe tăng tốc mạnh mẽ, phản ứng ga nhanh, rất phù hợp với điều kiện giao thông đô thị. Hệ thống treo được tinh chỉnh êm ái, tuy nhiên tiếng ồn động cơ vẫn có thể cảm nhận rõ trong cabin khi vượt quá 80km/h.
- An toàn & Công nghệ: Các phiên bản cao cấp được trang bị gói Toyota Safety Sense, bao gồm hệ thống phanh tự động (PCS), cảnh báo lệch làn (LDA), và kiểm soát hành trình thích ứng (ACC). Đây là lợi thế lớn về an toàn chủ động.
- Ưu điểm: Động cơ mạnh mẽ, tiết kiệm nhiên liệu, thương hiệu Toyota uy tín với độ bền cao và giá trị bán lại (resale value) tốt nhất phân khúc, khoảng sáng gầm cao.
- Nhược điểm: Trang bị tiện nghi trên bản tiêu chuẩn còn khiêm tốn (màn hình giải trí nhỏ, không có cửa gió điều hòa hàng ghế sau), chất liệu nội thất chủ yếu là nhựa cứng.
Suzuki XL7: Ứng Viên Tối Ưu Cho Không Gian Rộng Rãi
XL7 là sản phẩm kết hợp giữa SUV và MPV, tập trung vào không gian nội thất và tính thực dụng. Thiết kế với các ốp nhựa đen ở cản và thân xe tạo cảm giác “off-road” và bền bỉ.
- Thiết kế & Không gian: Với chiều dài cơ sở dài, XL7 sở hữu không gian nội thất rộng rãi nhất trong danh sách, đặc biệt là hàng ghế thứ 2 có khả năng trượt tới 240mm, tối ưu hóa không gian chân cho hành khách hoặc hành lý. Hàng ghế thứ 3 (nếu có) phù hợp cho trẻ em hoặc người lớn trên các chuyến ngắn. Khoang hành lý khi để hàng ghế sau cũng rất lớn.
- Động cơ & Vận hành: Sử dụng động cơ 1.5L K15B quen thuộc, công suất 103 mã lực, mô-men xoắn 138Nm. Động cơ êm ái, tiết kiệm nhiên liệu nhưng không quá mạnh mẽ. Hệ thống treo sau dạng thanh xoắn (torsion beam) mang lại cảm giác êm ái tốt khi đi đường xấu, nhưng có thể bị “lắc” nhẹ khi vào cua nhanh.
- An toàn & Công nghệ: Trang bị an toàn cơ bản bao gồm 2 túi khí, hệ thống chống bó cứng phanh (ABS), phân phối lực phanh điện tử (EBD). Các phiên bản cao cấp có thêm camera lùi và cảm biến hỗ trợ đỗ xe.
- Ưu điểm: Giá bán cạnh tranh nhất phân khúc, không gian nội thất rộng rãi, chi phí bảo dưỡng thấp, phụ tùng thay thế dễ tìm và rẻ.
- Nhược điểm: Nội thất sử dụng nhiều nhựa cứng, cảm giác thấp cấp. Tiếng ồn từ lốp và gió khá lớn khi chạy trên cao tốc. Động cơ không mạnh mẽ như Raize.
Mitsubishi XForce: Tân Binh Đa Năng Với Nhiều Công Nghệ
XForce là mẫu SUV cỡ nhỏ mới ra mắt, kế thừa tinh hoa thiết kế “Dynamic Shield” từ Outlander và Xpander, hướng đến khách hàng trẻ, năng động và yêu công nghệ.
- Thiết kế & Không gian: Thiết kế góc cạnh, mạnh mẽ với lưới tản nhiệt hình thang kép, cản trước/sau hầm hố và đèn hậu LED hình chữ T. Khoảng sáng gầm 200mm cho khả năng địa hình tốt. Nội thất rộng rãi tương đương XL7, với hàng ghế thứ 2 gập 60:40 linh hoạt.
- Động cơ & Vận hành: Động cơ 1.5L MIVEC (105 mã lực) tương tự Xpander, kết hợp hộp số CVT mượt mà. Điểm nhấn là hệ thống 4 chế độ lái (Auto, Mud, Sand, Snow), giúp xe tăng độ bám và kiểm soát tốt hơn trên các địa hình trơn trượt, điều mà các đối thủ cùng phân khúc không có. Xe có cảm giác lái ổn định và êm ái.
- An toàn & Công nghệ: Điểm mạnh nhất là trang bị công nghệ. Các phiên bản cao cấp có màn hình giải trí 8 inch, sạc không dây, cửa gió điều hòa hàng ghế sau, và hệ thống điều khiển điều hòa dạng xoay độc đáo. An toàn với 6 túi khí (trên bản cao cấp) và các hệ thống chống bó cứng phanh.
- Ưu điểm: Thiết kế cá tính, nhiều công nghệ tiện nghi so với giá tiền, hệ thống 4 chế độ lái độc nhất phân khúc, treo êm ái.
- Nhược điểm: Khoang hành lý khi gập hàng ghế sau không quá lớn. Hiệu suất động cơ không bằng các dòng Turbo. Thiếu một số tính năng an toàn chủ động cao cấp.
Kia Sonet: Trẻ Trung, Công Nghệ Vượt Trội
Sonet gây ấn tượng mạnh với thiết kế thể thao, táo bạo theo ngôn ngữ “Tiger Nose Evolution” và danh sách trang bị công nghệ “dư dả” so với mức giá.
- Thiết kế & Không gian: Lưới tản nhiệt hình mũi hổ, đèn LED ban ngày hình chữ “X”, vành hợp kim 16-17 inch. Xe có đến 8 màu sơn để lựa chọn. Nội thất sử dụng chất liệu tốt hơn so với các đối thủ Nhật, ghế lái chỉnh tay 6 hướng. Không gian hàng ghế sau đủ cho 3 người lớn nhưng không quá rộng rãi.
- Động cơ & Vận hành: Có hai lựa chọn: động cơ 1.5L MPI (115 mã lực) êm ái, tiết kiệm nhiên liệu và động cơ 1.0L Turbo (120 mã lực) mạnh mẽ hơn, phù hợp với người thích cảm giác tăng tốc. Hộp số CVT được lập trình mượt mà.
- An toàn & Công nghệ: Trang bị công nghệ dẫn đầu phân khúc: màn hình giải trí 10.25 inch, hệ thống âm thanh 6 loa, cửa gió điều hòa hàng ghế sau. Các phiên bản cao cấp có camera 360 độ. An toàn với 6 túi khí và các hệ thống chống bó cứng phanh tiêu chuẩn.
- Ưu điểm: Thiết kế trẻ trung, bắt mắt. Trang bị công nghệ và tiện nghi vượt trội so với giá bán. Có cửa gió điều hòa hàng ghế sau.
- Nhược điểm: Không gian hàng ghế sau hơi chật cho người lớn cao. Tiếng ồn động cơ và lốp khá rõ khi chạy tốc độ cao. Khoảng sáng gầm 190mm thấp hơn các đối thủ Nhật.
VinFast VF 5 Plus: Lựa Chọn Điện Hóa Giá Rẻ
VF 5 Plus là mẫu xe điện đầu tiên trong danh sách, hướng đến người dùng muốn trải nghiệm công nghệ mới, tiết kiệm chi phí vận hành và thân thiện với môi trường.
- Thiết kế & Không gian: Thiết kế hiện đại, tối giản với lưới tản nhiệt giả (do không cần làm mát động cơ). Logo VF cách điệu. Kích thước nhỏ gọn (dài ~4m), dễ đậu xe. Khoảng sáng gầm 165mm thấp hơn các đối thủ xăng, nhưng vẫn đủ cho đường đô thị.
- Động cơ & Vận hành: Động cơ điện công suất 100kW (134 mã lực), mô-men xoắn 135Nm ngay từ đầu. Xe tăng tốc nhanh, mượt mà và cực kỳ yên tĩnh. Hệ thống lái nhẹ, phù hợp di chuyển trong phố. Phạm vi di chuyển theo NEDC khoảng 300km (bản Plus), đủ cho các chuyến đi trong ngày trong thành phố và ngoại ô.
- An toàn & Công nghệ: Màn hình trung tâm 10 inch, điều hòa tự động, ghế da, camera 360 độ (trang bị thêm). Các tính năng an toàn cơ bản. Điểm nhấn là chính sách bảo hành pin 10 năm hoặc 200.000 km, giảm lo ngại về chi phí thay thế pin.
- Ưu điểm: Chi phí vận hành cực thấp (điện < 1.5kWh/100km). Không gây tiếng ồn, xả thải. Trải nghiệm lái êm ái, tức thì. Chính sách bảo hành pin dài hạn.
- Nhược điểm: Hạ tầng trạm sạc công suất cao vẫn đang phát triển, có thể gây bất tiện cho các chuyến đi xa. Giá mua ban đầu cao hơn các dòng xăng cùng phân khúc (dù sau này tiết kiệm). Phụ tùng thay thế chuyên sâu có thể đắt và khó tìm.
Có thể bạn quan tâm: Xe Ô Tô 4 Chỗ Tiết Kiệm Nhiên Liệu: Đánh Giá Chi Tiết & Lời Khuyên Từ Chuyên Gia
Tiêu Chí then chốt để lựa chọn Xe Ô Tô 5 Chỗ Gầm Cao Giá Rẻ
Việc lựa chọn không chỉ dựa trên giá bán mà còn phải căn chỉnh với nhu cầu cá nhân và điều kiện sử dụng thực tế:
-
Mục đích sử dụng chính:
- Di chuyển đô thị, cần linh hoạt: Toyota Raize (mạnh mẽ) hoặc Kia Sonet (công nghệ) là lựa chọn tối ưu với kích thước nhỏ gọn, động cơ phù hợp.
- Gia đình nhỏ, cần không gian rộng: Suzuki XL7 là lựa chọn tốt nhất với hàng ghế thứ 2 linh hoạt và khoang hành lý lớn.
- Thử nghiệm công nghệ mới & Tiết kiệm lâu dài: VinFast VF 5 Plus phù hợp nếu bạn có chỗ đậu xe có thể sạc tại nhà và chủ yếu di chuyển trong phạm vi 150-200km/ngày.
- Cân bằng giữa thiết kế, công nghệ và vận hành: Mitsubishi XForce với 4 chế độ lái phù hợp cho cả đường phố và địa hình nhẹ.
-
Ngân sách cụ thể:
- Dưới 500 triệu: VinFast VF 5 Plus (bản tiêu chuẩn) là lựa chọn duy nhất trong phân khúc xe điện.
- 500 – 600 triệu: Kia Sonet (bản 1.5L), Toyota Raize (bản số sàn), Mitsubishi XForce (bản tiêu chuẩn).
- Trên 600 triệu: Các bản cao cấp của Toyota Raize, Suzuki XL7, Mitsubishi XForce, và Kia Sonet Turbo, với đầy đủ trang bị an toàn và tiện nghi.
-
Yếu tố sau mua (Maintenance & Resale):
- Độ bền & Chi phí bảo dưỡng: Các dòng xe Nhật (Toyota, Suzuki, Mitsubishi) thường có chi phí bảo dưỡng thấp hơn, phụ tùng phổ biến và giá trị bán lại cao. Kia Sonet có chi phí vận hành hợp lý. VinFast VF 5 có chi phí vận hành điện cực thấp nhưng chi phí sửa chữa chuyên sâu có thể cao hơn.
- Hạ tầng dịch vụ: Toyota, Suzuki, Mitsubishi, Kia có hệ thống đại lý và gara ủy quyền rộng khắp. Hạ tầng sạc xe điện VinFast vẫn đang được mở rộng.
Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)
Q: Xe ô tô 5 chỗ gầm cao giá rẻ có độ bền cao không?
A: Các dòng xe từ thương hiệu Nhật (Toyota Raize, Suzuki XL7, Mitsubishi XForce) nổi tiếng về độ bền cơ học và tuổi thọ cao nhờ quy trình sản xuất nghiêm ngặt. Kia Sonet có chất lượng gia công tốt. VinFast VF 5 là xe điện, ít hỏng hóc về động cơ đốt trong nhưng cần quan tâm đến độ bền pin và hệ thống điện. Độ bền lâu dài của bất kỳ xe nào đều phụ thuộc vào việc bảo dưỡng định kỳ đúng hạn và lái xe cẩn thận.
Q: Nên mua xe mới hay xe cũ trong phân khúc này để tiết kiệm chi phí?
A: Với ngân sách hạn chế, xe mới vẫn là lựa chọn an toàn hơn về mặt pháp lý (giấy tờ rõ ràng, bảo hiểm đầy đủ), được bảo hành chính hãng, và không phải lo về tình trạng kỹ thuật ẩn. Xe cũ (đời 3-5 năm) trong phân khúc này có thể mua được với giá tốt hơn, nhưng tiềm ẩn rủi ro về hỏng hóc, chi phí sửa chữa không lường trước, và không được bảo hành. Chỉ nên cân nhắc xe cũ nếu bạn có kiến thức kỹ thuật vững vàng và mua từ người bán uy tín, có đầy đủ lịch sử bảo dưỡng.
Q: Chi phí bảo dưỡng trung bình hàng năm của các dòng xe này là bao nhiêu?
A: Chi phí bảo dưỡng 10.000km đầu tiên thường dao động từ 1.5 đến 3 triệu đồng tùy dòng xe và đại lý. Các dòng xe Nhật (Toyota, Suzuki, Mitsubishi) thường có chi phí thấp hơn do linh kiện phổ thông và cạnh tranh. Kia Sonet có chi phí tương đương. VinFast VF 5 có chi phí bảo dưỡng thấp hơn hẳn (không thay dầu, bugi…), nhưng chi phí thay thế pin (nếu cần sau nhiều năm) là khoản lớn, dù được bảo hành dài hạn.
Q: Xe gầm cao 200mm có thực sự “off-road” được không?
A: Khoảng sáng gầm 200mm là mức khá tốt so với các SUV cỡ nhỏ thông thường (thường 180-190mm), giúp xe chống được các chướng ngại vật nhỏ như ổ gà, tường chắn thấp, đường đất đá. Tuy nhiên, đây vẫn là xe dành cho đô thị và địa hình nhẹ. Xe không có hệ dẫn động 4 bánh cứng (trừ XForce có lựa chọn), hộp số CVT và lốp đường trường nên không nên thử thách trên đường địa hình khó, sa bàn, hay ngập nước sâu.
Lựa Chọn Cuối Cùng Cho Nhu Cầu Của Bạn
Thị trường xe ô tô 5 chỗ gầm cao giá rẻ năm 2026 thực sự đa dạng và cạnh tranh. Mỗi mẫu xe đều定位 rõ ràng:
- Toyota Raize: Dành cho người tìm kiếm sự cân bằng hoàn hảo giữa thương hiệu uy tín, độ bền, hiệu suất mạnh mẽ (Turbo) và giá trị bán lại cao.
- Suzuki XL7: Lựa chọn tối ưu cho gia đình nhỏ c prioritizing không gian rộng rãi nhất và chi phí sở hữu vận hành thấp nhất.
- Mitsubishi XForce: Thu hút người dùng trẻ, năng động, yêu thích thiết kế cá tính và các tính năng công nghệ như 4 chế độ lái, cửa gió điều hòa hàng ghế sau.
- Kia Sonet: Phù hợp với người trẻ, ưu tiên trang bị công nghệ (màn hình lớn, camera 360) và thiết kế thể thao ở mức giá cạnh tranh.
- VinFast VF 5 Plus: Là lối tắt cho người muốn trải nghiệm xe điện, tiết kiệm tối đa chi phí nhiên liệu lâu dài và tin tưởng vào chính sách bảo hành dài hạn, với điều kiện hạ tầng sạc đủ đáp ứng nhu cầu.
Đội ngũ chuyên gia tại mercedesbinhduong.vn đánh giá cao Toyota Raize ở thời điểm hiện tại nhờ sự cân bằng toàn diện và uy tín thương hiệu. Tuy nhiên, nếu ngân sách của bạn dưới 500 triệu và có nhu cầu di chuyển trong đô thị, VinFast VF 5 Plus là lựa chọn đột phá về mặt chi phí vận hành. Hãy dành thời gian lái thử trực tiếp tại các showroom để cảm nhận không gian, âm thanh và phản ứng của từng chiếc xe, từ đó đưa ra quyết định phù hợp nhất với nhu cầu thực tế của gia đình bạn. Để cập nhật thông tin chính xác nhất về giá, chương trình khuyến mãi và lịch lái thử, vui lòng truy cập website chính thức của các hãng xe hoặc liên hệ với các đại lý ủy quyền uy tín.
