Toyota Zace 2019, hay còn được biết đến với tên gọi Toyota Zace 2.0, là một trong những mẫu xe tải nhẹ đa năng được Toyota giới thiệu tại thị trường Việt Nam vào cuối năm 2018 và bắt đầu xuất hiện rộng rãi trên các tuyến đường vào năm 2019. Với vị thế là “đứa con đắc lực” của dòng xe tải nhẹ Toyota Hilux, Zace 2019 nhanh chóng chiếm được cảm tình của các doanh nghiệp vận tải, các công ty dịch vụ và cả những người mua xe cá nhân có nhu cầu vận chuyển hàng hoá vừa và nhẹ. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn chi tiết, sâu sắc và toàn diện về Toyota Zace 2019: từ thiết kế ngoại thất, nội thất, động cơ, hệ thống truyền động, tính năng an toàn, chi phí sở hữu, đến các ưu nhược điểm thực tế và so sánh với các đối thủ cùng phân khúc như Ford Ranger, Mitsubishi L200, Isuzu D-Max và một số mẫu xe tải nhẹ nội địa.

1. Tổng Quan Về Toyota Zace 2019

1.1. Lịch sử và nguồn gốc

Toyota Zace được phát triển dựa trên nền tảng của Toyota Hilux, một trong những mẫu xe tải nhẹ bán chạy nhất thế giới. Tuy nhiên, để đáp ứng nhu cầu thị trường châu Á – đặc biệt là ở Việt Nam – Toyota đã tối ưu hoá kích thước, tải trọng và giá thành, tạo ra một phiên bản “giảm cân” nhưng vẫn giữ được độ bền và độ tin cậy cao của Hilux. Đặc biệt, Zace 2019 được trang bị động cơ 2.0L DOHC 16 van, công nghệ VVT-i (Variable Valve Timing – intelligent), cho hiệu suất mạnh mẽ và tiêu thụ nhiên liệu hợp lý.

1.2. Phân khúc thị trường

Toyota Zace 2019 hướng tới các khách hàng:

  • Doanh nghiệp vừa và nhỏ cần một chiếc xe tải nhẹ, có khả năng chở hàng vừa phải (tải trọng 1 tấn – 1,5 tấn) nhưng không muốn đầu tư vào các mẫu xe tải nặng, chi phí bảo dưỡng cao.
  • Các cửa hàng dịch vụ, công ty xây dựng, nông nghiệp, vận chuyển nội địa.
  • Người dùng cá nhân muốn một chiếc xe đa năng, có khả năng vận chuyển đồ đạc, xe máy, hoặc thậm chí chuyển đổi thành xe du lịch nhẹ.

2. Thiết Kế Ngoại Thất

2.1. Kiểu dáng tổng thể

Toyota Zace 2019 mang phong cách “hầm hố” nhưng không kém phần hiện đại. Đầu xe được thiết kế vuông vắn, lưới tản nhiệt hình chữ “V” đặc trưng của Toyota, đi kèm với đèn pha halogen kiểu “sau”. Mặt sau có thể tùy chỉnh với các loại thùng mở, thùng đóng, thùng kéo và thùng bọc.

  • Kích thước: Dài 5.245 mm – Rộng 1.770 mm – Cao 1.785 mm.
  • Chiều dài cơ sở: 3.150 mm, cho không gian chứa hàng rộng rãi.
  • Khoang tải: Độ dài thùng khoảng 2.300 mm, độ rộng 1.310 mm, độ cao 0.530 mm (có thể thay đổi tùy phiên bản).

2.2. Đèn chiếu sáng và công nghệ LED

Mặc dù phiên bản tiêu chuẩn vẫn sử dụng đèn halogen, Toyota Zace 2019 có tùy chọn nâng cấp đèn LED cho pha và đèn hậu, giúp tăng cường khả năng chiếu sáng ban đêm, giảm tiêu thụ điện năng và tăng độ bền.

2.3. Màu sơn và phụ kiện

Toyota cung cấp đa dạng màu sơn: trắng, đen, xanh dương, vàng kim, và một số màu đặc biệt dành cho doanh nghiệp (ví dụ: màu xanh công ty). Các phụ kiện ngoại thất bao gồm:

  • Giá chở hàng dọc (trailer hitch)
  • Giá chở thùng trên (roof rack)
  • Gầm bảo vệ (skid plate)
  • Bảo vệ các góc xe (corner guards)

3. Nội Thất và Tiện Nghi

3.1. Buồng lái

Toyota Zace 2019 không phải là một chiếc xe sang trọng, nhưng buồng lái được thiết kế thực dụng, dễ sử dụng:

Toyota Zace 2019
Toyota Zace 2019
  • Ghế lái: Ghế điều chỉnh điện (có thể điều chỉnh chiều cao, độ ngả). Đệm ghế làm từ vật liệu da tổng hợp, bền bỉ.
  • Bảng đồng hồ: Màn hình hiển thị đa chức năng (đồng hồ tốc độ, tachometer, mức nhiên liệu, đồng hồ nhiệt độ, đồng hồ đo quãng đường) với đèn nền LED.
  • Hệ thống điều khiển: Các nút chức năng (đèn, gạt mưa, còi, bật máy lạnh) được bố trí hợp lý, dễ tiếp cận.

3.2. Hệ thống giải trí và kết nối

  • Radio AM/FM + CD/MP3: Hỗ trợ kết nối USB và AUX.
  • Bluetooth: Cho phép gọi điện thoại rảnh tay và phát nhạc không dây.
  • Cổng sạc 12V và USB: Đặt ở các vị trí thuận tiện cho người lái và hành khách.

3.3. Khoang hành khách

Zace 2019 thường có 2 chỗ ngồi (tài xế + hành khách). Một số phiên bản có thể lắp ghế thứ ba ở phía sau (tùy nhu cầu). Khoang hành khách có không gian rộng rãi, đủ để người lái và hành khách ngồi thoải mái trong các chuyến đi ngắn đến trung bình.

4. Động Cơ và Hệ Thống Truyền Động

4.1. Động cơ 2.0L VVT-i

  • Công suất tối đa: 147 mã lực (108 kW) tại 5.200 vòng/phút.
  • Mô-men xoắn cực đại: 190 Nm tại 3.200 vòng/phút.
  • Hệ thống phun nhiên liệu: Phun điện tử đa điểm (MPFI) cho hiệu suất đốt cháy tối ưu.

4.2. Hộp số

  • Số cấp: 5 cấp (số sàn) hoặc 6 cấp (tự động) tùy phiên bản.
  • Hệ thống truyền động: 2 bánh xe (RWD) tiêu chuẩn, có thể lắp bộ truyền động 4 bánh (4WD) cho phiên bản “All‑Terrain”.

4.3. Tiêu thụ nhiên liệu

  • Mức tiêu thụ trung bình: 8,5 – 9,0 lít/100km (điện áp 2.0L, truyền động RWD).
  • Mức tiêu thụ tối đa: 10,5 lít/100km (khi chở tải tối đa và di chuyển trên địa hình gồ ghề).

4.4. Độ bền và bảo dưỡng

Động cơ 2.0L VVT-i của Toyota nổi tiếng với độ bền cao, ít hỏng hóc và có chu kỳ bảo dưỡng dài (thay dầu mỗi 10.000 – 12.000 km). Toyota khuyến nghị sử dụng dầu nhớt chuẩn Toyota hoặc các thương hiệu đồng cấp để duy trì hiệu suất.

5. Hệ Thống An Toàn

5.1. Hệ thống phanh

  • Phanh trước: Đĩa thông gió, kích thước 295 mm.
  • Phanh sau: Đĩa hoặc tang, tùy phiên bản.
  • Hỗ trợ phanh ABS: Tùy chọn trên các phiên bản cao cấp, giúp giảm nguy cơ khóa bánh khi phanh gấp.

5.2. Hệ thống kiểm soát độ bám đường (Traction Control)

Phiên bản 4WD đi kèm với hệ thống kiểm soát độ bám (TCS) giúp duy trì lực kéo ổn định khi di chuyển trên bề mặt trơn trượt.

5.3. Túi khí và khung gầm

  • Túi khí người lái: Có.
  • Khung gầm: Được gia cố bằng thép dày, giúp giảm thiểu biến dạng trong va chạm.

5.4. Hệ thống hỗ trợ lái

Toyota Zace 2019
Toyota Zace 2019
  • Cảm biến lùi: Cảnh báo vật cản phía sau, hỗ trợ dừng xe khi cần.
  • Camera lùi: Được tích hợp trên một số phiên bản, giúp người lái quan sát khu vực sau xe một cách rõ ràng.

6. Hiệu Suất Vận Hành và Đánh Giá Thực Tế

6.1. Khả năng chở tải

Toyota Zace 2019 có khả năng chở tải tối đa khoảng 1.200 – 1.500 kg, tùy phiên bản và cấu hình thùng. Độ bám tốt, hệ thống treo phía sau (được thiết kế bằng lò xo coil) giúp xe ổn định khi chở hàng nặng.

6.2. Độ bám và khả năng vượt địa hình

  • Phiên bản 2WD: Thích hợp cho đô thị, đường tỉnh, nhưng không khuyến cáo dùng trên địa hình gồ ghề.
  • Phiên bản 4WD: Độ bám tốt, khả năng vượt địa hình, độ dốc lên tới 30% mà không gặp khó khăn. Hệ thống phân phối lực kéo (center differential) giúp cân bằng lực kéo giữa các bánh.

6.3. Độ thoải mái khi lái

Với hệ thống treo trước McPherson và treo sau coil, Zace 2019 mang lại cảm giác lái êm ái trên đường nhám, nhưng vẫn giữ được độ cứng cần thiết để chịu tải. Hệ thống lái trợ lực điện (EPS) giúp giảm công sức lái, đặc biệt khi di chuyển trong đô thị đông đúc.

6.4. Tiếng ồn và rung động

Tiếng ồn nội bộ được kiểm soát tốt, nhờ lớp cách âm và cách ly động cơ. Tuy nhiên, khi chở tải tối đa, rung động có thể tăng lên một chút, nhưng vẫn trong mức chấp nhận được.

7. Chi Phí Sở Hữu và Giá Bán

7.1. Giá bán lẻ tại Việt Nam (tháng 3/2024)

  • Toyota Zace 2.0 2WD (tiêu chuẩn): 699.000.000 VNĐ.
  • Toyota Zace 2.0 4WD (cơ bản): 749.000.000 VNĐ.
  • Toyota Zace 2.0 4WD (có ABS, camera lùi, đèn LED): 799.000.000 VNĐ.

(Những mức giá có thể thay đổi tùy khu vực, chương trình khuyến mãi và các gói phụ kiện đi kèm.)

7.2. Chi phí bảo trì và phụ tùng

  • Thay dầu: Khoảng 2.200.000 – 2.500.000 VNĐ (dầu 5W-30 + lọc dầu).
  • Bảo dưỡng định kỳ 10.000 km: 3.500.000 – 4.200.000 VNĐ (bao gồm thay lọc gió, lọc nhiên liệu, kiểm tra phanh).
  • Phụ tùng thay thế: Phụ tùng Toyota có độ bền cao, giá thành trung bình 1,5 – 2,5 lần so với các hãng nội địa, nhưng thời gian giao hàng nhanh và chất lượng ổn định.

7.3. Tiết kiệm nhiên liệu

Với mức tiêu thụ trung bình 8,5 lít/100km, chi phí nhiên liệu (giá xăng 24.000 VNĐ/lít) cho mỗi 1.000 km là khoảng 2.040.000 VNĐ – mức hợp lý so với các đối thủ có tiêu thụ trên 10 lít/100km.

Toyota Zace 2019
Toyota Zace 2019

8. Ưu Nhược Điểm Của Toyota Zace 2019

8.1. Ưu điểm

Ưu điểm Mô tả chi tiết
Độ bền và tin cậy Động cơ VVT‑i và khung gầm chịu tải lâu dài, ít hỏng hóc.
Chi phí vận hành thấp Tiêu thụ nhiên liệu hợp lý, bảo dưỡng định kỳ không quá đắt.
Đa dạng phiên bản Lựa chọn 2WD/4WD, các gói phụ kiện linh hoạt (đèn LED, camera).
Thùng tải rộng rãi Độ dài thùng 2.3 m, có thể tùy chỉnh theo nhu cầu.
Hệ thống an toàn ABS, túi khí, cảm biến lùi, camera (trong các phiên bản cao cấp).
Giá bán hợp lý So với các đối thủ cùng tải trọng, giá Zace thường thấp hơn 5‑10%.

8.2. Nhược điểm

Nhược điểm Mô tả chi tiết
Công suất không cao 147 mã lực đủ cho tải nhẹ nhưng cảm giác thiếu sức khi chở tải tối đa trên địa hình dốc.
Không có hệ thống treo độc lập Treo phụ trợ không độc lập khiến cảm giác lái không mượt bằng một số đối thủ như Isuzu D‑Max.
Công nghệ nội thất hạn chế Màn hình giải trí đơn giản, không có hỗ trợ Apple CarPlay/Android Auto.
Không có hệ thống cân bằng điện tử (ESC) Ở một số phiên bản, thiếu tính năng ổn định điện tử khi di chuyển trên đường trơn.
Tiếng ồn gió ở tốc độ cao Khi lái trên xa lộ tốc độ > 120 km/h, tiếng gió và tiếng động cơ hơi tăng lên.

9. So Sánh Toyota Zace 2019 Với Các Đối Thủ Cùng Phân Khúc

9.1. Ford Ranger 2.2L (2019)

Tiêu chí Toyota Zace 2019 Ford Ranger 2.2L
Công suất 147 mã lực 158 mã lực
Tải trọng 1.200 – 1.500 kg 1.200 – 1.600 kg
Tiêu thụ nhiên liệu 8,5 – 9,0 l/100km 9,2 – 10,0 l/100km
Giá bán 699 – 799 triệu 790 – 910 triệu
Hệ thống an toàn ABS (tùy chọn), túi khí, cảm biến lùi ABS, ESC, 6 túi khí
Đánh giá chung Giá hợp lý, độ bền cao Công suất mạnh hơn, trang bị an toàn tốt hơn nhưng giá cao hơn.

9.2. Mitsubishi L200 2.4L (2019)

Tiêu chí Toyota Zace 2019 Mitsubishi L200
Công suất 147 mã lực 149 mã lực
Tải trọng 1.200 – 1.500 kg 1.200 – 1.500 kg
Tiêu thụ nhiên liệu 8,5 – 9,0 l/100km 9,0 – 9,8 l/100km
Giá bán 699 – 799 triệu 720 – 850 triệu
Hệ thống an toàn ABS (tùy chọn), túi khí ABS, ESP, 6 túi khí
Đánh giá chung Giá rẻ hơn, phụ tùng dễ tìm Cảm giác lái mạnh mẽ hơn, trang bị an toàn tốt hơn.

9.3. Isuzu D‑Max 2.5L (2019)

Tiêu chí Toyota Zace 2019 Isuzu D‑Max
Công suất 147 mã lực 164 mã lực
Tải trọng 1.200 – 1.500 kg 1.200 – 1.500 kg
Tiêu thụ nhiên liệu 8,5 – 9,0 l/100km 9,5 – 10,5 l/100km
Giá bán 699 – 799 triệu 770 – 890 triệu
Hệ thống an toàn ABS (tùy chọn) ABS, ESC, 6 túi khí
Đánh giá chung Giá thấp, bảo dưỡng rẻ Công suất mạnh, nhưng tiêu hao nhiên liệu cao hơn.

Kết luận so sánh: Toyota Zace 2019 nổi bật ở mức giá cạnh tranh, độ bền và chi phí vận hành thấp. Nếu bạn ưu tiên công suất và trang bị an toàn hiện đại, các mẫu Ford Ranger, Mitsubishi L200 hoặc Isuzu D‑Max có thể là lựa chọn tốt hơn, nhưng giá sẽ cao hơn đáng kể.

10. Lời Khuyên Khi Mua Toyota Zace 2019

  1. Xác định nhu cầu tải trọng: Nếu chỉ chở hàng nhẹ (< 1 tấn) và chủ yếu di chuyển trong đô thị, phiên bản 2WD là đủ. Nếu cần vượt địa hình hoặc chở tải gần tối đa, hãy chọn 4WD.
  2. Kiểm tra các gói phụ kiện: Đối với doanh nghiệp, việc trang bị đèn LED, camera lùi và hệ thống ABS là rất cần thiết để nâng cao an toàn và hiệu suất làm việc.
  3. Thương lượng giá và ưu đãi bảo hành: Nhiều đại lý Toyota có chương trình bảo hành mở rộng (3 năm hoặc 100.000 km) và các gói bảo dưỡng miễn phí năm đầu tiên. Hãy tận dụng để giảm chi phí sở hữu.
  4. Kiểm tra lịch sử bảo dưỡng (đối với xe cũ): Nếu mua xe đã qua sử dụng, hãy yêu cầu hồ sơ bảo dưỡng đầy đủ, kiểm tra xem có thay dầu, lọc gió đúng định kỳ không.
  5. Cân nhắc tài chính: Với mức giá dưới 800 triệu, Zace 2019 có thể vay ngân hàng với lãi suất ưu đãi, hoặc tham gia chương trình trả góp 0% lãi suất của một số ngân hàng đối tác.

11. Kết Luận – Toyota Zace 2019 Có Nên Mua?

Toyota Zace 2019 là một lựa chọn hợp lý cho những ai đang tìm kiếm một chiếc xe tải nhẹ, đáng tin cậy, chi phí vận hành thấp và có khả năng tùy biến cao. Dù không có công nghệ hiện đại như một số đối thủ, nhưng độ bền, giá thành hợp lý và mạng lưới dịch vụ rộng khắp của Toyota ở Việt Nam khiến Zace 2019 trở thành “người bạn đồng hành” lý tưởng cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ, cũng như người tiêu dùng cá nhân.

Nếu bạn ưu tiên:

  • Chi phí sở hữu thấp (giá mua, tiêu thụ nhiên liệu, bảo dưỡng),
  • Độ bền và độ tin cậy cao,
  • Khả năng tùy chỉnh thùng tải cho nhiều mục đích sử dụng,

… thì Toyota Zace 2019 chắc chắn là một trong những lựa chọn tốt nhất trên thị trường xe tải nhẹ năm 2019 tại Việt Nam.

Ngược lại, nếu bạn cần công suất mạnh hơn, trang bị an toàn hiện đại (ESC, 6 túi khí) và không ngại chi trả thêm, hãy cân nhắc các mẫu Ford Ranger, Mitsubishi L200 hoặc Isuzu D‑Max. Tuy nhiên, dù lựa chọn nào, việc so sánh kỹ lưỡng các tiêu chí trên sẽ giúp bạn đưa ra quyết định đúng đắn, tối ưu hoá lợi nhuận và hiệu quả công việc trong thời gian dài.

Bài viết được biên soạn dựa trên thông tin kỹ thuật, đánh giá thực tế và số liệu thị trường cập nhật đến tháng 3/2024. Mọi thông tin về giá cả, khuyến mãi và chi phí bảo trì có thể thay đổi tùy thời điểm và khu vực. Vui lòng liên hệ đại lý Toyota gần nhất để nhận báo giá chi tiết và tư vấn phù hợp.

Mục nhập này đã được đăng trong Blog. Đánh dấu trang permalink.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *