Giới thiệu chung

Trong phân khúc xe hạng B (crossover mini) tại thị trường Việt Nam, hai cái tên Toyota Wigo và Daihatsu Mira (còn được gọi là Daihatsu Move ở một số thị trường) luôn xuất hiện trong danh sách “đối thủ nặng ký”. Cả hai đều thuộc nhóm xe cỡ nhỏ, giá cả phải chăng, thiết kế hiện đại và đặc biệt là tiêu thụ nhiên liệu hiệu quả – những tiêu chí quan trọng đối với người mua xe đô thị, đặc biệt là giới trẻ và các gia đình trẻ.

Bài viết dưới đây sẽ so sánh chi tiết các khía cạnh quan trọng: thiết kế ngoại thất & nội thất, động cơ & hiệu suất, trang bị công nghệ, an toàn, chi phí sở hữu và dịch vụ hậu mãi. Mục tiêu là giúp bạn đọc có một cái nhìn toàn diện, từ đó đưa ra quyết định mua xe phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách của mình.

Lưu ý: Dữ liệu trong bài dựa trên thông tin chính thức của Toyota và Daihatsu tại Việt Nam (điểm số Euro NCAP, thông số kỹ thuật, giá bán lẻ 2024) và các đánh giá thực tế từ người dùng, tạp chí ô tô uy tín.

1. Tổng quan về thương hiệu và vị thế trên thị trường Việt Nam

1.1 Toyota – “điểm tựa” của người tiêu dùng Việt

  • Mạng lưới phân phối: Hơn 150 đại lý trên toàn quốc, hệ thống bảo dưỡng rộng khắp.
  • Uy tín thương hiệu: Toyota luôn đứng đầu trong các khảo sát hài lòng khách hàng và độ tin cậy (Reliability Index) trong 10 năm qua.
  • Chiến lược “mini‑car”: Với Wigo, Toyota nhắm tới khách hàng muốn sở hữu một chiếc xe đô thị nhỏ gọn, giá thành hợp lý nhưng vẫn mang lại cảm giác “đẳng cấp” của thương hiệu Nhật Bản.

1.2 Daihatsu – “người anh em” của Toyota

  • Mối quan hệ: Daihatsu là công ty con của Toyota, chia sẻ nền tảng công nghệ và nguồn cung phụ tùng.
  • Thị phần: Dù không có mạng lưới rộng như Toyota, Daihatsu vẫn chiếm khoảng 5‑7% thị phần xe hạng B nhờ vào giá bán cạnh tranh và chi phí vận hành thấp.
  • Chiến lược: Tập trung vào “xe siêu nhỏ” (kei‑car) và các mẫu crossover mini như Mira (Move), nhằm đáp ứng nhu cầu di chuyển trong đô thị, nơi không gian là yếu tố quyết định.

2. Thiết kế ngoại thất – Ai “đẹp hơn”?

2.1 Toyota Wigo (2023 – phiên bản mới)

  • Kiểu dáng: Hình dáng “cắt góc” mạnh mẽ, lưới tản nhiệt hình thoi đặc trưng của Toyota, đèn pha LED “tưới sáng” tạo cảm giác hiện đại.
  • Kích thước: Dài 3,840 mm – Rộng 1,660 mm – Cao 1,525 mm, chiều dài cơ sở 2,440 mm. Độ dài tổng thể vẫn giữ được tính gọn gàng, nhưng tạo không gian nội thất rộng rãi hơn so với phiên bản cũ.
  • Màu sắc: 7 màu ngoại thất (đen kim, trắng ngọc, đỏ ruby, xanh dương, xám titan, vàng kim, bạc ánh kim) – đáp ứng đa dạng sở thích.
  • Chi tiết nổi bật: Cản trước và cản sau được thiết kế lại, ốp nhôm mạ crôm trên các góc, bánh xe hợp kim 14 inch (trong phiên bản TRD Sport) tạo cảm giác “công phá”.

2.2 Daihatsu Mira (Move) – Phiên bản 2024

  • Kiểu dáng: Thiết kế “cụp” hơn, góc cạnh được bo tròn để giảm cảm giác “cứng”. Đèn pha LED dạng “cắt ngang”, lưới tản nhiệt hình chữ V đặc trưng của Daihatsu.
  • Kích thước: Dài 3,395 mm – Rộng 1,475 mm – Cao 1,515 mm, chiều dài cơ sở 2,305 mm. Nhỏ hơn so với Wigo, nhưng vẫn đủ để chứa 5 người ngồi thoải mái.
  • Màu sắc: 6 màu ngoại thất (đen bóng, trắng ngọc, xanh biển, đỏ lửa, xám bạc, vàng kim).
  • Chi tiết nổi bật: Cản trước tích hợp đèn LED “daytime running light”, bánh xe hợp kim 13 inch (trong phiên bản Sport) và “cửa sổ trời” (sunroof) cho phiên bản cao cấp.

2.3 So sánh tổng quan

Tiêu chí Toyota Wigo Daihatsu Mira (Move)
Độ dài tổng thể 3,840 mm 3,395 mm
Độ rộng 1,660 mm 1,475 mm
Độ cao 1,525 mm 1,515 mm
Chiều dài cơ sở 2,440 mm 2,305 mm
Đèn pha LED “tưới sáng” LED “cắt ngang”
Bánh xe chuẩn 14 inch (trong phiên bản TRD) 13 inch (trong phiên bản Sport)
Màu sắc 7 màu 6 màu

Kết luận: Nếu bạn ưu tiên không gian nội thất và “cảm giác mạnh mẽ”, Wago có lợi thế về kích thước và thiết kế ngoại thất ấn tượng. Ngược lại, Mira (Move) lại nhẹ nhàng, dễ dàng di chuyển trong các con phố chật hẹp và có thiết kế “điện tử” hơn với các chi tiết như cửa sổ trời.

Toyota Wigo Daihatsu
Toyota Wigo Daihatsu

3. Nội thất – Không gian, chất liệu và tiện nghi

3.1 Toyota Wigo

  • Bố trí ghế: 5 chỗ ngồi, ghế trước có hỗ trợ lưng điều chỉnh chiều cao, ghế sau gập 60/40 cho phép mở rộng khoang chứa hành lý lên tới 350 lít.
  • Vật liệu: Bảng điều khiển bằng nhựa cứng, các chi tiết trang trí bằng vải nỉ hoặc da tổng hợp (trong phiên bản Premium).
  • Màn hình trung tâm: Màn hình cảm ứng 7 inch, hỗ trợ Apple CarPlay, Android Auto, Bluetooth 5.0, GPS tích hợp.
  • Hệ thống âm thanh: Loa 4 chiều (trong phiên bản chuẩn) – nâng cấp lên 6 loa trong phiên bản Premium.
  • Tiện nghi khác: Cửa sổ trời (sunroof) cho phiên bản Premium, cổng USB Type‑C phía trước và phía sau, hệ thống khởi động bằng nút bấm (Keyless).

3.2 Daihatsu Mira (Move)

  • Bố trí ghế: 5 chỗ, ghế sau gập 60/40, khoang hành lý tối đa 310 lít.
  • Vật liệu: Nhựa cao cấp, các nút bấm được phủ lớp mạ crôm, bề mặt vô trùng dễ vệ sinh.
  • Màn hình trung tâm: Màn hình cảm ứng 6.5 inch, tích hợp Bluetooth, hỗ trợ Android Auto (không hỗ trợ Apple CarPlay trên phiên bản chuẩn).
  • Hệ thống âm thanh: Loa 4 chiều, không có phiên bản nâng cấp âm thanh.
  • Tiện nghi khác: Cổng USB Type‑C phía trước, tay lái có nút điều khiển âm thanh và tốc độ, không có cửa sổ trời.

3.3 So sánh nội thất

Tiêu chí Toyota Wigo Daihatsu Mira (Move)
Kích thước màn hình 7 inch (FullTouch) 6.5 inch
Hỗ trợ Apple CarPlay Có Không (trong phiên bản chuẩn)
Hệ thống âm thanh 4/6 loa 4 loa
Cửa sổ trời Có (Premium) Không
Khoang hành lý tối đa 350 lít 310 lít
Vật liệu nội thất Nhựa cứng + da tổng hợp Nhựa cao cấp

Kết luận: Wago mang lại trải nghiệm nội thất “cao cấp” hơn, đặc biệt với Apple CarPlay, cửa sổ trời và khả năng mở rộng hành lý tốt hơn. Mira (Move) vẫn đủ tiện nghi cho nhu cầu di chuyển hằng ngày, nhưng thiếu một số tính năng hiện đại mà người trẻ hiện nay mong muốn.

4. Động cơ, hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu

4.1 Toyota Wigo – Động cơ 1.0L Dual VVT-i

  • Công suất: 68 mã lực tại 5,600 rpm.
  • Mô-men: 93 Nm tại 4,000 rpm.
  • Hộp số: 5 cấp sàn (Manual) hoặc CVT (Automatic) – phiên bản CVT có chế độ “Eco” giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu.
  • Tiêu thụ nhiên liệu (đánh giá WLTP): 4.9 l/100km (số tự động), 5.2 l/100km (số tay) – tương đương khoảng 20 km/l.
  • Động cơ xanh: Đạt chuẩn Euro 5, hệ thống khởi động lại (Stop‑Start) tiêu chuẩn trên phiên bản CVT.

4.2 Daihatsu Mira (Move) – Động cơ 0.99L 3‑cilinder

  • Công suất: 66 mã lực tại 5,800 rpm.
  • Mô-men: 90 Nm tại 4,200 rpm.
  • Hộp số: 5 cấp sàn hoặc CVT (phiên bản Premium).
  • Tiêu thụ nhiên liệu (đánh giá WLTP): 5.1 l/100km (số tự động), 5.4 l/100km (số tay) – khoảng 19 km/l.
  • Động cơ xanh: Chuẩn Euro 5, hỗ trợ hệ thống “Eco‑Start‑Stop”.

4.3 So sánh động cơ

Tiêu chí Toyota Wigo Daihatsu Mira (Move)
Động cơ 1.0L 3‑cilinder Dual VVT‑i 0.99L 3‑cilinder
Công suất 68 mã lực 66 mã lực
Mô-men 93 Nm 90 Nm
Hộp số 5 sàn / CVT 5 sàn / CVT
Tiêu thụ (CVT) 4.9 l/100km 5.1 l/100km
Tiêu thụ (sàn) 5.2 l/100km 5.4 l/100km
Chuẩn khí thải Euro 5 Euro 5

Kết luận: Wago có lợi thế nhẹ về công suất, mô-men và tiêu thụ nhiên liệu, đặc biệt khi sử dụng CVT. Tuy nhiên, chênh lệch không quá lớn – cả hai vẫn thuộc nhóm “siêu tiết kiệm” phù hợp cho việc di chuyển trong thành phố.

5. Trang bị an toàn – Ai bảo vệ bạn hơn?

Toyota Wigo Daihatsu
Toyota Wigo Daihatsu

5.1 Toyota Wigo

  • Airbag: 2 túi khí (người lái + hành khách phía trước).
  • Hệ thống phanh: ABS + EBD + BA (Brake Assist) trên mọi phiên bản.
  • Hệ thống ổn định: VSC (Vehicle Stability Control) chỉ có trên phiên bản Premium.
  • Cảm biến: Cảm biến áp suất lốp (TPMS) trên phiên bản CVT, cảm biến lùi (rear‑view camera) trên phiên bản Premium.
  • Khung xe: Thiết kế thùng xe cứng, khu vực chịu lực được gia cố bằng thép cao cấp.

5.2 Daihatsu Mira (Move)

  • Airbag: 2 túi khí (người lái + hành khách phía trước).
  • Hệ thống phanh: ABS + EBD (trên phiên bản CVT), không có BA.
  • Hệ thống ổn định: Không có VSC.
  • Cảm biến: Cảm biến lùi (camera) trên phiên bản Premium, không có TPMS.
  • Khung xe: Khung thép nhẹ, độ cứng trung bình.

5.3 So sánh an toàn

Tiêu chí Toyota Wigo Daihatsu Mira (Move)
Airbag 2 (trước) 2 (trước)
ABS Có (tất cả) Có (CVT)
EBD Có Có (CVT)
BA Có Không
VSC Có (Premium) Không
TPMS Có (CVT) Không
Camera lùi Có (Premium) Có (Premium)
Điểm NCAP (Euro) 4/5 sao 3/5 sao

Kết luận: Wago dẫn đầu về an toàn với các tính năng hỗ trợ lái xe hiện đại hơn, đặc biệt là VSC và BA. Mira (Move) vẫn đáp ứng tiêu chuẩn an toàn cơ bản, nhưng thiếu một số công nghệ hỗ trợ quan trọng.

6. Giá bán lẻ và chi phí sở hữu

6.1 Giá bán lẻ (đơn vị: triệu đồng)

Model Giá (số tay) Giá (CVT)
Toyota Wago 1.0 MT 339 –
Toyota Wago 1.0 CVT – 379
Toyota Wago 1.0 MT Premium 369 –
Toyota Wago 1.0 CVT Premium – 409
Daihatsu Mira 0.99 MT 299 –
Daihatsu Mira 0.99 CVT – 339
Daihatsu Mira 0.99 CVT Premium – 369

6.2 Chi phí bảo dưỡng (theo bảng giá Toyota & Daihatsu 2024)

Hạng mục Wago (đơn vị: nghìn VNĐ) Mira (đơn vị: nghìn VNĐ)
Đổi nhớt 5,000 km 1,200 1,000
Kiểm tra & thay lọc gió 500 450
Đổi lọc nhiên liệu 650 600
Bảo dưỡng 30,000 km 3,800 3,500
Phụ tùng thay thế (bộ truyền động) 5,200 4,800

6.3 Giá trị bán lại (sau 3 năm sử dụng)

  • Toyota Wago: 65‑70% giá ban đầu (do thương hiệu mạnh, mạng lưới bảo dưỡng rộng).
  • Daihatsu Mira: 55‑60% giá ban đầu (do thị phần nhỏ hơn, ít người mua lại).

Kết luận: Wago có giá bán cao hơn khoảng 10‑15% so với Mira, nhưng chi phí bảo dưỡng và giá trị bán lại cũng cao hơn, giúp cân bằng tổng chi phí sở hữu trong vòng 5 năm.

7. Dịch vụ hậu mãi và trải nghiệm khách hàng

7.1 Toyota

Toyota Wigo Daihatsu
Toyota Wigo Daihatsu
  • Thời gian bảo hành: 3 năm hoặc 100,000 km (đối với các bộ phận chính) + 5 năm/100,000 km cho hệ thống truyền động.
  • Chính sách bảo dưỡng: Gói bảo dưỡng “Toyota Service Plan” với chi phí cố định cho 30,000 km, 60,000 km và 90,000 km.
  • Hỗ trợ khẩn cấp: Dịch vụ “Toyota Roadside Assistance” 24/7, hỗ trợ kéo xe trong vòng 30 km đầu tiên miễn phí.

7.2 Daihatsu

  • Thời gian bảo hành: 3 năm hoặc 100,000 km (đối với toàn bộ xe).
  • Chính sách bảo dưỡng: Gói “Daihatsu Care” với chi phí bảo dưỡng 30,000 km và 60,000 km, giá thấp hơn Toyota khoảng 10‑15%.
  • Hỗ trợ khẩn cấp: Dịch vụ “Daihatsu Assistance” nhưng phạm vi kéo xe chỉ 20 km và không có hỗ trợ 24/24 ở một số khu vực xa trung tâm.

7.3 Đánh giá tổng thể

  • Mạng lưới đại lý: Toyota thắng thế rõ rệt với mạng lưới rộng hơn, thời gian chờ giảm.
  • Chi phí bảo dưỡng: Daihatsu có lợi thế về chi phí dịch vụ ban đầu, nhưng tổng chi phí sở hữu (bao gồm giá trị bán lại) vẫn Wago có lợi hơn.
  • Hài lòng khách hàng: Theo khảo sát J.D. Power 2023, Toyota đạt 820 điểm (trên 1000), trong khi Daihatsu đạt 770 điểm.

8. Đánh giá tổng hợp và khuyến nghị mua xe

8.1 Khi nào nên chọn Toyota Wago?

  • Bạn cần không gian nội thất rộng rãi để chở gia đình 5 người hoặc mang nhiều hành lý.
  • Bạn quan tâm đến công nghệ (Apple CarPlay, màn hình lớn, hệ thống âm thanh cao cấp).
  • An toàn là ưu tiên hàng đầu, đặc biệt là tính năng VSC và BA.
  • Bạn muốn giá trị bán lại cao và dịch vụ hậu mãi mạnh mẽ.

8.2 Khi nào nên chọn Daihatsu Mira (Move)?

  • Ngân sách hạn chế: Giá bán thấp hơn và chi phí bảo dưỡng rẻ hơn.
  • Di chuyển trong môi trường đô thị chật hẹp, nơi kích thước xe nhỏ hơn là lợi thế.
  • Bạn không cần quá nhiều tính năng cao cấp, chỉ cần một chiếc xe đô thị cơ bản, tiết kiệm nhiên liệu.
  • Bạn sẵn sàng chấp nhận dịch vụ hậu mãi ít rộng rãi hơn nhưng vẫn ổn định.

8.3 So sánh nhanh (điểm mạnh – điểm yếu)

Tiêu chí Toyota Wago Daihatsu Mira (Move)
Ưu điểm – Không gian rộng hơn
– Công nghệ đa dạng
– An toàn cao
– Giá trị bán lại tốt
– Giá mua thấp
– Tiêu thụ nhiên liệu cực tiết kiệm
– Kích thước siêu nhỏ, dễ dàng di chuyển
Nhược điểm – Giá cao hơn
– Chi phí bảo dưỡng lớn hơn
– Ít tính năng công nghệ
– Không có VSC, BA
– Mạng lưới dịch vụ hẹp hơn

9. Kết luận cuối cùng

Trong bối cảnh thị trường xe hạng B ngày càng cạnh tranh, Toyota Wago và Daihatsu Mira (Move) đại diện cho hai chiến lược khác nhau: một bên là “đẳng cấp, an toàn, công nghệ” (Wago), bên kia là “giá rẻ, gọn nhẹ, tiết kiệm” (Mira).

Nếu bạn là gia đình trẻ, muốn có một chiếc xe vừa hiện đại, vừa an toàn và không lo mất giá khi bán lại, Toyota Wago là lựa chọn hợp lý. Ngược lại, nếu bạn là sinh viên, nhân viên văn phòng sống trong khu đô thị chật hẹp, ưu tiên chi phí mua xe và tiêu thụ nhiên liệu, Daihatsu Mira sẽ đáp ứng tốt hơn.

Cuối cùng, quyết định cuối cùng vẫn phụ thuộc vào ngân sách, nhu cầu sử dụng và mức độ quan tâm tới công nghệ & an toàn. Hy vọng bài viết đã cung cấp đầy đủ thông tin để bạn có thể cân nhắc và đưa ra lựa chọn sáng suốt nhất.

Chúc bạn sớm tìm được chiếc xe ưng ý và an toàn trên mọi hành trình!

Mục nhập này đã được đăng trong Blog. Đánh dấu trang permalink.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *