Trong những năm gần đây, nhu cầu sở hữu một chiếc xe van gia đình hay doanh nghiệp đang ngày càng tăng cao tại Việt Nam. Trong số các thương hiệu xe van hiện có trên thị trường, Toyota luôn là một trong những lựa chọn hàng đầu nhờ vào uy tín, độ bền và chất lượng dịch vụ hậu mãi. Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn toàn diện về giá xe Toyota van, bao gồm các mẫu xe hiện hành, yếu tố ảnh hưởng tới giá, so sánh với các đối thủ cùng phân khúc, và những lời khuyên khi mua xe. Tất cả thông tin được tổng hợp dựa trên nguồn dữ liệu cập nhật đến tháng 10/2024, giúp bạn có quyết định sáng suốt nhất.
Có thể bạn quan tâm: Toyota Used Cars: Hướng Dẫn Toàn Diện Để Mua Xe Cũ Toyota Uy Tín Và Tiết Kiệm
1. Tổng quan thị trường van Toyota tại Việt Nam
1.1. Lý do Toyota chiếm ưu thế
- Độ tin cậy cao: Các mẫu van Toyota được lắp ráp theo tiêu chuẩn Nhật Bản, ít hỏng hóc và bảo trì đơn giản.
- Mạng lưới dịch vụ rộng khắp: Hơn 70 đại lý và trung tâm bảo dưỡng trên toàn quốc, giúp người dùng yên tâm về bảo hành và phụ tùng.
- Giá trị giữ lại: Xe Toyota thường duy trì giá trị tốt khi bán lại, đặc biệt là các mẫu van như Hiace và Sienta.
1.2. Các dòng van Toyota hiện có
| Dòng xe | Loại thân | Động cơ | Số chỗ ngồi | Đối tượng sử dụng |
|---|---|---|---|---|
| Toyota Hiace | Van thương mại | 2.7L D-4D (diesel) | 12 – 15 chỗ | Doanh nghiệp vận tải, dịch vụ |
| Toyota Sienta | MPV nhỏ gọn | 1.5L Hybrid hoặc 1.5L CVT | 7 chỗ | Gia đình, đô thị |
| Toyota Voxy (được nhập khẩu) | MPV hạng trung | 2.0L Hybrid | 7 chỗ | Gia đình, công việc nhẹ |
| Toyota Avanza (một phần thuộc MPV/van) | MPV | 1.5L Dual VVT-i | 7 chỗ | Gia đình, đô thị |
Trong số này, Toyota Hiace và Toyota Sienna (được nhập khẩu) là hai mẫu van được quan tâm nhất về giá cả và tính năng.
2. Giá bán lẻ (MSRP) các mẫu van Toyota tại Việt Nam (2024)
2.1. Toyota Hiace
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Giá xe (VNĐ) | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|
| Hiace D-4D 2.7 (12 chỗ) | 2.7L D-4D diesel | 136 mã lực | 790 – 820 triệu | Trang bị ABS, EBD, camera lùi |
| Hiace D-4D 2.7 (15 chỗ) | 2.7L D-4D diesel | 136 mã lực | 820 – 860 triệu | Ghế gập, cửa trượt điện |
| Hiace 2.5 LPG (12 chỗ) | 2.5L LPG | 102 mã lực | 750 – 780 triệu | Tiết kiệm nhiên liệu, giảm khí thải |
Lưu ý: Giá trên là giá bán lẻ tại đại lý chính hãng, chưa bao gồm thuế trước bạ, phí đăng ký, bảo hiểm và các phụ kiện tùy chọn (âm thanh, camera 360°, v.v.).
2.2. Toyota Sienta (Hybrid)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Van 1996: Đánh Giá Toàn Diện, Lịch Sử, Cấu Hình Và Những Điều Cần Biết Khi Sở Hữu
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Giá xe (VNĐ) | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|
| Sienta Hybrid 7 chỗ (Standard) | 1.5L Hybrid (petrol + điện) | 117 mã lực | 680 – 720 triệu | Tiết kiệm nhiên liệu 5.9 l/100km |
| Sienta Hybrid 7 chỗ (Premium) | 1.5L Hybrid | 117 mã lực | 750 – 790 triệu | Đầy đủ tính năng an toàn: Toyota Safety Sense, 7 túi khí |
| Sienta 1.5 CVT (động cơ xăng) | 1.5L CVT | 104 mã lực | 640 – 680 triệu | Giá rẻ hơn, tiêu thụ nhiên liệu 6.4 l/100km |
2.3. Toyota Voxy (được nhập khẩu qua các đại lý độc lập)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Giá xe (VNĐ) | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|
| Voxy Hybrid 7 chỗ | 2.0L Hybrid | 150 mã lực | 1.150 – 1.250 tỷ | Độ sang trọng cao, hệ thống giải trí cao cấp |
| Voxy 2.0 XLE | 2.0L xăng | 146 mã lực | 1.050 – 1.150 tỷ | Thích hợp cho gia đình cao cấp, không có hệ thống hybrid |
2.4. Toyota Avanza (đối với người mua muốn một MPV/van giá thấp)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Giá xe (VNĐ) | Ghi chú |
|---|---|---|---|---|
| Avanza 1.5 E | 1.5L Dual VVT-i | 103 mã lực | 540 – 560 triệu | Giá rẻ, phù hợp cho gia đình 5-7 người |
| Avanza 1.5 G | 1.5L Dual VVT-i | 103 mã lực | 580 – 610 triệu | Thêm tính năng an toàn, hệ thống giải trí nâng cao |
3. Các yếu tố ảnh hưởng tới giá van Toyota
3.1. Động cơ và công nghệ truyền động
- Diesel vs. LPG vs. Hybrid: Xe diesel thường có giá cao hơn do công suất mạnh và độ bền, trong khi LPG rẻ hơn nhưng công suất thấp hơn. Công nghệ hybrid (Sienta, Voxy) tăng giá do hệ thống điện và tiết kiệm nhiên liệu.
- Công suất và mô-men xoắn: Động cơ công suất lớn hơn (ví dụ: Hiace 2.7L) có giá cao hơn so với phiên bản 2.5L.
3.2. Số chỗ ngồi và cấu hình nội thất
- Số chỗ ngồi: Thêm ghế, đặc biệt là ghế gập, cửa trượt điện, hệ thống giải trí cho hàng ghế sau đều làm tăng chi phí.
- Nội thất sang trọng: Ghế da, hệ thống âm thanh cao cấp, camera 360°, màn hình cảm ứng lớn.
3.3. Trang bị an toàn
- Toyota Safety Sense (TSS): Bao gồm hệ thống phanh khẩn cấp, hỗ trợ giữ làn đường, cảnh báo điểm mù. Các phiên bản có TSS thường có giá cao hơn 30-50 triệu đồng.
- Số túi khí: 6-7 túi khí tiêu chuẩn, nhưng các gói an toàn nâng cao có thể tăng giá.
3.4. Thuế và phí
- Thuế nhập khẩu: Đối với các mẫu nhập khẩu (Voxy), thuế nhập khẩu và thuế tiêu thụ đặc biệt (TTĐB) làm giá tăng đáng kể.
- Thuế trước bạ: Tính theo 10% giá trị xe, ảnh hưởng đến tổng chi phí sở hữu.
3.5. Chính sách ưu đãi và khuyến mãi

Có thể bạn quan tâm: Toyota Value Chain: Phân Tích Chi Tiết Chuỗi Giá Trị Và Chiến Lược Cạnh Tranh
- Chiết khấu đại lý: Thường có từ 10-30 triệu đồng, tùy thời điểm ra mắt mẫu mới.
- Gói bảo hành mở rộng: Một số đại lý tặng gói bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km, giá gói này có thể được cộng vào giá bán.
4. So sánh giá van Toyota với các đối thủ cùng phân khúc
| Thương hiệu | Mẫu xe | Số chỗ | Động cơ | Giá (VNĐ) | Ưu điểm | Nhược điểm |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Toyota | Hiace 12 chỗ | 12 | 2.7L Diesel | 790 – 820 triệu | Độ bền, dịch vụ rộng | Giá cao hơn một chút |
| Ford | Transit 12 chỗ | 12 | 2.5L Diesel | 720 – 770 triệu | Giá cạnh tranh | Hệ thống an toàn kém hơn |
| Mercedes-Benz | Sprinter 12 chỗ | 12 | 2.1L Diesel | 950 – 1.050 tỷ | Sang trọng, công nghệ | Giá cao, bảo dưỡng đắt |
| Hyundai | Starex 12 chỗ | 12 | 2.5L Diesel | 770 – 810 triệu | Giá hợp lý, nội thất hiện đại | Thị phần dịch vụ chưa rộng |
| Nissan | NV350 12 chỗ | 12 | 2.5L Diesel | 730 – 770 triệu | Độ bền tốt | Cảm giác lái kém hơn Toyota |
Kết luận: Toyota Hiace vẫn là lựa chọn cân bằng nhất giữa giá, độ bền và dịch vụ. Nếu ngân sách chặt chẽ, Ford Transit là lựa chọn rẻ hơn một chút, còn Mercedes Sprinter phù hợp cho khách hàng muốn sang trọng và sẵn sàng chi trả cao.
5. Chi phí sở hữu lâu dài (TCO) của van Toyota
5.1. Tiêu thụ nhiên liệu
- Hiace Diesel 2.7L: 8.5 – 9.0 l/100km (trong đô thị), 7.0 l/100km (ngoại thành).
- Sienta Hybrid: 5.9 l/100km (kết hợp), 4.8 l/100km khi chạy 100% điện trong đô thị.
- Voxy Hybrid: 5.5 l/100km (trung bình).
5.2. Bảo trì và phụ tùng
- Bảo dưỡng định kỳ: Thay dầu, lọc, kiểm tra hệ thống phanh mỗi 10.000 km. Chi phí trung bình: 4 – 6 triệu đồng/ lần.
- Phụ tùng thay thế: Phanh, bộ ly hợp, bộ lọc không khí – chi phí từ 2 – 4 triệu đồng mỗi lần.
- Bảo hiểm: Bảo hiểm vật chất (TNDS) cho van 12 chỗ thường dao động 15 – 25 triệu đồng/năm, tùy giá trị xe.
5.3. Giá trị bán lại sau 5 năm
- Hiace: Giữ lại khoảng 55% – 60% giá mua ban đầu.
- Sienta Hybrid: Giữ lại 50% – 55%.
- Voxy Hybrid: Giữ lại 45% – 50% do thuế nhập khẩu cao.
5.4. Tổng chi phí 5 năm (ước tính)
| Mẫu xe | Giá mua | Bảo hiểm (5 năm) | Bảo dưỡng (5 năm) | Nhiên liệu (5 năm, 100.000 km) | Giá bán lại | TCO (5 năm) |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Hiace 12 chỗ | 790 triệu | 100 triệu | 30 triệu | 90 triệu | 440 triệu | 580 triệu |
| Sienta Hybrid | 720 triệu | 110 triệu | 28 triệu | 70 triệu | 380 triệu | 538 triệu |
| Voxy Hybrid | 1.200 triệu | 150 triệu | 35 triệu | 65 triệu | 600 triệu | 845 triệu |
TCO (Total Cost of Ownership) cho thấy Sienta Hybrid là mẫu có chi phí sở hữu thấp nhất trong ba lựa chọn, nhờ tiêu thụ nhiên liệu hiệu quả và giá bán lại tốt.

Có thể bạn quan tâm: Toyota V League: Hành Trình Đột Phá Của Đối Thủ Đánh Giá Thị Trường Ô Tô Việt Nam
6. Hướng dẫn mua xe van Toyota – Những lưu ý quan trọng
6.1. Xác định nhu cầu sử dụng
- Doanh nghiệp vận tải: Chọn Hiace 12/15 chỗ, ưu tiên phiên bản diesel để tải trọng lớn.
- Gia đình đô thị: Sienta Hybrid hoặc Avanza là lựa chọn phù hợp, vừa tiết kiệm nhiên liệu vừa có không gian linh hoạt.
- Công việc cao cấp, khách sạn: Voxy Hybrid hoặc Sprinter (nếu ngân sách cho phép) để tạo ấn tượng sang trọng.
6.2. Kiểm tra lịch sử bảo dưỡng (đối với xe đã qua sử dụng)
- Yêu cầu bản ghi bảo dưỡng đầy đủ.
- Kiểm tra số km đã đi so với tuổi xe (trung bình 15.000 – 20.000 km/năm).
- Kiểm tra tình trạng khung gầm, hệ thống phanh, dây curoa.
6.3. Thương lượng và tận dụng ưu đãi
- Chiết khấu đại lý: Đàm phán giảm giá 20 – 30 triệu đồng nếu mua trong đợt khuyến mãi cuối năm hoặc khi có chương trình “đổi cũ lấy mới”.
- Gói bảo hành mở rộng: Thường được tặng kèm khi mua xe mới, nhưng nếu không, bạn có thể mua gói 5 năm/150.000 km với giá khoảng 25 – 35 triệu đồng.
- Tài chính: Nếu không đủ tiền mặt, hãy so sánh lãi suất vay ngân hàng và các chương trình trả góp của Toyota Finance. Lãi suất hiện tại dao động 6.5% – 8%/năm.
6.4. Kiểm tra giấy tờ và thuế
- Giấy đăng ký, sổ bảo hiểm: Đảm bảo không có tranh chấp.
- Thuế trước bạ: Tính 10% giá trị xe, trả trước khi nhận xe.
- Thuế môi trường (đối với xe diesel): Khoảng 2% – 3% giá trị xe.
7. Dự báo xu hướng giá van Toyota trong 2-3 năm tới
- Tăng giá nhẹ do thuế nhập khẩu: Đối với các mẫu nhập khẩu như Voxy, dự kiến thuế TTĐB sẽ tăng 5% – 7% trong năm 2025, làm giá tăng khoảng 50 – 70 triệu đồng.
- Giá diesel ổn định: Với nhu cầu vận tải mạnh, giá diesel sẽ duy trì mức ổn định, không ảnh hưởng đáng kể tới giá xe.
- Hybrid trở thành xu hướng: Chính phủ Việt Nam đang khuyến khích xe xanh, thuế ưu đãi cho hybrid sẽ giảm 2% – 3% so với xe xăng, làm giá bán lẻ có khả năng giảm hoặc duy trì.
- Cạnh tranh từ các hãng Trung Quốc: Các mẫu van giá rẻ từ BYD, Chery sẽ gây áp lực giảm giá cho Toyota trong phân khúc 7-12 chỗ, nhưng Toyota vẫn giữ lợi thế về chất lượng và dịch vụ.
8. Kết luận – Lựa chọn van Toyota phù hợp với túi tiền và nhu cầu
- Nếu bạn là doanh nghiệp vận tải lớn, cần tải trọng cao và độ bền: Toyota Hiace 12/15 chỗ Diesel là lựa chọn tối ưu, dù giá cao hơn một chút, nhưng chi phí bảo dưỡng thấp và giá bán lại ổn định.
- Nếu bạn là gia đình đô thị, ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu và công nghệ xanh: Toyota Sienta Hybrid mang lại giá trị tốt nhất, với TCO thấp nhất trong các mẫu van.
- Nếu bạn muốn một chiếc van sang trọng, tiện nghi, sẵn sàng chi trả cao: Toyota Voxy Hybrid hoặc Mercedes Sprinter đáp ứng được yêu cầu, nhưng cần cân nhắc chi phí bảo dưỡng và thuế nhập khẩu.
- Nếu ngân sách hạn hẹp nhưng vẫn muốn độ tin cậy Toyota: Toyota Avanza hoặc Toyota Hiace LPG là giải pháp hợp lý.
Cuối cùng, việc lựa chọn giá xe Toyota van không chỉ dựa vào mức giá niêm yết mà còn phải tính tới chi phí sở hữu trong dài hạn, nhu cầu sử dụng và khả năng tài chính của bạn. Hy vọng bài viết đã cung cấp đầy đủ thông tin giúp bạn đưa ra quyết định mua sắm thông minh và hợp lý. Chúc bạn sớm sở hữu chiếc van Toyota ưng ý!
