Toyota CHR 2019 đã nhanh chóng trở thành một trong những mẫu crossover SUV compact được ưa chuộng tại thị trường Việt Nam. Với thiết kế trẻ trung, công nghệ hiện đại và hiệu suất vận hành ổn định, CHR không chỉ đáp ứng nhu cầu di chuyển hàng ngày mà còn tạo nên phong cách sống năng động cho người lái. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn chi tiết, sâu sắc về Toyota CHR 2019, bao gồm các khía cạnh về thiết kế, động cơ, trang bị, an toàn, tiêu thụ nhiên liệu, giá bán và những lợi nhược điểm thực tế. Hy vọng thông tin này sẽ giúp bạn đưa ra quyết định mua xe chính xác và phù hợp nhất.

1. Tổng Quan Về Toyota CHR 2019

Toyota CHR (Coupe High‑Rider) ra mắt lần đầu vào năm 2016 và nhanh chóng thu hút sự chú ý nhờ thiết kế “coupé” độc đáo, không giống bất kỳ mẫu SUV nào trên thị trường. Phiên bản 2019 là một trong những đợt nâng cấp quan trọng, mang lại nhiều cải tiến về nội thất, hệ thống giải trí và các tính năng an toàn. Được sản xuất tại Nhật Bản và một số nhà máy ở Thái Lan, CHR 2019 được nhập khẩu chính hãng vào Việt Nam, đáp ứng tiêu chuẩn khí thải Euro 6.

1.1. Đối tượng khách hàng mục tiêu

  • Giới trẻ thành thị: Những người yêu thích thiết kế hiện đại, cá tính và muốn sở hữu một chiếc xe có hình ảnh “độc đáo”.
  • Những gia đình nhỏ: Với không gian nội thất đủ rộng cho 5 người, CHR phù hợp cho các chuyến đi ngắn ngày và công việc hàng ngày.
  • Người dùng quan tâm tới công nghệ: Các tính năng hỗ trợ lái xe, kết nối smartphone và hệ thống âm thanh cao cấp là điểm thu hút mạnh.

1.2. Các phiên bản và mức giá tại Việt Nam

Toyota CHR 2019 được phân phối tại Việt Nam với ba phiên bản chính:

Phiên bản Động cơ Công suất (mã lực) Mô-men (Nm) Giá bán (VNĐ)
CHR 1.8 G 1.8L Dual VVT-i 140 172 799.000.000
CHR 2.0 G 2.0L Dual VVT-i 173 200 889.000.000
CHR 2.0 Premium 2.0L Dual VVT-i + trang bị cao cấp 173 200 979.000.000

Giá bán có thể thay đổi tùy theo khu vực, chương trình khuyến mãi và phụ kiện đi kèm.

2. Thiết Kế Ngoại Thất: “Coupé” Đậm Chất Thể Thao

2.1. Đường nét tổng thể

Toyota CHR 2019 mang dáng vẻ “coupé” với mái xe thấp, cánh gió trước sắc nét và các đường gân mạnh mẽ trên hông xe. Thiết kế “angular” này tạo cảm giác năng động, trẻ trung, đồng thời giúp cải thiện khí động học, giảm lực kéo không cần thiết.

  • Mặt trước: Lưới tản nhiệt “Toyota” đặc trưng, kết hợp với đèn pha LED dạng “matrix” (đi kèm trên phiên bản Premium) và dải đèn LED ban ngày tạo nên diện mạo mạnh mẽ.
  • Mặt sau: Đèn hậu LED dạng “C” đặc trưng, cản sau tích hợp bộ cảm biến áp suất lốp và camera lùi trên một số phiên bản.
  • Mâm xe: Được trang bị các mẫu mâm hợp kim 17 inch (phiên bản G) và 18 inch (phiên bản Premium) với thiết kế đa giác, tăng tính thẩm mỹ và giảm trọng lượng.

2.2. Màu sắc và các chi tiết ngoại thất

Toyota CHR 2019 cung cấp đa dạng các màu sơn, trong đó có một số màu “độc quyền” như:

  • Super White (trắng thuần khiết)
  • Solar Red (đỏ rực rỡ)
  • Midnight Black Metallic (đen bóng)
  • Blue Crush Metallic (xanh dương đậm)

Màu sơn được phủ lớp bảo vệ ceramic, giúp giảm trầy xước và giữ màu lâu lâu hơn.

2.3. Đánh giá tổng thể

  • Ưu điểm: Thiết kế độc đáo, khác biệt so với các mẫu SUV truyền thống; hình ảnh “coupé” gây ấn tượng mạnh; độ hoàn thiện cao, không có khuyết điểm đáng chú ý.
  • Nhược điểm: Độ cao gầm (190mm) hơi thấp so với một số đối thủ, có thể gây khó khăn khi di chuyển trên địa hình gồ ghề hoặc qua các ổ gà.

3. Nội Thất và Không Gian: Sự Kết Hợp Giữa Sang Trọng và Tiện Nghi

Toyota Chr 2019
Toyota Chr 2019

3.1. Chất liệu và bố trí cabin

Nội thất Toyota CHR 2019 được thiết kế theo phong cách “minimalist” với bảng điều khiển trung tâm phẳng, các nút bấm tinh tế và vật liệu cao cấp:

  • Ghế ngồi: Đệm da tổng hợp (fabric) trên các phiên bản G, da thật (leather) trên phiên bản Premium, hỗ trợ điều chỉnh điện cho ghế lái.
  • Bảng điều khiển: Bao gồm màn hình cảm ứng 7 inch (phiên bản G) và 8 inch (Premium) cho hệ thống giải trí Toyota Touch™ 2, hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto.
  • Vô lăng: Vô lăng bọc da, tích hợp các phím điều khiển âm thanh, dừng xe (cruise control) và chế độ lái (drive mode).

3.2. Không gian hành khách và khoang hành lý

  • Chỗ ngồi: 5 chỗ, với khoảng cách chân (legroom) ở hàng sau khoảng 860mm, đủ thoải mái cho người trưởng thành trong các chuyến đi ngắn.
  • Khoang hành lý: Dung tích 377 lít (cửa sau mở lên), có thể mở rộng lên tới 1,152 lít khi gập hết ghế sau, đáp ứng nhu cầu chở hành lý, mua sắm.

3.3. Trang bị tiện ích

  • Hệ thống điều hòa tự động 2 vùng: Đảm bảo nhiệt độ ổn định cho cả hành khách phía trước và phía sau.
  • Cổng sạc USB: 2 cổng USB Type‑A và 1 cổng USB‑C (trên phiên bản Premium) cho phép sạc nhanh điện thoại, máy tính bảng.
  • Hệ thống âm thanh: Loa 6 (phiên bản G) và 9 (Premium) loa, với công suất tổng 300W, mang lại trải nghiệm âm thanh sống động.
  • Camera 360°: Được trang bị trên phiên bản Premium, hỗ trợ quan sát xung quanh xe khi đậu.

3.4. Đánh giá nội thất

  • Ưu điểm: Chất liệu cao cấp, bố trí hợp lý, công nghệ kết nối hiện đại; không gian hành lý linh hoạt.
  • Nhược điểm: Khoang đầu gối phía sau không rộng như một số đối thủ (ví dụ: Honda HR‑V); một số người dùng cảm thấy ghế lái chưa quá êm trong các chuyến đi dài.

4. Động Cơ, Hệ Thống Truyền Động và Hiệu Suất

4.1. Động cơ 1.8L Dual VVT‑i (140 mã lực)

  • Công nghệ: Dual VVT‑i (Variable Valve Timing) giúp tối ưu hoá hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu.
  • Mã lực: 140 mã lực tại 6,200 vòng/phút.
  • Mô-men: 172 Nm tại 4,800 vòng/phút.
  • Tiêu thụ nhiên liệu: Khoảng 7.0 lít/100 km (theo tiêu chuẩn WLTP).

4.2. Động cơ 2.0L Dual VVT‑i (173 mã lực)

  • Công nghệ: Động cơ 4 xi-lanh, 16 van, Dual VVT‑i.
  • Mã lực: 173 mã lực tại 6,600 vòng/phút.
  • Mô-men: 200 Nm tại 4,800 vòng/phút.
  • Tiêu thụ nhiên liệu: Khoảng 6.7 lít/100 km (theo tiêu chuẩn WLTP).

4.3. Hộp số và hệ dẫn động

  • Hộp số: 6 cấp tự động (CVT) với chế độ “Sport” cho phép tăng phản hồi dứt khoát khi cần tăng tốc.
  • Hệ dẫn động: Front‑Wheel Drive (FWD) cho cả hai phiên bản, giúp giảm trọng lượng và tiêu thụ nhiên liệu.

4.4. Hiệu suất lái

Toyota Chr 2019
Toyota Chr 2019
  • Tăng tốc 0‑100 km/h: Khoảng 9.4 giây (động cơ 2.0L), 10.5 giây (động cơ 1.8L).
  • Tốc độ tối đa: 190 km/h (động cơ 2.0L), 185 km/h (động cơ 1.8L).
  • Cảm giác lái: Hệ thống treo trước MacPherson và treo sau đa liên kết (multi‑link) mang lại cảm giác ổn định, cân bằng giữa thoải mái và độ bám đường.

4.5. Đánh giá động cơ

  • Ưu điểm: Động cơ mượt mà, không gây rung mạnh; tiêu thụ nhiên liệu hợp lý cho phân khúc; công nghệ CVT mượt mà.
  • Nhược điểm: Công suất không đủ mạnh để vượt qua các đoạn đường dốc gồ ghề khi chở đầy tải; cảm giác “đánh trống” đôi khi xuất hiện khi tăng tốc mạnh.

5. Công Nghệ An Toàn: Toyota Safety Sense (TSS) và Các Hệ Thống Hỗ Trợ

Toyota CHR 2019 là một trong những mẫu xe đầu tiên trong phân khúc này được trang bị bộ công nghệ an toàn toàn diện Toyota Safety Sense (TSS). Các tính năng chính bao gồm:

Tính năng Mô tả Phiên bản
Pre‑Collision System (PCS) Phát hiện nguy hiểm sắp tới, tự động phanh hoặc giảm tốc để tránh va chạm. Tất cả
Lane Departure Alert (LDA) Cảnh báo khi xe lệch làn mà không có tín hiệu. Tất cả
Dynamic Radar Cruise Control (DRCC) Duy trì khoảng cách an toàn với xe phía trước, tự động giảm tốc hoặc tăng tốc. Tất cả
Automatic High Beams (AHB) Bật tự động đèn pha cao khi không có xe khác trên đường. Tất cả
Road Sign Assist (RSA) Nhận dạng và hiển thị các biển báo giao thông trên màn hình. Premium
Blind Spot Monitor (BSM) Cảnh báo vùng mù khi có xe ở bên hông. Premium
Rear Cross‑Traffic Alert (RCTA) Cảnh báo khi có xe di chuyển ngang từ phía sau khi lùi. Premium

5.1. Hệ thống phanh

  • Phanh đĩa ventilated ở cả hai bánh trước và sau, hỗ trợ ABS, EBD và BAS.
  • Hệ thống phanh khẩn cấp (Emergency Brake Assist) giúp tăng lực phanh trong trường hợp phanh gấp.

5.2. Đánh giá an toàn

  • Ưu điểm: Bộ TSS cung cấp một loạt các tính năng hỗ trợ lái xe tiên tiến, giúp giảm nguy cơ tai nạn; cấu trúc khung chịu lực được gia cố, đạt tiêu chuẩn Euro NCAP 5 sao.
  • Nhược điểm: Một số tính năng (Road Sign Assist, BSM, RCTA) chỉ có trên phiên bản Premium, làm giảm giá trị cho người dùng phiên bản G.

6. Tiêu Thụ Nhiên Liệu và Chi Phí Vận Hành

6.1. Thực tế tiêu thụ nhiên liệu

  • Động cơ 1.8L: Khoảng 7.0–7.5 lít/100 km trong điều kiện thành thị, 6.5–7.0 lít/100 km trên đường cao tốc.
  • Động cơ 2.0L: Khoảng 6.5–7.0 lít/100 km trong đô thị, 6.0–6.5 lít/100 km trên xa.

6.2. Chi phí bảo dưỡng

Toyota nổi tiếng với mạng lưới bảo dưỡng rộng khắp và chi phí bảo trì hợp lý. Dưới đây là ước tính chi phí bảo dưỡng định kỳ (theo lịch 10.000 km):

Dịch vụ Chi phí (VNĐ)
Thay dầu máy (5W‑30) + lọc dầu 2.200.000
Kiểm tra phanh, thay dầu phanh (nếu cần) 1.200.000
Thay lọc gió, lọc nhiên liệu 1.500.000
Kiểm tra hệ thống treo, giảm xóc 1.000.000
Tổng cộng (một lần) ~6.900.000

6.3. Giá trị giữ giá

Toyota Chr 2019
Toyota Chr 2019

Toyota CHR 2019 duy trì giá trị giữ giá khá tốt trong vòng 3–5 năm đầu, giảm trung bình khoảng 10–12% mỗi năm. Nhờ thương hiệu uy tín và độ tin cậy cao, giá bán lại sau 3 năm vẫn trên 70% giá mua mới.

7. So Sánh Với Các Đối Thủ Cùng Phân Khúc

Tiêu chí Toyota CHR 2019 Honda HR‑V 2019 Mazda CX‑30 2019 Hyundai Kona 2019
Động cơ 1.8L/2.0L 1.5L i‑VTEC 2.0L SKYACTIV‑G 1.6L/2.0L Turbo
Công suất 140/173 mã lực 141 mã lực 165 mã lực 177 mã lực (Turbo)
Tiêu thụ nhiên liệu 6.7–7.0 lít/100km 6.8–7.2 lít/100km 6.5–7.0 lít/100km 5.9–6.5 lít/100km
Hệ thống an toàn TSS (tất cả) Honda Sensing (đầy đủ) i‑Activsense (đầy đủ) Hyundai SmartSense (đầy đủ)
Giá bán (VNĐ) 799–979 triệu 740–860 triệu 820–950 triệu 730–880 triệu
Điểm mạnh Thiết kế độc đáo, công nghệ TSS Nội thất rộng rãi, giá thành hợp lý Động cơ mượt mà, cảm giác lái thể thao Động cơ turbo mạnh mẽ, giá cạnh tranh
Điểm yếu Công suất không cao, không có AWD Thiết kế “cổ điển” hơn, không nổi bật Giá cao hơn, không có phiên bản turbo Hệ thống truyền động AWD không có trên mọi phiên bản

Kết luận so sánh: Nếu bạn ưu tiên thiết kế và công nghệ an toàn, CHR là lựa chọn hàng đầu. Nếu muốn không gian nội thất rộng hơn, HR‑V có lợi thế. Mazda CX‑30 thu hút người yêu lái thể thao, còn Hyundai Kona thích hợp cho người muốn sức mạnh turbo với mức giá hợp lý.

8. Những Lợi Ích Khi Sở Hữu Toyota CHR 2019

  1. Thương hiệu uy tín: Toyota là một trong những nhà sản xuất xe hơi có độ tin cậy cao nhất toàn cầu.
  2. Chi phí vận hành thấp: Tiêu thụ nhiên liệu hợp lý, bảo dưỡng định kỳ không quá đắt.
  3. Công nghệ an toàn tiên tiến: Bộ TSS giúp giảm thiểu rủi ro tai nạn.
  4. Giá trị giữ giá tốt: Khả năng bán lại cao, giảm thiểu tổn thất tài chính.
  5. Mạng lưới dịch vụ rộng khắp: Hàng trăm đại lý và trung tâm bảo dưỡng trên toàn quốc.

9. Những Nhược Điểm Cần Lưu Ý

  • Không có hệ dẫn động 4 bánh (AWD): Giới hạn khả năng vượt địa hình khó khăn.
  • Khoang đầu gối phía sau không rộng: Đối với người cao hoặc chở nhiều hành khách lớn, có thể cảm thấy chật.
  • Giá thành cao hơn một số đối thủ: Đặc biệt là phiên bản Premium.
  • Công suất không đủ mạnh: Khi chở tải nặng hoặc di chuyển trên địa hình dốc, cảm giác “lặng” có thể xuất hiện.

10. Lời Khuyên Khi Mua Toyota CHR 2019

  1. Xác định nhu cầu sử dụng: Nếu bạn chủ yếu di chuyển trong đô thị và không cần khả năng off‑road, CHR là lựa chọn phù hợp. Nếu thường xuyên di chuyển trên địa hình gồ ghề, hãy cân nhắc các mẫu có AWD.
  2. Lựa chọn động cơ: Đối với người lái thường xuyên trên đường cao tốc hoặc muốn có cảm giác mạnh hơn, nên chọn động cơ 2.0L. Nếu bạn ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu và chi phí ban đầu, 1.8L là đủ.
  3. Kiểm tra trang bị an toàn: Nếu an toàn là ưu tiên hàng đầu, hãy mua phiên bản Premium để có đầy đủ các tính năng hỗ trợ lái xe hiện đại.
  4. Thử nghiệm lái thử: Hãy dành thời gian lái thử cả hai phiên bản để cảm nhận sự khác biệt về độ êm ái, phản hồi của vô lăng và cảm giác khi tăng tốc.
  5. Thương lượng giá và ưu đãi: Nhiều đại lý Toyota thường có chương trình “cash back”, trả góp 0% lãi suất hoặc tặng phụ kiện (thảm sàn, bảo hiểm 1 năm). Hãy tận dụng để giảm chi phí mua xe.

11. Kết Luận

Toyota CHR 2019 là một mẫu crossover SUV compact đáng chú ý, kết hợp giữa thiết kế “coupé” trẻ trung, công nghệ an toàn tiên tiến và hiệu suất vận hành ổn định. Dù không có hệ dẫn động 4 bánh và công suất không phải mạnh nhất trong phân khúc, CHR vẫn chiếm được lòng tin của nhiều khách hàng nhờ độ tin cậy của thương hiệu Toyota, chi phí vận hành hợp lý và khả năng giữ giá tốt.

Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc xe phong cách, hiện đại, phù hợp cho cuộc sống đô thị năng động, và không ngại chi trả một chút cao hơn để được trang bị các công nghệ an toàn mới nhất, Toyota CHR 2019 – đặc biệt là phiên bản 2.0 Premium – sẽ là sự lựa chọn hoàn hảo. Hãy cân nhắc kỹ các yếu tố về nhu cầu sử dụng, ngân sách và ưu tiên cá nhân để đưa ra quyết định mua xe thông minh và thỏa mãn nhất. Chúc bạn sớm sở hữu được chiếc Toyota CHR 2019 ưng ý!

Mục nhập này đã được đăng trong Blog. Đánh dấu trang permalink.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *