Có thể bạn quan tâm: Thông Số Kỹ Thuật Và Kích Thước Xe Toyota Avanza
Giới thiệu chung
Toyota Hilux là chiếc tải nhẹ nổi tiếng với độ bền, độ tin cậy và khả năng vận hành trong mọi điều kiện địa hình. Đặc biệt, phiên bản 2.4 E AT đã thu hút sự quan tâm của nhiều người tiêu dùng khi Toyota cập nhật động cơ 2.4L và hộp số tự động 6 cấp (AT) cho dòng này, mang lại hiệu suất mạnh mẽ và tiện lợi hơn. Bài viết dưới đây sẽ phân tích sâu từng khía cạnh của “thông số kỹ thuật Toyota Hilux 2.4 E AT”: từ động cơ, hệ thống truyền động, tính năng an toàn, nội thất, đến tiêu thụ nhiên liệu và chi phí bảo dưỡng. Mục tiêu là giúp bạn có cái nhìn toàn diện, từ đó đưa ra quyết định mua xe hoặc nâng cấp đúng hướng.
1. Động cơ 2.4L: Hiệu suất và độ bền
1.1 Kiến trúc động cơ
- Động cơ: 2.4L 4cyl, 8 nắp (DOHC), 16 van
- Công suất tối đa: 130 hp (99 kW) tại 5,200 rpm
- Mô-men xoắn cực đại: 225 Nm tại 3,200 rpm
- Khادرات: 2,400 cc (2,399.6 cc)
- Công nghệ: Động cơ điện động (D-4S) với hệ thống phun nhiên liệu trực tiếp và cam phanh lực (VALVETRONIC)
Điểm mạnh của động cơ 2.4L là sự kết hợp giữa công suất ổn định và mô-men xoắn mạnh mẽ, giúp Hilux vận hành mạnh mẽ khi kéo tải hoặc di chuyển trên địa hình phức tạp. Đặc biệt, công nghệ VALVETRONIC giúp điều chỉnh góc nở van tùy theo tốc độ, tăng hiệu quả tiêu thụ nhiên liệu và giảm khí thải.
1.2 Đặc điểm sức mạnh
- Mô-men xoắn trung bình: 225 Nm ở 3,200 rpm, giúp xe có thể đẩy tải lên chambre 1.5 tấn dễ dàng.
- Tốc độ tiêu thụ nhiên liệu: Tùy thuộc vào điều kiện lái, mức tiêu thụ trung bình khoảng 8.5–9.5 l/100 km.
- Tính ổn định: Động cơ có độ ổn định cao, ít rung lắc, giảm thiểu hao mòn bộ phận.
1.3 Độ bền và tuổi thọ
Toyota luôn nhấn mạnh đến độ bền của động cơ. Với kế hoạch bảo trì định kỳ (điều chỉnh dầu, thay lọc, kiểm tra hệ thống phun), động cơ 2.4L có thể duy trì hiệu suất tối đa tới 300,000 km mà không cần thay đổi lớn. Khả năng chịu lực tốt còn được chứng minh qua các cuộc kiểm nghiệm địa hình khắc nghiệt.
2. Hệ thống truyền động: Hộp số tự động 6 cấp
2.1 Cấu trúc 그러나

Có thể bạn quan tâm: Toyota Fortuner Bản Thể Thao: Thông Số Kỹ Thuật Đầy Đủ Và Hướng Dẫn Mua Hàng
- Hộp số: 6 cấp AT, tự động chuyển mượt mà.
- Tỷ số bánh răng: 4.29 (đối với tông số 2.4L)
- Tính năngóirí: Tự động điều chỉnh chuyển số dựa trên tốc độ và tải trọngAth
2.2 Lợi ích khi sử dụng AT
- Tiện lợi: Không cần thao tác thủ công, giảm mệt mỏi khi di chuyển trong giao thông đông đúc.
- Hiệu suất: Hộp số AT tối ưu tỷ số, giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu so với hộp số thủy lực truyền thống (CVT).
- Độ bền: Hộp số được thiết kế với chất lượng cao, chịu được tải trọng lớn.
2.3 Phân tích chuyển mượt
Từ 0 đến 80 km/h, quá trình chuyển số diễn ra mượt mà trong vòng 1.2 giây, giảm thiểu rung lắc và tăng trải nghiệm lái. Đặc biệt, khi tải trọng tăng lên (điều khiển tải 1.5 tấn), AT tối ưu chuyển số ở tần suất thấp hơn để giữ ổn định động cơ.
3. Hiệu suất và khả năng vận hành
| Kiểu điều kiện | Tốc độ tối đa (km/h) | Tiêu thụ nhiên liệu (l/100 km) | Khối lượng tải tối đa (kg) |
|---|---|---|---|
| Đường phẳng, tải nhẹ | 170 | 8.7 | 1,000 |
| Đường dốc, tải nặng | 140 | 9.8 | 1,500 |
| Địa hình phức tạp, tải nhẹ | 120 | 10.5 | 800 |
3.1 Độ bền địa hình
- Độ trượt: Có hệ thống 4WD (động cơ 2.4L 4WD) giúp duy trì độ trượt trên đất lầy, sỏi.
- Mức độ dốc: Có thể vượt qua dốc lên tới 35° mà không giảm động cơ.
- Tải trọng: Có thể chịu tải lên tới 1.5 tấn, phù hợp với công việc vận chuyển hàng hóa trong và ngoài thành phố.
3.2 Tính năng lái
- Hệ thống treo:りまして (suspension) đã được cải tiến với độ mềm mượt, giúp giảm rung lắc đối với tải trọng lớn.
- Bộ phanh: Hệ thống phanh ABS, EBD, ESP làm tăng tính an toàn khi phanh gấp.
4. Kích thước và trọng lượng
| Hệ số | Giá trị |
|---|---|
| Chiều dài | 5,300 mm |
| Chiều rộng | 1,765 mm |
| Chiều cao | leo 1,915 mm |
| Chiều dài bánh răng | 2,640 mm |
| Trọng lượng riêng | 1,850 kg |
| Trọng tải tối đa | 1,500 kg |
4.1 Dòng thẳng nội thất
- Khoảng rộng nội thất: 1,520 mm, đủ chỗ cho 4-5 hành khách.
- Khoảng cao nội thất: 1,080 mm, mang lại cảm giác thoải mái.
- Khoảng rộng ghế: 1,200 mm, phù hợp cho người lớn tuổi hoặc người cao.
4.2 Tính tiện lợi

Có thể bạn quan tâm: Thông Số Kỹ Thuật Toyota Cressida 3.0 At 7m-ge: Hướng Dẫn Chi Tiết Cho Người Mua Xe
- Lối vào: Giao diện rộng, dễ dàng lắp ghế rời.
- Không gian hành lý: 1,200 lít, đủ cho hành khách và hành lý cá nhân.
5. Nội thất và tiện nghi
5.1 Giao diện điều khiển
- Bảng điều khiển: 12” màn hình cảm ứng, tích hợp hệ thống âm thanh, GPS, Bluetooth, Apple CarPlay và Android Auto.
- Hệ thống điều chỉnh nhiệt độ: 2 vùng điều chỉnh nhiệt độ, tự động điều chỉnh theo thời gian.
- Ghế: Ghế 4 ngăn, có chức năng lăn, nâng, hâm nóng, làm mát.
5.2 Tiện nghi bổ sung
- Hệ thống lọc không khí: HEPA, giảm vi khuẩn, bụi.
- Tắt máy tự động: Khi rời xe, hệ thống tự ngắt động cơ sau 10 giây nếu không có chuyển động.
- Công nghệ Smart Key: Đăng nhập, mở khóa, khởi động xe mà không cần chìa khóa.
5.3 Bảo mật
- Hệ thống chống trộm: Alarms, cảnh báo khi chuyển động ngoài khu vực định kỳ.
- Hệ thống GPS: Theo dõi vị trí, chia sẻ thông tin trên điện thoại.
6. An toàn và công nghệ hỗ trợ lái
6.1 Hệ thống an toàn tiên tiến
| Công nghệ | Mô tả |
|---|---|
| ABS | Hệ thống trượt trơn ngăn ngừa mất kiểm soát khi phanh g.market |
| EBD | Phân phối lực phanh tối ưu giữa bánh trước và sau |
| ESP | Kiểm soát quỹ đạo di chuyển, ngăn chặn trượt bánh |
| HCS (Hill Control System) | Ngăn xe đổ xuống dốc khi dừng |
| TCS (Traction Control System) | Kiểm soát trượt bánh khi tăng tốc |
| Blind Spot Monitoring | Cảnh báo khi có xe trong vùng mù |
6.2 Công nghệ hỗ trợ lái
- Toyota Safety Sense: Bao gồm Adaptive Cruise Control, Lane Departure Alert, Pre-Collision System.
- Hệ thống cảm biến đổ (Surround View): 360° camera giúp kiểm soát xung quanh khi đỗ.
- Hệ thống trợ lực lái (Power Steering): Tự động điều chỉnh lực khi di chuyển trên địa hình phức tạp.
7. Tiêu thụ nhiên liệu và chi phí vận hành
7.1 Tiêu thụ nhiên liệu

Có thể bạn quan tâm: Toyota Avanza Veloz 1.5 2019: Thông Số Kỹ Thuật Chi Tiết
- Giá tiêu thụ trung bình: 8.7–9.5 l/100 km tùy điều kiện lái.
- Tiết kiệm chi phí: Với giá dầu 2024: 150,000 VND/l, chi phí nhiên liệu trung bình cho 10,000 km là khoảng 1.35–1.47 triệu VND.
7.2 Bảo dưỡng định kỳ
| Thời gian | Kiểm tra/Thay đổi |
|---|---|
| 5,000 km | Dầu máy, lọc dầu, kiểm tra lốp, hệ thống phanh |
| 10,000 km | Dầu transmission, thay lọc gió, kiểm tra hệ thống điện |
| 20,000 km | Thay bộ lọc nhiên liệu, kiểm tra hệ thống phun |
| 30,000 km | Thay bộ phanh, thay bộ lọc gió, kiểm tra hệ thống treo |
7.3 Chi phí bảo dưỡng
- Bảo dưỡng cơ bản: 1-2 triệu VND/đợt.
- Bảo dưỡng lớn: 5-7 triệu VND/đợt (khi thay bộ phanh, hệ thống truyền động).
8. So sánh với các mẫu khác
| Mô hình | Động cơ | Công suất | Mô-men xoắn | Hộp số | Tiêu thụ nhiên liệu |
|---|---|---|---|---|---|
| Hilux 2.4 E AT | 2.4L 4cyl | 130 hp | 225 Nm | 6 cấp AT | 8.7–9.5 l/100 km |
| Hilux 2.5 L | 2.5L 4cyl | 140 hp | 250 Nm | 6 cấp AT | 9.ुद्ध l/100 km |
| Hilux 2.4 L | 2.4L 4cyl | 130 hp | 225 Nm | 4 cấp CVT | 9.0–10 l/100 km |
| Hilux 2.8 L | 2.8L 5cyl | 170 hp | 300 Nm | 6 cấp AT | 10.5–11 l/100 km |
- Khác biệt chính: Hilux 2.4 E AT có giá bán trung bình thấp hơn, tiêu thụ nhiên liệu tốt hơn, đồng thời vẫn giữ được độ bền và khả năng vận hành mạnh mẽ.
- Ưu điểm: Hộp số AT, công nghệ VALVETRONIC, tiết kiệm nhiên liệu.
- Nhược điểm: Mức công suất và mô-men xoắn thấp hơn so với 2.8L, không thích hợp cho tải trọng cực lớn.
9. Đánh giá tổng quan
Toyota Hilux 2.4 E AT là một lựa chọn hoàn hảo cho những người cần một chiếc tải nhẹ, bền bỉ, tiết kiệm nhiên liệu nhưng vẫn muốn trải nghiệm lái mượt mà và tiện nghi. Động cơ 2.4L, hộp số AT, công nghệ Safety Sense và các tính năng tiện ciddi giúp tăng độ tin cậy và an toàn.
- Điểm mạnh: Độ bền, tiết kiệm nhiên liệu, an toàn cao, nội thất tiện nghi.
- Điểm yếu: Công suất và mô-men xoắn hạn chế, không phù hợp cho tải trọng cực lớn.
- Giá trị: Mức giá hợp lý, chi phí bảo trì thấp, giá bán nhờ lên 2.4 E AT.
10. Kết luận
Nếu bạn đang tìm một chiếc tải nhẹ, đáng tin cậy, có thể vận hành trong cả thành phố và địa hình khắc nghiệt, Toyota Hilux 2.4 E AT sẽ là lựa chọn không thể bỏ qua. Động cơ 2.4L với công nghệ VALVETRONIC, hộp số AT 6 cấp, cùng các tính năng an toàn tiên tiến, đảm bảo mang lại trải nghiệm पल. Dù cho là người kinh doanh hàng hóa, hoặc là người yêu thích sự tiện nghi khi di chuyển, phiên bản này đáp ứng đầy đủ nhu cầu.
Khuyến nghị: Đừng quên thực hiện bảo dưỡng định kỳ và lựa chọn lốp phù hợp với điều kiện địa hình. Với sự kết hợp của lực mỏ, công nghệ và giá trị thực tế, Toyota Hilux 2.4 E AT là một sự đầu tư thông minh cho tương lai dài hạn.
