Mitsubishi Xforce nổi bật hơn hầu hết các mẫu SUV compact đang bán chạy tại Việt Nam nhờ động cơ mạnh mẽ, hệ thống dẫn động All‑Wheel Control độc quyền và mức giá cân bằng. Để bạn có cái nhìn tổng quan, bài viết sẽ phân tích chi tiết thông số kỹ thuật, trang bị an toàn và tiện nghi, so sánh giá lăn bánh cùng chi phí sở hữu, đồng thời đưa ra nhận xét thực tế từ người dùng.

Tiếp theo, chúng ta sẽ khám phá các đối thủ chính trong phân khúc, từ Honda HR‑V đến Kia Sonet, để thấy rõ Xforce chiếm ưu thế ở những yếu tố nào. Sau khi đọc xong, bạn sẽ nắm được toàn bộ thông tin cần thiết để quyết định mua xe phù hợp nhất.

Dưới đây là toàn bộ thông tin bạn cần để lựa chọn SUV compact phù hợp với nhu cầu và ngân sách của mình.

Mitsubishi Xforce là gì?

Mitsubishi Xforce là mẫu SUV compact mới nhất của Mitsubishi, ra mắt thị trường Việt Nam vào đầu năm 2026. Xe được thiết kế dựa trên nền tảng GA‑Cross, mang lại vẻ ngoài mạnh mẽ, góc cạnh và nội thất hiện đại, phù hợp với người mua trẻ tuổi và gia đình nhỏ.

Động cơ, công suất và hiệu suất

Xforce được trang bị động cơ tăng áp 1.5 L, công suất đạt 115 kW (≈156 HP) và mô-men xoắn cực đại 250 Nm. Hệ thống truyền động sẵn sàng cung cấp sức kéo mạnh mẽ trong đô thị và trên đường cao tốc, đồng thời duy trì mức tiêu thụ nhiên liệu trung bình khoảng 7,2 lít/100 km trong điều kiện hỗn hợp.

Kích thước, không gian nội thất và tiện nghi

Xe dài 4.425 mm, rộng 1.795 mm, chiều cao 1.635 mm, chiều dài cơ sở 2.655 mm, tạo không gian nội thất rộng rãi cho 5 hành khách. Ghế sau có thể gập 60/40, tăng diện tích chứa đồ lên tới 460 lít. Bảng điều khiển tích hợp màn hình cảm ứng 9‑inch hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto, cùng hệ thống âm thanh 6 loa.

Các đối thủ chính trong phân khúc SUV compact ở Việt Nam

Phân khúc SUV compact tại Việt Nam hiện nay có nhiều lựa chọn hấp dẫn, mỗi mẫu đều có điểm mạnh riêng. Dưới đây là bốn đối thủ đáng chú ý nhất.

Honda HR‑V

Honda HR‑V là mẫu crossover bán chạy nhờ thiết kế trẻ trung, động cơ 1.5 L i‑VTEC và hệ thống phanh ABS/EBD tiêu chuẩn. Giá bán dao động từ 750 đến 820 triệu đồng.

Mazda CX‑3

Mazda CX‑3 sở hữu ngoại hình thể thao, động cơ 2.0 L Skyactiv‑G và hệ thống lái chính xác. Xe được trang bị nhiều công nghệ an toàn như Radar Cruise Control và hệ thống camera 360°. Giá lăn bánh khoảng 850‑920 triệu đồng.

Suzuki XL7

Suzuki XL7 mang lại không gian nội thất rộng rãi, động cơ 1.5 L Dualjet và mức tiêu thụ nhiên liệu thấp (khoảng 6,5 lít/100 km). Giá bán từ 720 đến 790 triệu đồng, là lựa chọn kinh tế cho gia đình.

Kia Sonet

Kia Sonet nổi bật với thiết kế mạnh mẽ, động cơ 1.5 L Turbo và hệ thống phanh điện tử EBD. Xe được trang bị màn hình cảm ứng 10,25‑inch và hỗ trợ kết nối không dây. Giá lăn bánh dao động 780‑860 triệu đồng.

So sánh thông số kỹ thuật cốt lõi

Động cơ & công suất

Mitsubishi Xforce thắng về công suất (156 HP) so với Honda HR‑V (141 HP) và Suzuki XL7 (111 HP). Mazda CX‑3 có công suất cao hơn một chút (165 HP) nhưng tiêu thụ nhiên liệu cao hơn (khoảng 8,0 lít/100 km). Kia Sonet Turbo mạnh mẽ (150 HP) nhưng giá cao hơn.

Hệ thống dẫn động và công nghệ hỗ trợ lái

Xforce sở hữu hệ thống dẫn động All‑Wheel Control (AWC) độc quyền, giúp cải thiện độ bám đường trong điều kiện trơn trượt. Honda HR‑V và Suzuki XL7 chỉ có hệ thống dẫn động cầu trước, trong khi Kia Sonet có tùy chọn AWD nhưng giá tăng đáng kể. Mazda CX‑3 có hệ thống ổn định điện tử (ESC) tiêu chuẩn, nhưng không có công nghệ AWC.

An toàn và trang bị tiêu chuẩn

Mitsubishi Xforce được trang bị 6 túi khí, hệ thống phanh ABS/EBD, hỗ trợ khởi hành ngang dốc (Hill‑Start Assist) và cảnh báo điểm mù. Honda HR‑V và Suzuki XL7 có 6 túi khí và ABS/EBD, nhưng thiếu Hill‑Start Assist. Mazda CX‑3 cung cấp 7 túi khí và hệ thống cảnh báo va chạm trước (FCW). Kia Sonet có 6 túi khí và hệ thống phanh khẩn cấp tự động (AEB).

So sánh giá lăn bánh và chi phí sở hữu

Giá lăn bánh tại 4 tháng 2026

Mẫu xe Giá lăn bánh (triệu đồng)
Mitsubishi Xforce 795‑860
Honda HR‑V 750‑820
Mazda CX‑3 850‑920
Suzuki XL7 720‑790
Kia Sonet 780‑860

Xforce có mức giá trung bình cao hơn một chút so với Honda HR‑V và Suzuki XL7, nhưng thấp hơn Mazda CX‑3 và tương đương Kia Sonet.

So Sánh Xe Ô Tô Suzuki Ciat Với Mit
So Sánh Xe Ô Tô Suzuki Ciat Với Mit

Chi phí bảo dưỡng, bảo hiểm và tiêu thụ nhiên liệu

Chi phí Mitsubishi Xforce Honda HR‑V Mazda CX‑3 Suzuki XL7 Kia Sonet
Bảo dưỡng 1 năm (triệu) 2,5‑3,0 2,3‑2,8 3,0‑3,5 2,0‑2,5 2,8‑3,2
Bảo hiểm trách nhiệm dân sự (triệu) 1,8‑2,2 1,7‑2,0 2,0‑2,4 1,6‑1,9 2,0‑2,3
Tiêu thụ nhiên liệu đô thị (l/100 km) 7,8 8,2 8,5 6,5 7,6
Tiêu thụ nhiên liệu đường dài (l/100 km) 6,5 6,8 7,0 5,8 6,4

Xforce tiêu thụ nhiên liệu ở mức trung bình, nhưng chi phí bảo dưỡng và bảo hiểm nằm trong khoảng hợp lý so với các đối thủ, đặc biệt là so với Mazda CX‑3 có chi phí bảo dưỡng cao hơn.

Trải nghiệm lái thực tế và nhận xét người dùng

Đánh giá cảm giác lái trong đô thị

Người dùng đánh giá Xforce có khả năng phản hồi nhanh, vô lăng nhẹ và dễ điều khiển trong giao thông đô thị. Hệ thống AWC giúp xe ổn định khi di chuyển trên đường trơn trượt sau mưa. So với Honda HR‑V, Xforce cảm giác mạnh mẽ hơn và có phản hồi tốt hơn trong các khúc cua ngắn.

Đánh giá cảm giác lái trên đường dài

Trên các đoạn đường dài, Xforce duy trì độ êm ái tốt nhờ hệ thống treo trước dạng MacPherson và treo sau đa liên kết. Tiếng ồn gió và động cơ được kiểm soát tốt, mang lại cảm giác thoải mái cho hành khách. Kia Sonet có cảm giác lái thể thao hơn, nhưng mức tiêu thụ nhiên liệu cao hơn đáng kể.

Những yếu tố ít người biết về Mitsubishi Xforce

Công nghệ điều hòa 4‑zone và ảnh hưởng đến tiêu thụ nhiên liệu

Xforce được trang bị hệ thống điều hòa đa vùng 4‑zone, cho phép người lái và hành khách thiết lập nhiệt độ riêng biệt. Công nghệ này giúp giảm tải công suất máy nén khi chỉ cần làm mát một khu vực, từ đó giảm tiêu thụ nhiên liệu khoảng 0,2 lít/100 km trong điều kiện nhiệt độ cao.

Đánh giá chi phí bảo trì trong 5 năm đầu

Theo khảo sát từ một số đại lý Mitsubishi, chi phí bảo trì trung bình trong 5 năm đầu cho Xforce khoảng 12‑15 triệu đồng, bao gồm thay nhớt, lọc gió, bộ lọc nhiên liệu và kiểm tra hệ thống phanh. So với Suzuki XL7, chi phí này cao hơn khoảng 2 triệu đồng, nhưng vẫn thấp hơn Mazda CX‑3 (khoảng 18 triệu đồng).

Khả năng giữ giá trị bán lại so với đối thủ

Thị trường xe cũ cho thấy Xforce giữ giá tốt hơn Honda HR‑V và Suzuki XL7, với mức giảm giá sau 3 năm chỉ khoảng 12‑15 % so với giá mới. Kia Sonet và Mazda CX‑3 có mức giảm giá nhanh hơn, dao động 18‑22 % trong cùng thời gian.

Các chương trình khuyến mãi và bảo hành đặc biệt hiện có

Hiện tại, Mitsubishi Việt Nam đang áp dụng chương trình “Mở rộng bảo hành 5 năm/100.000 km” cho các xe Xforce mua trong quý 2‑2026, cùng gói bảo hiểm tai nạn cá nhân miễn phí 1 năm. Đây là ưu đãi hấp dẫn giúp giảm chi phí sở hữu ban đầu.

Câu hỏi thường gặp

Mitsubishi Xforce có đáng mua hơn so với Honda HR‑V không?

Xforce thắng về công suất, hệ thống dẫn động AWC và công nghệ điều hòa 4‑zone, trong khi HR‑V có mức giá thấp hơn một chút. Nếu bạn ưu tiên trải nghiệm lái mạnh mẽ và tính năng an toàn, Xforce là lựa chọn tốt hơn.

Giá lăn bánh thực tế của Mitsubishi Xforce tại Hà Nội và TP HCM như thế nào?

Tại Hà Nội, giá lăn bánh Xforce dao động từ 795 triệu đến 830 triệu đồng, còn ở TP HCM khoảng 800‑860 triệu đồng, tùy phiên bản và chương trình khuyến mãi hiện hành.

Chi phí bảo dưỡng hàng năm của Mitsubishi Xforce so với các đối thủ là bao nhiêu?

Xforce có chi phí bảo dưỡng khoảng 2,5‑3,0 triệu đồng mỗi năm, thấp hơn Mazda CX‑3 (3,0‑3,5 triệu) và tương đương Kia Sonet (2,8‑3,2 triệu). So với Honda HR‑V và Suzuki XL7, chi phí hơi cao hơn 0,2‑0,5 triệu đồng.

Mitsubishi Xforce có phù hợp cho gia đình 4‑5 người không?

Với không gian nội thất rộng rãi, ghế sau gập 60/40 và khả năng chứa hành lý lên tới 460 lít, Xforce đáp ứng tốt nhu cầu di chuyển của gia đình 4‑5 người, đồng thời cung cấp mức an toàn cao với 6 túi khí và hệ thống hỗ trợ lái.

Lưu ý quan trọng: Nội dung bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo và cung cấp thông tin chung. Đây không phải lời khuyên mua xe chuyên nghiệp. Mọi quyết định quan trọng liên quan đến việc mua xe nên được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến trực tiếp từ đại lý hoặc chuyên gia ô tô có thẩm quyền.

Mitsubishi Xforce thực sự là một trong những lựa chọn cân bằng nhất trong phân khúc SUV compact hiện nay, với động cơ mạnh mẽ, công nghệ dẫn động thông minh và mức giá hợp lý. Hy vọng những thông tin trên giúp bạn đưa ra quyết định mua xe phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách của mình.

Mục nhập này đã được đăng trong Blog. Đánh dấu trang permalink.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *