Có thể bạn quan tâm: So Sánh Ford Everest 2019 Và Toyota Fortuner 2019
Giới thiệu chung
Trong thị trường SUV đa tải hiện nay, hai chiếc xe Isuzu MU‑X và Toyota Fortuner 2018 đều được đánh giá cao nhờ khả năng vận hành mạnh mẽ, thiết kế chắc chắn và tính tiện lợi cho gia đình. Cả hai xe đều hướng tới nhóm khách hàng yêu thích du lịch, làm việc ngoài trời và cần một chiếc “đồng hành” đáng tin cậy trên mọi địa hình. Tuy nhiênिनी, khi so sánh chúng, người tiêu dùng thường đặt ra những câu hỏi: Xe nào có động cơ mạnh hơn? Xe nào tiết kiệm nhiên liệu hơn? Mức độ an toàn và tiện nghi của hai chiếc xe là như thế nào? Bài viết này sẽ đi sâu vào từng khía cạnh phối hợp giữa dữ liệu kỹ thuật, trải nghiệm lái và nhận xét thực tế của các chuyên gia, giúp người đọc có cái nhìn toàn diện khi lựa chọn mua xe.
1. Tổng quan về Isuzu MU‑X 2018
Isuzu MU‑X là một phiên bản SUV đa tải được thiết kế dự sicher, với kiểu dáng hiện đại và phong cách “bền bỉ”. Được ra mắt vào năm 2017, MU‑X nhanh chóng chiếm được nhiều khách hàng nhờ các điểm mạnh sau:
- Động cơ 4×4 mạnh mẽ: Bắt đầu với 2.5L hoặc 2.8L V6 diesel, ta có thể chạm tới 181 mã lực (2.5L) và 210 mã lực (2.8L), cùng với mô-men xoắn lên tới 520 Nm (2.5L) và 550 Nm (2.8L) – vượt trội so với các đối thủ cùng phân khúc.
- Chassis và suspension: Được thiết kế dựa trên nền tảng của dòng xe tải Isuzu, MU‑X có hệ thống gầm xe chắc chắn, khả năng chịu tải lớn và khả năng vượt địa hình tốt, đồng thời vẫn phù hợp với đường phố.
- Tính tiện ích: Với 3 tầng ghế 7/8 chỗ, nội thất được bố trí hợp lý, có hệ thống điều hòa 4 vùng, màn hình cảm ứng, Bluetooth, USB, và nhiều tính năng tiện nghi khác.
1.1. Đặc điểm kỹ thuậtәнд
| Khía cạnh | Mu‑X 2.5L | Mu‑X 2.8L |
|---|---|---|
| Động cơ | 2.9 2.5L V6 diesel | 2.30 2.8L V6 diesel |
| Công suất | 181 hp | 210 hp |
| Mô-men xoắn | 520 Nm | 550 Nm |
| Trục truyền | 4×4 (điều chuyển) | 4×4 (điều chuyển) |
| Độ dài (mm) | 5.095 | 5.095 |
| Độ rộng (mm) | revert 1.920 | 1.920 |
| Độ cao (mm) | 1.735 | 1.735 |
| Trọng lượng rỗng | 2.200 kg | 2.250 kg |
| Hệ thống phanh | Đĩa 4 × 330 mm (đầu), 4 × 280 mm (hậu) | Cùng |
| Tiết kiệm nhiên liệu | 12.5 km/l (đường phố) | 11.8 km/l (đường phố) |
Lưu ý: Dữ liệu tiết kiệm nhiên liệu là dự kiến, có thể thay đổi tùy điều kiện thực tế.
1.2. Đánh giá trải nghiệm lái
- Động lực và লীগ: Khi(“/”)->MU‑X 2.8L thể hiện sức mạnh vượt trội khi đạp ga, đặc biệt khi tải trọng nặng hoặc trên địa hình gồ ghề. Động cơ diesel tự nhiên cung cấp mô-men xoắn ngay từ các vòng ngắn, giúp xe dễ dàng vượt qua ván đá, sông nhỏ và đèo cao.
- Phản hồi và ổn định: Hệ thống suspension được thiết kế có chiều dài bơi lội lớn, giảm rối rắm cho hành khách. Tuy nhiên, khi chạy trên đường cao tốc có thể nghe thấy tiếng gầm gừ của động cơ, nhưng không ảnh hưởng đến độ an toàn hay thoải mái.
- Tiện nghi: Hệ thống giải trí và điều khiển cảm biến được đánh giá cao, màn hình cảm ứng dễ sử dụng, đồng thời có các tính năng như GPS, cảnh báo hành trình, hỗ trợ lái phanh khẩn cấp (AEB) và hệ thống kiểm soátემ.
2. Tổng quan về Toyota Fortuner 2018
Toyota Fortuner, một mẫu SUV đa dụng nổi tiếng tại Đông Nam Á, đã được ra mắt với phiên bản 2018 là một trong những mẫu xe được cải tiến đáng kể. Nó kết hợp giữa thiết kế “độc đáo” và công nghệ tiên tiến, thu hút nhiều người dùng bởi tính linh hoạt và độ bền.

Có thể bạn quan tâm: So Sánh Chi Tiết Giữa Honda Civic Và Toyota Corolla: Lựa Chọn Tốt Nhất Cho Người Dùng
calendar
itespace
- Động cơ 4×4: Toyota Fortuner 2018 thường trang bị động cơ 2.7L hoặc 3.5L V6, tùy phiên bản.Howdy, 2.7L V6 diesel cung cấp 181 mã lực và 500 Nm mô-men xoắn, trong khi 3.5L V6 gasoline có công suất 270 hp दिसस.
- Đặc trưng chỗ ngồi: Fortuner thường có 7 chỗ ngồi, với tính năng gập ghế linh hoạt, mang lại không gian lưu trữ rộng rãi.
- Tính tiện nghi: Hệ thống điều hòa đa vùng, màn hình cảm ứng 7 inch, hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto, cùng nhiều tính năng an toàn tiên tiến như cân bằng điện tử, hệ thống phanh ABS, EBD, và nhiều cảm biến lùi.
2.1. Đặc điểm kỹ thuật
| Khía cạnh | Fortuner 2.7L V6 diesel | Fortuner 3.5L V6 gasoline |
|---|---|---|
| Động cơ | 2.7L V6 diesel | 3.5L V6 gasoline |
| Công suất | 181 hp | 270 hp |
| Mô-men xoắn | 500 Nm | 360 Nm |
| Trục truyền | 4×4 | 4×4 |
| Độ dài (mm) | 5.190 | 5.190 |
| Độ rộng (mm) | 1.950 | 1.950 |
| Độ cao (mm) | 1.695 | 1.695 |
| Trọng lượng rỗng | 2.350 kg | 2.450 kg |
| Hệ thống phanh | Đĩa 4 × 330 mm (đầu), 4 × 280 mm (hậu) | Cùng |
| Tiết kiệm nhiên liệu | 13.2 km/l (đường phố) | 10.4 km/l (đường phố) |
Các con số tiết kiệm nhiên liệu được tính theo quy chuẩn WLTP, có thể khác nhau tùy môi trường.
2.2. Đánh giá trải nghiệm lái
- Động lực: Fortuner 3.5L gasoline времен tập trung vào tốc độ cao và cảm giác “cảm giác trượt” trên đường phố. Với động cơ gasoline, xe có độ nhạy cao và cảm giác vận tốc nhanh hơn.
- Độ ổn định: Hệ thống suspension được thiết kếcano cung cấp độ ổn định tốt trên đường cao tốc, với khả năng giảm rung và tiếng động hiệu quả.
- Tiện nghi: Nội thất được bố trí sang trọng, 3 tầng ghế có tính linh hoạt cao. Màn hình cảm ứng 7 in hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto, giúp người lái dễ dàng điều khiển các thiết bị di động.
3. So sánh kỹ thuật chi tiết
| Tiêu chí | Isuzu MU‑X 2.8L | Toyota Fortuner 2.7L | Toyota Fortuner 3.5L |
|---|---|---|---|
| Động cơ | 2.8L V6 diesel | 2.7L V6 diesel | 3.5L V6 gasoline |
| Công suất | 210 hp | 181 hp | 270 hp |
| Mô-men xoắn | 550 Nm | 500 Nm | 360 Nm |
| Tiết kiệm nhiên liệu | 11.8 km/l | 13.2 km/l | 10.4 km/l |
| Trọng lượng rỗng | 2.250 kg | 2.350 kg | 2.450 kg |
| Khả năng vượt địa hình | ★★★ | ★★ | ★★ |
| Độ ồn trong cabin | Thấp | Trung bình | Trung bình |
| Hệ thống phanh | Đĩa 4 x 330 mm (đầu) | Cùng | Cùng |
| Giảm giá trị tái bán | Độ giảm 30% | Độ giảm 35% | Độ giảm 40% |
3.1. Động cơ và công suất
- Isuzu MU‑X 2.8L: Động cơ diesel 2.8L V6 của Isuzu là một trong những động cơ mạnh nhất trong phân khúc SUV đa tải. Với 210 hp và 550 Nm, nó cung cấp năng lượng lớn cho cả việc vận chuyển hàng hóa và vượt địa hình. Đặc biệt, khi tải trọng nặng, động cơ vẫn giữ được khả năng cung cấp mô-men xoắn liên tục, giúp xe không bị “đá” khi vượt lên đồi, sông, hoặc địa hình gồ ghề.
- Toyota Fortuner 2.7L V6 diesel: Động cơ diesel 2.7L của Toyota cung cấp 181 hp và 500 Nm, tương đối thấp hơn MU‑X 2.8L nhưng vẫn đủ mạnh cho mục tiêu đa dụng. Khi so sánh, MU‑X có lợi thế về mô-men xoắn, giúp xe dễ dàng vượt qua khối tải và địa hình.
- Toyota Fortuner 3.5L V6 gasoline: Động cơ gasoline 3.5L có công suất 270 hp, tuy nhiên mô-men xoắn chỉ 360 Nm – thấp hơn nhiều so với các động cơ diesel. Điều này cho thấy xe này hướng tới việc cung cấp tốc độ cao và tính linh hoạt trên đường phố, thay vì tính năng vượt địa hình mạnh mẽ.
3.2. Tiết kiệm nhiên liệu
- Toyota Fortuner 2.7L diesel có mức tiêu thụ 13.2 km/l, cao hơn MU tseo 2.8L (11.8 km/l). Điều này có thể được giải thích bởi thiết kế của Toyota, có ưu tiên cho khả năng vận hành liên tục và tiết kiệm nhiên liệu trên đường dài.
- MU‑X 2.8L tiêu thụ nhiều nhiên liệu hơn nhưng cung cấp năng lượng lớn hơn. Nếu mục Ericsson là thường xuyên vận chuyển hàng
- Fortuner 3.5L gasoline tiêu thụ nhiều nhiên liệu nhất (10.4 km/l), phù hợp với những người ưu tiên tốc độ và trải nghiệm lái đường phố.
3.3. Trọng lượng và khả năng vượt địa hình
- Mu‑X nhẹ hơn Fortuner 2.7L và 3.5L, giúp cải thiện khả năng vận hành và tiết kiệm nhiên liệu. Trọng lượng nhẹ hơn cũng làm tăng độ linh hoạt khi vượt địa hình.
- Khả năng vượt địa hình của MU‑X được đánh giá cao nhờ hệ thống suspension mạnh mẽ và độ bền của chassis. Fortuner 2.7L cũng có khả năng vượt địa hình tốt nhưng không đạt được chuẩn của MU‑X.
4. So sánh tiện nghi và công nghệ

Có thể bạn quan tâm: So Sánh Giá Xe Mercedes Và Toyota Ở Mỹ: Phân Tích Chi Phí, Đặc Điểm Và Lựa Chọn Thông Minh
| Tiêu chí | Isuzu MU‑X | Toyota Fortuner 2.7L | Toyota Fortuner 3.5L |
|---|---|---|---|
| Hệ thống giải trí | Màn hình 7 in, Bluetooth, USB | Màn hình 5 in (cơ bản) | Màn hình 7 in, Apple CarPlay/Android Auto |
| Điều hòa 4 vùng | Có | Có | Có |
| Hệ thống an toàn | Hỗ trợ AEB, cân bằng điện tử | ABS, E fused, cân bằng điện tử | ABS, EBD, cân htmlentities |
| Lộ trình GPS | Có | Có | Có |
| Hệ thống hỗ trợ lái | Không | Có | Có |
4.1. Nội thất và tiện nghi
- Isuzu MU‑X: Nội thất được thiết kế chắc chắn, chất liệu cao cấp với cảm giác “độ bền” cao. Nhiều chức năng cài đặt nhiệt độ riêng cho từng vùng, tối ưu cho gia đình đông người. Màn hình cảm ứng 7 inch hỗ trợ Bluetooth, USB, và có tính năng điều khiển từ xa qua ứng dụng mobile.
- Toyota Fortuner 2.7L: Nội thất tương đối tinh tế, bạn sẽ thấy các chỗ đựng đồ rộng rãi, gập ghế linh hoạt. Màn hình nhỏ hơn (5 in) nhưng vẫn đủ sử dụng cho các chức năng cơ bản. Các tính năng an toàn như ABS, EBD và cân bằng điện tử giúp tăng độ an toàn khi lái.
- Toyota Fortuner 3.5L: Nội thất nâng cấp hơn, với màn hình 7 in hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto, giúp người dùng הילדים tích hợp thiết bị di động một cách mượt mà. Các tính năng an toàn cũng được cải thiện, bao gồm cảnh báo va chạm phía trước và hệ thống phanh khẩn cấp.
4.2. Công nghệ hỗ trợ lái
- Isuzu MU‑X: Có tính năng hỗ trợ phanh khẩn cấp (AEB), hệ thống cân bằng điện tử và hệ thống kiểm soát lực kéo. Tuy nhiên, một số tính năng như cam kết “điều hướng êm đềm” chưa được tích hợp đầy đủ như các xe đồng mẫu.
- Toyota Fortuner 2.7L và 3.5L: Cả hai mẫu đều có hệ thống phanh ABS, EBD, cân bằng điện tử và hỗ difer toàn. Fortuner 3.5L còn được trang bị hệ thống phanh khẩn cấp và cảnh báo va chạm, giúp tăng tính an toàn đáng kể.
5. So sánh giá cả và chi phí bảo trì
5.1. Giá bán khuyến mại
| Xe | Giá bán khuyến mại (USD) |
|---|---|
| Isuzu MU‑X 2.8L | 42 000 |
| Toyota Fortuner 2.7L | 44 000 |
| Toyota Fortuner 3.5L | 48 000 |
Giá bánishda được tính dựa trên thị trường Việt Nam năm 2018, không bao gồm thuế và phí đăng tett.
5.2. Chi phí bảo trì và sửa chữa
- Isuzu MU‑X: Do động cơ diesel và có nhiều bộ phận tiêu thụ nhanh, chi phí bảo trì trung bình khoảng 4 000 USD/năm. Các bộ phận tiêu thụ nhanh như bộ lọc dầu, bộ lọc gió và bộ lọc dung dịch làm mát cần thay thường xuyên. Tuy nhiên, giá phụ tùng Isuzu thường thấp hơn so với Toyota, giúp giảm chi phí tổng thể.
- Toyota Fortuner: Chi phí bảo trì trung bình khoảng 4 500 USD/năm. Mặc dù có giá cao hơn, nhưng độ bền của các bộ phận và tính năng an toàn cao giúp người dùng cảm thấy an tâm hơn. Nếu chọn phiên bản 3.5L gasoline, chi phí bảo trì do động cơ gasoline có thể thấp hơn, nhưng sức mạnh công suất rẻ hơn.
5.3. Giá trị tái bán
- Isuzu MU‑X: Độ giảm giá trị tái bán ziehen khoảng 30% sau 5 năm. Đây là mức giảm giá hợp lý, phản ánh tính bền và độ tin cậy của xe.
- Toyota Fortuner: Độ giảm giá trị tái bán có thể lên tới 35% đối với 2.7L và 40% đối với 3.5L. Mặc dù giá bán cao hơn, nhưng tính chất “đáng tin cậy” và độ bền của Toyota giúp người dùng vẫn có giá trị bán lại cao hơn so với MU‑X.
6. Phân tích lợi thế và hạn chế

Có thể bạn quan tâm: So Sánh Ford Ranger 2019 Và Toyota Hilux 2019
6.1. Lợi thế của Isuzu MU‑X
- Động cơ mạnh mẽ và mô-men xoắn cao: Dễ dàng vượt địa hình, vận chuyển hàng hóa nặng.
- Thân thiện với nhiên liệu diesel: Tiết kiệm nhiên liệu cho các chuyến đi dài.
- Chassis chắc chắn: Xây dựng trên nền tảng xe tải, độ bền cao.
- Chi phí bảo trì thấp: Phụ tùng rẻ và dễ tìm.
- Trọng lượng nhẹ hơn: Tăng tính linh hoạt khi lái.
6.2. Hạn chế của Isuzu MU‑X
- Tiếng động: Động cơ diesel có tiếng ồn cao hơn, ảnh hưởng đến trải nghiệm ngồi trong cabin.
- Thiết kế nội thất: Thiếu tính hiện đại so với Toyota legality.
- Công nghệ hỗ trợ lái: Không bao gồm các tính năng tiên tiến như Apple CarPlay/Android Auto.
6.3. Lợi thế của Toyota Fortuner
- Thiết kế hiện đại: Nội thất sang trọng, tiện nghi đa dạng.
- Công nghệ hỗ trợ lái: Hỗ trợ Apple CarPlay/Android Auto, hệ thống phanh khẩn cấp.
- Động cơ gasoline 3.5L: Cung cấp công suất Puzzle, tốc
độ. - Tính linh hoạt: Có thể tùy chọn động cơ diesel hoặc gasoline.
- Độ bền: Được thiết kế để chịu được thời gian dài.
6.4. Hạn chế của Toyota Fortuner
- Thân nặng cao: Tác động tiêu thụ nhiên liệu và hiệu suất lái.
- Chi phí bảo trì cao: Động cơ gasoline và phụ tùng giá cao hơn.
- Khả năng vượt địa hình thấp hơn MU‑X: Mặc dù đủ cho đa dụng, nhưng không mạnh mẽ như MU‑X.
7. So sánh tổng quan và khuyến nghị
| Tiêu chí | Isuzu MU‑X | Toyota Fortuner 2.7L | Toyota Fortuner 3.5L |
|---|---|---|---|
| Động cơ và công suất | Mạnh hơn, mô-men xoắn cao | Trung bình | Công suất cao, nhưng mô-men thấp |
| Tiết kiệm nhiên liệu | Thấp hơn | Cao hơn | Thấp hơn |
| Tiện nghi | Thích hợp, nội thất chắc chắn | Hiện đại, tính năng cao | Tối ưu, hỗ trợ Apple CarPlay/Android Auto |
| An toàn | Cơ bản | Tốt | Rất tốt |
| Giá bán | Thấp hơn | Trung bình | Cao hơn |
| Chi phí bảo trì | Thấp hơn | Trung bình | Cao hơn |
| Khả năng vượt địa hình | Cao nhất | Trung bình | Thấp hơn |
Khuyến nghị cuối cùng
- Nếu bạn là người dùng cần một chiếc SUV đa tải, có khả năng vận chuyển hàng nặng, vượt địa hình mạnh và chi phí bảo trì thấp: Isuzu MU‑X là lựa chọn tối ưu. Nó cung cấp động cơ mạnh mẽ, chassis và giá trị tái bán hợp lý.
- Nếu bạn ưu tiên tính hiện đại, tính tiện nghi và công nghệ hỗ trợ lái cao, cùng với khả năng vận hành linh hoạt trên đường phố: Toyota Fortuner 3.5L sẽ phù hợp, mặc dù chi phí cao hơn nhưng mang lại trải nghiệm lái phong phú và an toàn.
- Nếu bạn muốn một sự cân bằng giữa giá cả, công suất và tính đa dụng: Toyota Fortuner 2.7L là một lựa chọn tốt, đặc biệt là khi bạn không cần động cơ gasoline mạnh mẽ và muốn tiết kiệm nhiên liệu nhất.
8. Kết luận
So sánh giữa Isuzu MU‑X và Toyota Fortuner 2018 cho thấy mỗi mẫu xe đều có những ưu điểm và hạn chế riêng, phù hợp với nhu cầu khác nhau của khách hàng. MU‑X nổi bật với động cơ diesel mạnh mẽ, khả năng vượt địa hình và chi phí bảo trì thấp, đáp ứng tốt nhu cầu vận tải và du lịch địa hình. Trong khi đó, Fortuner cung cấp thiết kế hiện đại, tính năng an toàn và công nghệ hỗ trợ lái tiên tiến, phù hợp với những người dùng ưu tiên trải nghiệm lái trong đô thị và gia đình. Khi đưa ra quyết định, người tiêu dùng cần cân nhắc kỹ lưỡng các yếu tố như mục đích sử dụng, ngân sách, và ưu tiên tính năng để lựa chọn chiếc xe phù hợp nhất.
