BMW i8 – Siêu xe hybrid plug‑in, BMW M8 Competition – Đỉnh cao sức mạnh V‑12, BMW M4 Competition – Siêu xe thể thao cỡ trung, BMW M5 CS – Siêu xe sedan hiệu năng cao, BMW X7 M Competition – SUV siêu sang tốc độ là những lựa chọn hàng đầu hiện nay. Chúng không chỉ mang lại cảm giác lái đỉnh cao mà còn thể hiện công nghệ tiên tiến và thiết kế đặc trưng của BMW.
Tiếp theo, chúng ta sẽ khám phá chi tiết từng mẫu, bao gồm thông số kỹ thuật, giá bán tại Việt Nam và những yếu tố ảnh hưởng đến chi phí sở hữu. Bên cạnh đó, bài viết sẽ đưa ra so sánh ưu nhược điểm để bạn có thể cân nhắc lựa chọn phù hợp nhất.
Thêm vào đó, sẽ có phần giới thiệu các phiên bản đặc biệt, công nghệ độc quyền và câu trả lời cho những thắc mắc thường gặp khi mua siêu xe BMW. Dưới đây là toàn bộ thông tin bạn cần để đưa ra quyết định mua sắm thông minh.
Có thể bạn quan tâm: So Sánh Bảng Giá Xe Ôtô 2026 Cho Người Mua Việt Nam
Các mẫu siêu xe BMW hiện có
BMW i8 – Siêu xe hybrid plug‑in là mẫu xe đầu tiên của BMW kết hợp động cơ điện và động cơ xăng, mang lại hiệu suất và độ bền môi trường cao.
BMW M8 Competition – Đỉnh cao sức mạnh V‑12 cho phép vận hành mạnh mẽ trên mọi cung đường, đồng thời duy trì sự sang trọng đặc trưng.
BMW M4 Competition – Siêu xe thể thao cỡ trung sở hữu khung gầm nhẹ, phản hồi lái nhanh nhạy và thiết kế hấp dẫn.
BMW M5 CS – Siêu xe sedan hiệu năng cao được tối ưu hoá cho tốc độ và sự thoải mái trong hành trình dài.
BMW X7 M Competition – SUV siêu sang tốc độ, kết hợp sức mạnh của động cơ V‑8 với khả năng vận hành linh hoạt trên địa hình đa dạng.
BMW i8 – Siêu xe hybrid plug‑in
BMW i8 là một trong những chiếc siêu xe hybrid đầu tiên trên thị trường, kết hợp động cơ ba xi-lanh turbo và motor điện. Động cơ xăng tạo ra 228 mã lực, trong khi motor điện cung cấp thêm 141 mã lực, tổng công suất lên tới 369 mã lực. Khung gầm được làm từ carbon‑fiber, giúp giảm trọng lượng và tăng cường độ cứng. Xe có khả năng chạy hoàn toàn bằng điện trong khoảng 35 km, phù hợp cho di chuyển trong đô thị.
BMW M8 Competition – Đỉnh cao sức mạnh V‑12
BMW M8 Competition được trang bị động cơ V‑12 4.4 L twin‑turbo, công suất cực đại 625 hp và mô-men xoắn 750 Nm. Hệ thống lái M‑Drive cung cấp phản hồi chính xác, hỗ trợ người lái tối đa trong mọi tình huống. Chiếc xe đạt tốc độ tối đa 305 km/h và tăng tốc từ 0‑100 km/h chỉ trong 3.2 giây, là một trong những mẫu siêu xe nhanh nhất của BMW.
BMW M4 Competition – Siêu xe thể thao cỡ trung
BMW M4 Competition sở hữu động cơ 3.0 L twin‑turbo, công suất 510 hp và mô-men xoắn 650 Nm. Độ nặng chỉ khoảng 1,650 kg nhờ việc sử dụng khung gầm hợp kim nhôm và carbon‑fiber. Xe đạt tốc độ tối đa 290 km/h, thời gian tăng tốc 0‑100 km/h trong 3.8 giây, mang lại cảm giác lái linh hoạt và thú vị trên các cung đường quanh co.
BMW M5 CS – Siêu xe sedan hiệu năng cao
BMW M5 CS là phiên bản nhẹ nhất trong dòng M5, với khối lượng giảm 100 kg so với M5 tiêu chuẩn. Động cơ V‑8 4.4 L twin‑turbo cho công suất 627 hp và mô-men xoắn 750 Nm. Thời gian tăng tốc 0‑100 km/h chỉ 3.0 giây, tốc độ tối đa 300 km/h, đồng thời vẫn duy trì không gian nội thất rộng rãi và tiện nghi cao cấp.
BMW X7 M Competition – SUV siêu sang tốc độ
BMW X7 M Competition là mẫu SUV hạng sang mạnh mẽ nhất của BMW, được trang bị động cơ V‑8 4.4 L twin‑turbo, công suất 625 hp và mô-men xoắn 750 Nm. Xe có khả năng kéo tải lớn, đồng thời đạt tốc độ tối đa 290 km/h và tăng tốc 0‑100 km/h trong 4.2 giây. Thiết kế ngoại thất mạnh mẽ, nội thất sang trọng và công nghệ lái tự động giúp nó trở thành lựa chọn lý tưởng cho những ai muốn kết hợp sức mạnh và tiện nghi.
Có thể bạn quan tâm: So Sánh Top 10 Mẫu Xe 5 Chỗ Tốt Nhất Cho Gia Đình Việt
Động cơ, công suất và tốc độ tối đa của từng mẫu
So sánh công suất (hp) và mô-men xoắn
BMW i8 cung cấp 369 hp tổng cộng, mô-men xoắn 580 Nm khi kết hợp cả hai nguồn năng lượng. BMW M8 Competition mạnh mẽ nhất với 625 hp và 750 Nm. BMW M4 Competition có 510 hp và 650 Nm, trong khi BMW M5 CS đạt 627 hp và 750 Nm, tương đương M8 nhưng trọng lượng nhẹ hơn. BMW X7 M Competition cũng sở hữu 625 hp và 750 Nm, nhưng trọng lượng lớn hơn do thiết kế SUV.
Tốc độ tối đa và thời gian 0‑100 km/h
BMW i8 đạt tốc độ tối đa 250 km/h, tăng 0‑100 km/h trong 4.4 giây. M8 Competition đạt 305 km/h và 3.2 giây. M4 Competition đạt 290 km/h và 3.8 giây. M5 CS đạt 300 km/h và 3.0 giây, nhanh hơn M8 trong khởi động. X7 M Competition đạt 290 km/h và 4.2 giây, nhanh cho một SUV hạng sang.
Có thể bạn quan tâm: Top 10 Xe 4 Chỗ Tốt Nhất Cho Gia Đình Việt
Giá bán và chi phí sở hữu tại Việt Nam
Bảng giá tham khảo 2026 cho mỗi mẫu
| Mẫu xe | Giá tham khảo 2026 | Đơn vị |
|---|---|---|
| BMW i8 – Hybrid plug‑in | 6.5 – 7.2 | tỷ VND |
| BMW M8 Competition | 11.5 – 12.5 | tỷ VND |
| BMW M4 Competition | 9.0 – 9.8 | tỷ VND |
| BMW M5 CS | 10.8 – 11.6 | tỷ VND |
| BMW X7 M Competition | 13.0 – 14.0 | tỷ VND |
Giá tham khảo, có thể thay đổi tùy nhà bán lẻ, phiên bản và thuế nhập khẩu.
Các yếu tố ảnh hưởng đến giá cuối cùng (thuế, phí nhập khẩu)
Giá xe nhập khẩu vào Việt Nam chịu thuế nhập khẩu 70 % + thuế tiêu thụ đặc biệt (TTĐB) 10 % và thuế giá trị gia tăng (VAT) 10 %. Ngoài ra, phí bảo hiểm, phí đăng ký và chi phí vận chuyển cũng làm tăng giá cuối cùng. Các phiên bản đặc biệt, như i8 Roadster Edition hay M8 “Gulf”, sẽ có mức giá cao hơn do số lượng sản xuất hạn chế.

Có thể bạn quan tâm: Khám Phá Ô Tô Bay: Công Nghệ, Mẫu Xe Và Xu Hướng 2026
Ưu nhược điểm nổi bật của mỗi siêu xe
Ưu điểm về công nghệ và thiết kế
- BMW i8: Hybrid plug‑in tiên tiến, giảm khí thải, thiết kế futurist với carbon‑fiber và kính gió đặc biệt.
- BMW M8 Competition: Động cơ V‑12 mạnh mẽ, hệ thống lái M‑Drive phản hồi nhanh, nội thất da cao cấp.
- BMW M4 Competition: Khung gầm nhẹ, hệ thống treo thể thao, khả năng tùy chỉnh chế độ lái M.
- BMW M5 CS: Trọng lượng nhẹ, công nghệ giảm trọng lượng bằng vật liệu carbon, nội thất sang trọng.
- BMW X7 M Competition: Động cơ mạnh mẽ, khả năng kéo tải, công nghệ trợ lái tự động và hệ thống giải trí cao cấp.
Nhược điểm và hạn chế thực tế (chi phí bảo dưỡng, tiện nghi)
- BMW i8: Giá cao, phạm vi chạy điện hạn chế, chi phí bảo dưỡng hybrid phức tạp.
- BMW M8 Competition: Tiêu thụ nhiên liệu lớn, chi phí bảo dưỡng và thay phụ tùng cao.
- BMW M4 Competition: Khoang hành khách hẹp, hệ thống giải trí không cập nhật nhanh như dòng mới.
- BMW M5 CS: Giá gần bằng M8 nhưng không có sức mạnh V‑12, chi phí bảo dưỡng sedan cao.
- BMW X7 M Competition: Kích thước lớn gây khó khăn trong đô thị, mức tiêu thụ nhiên liệu cao hơn so với sedan.
Những phiên bản đặc biệt và công nghệ độc quyền của siêu xe BMW
BMW i8 Roadster Edition – Phiên bản mở mui đặc biệt
BMW i8 Roadster Edition được trang bị mui mở điện, mang lại trải nghiệm lái phấn khích hơn. Phiên bản này chỉ sản xuất 2,000 chiếc toàn cầu, với chi tiết nội thất màu xanh lam đặc trưng và bộ ghế thể thao carbon‑fiber.
BMW M8 Competition “Gulf” – Đánh dấu lịch sử đua xe
M8 Competition “Gulf” sở hữu bộ sơn màu xanh dương đặc trưng của đội đua Gulf, cùng logo “Gulf” trên cánh gió và bộ phận gầm phủ carbon‑fiber. Đây là phiên bản giới hạn 150 chiếc, nhằm tôn vinh thành tích đua xe của BMW trong các giải đấu châu Âu.
Công nghệ Carbon‑Fiber Reinforced Plastic (CFRP) trong khung gầm
CFRP được áp dụng rộng rãi trong khung gầm của i8, M8 và M5 CS, giúp giảm trọng lượng tới 30 kg so với khung thép truyền thống. Công nghệ này tăng cường độ cứng, cải thiện độ ổn định khi vận hành ở tốc độ cao.
Hệ thống lái M‑Drive và trợ lực điện tiên tiến
M‑Drive là hệ thống lái thể thao điện tử, cung cấp phản hồi lái tùy chỉnh qua ba chế độ: Comfort, Sport, và Sport+. Hệ thống trợ lực điện giúp giảm lực kéo tay lái, đồng thời tăng độ chính xác khi vào góc cua nhanh.
Câu hỏi thường gặp
Siêu xe BMW nào phù hợp nhất cho việc lái hằng ngày?
BMW M4 Competition là lựa chọn cân bằng giữa hiệu suất và tính thực tế, vì nó có kích thước vừa phải, hệ thống lái chính xác và mức tiêu thụ nhiên liệu hợp lý hơn so với các mẫu V‑12.
Có nên mua siêu xe BMW mới hay chờ phiên bản đã qua sử dụng?
Nếu ngân sách chặt chẽ, mua phiên bản đã qua sử dụng có thể tiết kiệm 15‑20 % chi phí, nhưng cần kiểm tra lịch sử bảo dưỡng và tình trạng hybrid (đối với i8) để tránh chi phí sửa chữa lớn.
Chi phí bảo dưỡng trung bình một năm của siêu xe BMW là bao nhiêu?
Chi phí bảo dưỡng thường dao động từ 250 triệu đến 400 triệu VND/năm, tùy vào mẫu xe và mức độ sử dụng. Các mẫu hybrid như i8 có thể cao hơn do yêu cầu bảo dưỡng hệ thống điện.
Làm sao để giảm thuế nhập khẩu khi mua siêu xe BMW tại Việt Nam?
Bạn có thể khai báo xe dưới dạng “đồ dùng cá nhân” và tận dụng các ưu đãi thuế cho xe hybrid (i8) nếu đáp ứng tiêu chuẩn môi trường, hoặc đợi các chương trình khuyến mãi giảm thuế của nhà nhập khẩu.
Lưu ý quan trọng: Nội dung bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo và cung cấp thông tin chung. Đây không phải lời khuyên tài chính chuyên nghiệp. Mọi quyết định quan trọng liên quan đến tài chính của bạn nên được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến trực tiếp từ chuyên gia tài chính có chuyên môn phù hợp.
Hy vọng những thông tin trên giúp bạn có cái nhìn toàn diện về các mẫu siêu xe BMW, từ hiệu suất, công nghệ đến chi phí sở hữu. Nếu còn băn khoăn, hãy cân nhắc kỹ các yếu tố đã nêu và lựa chọn mẫu xe phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách của mình.
