Xe hạng B là lựa chọn phổ biến cho người mua Việt nhờ giá cả hợp lý, kích thước phù hợp và công nghệ hiện đại. Đối với những ai đang tìm kiếm mẫu sedan hạng B bán chạy, đáp án nằm trong 9 mẫu dưới đây, mỗi mẫu đều có ưu, nhược điểm riêng. Tiếp theo, chúng ta sẽ xem xét các tiêu chí quan trọng khi chọn mua, từ giá thành đến công nghệ hỗ trợ lái. Sau đó, bài viết sẽ phân tích chi tiết từng mẫu xe, giúp bạn nhanh chóng quyết định chiếc xe phù hợp nhất. Dưới đây là toàn bộ thông tin bạn cần để lựa chọn một cách thông minh.
Có thể bạn quan tâm: Tìm Hiểu Phân Khúc Xe Ô Tô Tại Việt Nam Để Chọn Xe Phù Hợp
Xe hạng B là gì?
Xe hạng B là phân khúc xe hơi có kích thước trung bình, đáp ứng nhu cầu di chuyển trong đô thị và các chuyến đi ngắn ngày. Độ dài tổng thể thường nằm trong khoảng 3,7‑4,2 m, trục cơ sở từ 2.500‑2.600 mm, động cơ dung tích không vượt quá 1,5 L và công suất từ 80‑120 hp. Giá bán lẻ tại Việt Nam dao động từ 350 triệu đến 750 triệu VNĐ, phù hợp với đa phần người tiêu dùng.
Có thể bạn quan tâm: So Sánh Giá Mazda 2 Sedan 2026 Và Ưu Đãi Dành Cho Người Mua
Định nghĩa và tiêu chí phân loại xe hạng B
Xe hạng B được định nghĩa dựa trên các thông số kỹ thuật cơ bản: chiều dài, khoảng cách trục cơ sở, dung tích động cơ và mức giá. Phân khúc này bao gồm các mẫu sedan, hatchback, crossover và MPV, nhưng trong bài viết tập trung vào sedan vì tính thẩm mỹ và không gian nội thất tối ưu. Những mẫu sedan hạng B thường được trang bị công nghệ hỗ trợ lái như hệ thống ADAS, màn hình cảm ứng và kết nối smartphone.
Có thể bạn quan tâm: Cập Nhật Chi Tiết Các Loại Bằng Lái Xe Và Hạng Gplx Mới
Những đặc điểm kỹ thuật cơ bản của xe hạng B
Xe hạng B thường sở hữu động cơ 4 xi-lanh, công suất 80‑120 hp, tiêu thụ nhiên liệu khoảng 13‑16 km/l tùy phiên bản. Hệ thống treo được thiết kế để cân bằng giữa thoải mái và ổn định, phù hợp cho cả đường phố và các đoạn đường nhanh. Nội thất thường có không gian chân ghế phía trước khoảng 40 cm, khoang hành lý từ 450‑520 lít, đáp ứng nhu cầu gia đình 4‑5 người.
Các tiêu chí quan trọng khi chọn mua xe hạng B
Giá thành và chi phí sở hữu
Giá bán là yếu tố quyết định đầu tiên, nhưng chi phí sở hữu còn bao gồm bảo dưỡng, bảo hiểm và mức tiêu thụ nhiên liệu. Ví dụ, một mẫu xe có giá 400 triệu nhưng tiêu thụ 15 km/l sẽ tiết kiệm hơn so với mẫu 380 triệu tiêu thụ 12 km/l trong dài hạn. Do đó, người mua cần cân nhắc tổng chi phí trong vòng 3‑5 năm.
Kích thước, không gian nội thất và tính linh hoạt
Kích thước tổng thể ảnh hưởng đến khả năng di chuyển trong đô thị. Xe có trục cơ sở dài hơn thường mang lại không gian chân ghế và khoang hành lý rộng rãi hơn, phù hợp cho gia đình. Tuy nhiên, xe quá dài có thể gặp khó khăn khi đỗ xe trong hẻm chật hẹp. Người mua nên xác định mức độ ưu tiên giữa không gian và tính linh hoạt.
Động cơ, hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu
Động cơ mạnh mẽ giúp vượt qua các đoạn đường dốc và tăng cảm giác lái. Tuy nhiên, công suất cao thường đi kèm với mức tiêu thụ nhiên liệu lớn hơn. Ví dụ, một động cơ 1.5 L công suất 115 hp có thể tiêu thụ 14 km/l, trong khi động cơ 1.2 L công suất 90 hp tiêu thụ 16 km/l. Lựa chọn nên dựa trên nhu cầu di chuyển hằng ngày và mức ngân sách nhiên liệu.
Trang bị công nghệ và an toàn
Công nghệ hỗ trợ lái như hệ thống phanh ABS, ESP, cảnh báo lệch làn và camera lùi đã trở thành tiêu chuẩn trong nhiều mẫu sedan hạng B. Ngoài ra, màn hình cảm ứng 7‑9 inch, kết nối Apple CarPlay/Android Auto và hệ thống âm thanh chất lượng cao nâng cao trải nghiệm. Khi so sánh, người mua nên chú ý đến số lượng tính năng an toàn và khả năng cập nhật phần mềm.
Top 9 mẫu xe sedan hạng B đang bán chạy tại Việt Nam
| Tên mẫu | Giá tham khảo | Điểm nổi bật | Phù hợp với ai |
|---|---|---|---|
| Toyota Vios | 380‑460 triệu | Độ tin cậy cao, tiêu thụ 15 km/l | Người mua cần độ bền và dịch vụ rộng khắp |
| Honda City | 400‑470 triệu | Nội thất hiện đại, động cơ 1.5L | Gia đình trẻ ưu tiên công nghệ |
| Hyundai Accent | 350‑430 triệu | Giá hợp lý, trang bị đa dạng | Người mua ngân sách hạn chế |
| Mazda2 Sedan | 380‑460 triệu | Thiết kế thể thao, cảm giác lái linh hoạt | Người yêu thích thiết kế và cảm giác lái |
| Kia Cerato | 410‑490 triệu | Trang bị công nghệ cao, không gian rộng | Gia đình 4‑5 người |
| Suzuki Ciaz | 370‑440 triệu | Khoang hành lý lớn, tiêu thụ 16 km/l | Người dùng cần không gian hành lý |
| Nissan Almera | 360‑430 triệu | Động cơ 1.0L tiết kiệm, bảo hành tốt | Người mua ưu tiên chi phí vận hành thấp |
| Chevrolet Optra | 340‑410 triệu | Giá cạnh tranh, phụ tùng dễ tìm | Người mua muốn giá rẻ nhưng vẫn đầy đủ tiện nghi |
| Mitsubishi Attrage | 350‑420 triệu | Thiết kế gọn nhẹ, tiêu thụ 17 km/l | Người lái đô thị, ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu |
Giá tham khảo tại thời điểm tổng hợp, có thể thay đổi tùy nhà bán lẻ và thời điểm.
Toyota Vios
Toyota Vios là mẫu sedan hạng B được ưa chuộng nhất tại Việt Nam. Động cơ 1.5 L, công suất 108 hp, tiêu thụ khoảng 15 km/l. Nội thất đơn giản nhưng bền bỉ, hệ thống an toàn bao gồm ABS, EBD và 6 túi khí.
Điểm nổi bật
- Độ tin cậy và mạng lưới dịch vụ rộng khắp.
- Chi phí bảo dưỡng thấp, phụ tùng dễ tìm.
Pros
- Độ bền cao, ít hỏng hóc.
- Giá bán ổn định trên thị trường đã qua sử dụng.
Cons
- Thiết kế nội thất không còn mới mẻ so với các đối thủ.
- Không có màn hình cảm ứng lớn.
Phù hợp với ai
- Người mua cần xe đáng tin cậy, chi phí sở hữu thấp và dịch vụ hậu mãi tốt.
Thông tin giá và mua
- Giá tham khảo dao động từ 380 triệu đến 460 triệu tùy phiên bản. Bạn có thể kiểm tra giá cập nhật tại Shopee, Tiki hoặc website chính hãng.
Honda City
Honda City mang đến trải nghiệm nội thất cao cấp với màn hình cảm ứng 7‑inch và hệ thống âm thanh 6 loa. Động cơ 1.5 L, công suất 118 hp, tiêu thụ 14‑15 km/l.
Điểm nổi bật
- Hệ thống giải trí và kết nối smartphone hiện đại.
- Độ cứng gầm tốt, cảm giác lái thể thao.
Pros
- Nội thất sang trọng, chất liệu cao cấp.
- Công nghệ an toàn Honda Sensing trên một số phiên bản.
Cons
- Giá bán cao hơn trung bình hạng B.
- Chi phí bảo dưỡng hơi cao hơn so với Toyota.
Phù hợp với ai
- Gia đình trẻ muốn sở hữu công nghệ mới và cảm giác lái năng động.
Thông tin giá và mua
- Giá dao động từ 400 triệu đến 470 triệu. Kiểm tra giá tại các đại lý Honda hoặc các kênh bán hàng trực tuyến.
Hyundai Accent
Hyundai Accent cung cấp giá trị tốt với mức giá cạnh tranh. Động cơ 1.4 L, công suất 100 hp, tiêu thụ khoảng 15 km/l. Trang bị hệ thống phanh ABS, EBD và 6 túi khí.
Điểm nổi bật
- Giá thành hợp lý, bảo hành 5 năm.
- Thiết kế ngoại thất trẻ trung, hiện đại.
Pros
- Giá bán thấp, phù hợp ngân sách.
- Bảo hành dài hạn, giảm lo ngại chi phí bảo dưỡng.
Cons
- Không có tính năng hỗ trợ lái cao cấp như một số đối thủ.
- Khoang nội thất hơi chật so với cùng phân khúc.
Phù hợp với ai
- Người mua muốn sở hữu xe mới với chi phí mua và bảo dưỡng thấp.
Thông tin giá và mua
- Giá tham khảo từ 350 triệu đến 430 triệu. Tham khảo giá tại đại lý Hyundai hoặc các trang thương mại điện tử.
Mazda2 Sedan
Mazda2 Sedan nổi bật với thiết kế “Kodo” và cảm giác lái tinh tế. Động cơ 1.5 L, công suất 111 hp, tiêu thụ 14‑15 km/l. Trang bị hệ thống an toàn i-Activsense trên các phiên bản cao cấp.
Điểm nổi bật
- Thiết kế thể thao, cảm giác lái linh hoạt.
- Hệ thống lái chính xác, phản hồi nhanh.
Pros
- Thiết kế nội thất sang trọng, chất liệu cao cấp.
- Độ ổn định cao khi di chuyển trên đường cao tốc.
Cons
- Giá bán cao hơn một số mẫu cùng phân khúc.
- Không có nhiều phiên bản giá rẻ.
Phù hợp với ai
- Người yêu thích thiết kế hiện đại và cảm giác lái thể thao.
Thông tin giá và mua
- Giá từ 380 triệu đến 460 triệu. Kiểm tra giá tại đại lý Mazda hoặc các nền tảng bán xe.
Kia Cerato
Kia Cerato cung cấp không gian nội thất rộng rãi và nhiều tính năng công nghệ. Động cơ 1.6 L, công suất 123 hp, tiêu thụ 13‑14 km/l. Trang bị màn hình cảm ứng 8‑inch, Apple CarPlay/Android Auto và hệ thống an toàn Kia Drive Wise.
Điểm nổi bật
- Khoang nội thất rộng, chân ghế thoải mái.
- Trang bị công nghệ hiện đại, giá trị tốt.
Pros
- Nhiều tính năng an toàn và giải trí.
- Độ bền cao, bảo hành 5 năm.
Cons
- Tiêu thụ nhiên liệu hơi cao hơn một số đối thủ.
- Hệ thống lái không mượt bằng Mazda.
Phù hợp với ai
- Gia đình 4‑5 người cần không gian và công nghệ.
Thông tin giá và mua
- Giá tham khảo 410‑490 triệu. Xem giá tại đại lý Kia hoặc các trang bán xe trực tuyến.
Suzuki Ciaz
Suzuki Ciaz nổi bật với khoang hành lý 530 lít và tiêu thụ nhiên liệu 16 km/l. Động cơ 1.4 L, công suất 103 hp, trang bị hệ thống an toàn 6 túi khí và ABS.
Điểm nổi bật
- Khoang hành lý lớn, phù hợp cho du lịch gia đình.
- Tiết kiệm nhiên liệu tốt.
Pros
- Giá thành hợp lý, chi phí sở hữu thấp.
- Độ tin cậy cao, bảo trì ít.
Cons
- Nội thất không sang trọng bằng một số đối thủ.
- Thiết kế ngoại thất không nổi bật.
Phù hợp với ai
- Người dùng cần không gian hành lý rộng và chi phí vận hành thấp.
Thông tin giá và mua
- Giá từ 370 triệu đến 440 triệu. Tham khảo tại đại lý Suzuki hoặc các kênh bán hàng trực tuyến.
Nissan Almera
Nissan Almera sử dụng động cơ 1.0 L tiết kiệm, công suất 78 hp, tiêu thụ 17 km/l. Trang bị hệ thống an toàn 6 túi khí, ABS và EBD.
Điểm nổi bật
- Động cơ nhỏ gọn, tiêu thụ nhiên liệu tốt.
- Giá bán cạnh tranh.
Pros
- Chi phí nhiên liệu thấp, phù hợp cho di chuyển đô thị.
- Bảo hành 3 năm, phụ tùng dễ tìm.
Cons
- Công suất thấp, không thích hợp cho đường cao tốc dài.
- Không có nhiều tính năng công nghệ cao.
Phù hợp với ai
- Người lái đô thị ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu và chi phí mua xe.
Thông tin giá và mua
- Giá dao động 360‑430 triệu. Kiểm tra giá tại các đại lý Nissan hoặc trang thương mại điện tử.
Chevrolet Optra
Chevrolet Optra cung cấp giá bán thấp nhất trong danh sách, với động cơ 1.2 L, công suất 84 hp, tiêu thụ 15‑16 km/l. Trang bị ABS, EBD và 6 túi khí.

Có thể bạn quan tâm: Khám Phá Các Loại Xe Ô Tô Phổ Biến Và Phân Biệt Chúng
Điểm nổi bật
- Giá thành rẻ, phù hợp với người mua ngân sách hạn chế.
- Phụ tùng và dịch vụ rộng rãi.
Pros
- Giá bán hấp dẫn, chi phí bảo dưỡng thấp.
- Độ tin cậy tốt trong phân khúc giá rẻ.
Cons
- Nội thất cơ bản, không có màn hình cảm ứng lớn.
- Thiết kế không còn thời thượng.
Phù hợp với ai
- Người mua muốn có xe mới với chi phí đầu tư thấp và không cần tính năng cao cấp.
Thông tin giá và mua
- Giá từ 340‑410 triệu. Tham khảo tại đại lý Chevrolet hoặc các nền tảng bán xe.
Mitsubishi Attrage
Mitsubishi Attrage là mẫu sedan hạng B siêu tiết kiệm, động cơ 1.2 L, công suất 78 hp, tiêu thụ 17 km/l. Trang bị hệ thống an toàn tiêu chuẩn và thiết kế gọn nhẹ.
Điểm nổi bật
- Tiết kiệm nhiên liệu vượt trội.
- Kích thước gọn nhẹ, dễ dàng di chuyển trong đô thị.
Pros
- Chi phí vận hành thấp nhất trong danh sách.
- Thiết kế nội thất tối giản nhưng tiện dụng.
Cons
- Công suất thấp, không phù hợp cho những chuyến đi dài.
- Không có nhiều tính năng công nghệ cao.
Phù hợp với ai
- Người lái đô thị, ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu và chi phí mua xe.
Thông tin giá và mua
- Giá dao động 350‑420 triệu. Kiểm tra giá tại đại lý Mitsubishi hoặc các kênh bán hàng trực tuyến.
So sánh chi tiết các mẫu xe sedan hạng B
So sánh giá bán và chi phí bảo dưỡng
Giá bán của các mẫu sedan hạng B dao động từ 340 triệu (Chevrolet Optra) tới 490 triệu (Kia Cerato). Chi phí bảo dưỡng trung bình năm đầu thường nằm trong khoảng 5‑8 triệu, với Toyota Vios và Nissan Almera có mức bảo dưỡng thấp hơn, trong khi Honda City và Kia Cerato có chi phí bảo dưỡng cao hơn do phụ tùng và công nghệ phức tạp hơn.
So sánh không gian nội thất và tiện nghi
Kia Cerato và Suzuki Ciaz cung cấp không gian nội thất rộng nhất, với chiều dài chỗ ngồi phía sau trên 90 cm. Toyota Vios và Nissan Almera có không gian chật hơn nhưng vẫn đáp ứng nhu cầu gia đình 4 người. Về tiện nghi, Honda City và Mazda2 Sedan sở hữu màn hình cảm ứng lớn và hệ thống âm thanh cao cấp, trong khi Chevrolet Optra và Mitsubishi Attrage chỉ có các tính năng cơ bản.
So sánh động cơ và tiêu thụ nhiên liệu
Mitsubishi Attrage và Nissan Almera đạt mức tiêu thụ nhiên liệu tốt nhất, khoảng 17 km/l nhờ động cơ 1.0‑1.2 L. Ngược lại, Kia Cerato và Honda City tiêu thụ khoảng 13‑14 km/l do động cơ công suất lớn hơn. Khi cân nhắc, người mua cần xem xét mức tiêu thụ phù hợp với quãng đường di chuyển hàng ngày.
So sánh công nghệ hỗ trợ lái và an toàn
Honda City và Kia Cerato dẫn đầu về công nghệ hỗ trợ lái, cung cấp hệ thống cảnh báo lệch làn, phanh khẩn cấp tự động và kết nối smartphone. Các mẫu như Chevrolet Optra và Mitsubishi Attrage chỉ có các tính năng an toàn cơ bản như ABS và 6 túi khí. Nếu an toàn là yếu tố quan trọng, nên ưu tiên các mẫu có hệ thống ADAS.
Những xu hướng công nghệ đang thay đổi xe hạng B trong năm tới
Hệ thống hỗ trợ lái tự động cấp độ 1
Trong thời gian tới, nhiều nhà sản xuất sẽ tích hợp hệ thống hỗ trợ lái tự động cấp độ 1, bao gồm giữ làn đường, kiểm soát tốc độ hành trình thông minh và phanh khẩn cấp tự động. Các tính năng này giúp giảm tải cho người lái, đặc biệt trong giao thông đô thị đông đúc.
Kết nối smartphone và hệ thống giải trí thông minh
Màn hình cảm ứng lớn, tích hợp Apple CarPlay và Android Auto sẽ trở thành tiêu chuẩn trên hầu hết các mẫu sedan hạng B. Điều này cho phép người dùng truy cập bản đồ, âm nhạc và tin nhắn một cách an toàn, đồng thời giảm thiểu việc rời tay khỏi vô-lăng.
Đèn LED và thiết kế ngoại thất hiện đại
Đèn LED chiếu sáng ban ngày và đèn pha LED sẽ được áp dụng rộng rãi, mang lại ánh sáng mạnh hơn, tiêu thụ ít năng lượng và tạo phong cách hiện đại cho xe. Ngoài ra, các chi tiết ngoại thất như lưới tản nhiệt mạ crôm và bo góc mượt sẽ làm tăng sức hấp dẫn thị trường.
Cải tiến động cơ giảm tiêu thụ nhiên liệu
Công nghệ tăng áp (turbo) nhẹ, hệ thống khởi động dừng (stop-start) và tối ưu hóa hệ thống truyền động sẽ giúp các mẫu sedan hạng B giảm tiêu thụ nhiên liệu từ 1‑2 km/l so với phiên bản hiện tại. Điều này đáp ứng nhu cầu tiết kiệm chi phí vận hành của người tiêu dùng.
Câu hỏi thường gặp
Xe hạng B nào phù hợp nhất cho gia đình 4 người?
Toyota Vios, Kia Cerato và Suzuki Ciaz đều cung cấp không gian chân ghế và khoang hành lý rộng, đáp ứng nhu cầu di chuyển của gia đình 4 người một cách thoải mái. Trong đó, Kia Cerato có thêm tính năng an toàn cao cấp, phù hợp cho các chuyến đi dài.
Mẫu xe hạng B nào có chi phí bảo dưỡng thấp nhất?
Chevrolet Optra và Nissan Almera thường có chi phí bảo dưỡng thấp nhất, do cấu trúc động cơ đơn giản và phụ tùng phổ biến. Đối với người mua muốn giảm chi phí sở hữu, đây là hai lựa chọn đáng cân nhắc.
Có nên mua xe hạng B mới hay đã qua sử dụng?
Mua xe mới mang lại lợi thế về bảo hành dài hạn và công nghệ hiện đại, trong khi xe đã qua sử dụng có giá thấp hơn đáng kể. Nếu ngân sách hạn chế và bạn sẵn sàng kiểm tra kỹ lịch sử bảo dưỡng, mua xe đã qua sử dụng là một giải pháp hợp lý.
Các yếu tố nào ảnh hưởng lớn nhất tới giá bán lại của xe hạng B?
Tiêu chuẩn độ bền, mức độ tiêu thụ nhiên liệu, và mức độ trang bị công nghệ là ba yếu tố quyết định giá bán lại. Xe có tiêu thụ nhiên liệu tốt và trang bị công nghệ mới thường giữ giá tốt hơn trên thị trường thứ cấp.
Lưu ý quan trọng: Nội dung bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo và cung cấp thông tin chung. Đây không phải lời khuyên tài chính chuyên nghiệp. Mọi quyết định quan trọng liên quan đến tài chính của bạn nên được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến trực tiếp từ chuyên gia tài chính có chuyên môn phù hợp.
Hy vọng những thông tin trên giúp bạn đưa ra quyết định mua xe sedan hạng B phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách. Nếu còn băn khoăn, hãy so sánh các tiêu chí đã nêu và thử lái thử từng mẫu để cảm nhận trực tiếp trước khi quyết định. Chúc bạn sớm sở hữu chiếc xe ưng ý!
