VinFast VF6 2026 có giá lăn bánh khoảng 1,149‑1,449 triệu đồng, đã bao gồm thuế, phí đăng ký và các gói ưu đãi; mức giá này giúp người mua nắm rõ chi phí thực tế khi sở hữu một chiếc SUV điện hiện đại. Tiếp theo, chúng ta sẽ khám phá các gói ưu đãi hấp dẫn như bảo hiểm thân vỏ 2 năm, phụ kiện cao cấp và chương trình “thu xăng đổi điện”. Sau đó, bài viết sẽ so sánh giá VinFast VF6 với những đối thủ cùng phân khúc như Hyundai Ioniq 5, Kia EV6 và Nissan Ariya, đồng thời phân tích phạm vi chạy được và chi phí sạc. Dưới đây là toàn bộ thông tin bạn cần để đưa ra quyết định mua xe thông minh nhất.
Có thể bạn quan tâm: Hướng Dẫn Kiểm Tra & Thay Puly Để Giảm Tiếng Ồn Dây Curoa Ô Tô
Giá lăn bánh VinFast VF6 năm 2026 là bao nhiêu?
VinFast VF6 là mẫu SUV điện đầu tay của hãng, được định vị ở phân khúc trung‑bình với mức giá lăn bánh phù hợp cho người tiêu dùng Việt.
Giá cơ bản (không bao gồm thuế, phí)
Giá cơ bản của VF6 trước khi cộng các khoản thuế và phí đăng ký dao động từ 950 triệu đồng cho phiên bản tiêu chuẩn đến 1,200 triệu đồng cho phiên bản cao cấp. Giá này phản ánh chi phí sản xuất, nguyên liệu pin và các tính năng công nghệ như hệ thống lái tự động cấp độ 2.
Giá đã bao gồm thuế, phí và phí đăng ký
Sau khi cộng thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng 10 % và phí đăng ký xe, giá lăn bánh của VF6 tăng lên khoảng 1,149 triệu đồng (phiên bản tiêu chuẩn) và 1,449 triệu đồng (phiên bản cao cấp). Các con số này đã bao gồm phí bảo hiểm tối thiểu và lệ phí trước bạ, giúp người mua không phải tính toán thêm khi đưa xe ra đường.
Có thể bạn quan tâm: Tải, Mở Và Chỉnh Sửa File Psd: Hướng Dẫn Dành Cho Người Mới
Các gói ưu đãi khi mua VinFast VF6 có gì hấp dẫn?
VinFast đã thiết kế nhiều gói ưu đãi để giảm thiểu chi phí đầu vào và tạo lợi thế cạnh tranh so với các thương hiệu điện khác.
Bảo hiểm thân vỏ 2 năm, trị giá 12 triệu VNĐ
Khách hàng mua VF6 trong năm 2026 sẽ được tặng bảo hiểm thân vỏ trong 2 năm, giá trị khoảng 12 triệu đồng. Gói bảo hiểm này bao gồm tai nạn, va chạm và hư hỏng do thiên tai, giúp giảm gánh nặng chi phí sửa chữa trong giai đoạn đầu sở hữu.
Gói phụ kiện cao cấp (dán phim, lót sàn, camera hành trình)
Ngoài bảo hiểm, VinFast còn cung cấp bộ phụ kiện cao cấp bao gồm dán phim cách nhiệt, lót sàn da tổng hợp và camera hành trình 1080p. Tổng giá trị gói phụ kiện lên tới 8 triệu đồng, mang lại trải nghiệm sang trọng và an toàn hơn cho người lái.
Khuyến mãi “thu xăng đổi điện” trị giá 5 triệu VNĐ
Đối với khách hàng chuyển đổi từ xe chạy xăng sang xe điện, VinFast áp dụng chương trình “thu xăng đổi điện”. Khi trả lại xe xăng cũ, khách hàng sẽ nhận ngay 5 triệu đồng để giảm giá VF6, đồng thời được hỗ trợ lắp đặt trạm sạc nhanh tại nhà (nếu chưa có).
Có thể bạn quan tâm: So Sánh Ắc Quy Platinum Cho Xe Ford Everest: Lựa Chọn Tốt Nhất
VinFast VF6 so sánh giá với các đối thủ cùng phân khúc
Việc so sánh giá VF6 với các mẫu SUV điện khác giúp người mua xác định mức độ cạnh tranh và giá trị thực tế.
So sánh với Hyundai Ioniq 5
Hyundai Ioniq 5 phiên bản 77 kWh có giá lăn bánh khoảng 1,200 triệu đồng, cao hơn VF6 tiêu chuẩn khoảng 50 triệu đồng. Tuy nhiên, Ioniq 5 cung cấp phạm vi chạy dài hơn (≈480 km) và hệ thống sạc siêu nhanh 350 kW, trong khi VF6 đạt 420 km và sạc nhanh 150 kW.
So sánh với Kia EV6
Kia EV6 77 kWh được bán với mức giá khoảng 1,250 triệu đồng, cao hơn VF6 cao cấp 200 triệu đồng. EV6 sở hữu công nghệ lái bán tự động và thiết kế nội thất hiện đại, nhưng VF6 bù đắp bằng các gói ưu đãi bảo hiểm và phụ kiện tặng kèm, giảm chi phí thực tế cho khách hàng.
So sánh với Nissan Ariya
Nissan Ariya 65 kWh có giá lăn bánh khoảng 1,180 triệu đồng, chỉ cao hơn VF6 tiêu chuẩn 30 triệu đồng. Ariya cung cấp hệ thống hỗ trợ lái ProPILOT, trong khi VF6 tập trung vào mạng lưới trạm sạc VinFast Power rộng khắp các tỉnh thành, mang lại lợi thế về tiện lợi sạc.
Phạm vi chạy được và chi phí sạc của VinFast VF6

Có thể bạn quan tâm: Cách Mua Bảo Hiểm Bắt Buộc Tnds Ô Tô Nhanh & Tiết Kiệm
Hiệu suất năng lượng và chi phí sạc là yếu tố quyết định chi phí sở hữu lâu dài.
Khoảng cách tối đa sau 1 lần sạc đầy
VinFast VF6 sử dụng pin 77 kWh, cho phép di chuyển tối đa 420 km trong điều kiện lái hỗn hợp (đô thị‑ngoại thành). Khi lái đô thị liên tục, phạm vi có thể đạt tới 460 km, còn khi lái tốc độ cao trên xa lộ, khoảng cách giảm xuống khoảng 380 km.
Chi phí sạc tại trạm VinFast Power vs chi phí xăng tương đương
Chi phí sạc nhanh tại trạm VinFast Power 150 kW hiện nay dao động khoảng 1,200 VNĐ/kWh. Đối với một lần sạc đầy (≈77 kWh) người dùng chi trả khoảng 92,400 VNĐ. So sánh với chi phí xăng diesel 20,000 VNĐ/lít, một chiếc SUV diesel tiêu thụ trung bình 8 lít/100 km, chi phí di chuyển 100 km là 160,000 VNĐ. Như vậy, VF6 tiết kiệm khoảng 67 % chi phí nhiên liệu trên mỗi 100 km.
Tổng chi phí sở hữu (TCO) 5 năm của VinFast VF6 so với xe chạy xăng
Chi phí bảo trì, bảo hành và phụ tùng
VF6 được bảo hành 7 năm hoặc 150,000 km, bao gồm thay pin nếu có lỗi sản xuất. Bảo trì định kỳ cho xe điện ít hơn xe xăng (không cần thay dầu, lọc gió). Ước tính chi phí bảo trì 5 năm cho VF6 dưới 15 triệu đồng, trong khi xe xăng cùng phân khúc có chi phí bảo trì khoảng 30‑35 triệu đồng.
Giá trị hao mòn tài sản và khấu hao
Xe điện thường giữ giá trị cao hơn trong 5 năm đầu nhờ nhu cầu tăng và chính sách hỗ trợ. Dự báo giảm giá trung bình 10‑12 % so với giá ban đầu, trong khi xe xăng giảm 20‑25 %. VF6 do có chương trình “thu xăng đổi điện” và mạng lưới sạc rộng, giá trị tái bán vẫn ổn định.
Tiết kiệm năng lượng và môi trường
Sử dụng điện sạch từ các nguồn năng lượng tái tạo giảm lượng CO₂ thải ra môi trường khoảng 2.5 tấn trong vòng 5 năm, tương đương việc trồng 100 cây xanh. Ngoài ra, chi phí điện năng trung bình 2,500 VNĐ/kWh giúp giảm chi phí năng lượng so với xăng.
Ưu nhược điểm tổng thể trong 5 năm
| Tiêu chí | Ưu điểm | Nhược điểm |
|---|---|---|
| Giá mua | Giá lăn bánh cạnh tranh, ưu đãi hấp dẫn | Giá cao hơn một số mẫu nội địa chạy xăng |
| Chi phí vận hành | Tiết kiệm năng lượng, chi phí sạc thấp | Cần mạng lưới sạc nhanh ở vùng sâu, xa |
| Bảo hành | 7 năm/150k km, an tâm | Thay pin ngoài bảo hành có chi phí cao |
| Giá trị tái bán | Giảm hao mòn chậm | Thị trường còn mới, chưa ổn định |
Câu hỏi thường gặp
VinFast VF6 có thực sự rẻ hơn so với các mẫu SUV điện khác không?
So sánh giá lăn bánh, VF6 nằm ở mức trung‑bình, thấp hơn Kia EV6 khoảng 200 triệu đồng và chỉ cao hơn Hyundai Ioniq 5 50 triệu đồng. Khi cộng các gói ưu đãi như bảo hiểm 2 năm và phụ kiện tặng kèm, VF6 trở nên cạnh tranh hơn về chi phí thực tế.
Những ưu đãi nào được áp dụng cho khách hàng mua VF6 trong năm 2026?
Khách hàng nhận bảo hiểm thân vỏ 2 năm trị giá 12 triệu đồng, gói phụ kiện cao cấp (dán phim, lót sàn, camera hành trình) và chương trình “thu xăng đổi điện” giảm 5 triệu đồng. Ngoài ra, VinFast còn hỗ trợ lắp đặt trạm sạc nhanh tại nhà cho một số khách hàng.
Chi phí sạc điện cho VF6 so với chi phí xăng cho xe chạy xăng là bao nhiêu?
Sạc đầy pin 77 kWh tại trạm VinFast Power tốn khoảng 92,400 VNĐ. So với chi phí xăng diesel 20,000 VNĐ/lít, một chiếc SUV diesel tiêu thụ 8 lít/100 km, chi phí 100 km là 160,000 VNĐ. Như vậy, VF6 tiết kiệm khoảng 67 % chi phí nhiên liệu trên mỗi 100 km.
Tôi nên chọn phiên bản nào của VF6 để tối ưu chi phí sở hữu?
Nếu bạn ưu tiên phạm vi chạy dài và công nghệ lái bán tự động, phiên bản cao cấp (1,449 triệu đồng) là lựa chọn hợp lý. Nếu muốn giảm chi phí mua ban đầu, phiên bản tiêu chuẩn (1,149 triệu đồng) vẫn đáp ứng nhu cầu di chuyển hàng ngày và hưởng đầy đủ các ưu đãi bảo hiểm, phụ kiện.
Lưu ý quan trọng: Nội dung bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo và cung cấp thông tin chung. Đây không phải lời khuyên tài chính chuyên nghiệp. Mọi quyết định quan trọng liên quan đến tài chính của bạn nên được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến trực tiếp từ chuyên gia tài chính có chuyên môn phù hợp.
VinFast VF6 2026 mang lại sự cân bằng giữa giá cả, ưu đãi và hiệu suất, giúp người tiêu dùng Việt có thêm lựa chọn thông minh trong kỷ nguyên xe điện. Nếu bạn đang cân nhắc mua một chiếc SUV điện, hãy cân nhắc các yếu tố trên và liên hệ đại lý VinFast để nhận báo giá cập nhật nhất.
