Có thể bạn quan tâm: Every Toyota Model: Khám Phá Tất Cả Các Dòng Xe Toyota Từ Quá Khứ Đến Hiện Đại
1. Giới thiệu chung về Toyota năm 2017
Năm 2017, Toyota – một trong những nhà sản xuất ô tô hàng đầu thế giới – đã cho ra mắt một loạt các mẫu xe đa dạng, đáp ứng nhu cầu của người tiêu dùng Việt Nam từ phân khúc hạng nhẹ, hạng trung cho tới hạng SUV và xe bán tải. Với danh tiếng về độ bền, chất lượng và giá trị giữ giá tốt, Toyota luôn là lựa chọn ưu tiên của nhiều gia đình và doanh nghiệp.
Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn bảng giá Toyota 2017 chi tiết, phân tích các tính năng nổi bật, so sánh với các đối thủ cùng phân khúc, và đưa ra những lời khuyên thực tế khi quyết định mua xe. Dù bạn đang tìm kiếm một chiếc sedan gia đình, một chiếc xe thương mại nhẹ hay một chiếc SUV mạnh mẽ, thông tin dưới đây sẽ giúp bạn có cái nhìn toàn diện để đưa ra quyết định sáng suốt.
2. Các mẫu xe Toyota 2017 và bảng giá tham khảo tại Việt Nam
2.1. Toyota Vios (sedan hạng B)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất (mã lực) | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Vios 1.5 G | 1.5L 4 xy-lanh | 108 | Sàn 5 cấp | 504.000.000 |
| Vios 1.5 G (Auto) | 1.5L 4 xy-lanh | 108 | Tự động CVT | 548.000.000 |
| Vios 1.5 S (công nghệ mới) | 1.5L 4 xy-lanh | 108 | CVT | 585.000.000 |
Đánh giá nhanh: Vios 2017 được cải tiến về ngoại thất với lưới tản nhiệt mới, hệ thống giải trí 7-inch, và tính năng bảo mật Smart Entry. Độ bám phanh và khả năng tiêu thụ nhiên liệu (6.8 lít/100km) rất phù hợp cho việc di chuyển trong đô thị.
2.2. Toyota Corolla (sedan hạng C)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Corolla 1.8 G | 1.8L 4 xy-lanh | 140 | Sàn 5 cấp | 779.000.000 |
| Corolla 1.8 G (Auto) | 1.8L 4 xy-lanh | 140 | Tự động CVT | 822.000.000 |
| Corolla 1.8 Altis | 1.8L 4 xy-lanh | 140 | CVT | 950.000.000 |
Đánh giá nhanh: Corolla 2017 mang phong cách thiết kế “Keen” mới, nội thất sang trọng với hệ thống âm thanh 6 loa, và các tính năng an toàn như ESP, ABS, 6 túi khí. Đây là mẫu xe “công sở” được ưa chuộng nhờ độ tin cậy và chi phí bảo dưỡng thấp.
2.3. Toyota Camry (sedan hạng D)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Camry 2.5 G | 2.5L 4 xy-lanh | 178 | Tự động CVT | 1.150.000.000 |
| Camry 2.5 Altis | 2.5L 4 xy-lanh | 178 | CVT | 1.280.000.000 |
Đánh giá nhanh: Camry 2017 được trang bị nền tảng “New MC” với hệ thống treo cải tiến, ghế ngồi da cao cấp, màn hình cảm ứng 8-inch, và các công nghệ hỗ trợ lái như Toyota Safety Sense (động cơ phanh khẩn cấp, hỗ trợ giữ làn đường). Đây là lựa chọn hàng đầu cho khách hàng muốn sở hữu một chiếc sedan sang trọng, thoải mái cho cả gia đình lẫn công việc.
2.4. Toyota Prius (hybrid, sedan hạng C)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất (kết hợp) | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Prius 1.8 Hybrid | 1.8L + điện | 121 | CVT | 815.000.000 |
| Prius 2.0 Hybrid | 2.0L + điện | 136 | CVT | 950.000.000 |
Đánh giá nhanh: Prius 2017 giữ vững vị trí “xe xanh” hàng đầu với tiêu thụ nhiên liệu chỉ khoảng 4.5 lít/100km, hệ thống pin lithium-ion và khả năng chạy hoàn toàn bằng điện ở tốc độ thấp. Ngoài ra, Prius còn có thiết kế ngoại thất hiện đại, nội thất thông minh với màn hình cảm ứng và hệ thống điều khiển bằng giọng nói.
2.5. Toyota Hilux (xe bán tải)

Có thể bạn quan tâm: Giá Toyota 2016: Tổng Quan, So Sánh Và Chiến Lược Mua Xe Hợp Lý
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Hilux 2.5 D-4D MT | 2.5L diesel | 136 | Sàn 6 cấp | 785.000.000 |
| Hilux 2.5 D-4D AT | 2.5L diesel | 136 | Tự động 6 cấp | 855.000.000 |
| Hilux 2.8 D-4D AT | 2.8L diesel | 177 | Tự động 6 cấp | 1.020.000.000 |
Đánh giá nhanh: Hilux 2017 được trang bị khung gầm chịu lực, hệ thống treo độc lập phía trước và cầu kéo tối đa 3.5 tấn. Động cơ diesel mạnh mẽ, tiêu thụ nhiên liệu tốt (8.5 lít/100km) và có khả năng vượt địa hình ấn tượng, phù hợp cho công việc vận tải và du lịch off‑road.
2.6. Toyota RAV4 (SUV hạng C)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| RAV4 2.0 G | 2.0L 4 xy-lanh | 150 | CVT | 860.000.000 |
| RAV4 2.0 G (AT) | 2.0L 4 xy-lanh | 150 | Tự động | 905.000.000 |
| RAV4 2.5 G (AT) | 2.5L 4 xy-lanh | 176 | Tự động | 1.020.000.000 |
Đánh giá nhanh: RAV4 2017 sở hữu thiết kế “Keen” mạnh mẽ, hệ thống dẫn động 4 bánh (AWD) cho phiên bản cao cấp, và các tính năng an toàn như hệ thống cảnh báo điểm mù, hỗ trợ phanh khẩn cấp. Nội thất rộng rãi, khoang hành lý 580 lít, đáp ứng nhu cầu di chuyển gia đình và dã ngoại.
2.7. Toyota Fortuner (SUV hạng D)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Fortuner 2.7 D-4D MT | 2.7L diesel | 150 | Sàn 6 cấp | 970.000.000 |
| Fortuner 2.7 D-4D AT | 2.7L diesel | 150 | Tự động 6 cấp | 1.050.000.000 |
| Fortuner 2.8 D-4D AT | 2.8L diesel | 177 | Tự động 6 cấp | 1.200.000.000 |
Đánh giá nhanh: Fortuner 2017 là “cây bút” của Toyota trong phân khúc SUV bán tải. Với khung gầm chịu lực, hệ thống treo độc lập và khả năng kéo 3.5 tấn, Fortuner đáp ứng tốt nhu cầu di chuyển trên mọi địa hình. Nội thất sang trọng, hệ thống giải trí 7-inch, và các tính năng hỗ trợ lái như Hill‑Start Assist.
2.8. Toyota Yaris (hatchback hạng A)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| Yaris 1.5 G | 1.5L 4 xy-lanh | 108 | Sàn 5 cấp | 415.000.000 |
| Yaris 1.5 G (Auto) | 1.5L 4 xy-lanh | 108 | Tự động CVT | 460.000.000 |
Đánh giá nhanh: Yaris 2017 là mẫu xe đô thị tối ưu cho người trẻ, với kích thước nhỏ gọn, tiêu thụ nhiên liệu 5.5 lít/100km và trang bị hệ thống an toàn 6 túi khí. Thiết kế mặt trước “tươi mới” cùng hệ thống giải trí 6.5-inch tạo cảm giác hiện đại.
2.9. Toyota C‑HR (crossover)
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|
| C‑HR 1.8 G | 1.8L 4 xy-lanh | 122 | CVT | 820.000.000 |
| C‑HR 1.8 G (AT) | 1.8L 4 xy-lanh | 122 | Tự động | 860.000.000 |
Đánh giá nhanh: C‑HR 2017 mang phong cách “crossover” trẻ trung, thiết kế “cánh tay” độc đáo, hệ thống lái linh hoạt, và tiêu thụ nhiên liệu 6.2 lít/100km. Phù hợp cho khách hàng muốn sở hữu một chiếc SUV nhỏ gọn nhưng đầy cá tính.
3. Phân tích xu hướng giá Toyota 2017 tại thị trường Việt Nam
3.1. Các yếu tố quyết định giá
- Chi phí nhập khẩu & thuế: Thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt (TTĐB) và thuế giá trị gia tăng (GTGT) chiếm khoảng 30‑35% giá bán lẻ.
- Chi phí vận chuyển và bảo hành: Đối với các mẫu xe nhập khẩu nguyên chiếc (CKD) và hoàn thiện trong nước, chi phí này ảnh hưởng đáng kể đến mức giá cuối cùng.
- Mức độ cạnh tranh: Các đối thủ như Honda, Kia, Hyundai, và Mazda đã đưa ra các mẫu xe tương đương với mức giá cạnh tranh, buộc Toyota phải điều chỉnh giá để duy trì thị phần.
- Chính sách khuyến mãi: Nhiều đại lý áp dụng “giảm giá 10‑15%” hoặc “tặng gói bảo dưỡng 3 năm” để thu hút khách hàng, làm giảm giá thực tế so với bảng giá công bố.
3.2. So sánh giá trung bình 2017 với các năm trước
| Năm | Giá trung bình (đối với mẫu sedan hạng B‑C) |
|---|---|
| 2015 | 560 – 820 triệu VNĐ |
| 2016 | 580 – 840 triệu VNĐ |
| 2017 | 620 – 950 triệu VNĐ |
| 2018 | 640 – 970 triệu VNĐ |
Như bảng trên, giá Toyota 2017 tăng trung bình 6‑8% so với năm 2016, chủ yếu do áp dụng mức thuế TTĐB cao hơn và chi phí nguyên liệu tăng (thép, nhựa công nghiệp).

Có thể bạn quan tâm: Ferntree Gully Toyota – Địa Chỉ Tin Cậy Cho Mọi Nhu Cầu Xe Hơi Tại Melbourne
3.3. Định vị giá theo phân khúc
| Phân khúc | Đối thủ chính | Giá Toyota 2017 | Đánh giá vị thế |
|---|---|---|---|
| Hạng A (Yaris, Vios) | Honda City, Kia Morning | 415‑585 triệu | Cạnh tranh mạnh, nhờ độ bền và mạng lưới dịch vụ rộng |
| Hạng B‑C (Corolla, Camry) | Honda Accord, Mazda 6 | 779‑1.280 tỷ | Vị thế “giá trị giữ giá” cao, khách hàng doanh nhân ưu tiên |
| Hạng SUV (RAV4, Fortuner) | Honda CR‑V, Mazda CX‑5 | 860‑1.200 tỷ | Độc quyền công nghệ “Keen” và khả năng off‑road tốt |
| Xe bán tải (Hilux) | Ford Ranger, Isuzu D‑MAX | 785‑1.020 tỷ | Thị phần lớn nhất trong phân khúc bán tải nhẹ |
4. Ưu nhược điểm chung của các mẫu Toyota 2017
4.1. Ưu điểm
- Độ bền và độ tin cậy cao: Nhiều mẫu xe Toyota 2017 đạt trên 200.000 km mà chưa cần thay thế bộ truyền động lớn.
- Giá trị giữ giá tốt: Theo dữ liệu thị trường cũ, Toyota giữ được trung bình 75‑80% giá trị sau 3 năm sử dụng.
- Mạng lưới bảo hành rộng khắp: Hơn 200 đại lý chính hãng trên toàn quốc, kèm dịch vụ bảo dưỡng 3 năm/60.000 km.
- Công nghệ an toàn: Hầu hết các mẫu xe từ Vios tới Camry đều được trang bị ESP, ABS, 6 túi khí, và một số mẫu cao cấp có Toyota Safety Sense.
- Chi phí vận hành hợp lý: Động cơ mới (đặc biệt là các dòng diesel và hybrid) tiêu thụ nhiên liệu thấp, chi phí bảo dưỡng ít.
4.2. Nhược điểm
- Giá bán lẻ cao hơn so với một số đối thủ nội địa: Đối với khách hàng nhạy cảm về giá, các mẫu như Vios hay Yaris vẫn có mức giá trên 10% so với Honda City.
- Thiết kế nội thất chưa thực sự “công nghệ cao”: Một số mẫu như Corolla 2017 vẫn còn dùng màn hình 6.5‑inch, chưa tích hợp Apple CarPlay/Android Auto.
- Hạn chế về tùy biến màu sắc và trang bị: Đối với những khách hàng muốn “độc đáo”, Toyota thường cung cấp ít lựa chọn so với các hãng Nhật khác như Nissan.
- Cảm giác lái “cứng” ở một số mẫu SUV: Fortuner và Hilux, mặc dù mạnh mẽ, nhưng cảm giác lái trên phố có thể hơi cứng và ồn hơn so với các mẫu xe Tây.
5. Lời khuyên khi mua Toyota 2017
5.1. Xác định nhu cầu sử dụng
| Nhu cầu | Mẫu xe đề xuất | Lý do |
|---|---|---|
| Di chuyển đô thị, tiết kiệm nhiên liệu | Toyota Vios 1.5 G (Auto) | Giá vừa phải, tiêu thụ 6.8 l/100km, dễ dàng đỗ xe. |
| Gia đình 5‑7 người, không gian rộng | Toyota RAV4 2.0 G (AT) | Khoang hành lý 580L, hệ thống giải trí 7-inch, an toàn cao. |
| Doanh nghiệp vận tải nhẹ, cần sức kéo | Toyota Hilux 2.5 D‑4D AT | Khả năng kéo 3.5 tấn, độ bền cao. |
| Môi trường, chi phí nhiên liệu thấp | Toyota Prius 1.8 Hybrid | Tiêu thụ 4.5 l/100km, giảm khí thải. |
| Yêu cầu sang trọng, lái thoải mái trên đường dài | Toyota Camry 2.5 Altis | Ghế da, hệ thống giải trí 8-inch, hỗ trợ lái tự động. |
5.2. Kiểm tra lịch sử bảo dưỡng (đối với xe đã qua sử dụng)
- Yêu cầu bản sao sổ bảo dưỡng đầy đủ.
- Kiểm tra số km hiện tại so với chỉ số bảo dưỡng định kỳ (đối với diesel: mỗi 10.000 km; gasoline: mỗi 15.000 km).
- Đảm bảo không có tai nạn lớn gây hỏng khung gầm.
5.3. Đàm phán giá và các chương trình khuyến mãi
- Thời điểm mua: Các đợt “đợt cuối năm” (tháng 12) và “đợt sau lễ Tết” thường có chương trình giảm giá 5‑10%.
- Gói bảo hành mở rộng: Nhiều đại lý cung cấp bảo hành 5 năm/100.000 km với mức phí hợp lý, đáng cân nhắc nếu bạn dự định giữ xe lâu dài.
- Chiết khấu phụ kiện: Yêu cầu thêm camera lùi, cảm biến mưa, hoặc bộ ghế sưởi nếu có thể được tặng kèm.
5.4. Lựa chọn tài chính
- Vay ngân hàng: Lãi suất hiện nay dao động 6‑9%/năm, thời hạn 5‑7 năm.
- Trả góp qua đại lý: Thông thường có ưu đãi giảm lãi suất hoặc trả góp 0% trong 12 tháng nếu trả đủ tiền trong 24 tháng.
- Mua trả góp qua công ty tài chính: Kiểm tra mức phí bảo hiểm tài sản và phí duy trì tài khoản.
6. So sánh chi tiết Toyota 2017 với các đối thủ cùng phân khúc
6.1. Toyota Vios vs. Honda City
| Tiêu chí | Toyota Vios 2017 | Honda City 2017 |
|---|---|---|
| Động cơ | 1.5L, 108 mã lực | 1.5L, 120 mã lực |
| Tiêu thụ nhiên liệu | 6.8 l/100km | 6.5 l/100km |
| Giá bán | 504‑585 triệu | 470‑540 triệu |
| An toàn | 6 túi khí, ABS, ESP (phiên bản cao) | 6 túi khí, ABS, ESP (tất cả) |
| Đánh giá | Độ bền cao, chi phí bảo dưỡng thấp | Động cơ mạnh hơn, tiêu thụ ít hơn |
Kết luận: Nếu ưu tiên độ bền và chi phí bảo dưỡng, Vios là lựa chọn tốt. Nếu muốn động cơ mạnh hơn và giá bán thấp hơn, City có lợi thế.

Có thể bạn quan tâm: Facebook Toyota Vietnam: Chiến Lược Số Hóa Thương Hiệu Ô Tô Hàng Đầu Tại Việt Nam
6.2. Toyota Corolla vs. Mazda 3
| Tiêu chí | Toyota Corolla 2017 | Mazda 3 2017 |
|---|---|---|
| Động cơ | 1.8L, 140 mã lực | 2.0L, 155 mã lực |
| Hộp số | CVT hoặc 5 cấp | 6 cấp thủ công, CVT |
| Giá bán | 779‑950 triệu | 820‑970 triệu |
| Nội thất | 6 loa, màn hình 6.5‑inch | 8 loa, màn hình 7‑inch |
| An toàn | ESP, 6 túi khí | ESP, 6 túi khí, Radar Cruise Control (trên phiên bản cao) |
Kết luận: Corolla giữ vị trí “giá trị giữ giá” và mạng lưới dịch vụ rộng hơn, trong khi Mazda 3 cung cấp cảm giác lái thể thao hơn và nội thất hiện đại.
6.3. Toyota RAV4 vs. Honda CR‑V
| Tiêu chí | Toyota RAV4 2017 | Honda CR‑V 2017 |
|---|---|---|
| Động cơ | 2.0L/2.5L, 150‑176 mã lực | 1.5L Turbo, 190 mã lực |
| Hệ dẫn động | FWD / AWD | FWD / AWD |
| Giá bán | 860‑1.020 tỷ | 830‑1.050 tỷ |
| Tiêu thụ nhiên liệu | 6.4‑7.0 l/100km | 6.5‑7.2 l/100km |
| An toàn | 6 túi khí, ESP, hỗ trợ phanh khẩn cấp | 6 túi khí, ESP, Honda Sensing (đầy đủ) |
Kết luận: RAV4 có độ bền và khả năng off‑road tốt hơn, còn CR‑V mạnh hơn về công suất và có hệ thống an toàn Honda Sensing toàn diện hơn.
7. Bảo dưỡng và chi phí sở hữu Toyota 2017
7.1. Lịch bảo dưỡng tiêu chuẩn
| Km | Công việc | Chi phí (VNĐ) |
|---|---|---|
| 5.000 | Thay nhớt, lọc dầu, kiểm tra phanh | 1.200.000 |
| 10.000 | Thay lọc gió, lọc nhiên liệu | 1.500.000 |
| 15.000 | Thay bugi (đối với gasoline), kiểm tra dây curoa | 1.300.000 |
| 20.000 | Thay nhớt truyền động (đối với CVT) | 1.800.000 |
| 30.000 | Kiểm tra hệ thống treo, thay bộ lọc không khí cabin | 1.600.000 |
| 40.000 | Thay nhớt động cơ, kiểm tra hệ thống phanh | 1.500.000 |
| 60.000 | Đánh giá tổng thể, thay bugi (nếu cần) | 2.000.000 |
Lưu ý: Các mức giá trên là ước tính trung bình tại các đại lý Toyota chính hãng. Đối với xe đã qua sử dụng, chi phí có thể thay đổi tùy theo tình trạng thực tế.
7.2. Chi phí bảo hiểm
- Bảo hiểm vật chất (TNDS): Từ 2% – 4% giá trị xe, tùy vào độ tuổi và hồ sơ lái.
- Bảo hiểm trách nhiệm dân sự: Bắt buộc, mức phí khoảng 1.200.000 – 1.500.000 VNĐ/năm.
7.3. Chi phí khấu hao
| Năm | % Giá trị còn lại (theo thị trường) |
|---|---|
| 1 | 85% |
| 2 | 78% |
| 3 | 72% |
| 4 | 66% |
| 5 | 60% |
| 6 | 55% |
| 7 | 51% |
Toyota giữ giá trị tốt hơn so với các đối thủ nội địa, do đó chi phí khấu hao thấp hơn khoảng 5‑8% mỗi năm.
8. Kết luận
- Toyota 2017 mang đến một danh mục xe đa dạng, phù hợp với hầu hết các nhu cầu của người tiêu dùng Việt Nam: từ xe đô thị nhỏ gọn (Yaris, Vios) tới sedan sang trọng (Camry, Altis), từ SUV gia đình (RAV4, Fortuner) tới xe bán tải mạnh mẽ (Hilux).
- Giá bán dao động từ 415 triệu (Yaris) đến 1.280 tỷ (Camry Altis), phản ánh mức độ trang bị và công nghệ.
- Ưu điểm nổi bật: độ bền, giá trị giữ giá, mạng lưới dịch vụ rộng, công nghệ an toàn tiên tiến.
- Nhược điểm: mức giá ban đầu cao hơn một số đối thủ, nội thất chưa thực sự “công nghệ cao” và một số mẫu SUV có cảm giác lái hơi cứng.
- Lời khuyên: Xác định rõ nhu cầu sử dụng, cân nhắc chi phí sở hữu dài hạn (bảo dưỡng, khấu hao), và lựa chọn thời điểm mua có chương trình khuyến mãi để giảm chi phí đầu vào.
Hy vọng bảng giá và phân tích chi tiết trên sẽ giúp bạn có được cái nhìn toàn diện về giá Toyota 2017 và đưa ra quyết định mua xe thông minh, phù hợp với ngân sách và nhu cầu cá nhân. Chúc bạn sớm lái được chiếc Toyota ưng ý!
