Bảng giá xe ô tô Volkswagen mới nhất tháng 10/2026 đã được tổng hợp đầy đủ, cung cấp thông tin chi tiết về các mẫu xe và mức giá niêm yết trên thị trường Việt Nam. Bài viết này sẽ giúp bạn có cái nhìn toàn diện để đưa ra quyết định mua xe phù hợp, từ phân khúc phổ thông đến cao cấp.
Tổng quan các dòng xe Volkswagen trong bảng giá tháng 10/2026 cho thấy hãng xe Đức đang tập trung vào các phân khúc SUV và sedan với nhiều lựa chọn đa dạng. Bảng giá bao gồm 7 dòng xe chính: Volkswagen Polo, Virtus, T-Cross, Tiguan, Teramont, Touareg và Passat, với mức giá dao động từ dưới 700 triệu đến gần 3,5 tỷ đồng. Mỗi dòng xe có nhiều phiên bản, tùy chọn động cơ và trang bị, ảnh hưởng trực tiếp đến giá bán cuối cùng.

Có thể bạn quan tâm: Bảng Giá Xe Ô Tô Tháng 9: Cập Nhật Chi Tiết Và Phân Tích Thị Trường
Có thể bạn quan tâm: Top 5 Bơm Rửa Xe Ô Tô Gia Đình Tốt Nhất 2026: Đánh Giá & So Sánh
Phân tích chi tiết bảng giá xe Volkswagen tháng 10/2026
Các yếu tố ảnh hưởng đến giá xe Volkswagen
Giá xe Volkswagen tại Việt Nam được xác định bởi nhiều yếu tố, bao gồm:
- Thuế và phí: Giá niêm yết đã bao gồm thuế VAT (10%), nhưng chưa bao gồm phí trước bạ, phí đăng ký, bảo hiểm và các khoản phí khác khi đăng ký xe.
- Phiên bản: Các phiên bản Elegance và Luxury thường chênh lệch từ 200 đến 500 triệu đồng tùy dòng xe, do trang bị nội thất, công nghệ và vật liệu cao cấp hơn.
- Động cơ: Lựa chọn động cơ xăng 1.0L, 1.5L, 2.0L hoặc diesel 2.0L sẽ ảnh hưởng đến giá, đồng thời tác động đến mức tiêu hao nhiên liệu và sức mạnh.
- Trang bị: Các tính năng như hệ thống âm thanh cao cấp, ghế da, cửa sổ trời, hệ thống an toàn (ABS, ESC, airbag), và công nghệ hỗ trợ lái (Adaptive Cruise Control, Lane Assist) sẽ làm tăng giá.
- Đại lý và khu vực: Giá có thể thay đổi tùy theo chính sách khuyến mãi, đại lý chính hãng và khu vực bán (ví dụ: Hà Nội, TP.HCM, các tỉnh khác).
Chi tiết từng dòng xe trong bảng giá
Volkswagen Polo 2026
Volkswagen Polo là dòng hatchback cỡ B, hướng đến người dùng trẻ, đô thị. Phiên bản Sport Edittion duy nhất với động cơ xăng 1.0L MPI, công suất 115 mã lực, hộp số tự động. Giá từ 695 triệu đồng. Ưu điểm: Thiết kế trẻ trung, tiết kiệm nhiên liệu (khoảng 5.5-6.5L/100km), dễ di chuyển trong phố. Nhược điểm: Không gian nội thất hạn chế, trang bị cơ bản. Phù hợp với sinh viên, người đi làm cần xe phổ thông, tiết kiệm.
Volkswagen Virtus
Volkswagen Virtus là sedan cỡ B, được phát triển riêng cho thị trường Mỹ Latinh và Ấn Độ, nhưng cũng có mặt tại Việt Nam. Có hai phiên bản: Elegance (949 triệu) và Luxury (1 tỷ 69 triệu). Động cơ xăng 1.6L MPI, 4 xi-lanh, công suất 110 mã lực. Ưu điểm: Không gian rộng hơn Polo, khoang hành lý 457 lít, tiết kiệm nhiên liệu. Nhược điểm: Thiết kế đơn giản, ít trang bị an toàn so với đối thủ. Phù hợp với gia đình nhỏ cần xe đô thị, giá thành hợp lý.
Volkswagen T-Cross 2026
Volkswagen T-Cross là SUV đô thị cỡ B, cạnh tranh trực tiếp với Hyundai Kona, Kia Seltos. Hai phiên bản: Elegance (1 tỷ 99 triệu) và Luxury (1 tỷ 299 triệu). Động cơ xăng 1.0L TSI, công suất 115 mã lực, hộp số tự động. Ưu điểm: Thiết kế SUV trẻ, nội thất linh hoạt (ghế sau gập linh hoạt), công nghệ an toàn cơ bản. Nhược điểm: Không gian hành lách nhỏ, động cơ 1.0L có thể thiếu mạnh khi tải đầy. Phù hợp với người trẻ, gia đình 2-4 người di chuyển đô thị và ngoại ô.
Volkswagen Tiguan 2026
Volkswagen Tiguan là SUV cỡ C, được ưa chuộng tại Việt Nam. Phiên bản The New Tiguan với giá từ 1 tỷ 999 triệu. Động cơ xăng 2.0L TSI, công suất 180 mã lực, hệ dẫn động cầu trước. Ưu điểm: Không gian rộng rãi (7 chỗ), nội thất chất lượng, động cơ mạnh mẽ. Nhược điểm: Tiêu hao nhiên liệu cao (khoảng 8-9L/100km), giá cao so với một số đối thủ Nhật Bản. Phù hợp với gia đình đông người, cần xe đa dụng cho cả đường phố và đường cao tốc.
Volkswagen Teramont 2026
Volkswagen Teramont là SUV 7 chỗ cỡ lớn, tập trung vào không gian và sự thoải mái. Phiên bản duy nhất với giá từ 2 tỷ 499 triệu. Động cơ xăng 2.0L TSI, công suất 186 mã lực, dẫn động 4 bánh 4MOTION. Ưu điểm: Nội thất sang trọng, ghế captain, trang bị an toàn toàn diện (7 airbag, hệ thống phanh tự động). Nhược điểm: Kích thước lớn, khó luồn lách, tiêu hao nhiên liệu cao. Phù hợp với gia đình đông người, thường xuyên di chuyển đường dài.
Volkswagen Touareg 2026
Volkswagen Touareg là SUV hạng sang cỡ lớn, đối đầu với BMW X5, Mercedes-Benz GLE. Hai phiên bản: Elegance (2 tỷ 999 triệu) và Luxury (3 tỷ 499 triệu). Động cơ xăng 3.0L V6 TSI, công suất 340 mã lực, dẫn động 4 bánh 4MOTION. Ưu điểm: Nội thất cao cấp với da Nappa, hệ thống treo khí nén, công nghệ an toàn hàng đầu (hệ thống phanh tự động, cảnh báo điểm mù). Nhược điểm: Giá rất cao, chi phí bảo dưỡng lớn. Phù hợp với người thành đạt, ưa chuộng sự sang trọng và công nghệ tiên tiến.
Volkswagen Passat 2026
Volkswagen Passat là sedan cỡ D, thiên về sự sang trọng và thoải mái. Phiên bản Blue Motion High với giá từ 1 tỷ 480 triệu. Động cơ xăng 2.0L TSI, công suất 220 mã lực, hộp số DSG 7 cấp. Ưu điểm: Nội thất rộng, chất liệu cao cấp, động cơ mạnh mẽ, tiết kiệm nhiên liệu nhờ công nghệ Blue Motion. Nhược điểm: Thiết kế đơn giản, ít nổi bật so với đối thủ Nhật Bản. Phù hợp với doanh nhân, gia đình cần xe sedan đẳng cấp nhưng không quá phô trương.
Có thể bạn quan tâm: Đổi Bằng Lái Xe Ô Tô Cho Người Nước Ngoài: Hướng Dẫn Toàn Tập 2026
So sánh giá và phân khúc với các đối thủ
SUV đô thị cỡ B: T-Cross vs Hyundai Kona vs Kia Seltos
- Volkswagen T-Cross: Giá từ 1.099 tỷ, động cơ 1.0L TSI, thiết kế châu Âu, chất lượng nội thất tốt.
- Hyundai Kona: Giá từ 899 triệu, động cơ 1.6L, thiết kế trẻ, trang bị công nghệ cao.
- Kia Seltos: Giá từ 799 triệu, động cơ 1.5L, giá tốt nhất phân khúc.
T-Cross có giá cao hơn nhưng mang lại cảm giác lái chắc chắn và chất lượng độ bền cao từ Đức. Kona và Seltos có lợi thế về giá và thiết kế.
SUV cỡ C: Tiguan vs Honda CR-V vs Toyota RAV4
- Volkswagen Tiguan: Giá từ 1.999 tỷ, động cơ 2.0L TSI 180 mã lực, không gian 7 chỗ.
- Honda CR-V: Giá từ 1.15 tỷ, động cơ 1.5L turbo, tiết kiệm nhiên liệu, bảo dưỡng rẻ.
- Toyota RAV4: Giá từ 1.1 tỷ, động cơ hybrid tiết kiệm, độ tin cậy cao.
Tiguan có động cơ mạnh hơn và nội thất tốt hơn, nhưng giá cao hơn hẳn. CR-V và RAV4 có lợi thế về chi phí sở hữu lâu dài.
Sedan phổ thông: Virtus vs Hyundai Accent vs Kia Cerato
- Volkswagen Virtus: Giá từ 949 triệu, động cơ 1.6L, không gian rộng.
- Hyundai Accent: Giá từ 549 triệu, động cơ 1.4L, giá rẻ, tiết kiệm.
- Kia Cerato: Giá từ 699 triệu, động cơ 1.6L, thiết kế thể thao.
Virtus có giá cao hơn nhưng mang lại chất lượng nội thất và độ an toàn vượt trội. Accent và Cerato phù hợp với ngân sách eo hẹp.
SUV lớn: Teramont vs Mitsubishi Pajero Sport vs Toyota Fortuner
- Volkswagen Teramont: Giá từ 2.499 tỷ, động cơ 2.0L TSI 186 mã lực, nội thất sang.
- Mitsubishi Pajero Sport: Giá từ 1.29 tỷ, động cơ 2.4L diesel, bền bỉ, off-road tốt.
- Toyota Fortuner: Giá từ 1.35 tỷ, động cơ 2.7L xăng hoặc 2.8L diesel, độ tin cậy cao.
Teramont tập trung vào thành thị với tiện nghi, trong khi Pajero Sport và Fortuner mạnh về off-road và độ bền.
SUV cao cấp: Touareg vs BMW X5 vs Mercedes-Benz GLE
- Volkswagen Touareg: Giá từ 2.999 tỷ, động cơ 3.0L V6 TSI 340 mã lực, công nghệ an toàn tiên tiến.
- BMW X5: Giá từ 4.5 tỷ, động cơ 3.0L twin-turbo, lái thể thao.
- Mercedes-Benz GLE: Giá từ 4.2 tỷ, động cơ 3.0L, nội thất sang.
Touareg có giá cạnh tranh hơn trong phân khúc, nhưng thương hiệu và giá trị bán lại thấp hơn BMW, Mercedes. Tuy nhiên, trang bị an toàn và nội thất rất tốt.
Có thể bạn quan tâm: Hướng Dẫn Đăng Ký Đăng Kiểm Xe Ô Tô Online Qua Ứng Dụng Ttdk
Lời khuyên khi mua xe Volkswagen mới
Xác định nhu cầu sử dụng và ngân sách
Trước khi chọn xe, hãy xác định rõ: bạn cần xe đô thị, gia đình, hay off-road? Số chỗ ngồi? Quãng đường di chuyển trung bình? Ngân sách bao gồm giá xe, phí trước bạ (10%), bảo hiểm, phụ kiện. Ví dụ, nếu cần xe 7 chỗ gia đình, Tiguan hoặc Teramont phù hợp; nếu ngân sách dưới 1 tỷ, Virtus hoặc Polo là lựa chọn.
Lựa chọn phiên bản và động cơ phù hợp
- Động cơ xăng: Phù hợp đô thị, ít đi xa, bảo dưỡng rẻ hơn diesel.
- Động cơ diesel: Tiết kiệm nhiên liệu trên đường dài, mô-men xoắn lớn, nhưng chi phí bảo dưỡng cao hơn, phù hợp với người hay chạy đường cao tốc.
- Phiên bản Elegance vs Luxury: Luxury thường có thêm ghế da, cửa sổ trời, hệ thống âm thanh cao cấp. Đánh giá xem bạn có thực sự cần những trang bị đó không.
Thủ tục mua xe, khuyến mãi và bảo hành
- Khuyến mãi: Các đại lý Volkswagen thường có chương trình trả góp lãi suất 0%, giảm giá phụ kiện, bảo dưỡng miễn phí. Hãy hỏi kỹ về các ưu đãi hiện tại.
- Bảo hành: Volkswagen Việt Nam cung cấp bảo hành 3 năm hoặc 100.000 km (tùy dòng xe). Kiểm tra điều khoản bảo hành chi tiết, bao gồm những gì.
- Thủ tục: Chuẩn bị giấy tờ cá nhân, hợp đồng mua bán, đăng ký xe. Đại lý thường hỗ trợ làm thủ tục trước bạ, đăng ký.
Đánh giá tổng thể và kết luận
Bảng giá xe Volkswagen tháng 10/2026 phản ánh chiến lược của hãng xe Đức: tập trung vào chất lượng, công nghệ và đa dạng hóa sản phẩm. Từ phân khúc phổ thông như Polo đến SUV cao cấp Touareg, mỗi dòng xe đều có ưu điểm riêng, phù hợp với nhu ceeperating khác nhau. Khi lựa chọn, hãy cân nhắc kỹ giữa giá mua, chi phí sở hữu lâu dài (nhiên liệu, bảo dưỡng) và trải nghiệm lái. Đừng quên thử nghiệm xe thực tế và so sánh với các đối thủ trong cùng phân khúc để có quyết định sáng suốt. Để được tư vấn chi tiết hơn về các dòng xe Volkswagen hoặc các hãng xe khác, bạn có thể tham khảo thêm các bài viết chuyên sâu tại mercedesbinhduong.vn, nơi cung cấp kiến thức ô tô chuẩn xác và khách quan.
