1. Giới thiệu chung về Toyota 4Runner

Toyota 4Runner là một trong những dòng SUV (Sport Utility Vehicle) được yêu thích nhất trên thị trường toàn cầu, đặc biệt là tại các nước có địa hình đa dạng và yêu cầu khả năng vượt địa hình cao. Ra đời lần đầu vào năm 1984, 4Runner đã trải qua nhiều thế hệ, mỗi thế hệ lại mang đến những cải tiến đáng kể về công nghệ, thiết kế và hiệu suất. Với tên gọi “4Runner” – ám chỉ “four‑runner” (bốn người chạy), Toyota muốn nhấn mạnh khả năng chinh phục mọi địa hình, từ đô thị cho tới những con đường gập ghềnh của núi rừng.

Trong bài viết này, chúng tôi sẽ cung cấp một cái nhìn chi tiết và toàn diện về Toyota 4Runner, tập trung vào năm 2023‑2024 (thường được gọi là “87 Toyota 4Runner” do mã số nội bộ của một số thị trường). Bài viết sẽ bao gồm:

  • Lịch sử phát triển và các thế hệ của 4Runner.
  • Đánh giá chi tiết về thiết kế ngoại thất và nội thất.
  • Phân tích các phiên bản động cơ, hộp số và hệ thống truyền động.
  • Các công nghệ an toàn và hỗ trợ lái xe (ADAS) hiện đại.
  • So sánh 4Runner với các đối thủ cùng phân khúc.
  • Lời khuyên khi mua xe mới hoặc xe đã qua sử dụng.
  • Kết luận và dự báo tương lai.

Với hơn 1500 từ nội dung chi tiết, bài viết sẽ giúp bạn có được cái nhìn sâu sắc, từ đó đưa ra quyết định mua sắm thông minh nhất.

2. Lịch sử và các thế hệ của Toyota 4Runner

2.1. Thế hệ đầu (1984‑1990) – 4Runner “Pick‑up”

  • Nền tảng: Dựa trên Toyota Hilux, 4Runner ban đầu được thiết kế như một phiên bản SUV dạng pick‑up.
  • Động cơ: Động cơ 4‑xiên 2.4 L (2R) và 3.0 L (3R‑E) diesel.
  • Đặc điểm nổi bật: Khả năng kéo tải mạnh, thiết kế cứng cáp, phù hợp với công việc và chở hàng.

2.2. Thế hệ thứ hai (1990‑1995) – 4Runner “Compact SUV”

  • Thay đổi lớn: Chuyển sang khung gầm độc lập, thiết kế thân xe một khối (unibody) – mở đường cho SUV hiện đại.
  • Động cơ: Động cơ 4‑xiên 2.7 L (3R‑E) và 3.0 L (5V‑E) diesel, cùng phiên bản 2.7 L xăng.
  • Hệ thống treo: Hệ thống treo độc lập phía trước, cấu trúc trục sau còn dùng trục bánh răng.

2.3. Thế hệ thứ ba (1996‑2002) – 4Runner “Full‑Size SUV”

  • Khối lượng tăng: Trở thành SUV cỡ trung, trọng lượng tăng đáng kể, khả năng chở người và hàng hoá tốt hơn.
  • Động cơ: Động cơ 3.4 L V6 (5V‑Z) và 4.0 L V6 (5V‑ZE) – cung cấp công suất mạnh mẽ.
  • Trang bị: Hệ thống ổn định điện tử (VSC), phanh ABS, túi khí đa điểm.

2.4. Thế hệ thứ tư (2003‑2009) – 4Runner “Modern SUV”

  • Thiết kế: Đường nét mạnh mẽ, hầm động cơ rộng rãi, khả năng chứa hành lý tốt.
  • Động cơ: Động cơ 4.0 L V6 (1GR‑FE) – công suất 236 hp, mô-men xoắn 266 lb‑ft.
  • Hệ thống 4WD: Hệ thống chuyển đổi điện tử (part‑time) với các chế độ (2H, 4H, 4L).

2.5. Thế hệ thứ năm (2010‑2022) – 4Runner “Robust & Reliable”

  • Công nghệ: Hệ thống treo độc lập phía trước, trục sau còn dạng trục bánh răng, cải thiện độ bám đường.
  • Động cơ: Vẫn giữ động cơ 4.0 L V6 (1GR‑FE) với công suất 270 hp (đối với phiên bản mới nhất).
  • Trang bị an toàn: Toyota Safety Sense (TSS‑P) được áp dụng trên một số phiên bản (TRD Off‑Road, Limited).

2.6. Thế hệ thứ sáu (2023‑hiện tại) – “87 Toyota 4Runner”

  • Mã nội bộ “87”: Được một số thị trường châu Á và châu Mỹ gán mã “87” để phân biệt phiên bản nâng cấp so với phiên bản “86” cũ.
  • Cải tiến đáng chú ý:
  • Động cơ 4.0 L V6 (1GR‑FE) được tối ưu hoá tiêu thụ nhiên liệu, giảm 5 % mức tiêu thụ so với thế hệ trước.
  • Hệ thống truyền động 4WD với bộ điều khiển điện tử (e‑4WD) cho phép chuyển đổi liền mạch giữa 2H, 4H và 4L.
  • Trang bị hệ thống ADAS toàn diện: Adaptive Cruise Control (ACC), Lane‑Keeping Assist (LKA), Blind‑Spot Monitoring (BSM), và Automatic Emergency Braking (AEB).
  • Nội thất được nâng cấp với màn hình cảm ứng 12.3 inch, hỗ trợ Apple CarPlay/Android Auto, và hệ thống âm thanh JBL 8‑kênh.
  • Phiên bản: SR5, Trail, TRD Off‑Road, Limited, và phiên bản đặc biệt “87‑Adventure” (được bán tại thị trường châu Á).

3. Thiết kế ngoại thất: Sự mạnh mẽ và hiện đại

87 Toyota 4runner
87 Toyota 4runner

3.1. Đường nét tổng thể

  • Mặt trước: Lưới tản nhiệt lớn, hình thoi đặc trưng của Toyota, đèn LED chiếu sáng ban đêm, và cản trước bằng nhôm hợp kim.
  • Bên hông: Đường nét mạnh mẽ, dải bảo vệ đáy xe (rock rails) trên các phiên bản Trail và TRD Off‑Road.
  • Mặt sau: Đèn hậu LED, cản sau bằng thép không gỉ, và cổng hành lý rộng lên tới 70 L (có thể mở rộng lên 140 L khi gập hàng ghế sau).

3.2. Các chi tiết đặc trưng của phiên bản “87”

Thành phần Mô tả Lợi ích
Mâm xe 18‑inch (TRD) Thiết kế đa chấu, chất liệu hợp kim nhẹ Giảm trọng lượng không lái, tăng độ bám đường
Dải bảo vệ đáy xe (Rock Rails) Thép mạnh, tích hợp dây kéo (tow hook) Bảo vệ thân xe khi vượt địa hình gồ ghề
Cửa sổ trời Panoramic Kích thước 120 cm, kính chịu nhiệt Tăng cảm giác không gian, ánh sáng tự nhiên
Hệ thống đèn LED Matrix Ánh sáng tự động điều chỉnh độ sáng Cải thiện tầm nhìn ban đêm, giảm chói mắt

3.3. Màu sắc và tùy chọn

  • Màu “Super White”, “Midnight Black”, “Canyon Red” – các màu chuẩn.
  • Màu “Off‑Road Camouflage” – phiên bản đặc biệt dành cho những người yêu thích môi trường hoang dã, có lớp sơn chống trầy xước.

4. Nội thất: Độ sang trọng, tiện nghi và công nghệ

4.1. Không gian hành khách

  • Số ghế: 5 chỗ, ghế trước có hỗ trợ điều chỉnh điện (có thể ghi nhớ 3 vị trí), ghế sau gập 40/20/40 cho phép tối đa 3.5 m³ không gian chứa hàng.
  • Chất liệu: Da tổng hợp cao cấp (trên phiên bản Limited và 87‑Adventure), vải dệt 3‑D trên các phiên bản SR5/Trail.
  • Tiện nghi: Hệ thống làm mát đa vùng, cổng sạc USB‑C cho cả hàng ghế trước và sau, và ngăn chứa đồ đa năng.

4.2. Hệ thống giải trí và kết nối

  • Màn hình trung tâm 12.3”: Độ phân giải Full HD, hỗ trợ Apple CarPlay, Android Auto, và hệ thống điều khiển bằng giọng nói.
  • Âm thanh JBL: 8 kênh, công suất 800 W, mang lại trải nghiệm âm nhạc sống động.
  • Navigation: Bản đồ 3D, cập nhật bản đồ miễn phí trong 5 năm, và tính năng “Off‑Road Trail Guide” cho phép người lái tải bản đồ địa hình địa phương.

4.3. An toàn nội thất

  • Airbag: 8 túi khí (gồm túi khí đầu gối cho người lái và hành khách).
  • Hệ thống cảnh báo: Seat‑belt reminder, Child‑Safety locks, và hệ thống “Rear‑view Camera” với chế độ “Wide‑Angle” và “3‑D View”.

5. Động cơ, hộp số và hệ thống truyền động

5.1. Động cơ 4.0 L V6 (1GR‑FE)

Thông số Giá trị
Công suất tối đa 270 hp @ 5600 rpm
Mô-men xoắn 266 lb‑ft @ 3800 rpm
Đánh giá nhiên liệu 15 mpg (đô thị) / 19 mpg (đường cao tốc)
Hệ thống phun nhiên liệu Direct Injection (DI)
  • Đặc điểm: Động cơ V6 4.0 L vẫn là trái tim của 4Runner, nhưng với công nghệ Variable Valve Timing (VVT‑i) và Dual‑Stage Intake giúp tăng công suất và giảm tiêu thụ nhiên liệu.

5.2. Hộp số và truyền động

  • Hộp số: 6 cấp tự động (Toyota ECT‑6) với chế độ “Manual Shift” cho phép người lái tự thay đổi số bằng cần gạt hoặc paddle shift.
  • Hệ thống 4WD: e‑4WD (Electronic 4‑Wheel Drive) với ba chế độ:
  • 2H (Two‑Wheel Drive) – Dùng cho đô thị, tiết kiệm nhiên liệu.
  • 4H (Four‑Wheel Drive – High Range) – Tự động phân phối mô-men tới cả bốn bánh, thích hợp cho đường trơn trượt.
  • 4L (Four‑Wheel Drive – Low Range) – Tỷ số truyền giảm, tối ưu cho địa hình dốc, đá, bùn.
  • Truyền động: Trục sau sử dụng lockable differential (có thể khóa) trên các phiên bản TRD Off‑Road và 87‑Adventure.

5.3. Hiệu suất và khả năng vượt địa hình

87 Toyota 4runner
87 Toyota 4runner
  • Kích thước bánh xe: 33‑inch (TRD Off‑Road) và 31‑inch (SR5/Trail) – giúp tăng độ ngập nước lên tới 30 cm.
  • Độ ngập nước: 30 cm (SR5) – 36 cm (TRD Off‑Road) – đáp ứng tiêu chuẩn “moderate water crossing”.
  • Độ dốc tối đa: 30° (có khóa trục sau), 25° (không khóa).

6. Công nghệ an toàn (ADAS) và hỗ trợ lái xe

6.1. Toyota Safety Sense P (TSS‑P)

Tính năng Mô tả
Pre‑Collision System (PCS) Phát hiện xe, người đi bộ, và các vật thể tĩnh, tự động phanh khi nguy cơ va chạm cao.
Lane Departure Alert (LDA) Cảnh báo khi lái xe ra khỏi làn mà không bật tín hiệu.
Dynamic Radar Cruise Control (DRCC) Giữ khoảng cách an toàn với xe phía trước, điều chỉnh tốc độ tự động.
Automatic High Beams (AHB) Bật đèn pha tự động khi không có xe đối diện.

6.2. Các tính năng bổ sung

  • Blind‑Spot Monitor (BSM) + Rear Cross‑Traffic Alert (RCTA): Cảnh báo các phương tiện hiện diện trong vùng blind spot và khi lùi ra khỏi bãi đỗ.
  • Hill‑Start Assist Control (HAC): Ngăn xe lùi khi khởi hành trên dốc.
  • Traction Control (TRAC) và Vehicle Stability Control (VSC): Giữ xe ổn định trong các tình huống trơn trượt.

7. So sánh 4Runner với các đối thủ cùng phân khúc

Đối thủ Động cơ Công suất Hệ thống 4WD Nội thất Giá (USD)
Toyota 4Runner (87) 4.0 L V6 270 hp e‑4WD (3 chế độ) Màn hình 12.3”, JBL, leather 38,500‑45,000
Ford Bronco (2024) 2.7 L Turbo / 3.0 L V6 EcoBoost 300 hp 4‑Wheel Drive (2‑speed) 10.1” SYNC, B&O sound 36,000‑49,000
Jeep Wrangler (2024) 3.6 L V6 / 2.0 L Turbo 285 hp 4‑Wheel Drive (Command‑Trac) 8.4” Uconnect, Alpine 35,000‑50,000
Land Rover Defender 90 (2024) 2.0 L Turbo I4 / 3.0 L V6 300‑400 hp 4‑Wheel Drive (Terrain Response) 10‑13” Touchscreen, Merino leather 48,000‑65,000

Nhận xét: 4Runner duy trì lợi thế về độ bền, chi phí bảo dưỡng thấp và khả năng vượt địa hình ổn định. So với Bronco và Wrangler, 4Runner có hệ thống an toàn hiện đại hơn và mức tiêu thụ nhiên liệu tương đương. Defender có công nghệ cao hơn nhưng giá cao hơn đáng kể.

8. Lời khuyên khi mua Toyota 4Runner (mới và đã qua sử dụng)

8.1. Khi mua xe mới

  1. Xác định mục đích sử dụng:
  2. Đô thị/du lịch → SR5 hoặc Limited.
  3. Vượt địa hình chuyên sâu → TRD Off‑Road hoặc 87‑Adventure.
  4. Kiểm tra gói trang bị: Đối với người lái thường xuyên trên đường cao tốc, nên ưu tiên gói “Safety Plus” (có TSS‑P đầy đủ).
  5. Thương lượng giá: Ở Việt Nam và các thị trường châu Á, giá xe nhập khẩu thường có thuế cao; hãy tìm đại lý có chương trình “Cash‑back” hoặc “Free Maintenance 2 years”.

8.2. Khi mua xe đã qua sử dụng (cũ)

Yếu tố Kiểm tra
Số km đã chạy < 80,000 km là tiêu chuẩn tốt.
Bảo dưỡng định kỳ Kiểm tra sổ bảo dưỡng, thay dầu máy, lọc gió, bộ lọc nhiên liệu.
Hệ thống 4WD Thử chế độ 4L, kiểm tra âm thanh, độ trơn của trục sau.
Mối hàn, gối giảm chấn Kiểm tra có rỉ sét hoặc nứt trên khung gầm.
Lịch sử tai nạn Yêu cầu báo cáo VIN từ Carfax/AutoCheck.
  • Đề xuất: Mua phiên bản 2017‑2020 (thế hệ thứ năm) nếu ngân sách < 30,000 USD. Đối với ngân sách cao hơn, hãy cân nhắc mua mẫu 2023 “87” đã qua sử dụng 1‑2 năm để được giá ưu đãi nhưng vẫn có công nghệ mới.

8.3. Các chi phí phụ trợ

  • Bảo hiểm: Do là SUV hạng trung, mức bảo hiểm cá nhân thường từ 1.200‑1.800 USD/năm (tùy địa phương).
  • Bảo dưỡng: Thay dầu mỗi 10,000 km, chi phí trung bình 200‑300 USD/lần.
  • Phụ tùng: Phụ tùng Toyota có sẵn rộng rãi, chi phí thay phanh, lọc gió và lốp xe tương đương với các mẫu SUV cùng phân khúc.

9. Đánh giá tổng thể: Ưu, Nhược và Giá trị

9.1. Ưu điểm

87 Toyota 4runner
87 Toyota 4runner
  1. Độ bền và độ tin cậy cao – Toyota 4Runner đã được chứng minh qua hơn 30 năm hoạt động.
  2. Khả năng vượt địa hình mạnh mẽ – Hệ thống e‑4WD, lockable rear diff, và độ ngập nước tốt.
  3. Công nghệ an toàn hiện đại – TSS‑P, BSM, RCTA, và các tính năng hỗ trợ lái xe thông minh.
  4. Nội thất tiện nghi – Màn hình lớn, âm thanh JBL, ghế da sang trọng trên các phiên bản cao cấp.
  5. Giá bán lại tốt – 4Runner giữ giá cao hơn trung bình 5‑7 % so với các đối thủ.

9.2. Nhược điểm

  1. Tiêu thụ nhiên liệu: Mặc dù đã cải thiện, 4Runner vẫn tiêu thụ nhiều hơn so với các SUV cỡ trung có động cơ 4‑xiên.
  2. Hệ thống treo cứng: Trên các phiên bản SR5/Trail, cảm giác lái trên đường phố có thể hơi cứng và không êm.
  3. Thiếu phiên bản hybrid: Trong bối cảnh xe điện và hybrid đang bùng nổ, Toyota chưa cho ra mắt phiên bản hybrid cho 4Runner.

9.3. Giá trị đầu tư

  • Mức giá mới: 38,500‑45,000 USD (tùy phiên bản).
  • Giá bán lại 3 năm: 30,000‑38,000 USD (khoảng 85‑90 % giá gốc).
  • Chi phí bảo dưỡng hàng năm: 600‑900 USD (bao gồm thay dầu, kiểm tra phanh, và bảo hiểm).

10. Dự báo tương lai và xu hướng phát triển

10.1. Hướng tới hybrid và điện

Toyota đã công bố kế hoạch đưa động cơ hybrid vào dòng SUV cỡ trung vào năm 2027. Dự kiến 4Runner sẽ nhận một phiên bản 4.0 L V6 + hệ thống hybrid (điện năng 150 kW) giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu xuống còn 12 mpg (đô thị) và giảm khí thải CO₂ 30 %.

10.2. Nâng cấp công nghệ ADAS

  • Cập nhật OTA (Over‑the‑Air): Các bản firmware mới sẽ được tải về tự động, giúp cải thiện tính năng lái tự động ở tốc độ thấp.
  • Hệ thống “Off‑Road Assist”: Sử dụng camera 360° và radar để đề xuất lộ trình vượt địa hình tối ưu.

10.3. Thị trường mới

  • Châu Á (đặc biệt là Việt Nam, Thái Lan, Indonesia): Nhu cầu SUV mạnh mẽ, 4Runner dự kiến sẽ được bán tại các đại lý chính hãng với chế độ bảo hành 5 năm/100,000 km.
  • Thị trường châu Âu: Do quy định khí thải nghiêm ngặt, Toyota có thể sẽ giới thiệu phiên bản Euro‑6d hoặc Euro‑7 trong vòng 3‑4 năm tới.

11. Kết luận

Toyota 4Runner, đặc biệt là phiên bản mới “87”, vẫn là một trong những SUV đa dụng mạnh mẽ nhất trên thị trường hiện nay. Với:

  • Khả năng vượt địa hình vô đối, nhờ hệ thống e‑4WD và lockable rear diff.
  • Công nghệ an toàn tiên tiến (TSS‑P, BSM, RCTA).
  • Nội thất hiện đại với màn hình 12.3 inch, âm thanh JBL và các tính năng kết nối.
  • Độ bền và giá trị bán lại cao, phù hợp cho cả người dùng cá nhân và doanh nghiệp.

Dù còn một vài hạn chế về tiêu thụ nhiên liệu và chưa có phiên bản hybrid, 4Runner vẫn xứng đáng là lựa chọn hàng đầu cho những ai cần một chiếc SUV đáng tin cậy, đáng sở hữu và đáng đầu tư trong dài hạn.

Nếu bạn đang cân nhắc mua một chiếc SUV để chinh phục mọi địa hình, đồng thời muốn yên tâm về an toàn và công nghệ, Toyota 4Runner “87” chính là lựa chọn không thể bỏ qua. Hãy xác định nhu cầu, lựa chọn phiên bản phù hợp và đừng quên kiểm tra các yếu tố bảo dưỡng khi mua xe mới hay đã qua sử dụng. Chúc bạn sớm sở hữu chiếc 4Runner mơ ước và trải nghiệm những hành trình tuyệt vời trên mọi con đường!

Mục nhập này đã được đăng trong Blog. Đánh dấu trang permalink.

Để lại một bình luận

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *