Có thể bạn quan tâm: 2018 Toyota Gallatin: Đánh Giá Toàn Diện Từ Thiết Kế Đến Hiệu Suất
Mở Đầu
Trong thị trường xe đa dụng (MPV) ngày càng phong phú, Toyota luôn là một trong những thương hiệu được người tiêu dùng tin tưởng nhờ chất lượng, độ bền và giá trị tái bán cao. Năm 2019, Toyota đã giới thiệu một số mẫu van (van) mới, đáp ứng nhu cầu đa dạng từ gia đình, doanh nghiệp đến các dịch vụ vận chuyển chuyên nghiệp. Bài viết này sẽ cung cấp một đánh giá chi tiết về các mẫu Toyota van 2019, bao gồm các tính năng nổi bật, so sánh với đối thủ, chi phí sở hữu, và những lý do khiến bạn nên cân nhắc mua một chiếc van Toyota trong năm 2019.
Lưu ý: Bài viết tập trung vào các mẫu van của Toyota được bán tại thị trường châu Á và châu Âu, bao gồm Toyota Hiace, Toyota Sienna, Toyota Vellfire, và Toyota Proace (đối với thị trường châu Âu). Các thông số và giá cả được cập nhật dựa trên dữ liệu công bố vào cuối năm 2019.
1. Tổng Quan Về Thị Trường Van Năm 2019
1.1. Xu Hướng Tăng Trưởng
- Nhu cầu đa năng: Gia đình ngày càng muốn một chiếc xe vừa có thể chở nhiều người, vừa thoải mái cho hành trình dài; doanh nghiệp cần xe tải nhẹ, có khả năng vận chuyển hàng hoá và nhân viên.
- Tiêu chuẩn môi trường: Các quy định khí thải ngày càng nghiêm ngặt, đẩy mạnh việc phát triển các động cơ sạch, tiết kiệm nhiên liệu.
- Công nghệ thông minh: Hệ thống giải trí, hỗ trợ lái và an toàn ngày càng trở thành tiêu chuẩn.
1.2. Vị Thế Của Toyota
Toyota đã khai thác ba yếu tố cốt lõi để duy trì vị thế dẫn đầu:
- Độ tin cậy: Động cơ Toyota luôn được đánh giá là bền bỉ, ít hỏng hóc.
- Mạng lưới dịch vụ: Hệ thống đại lý và trung tâm bảo dưỡng rộng khắp.
- Công nghệ an toàn: Toyota Safety Sense (TSS) được tích hợp trên nhiều mẫu xe.
2. Các Mẫu Van Toyota 2019 Chi Tiết
2.1. Toyota Hiace (Ký hiệu GK120)

Có thể bạn quan tâm: 2019 Toyota Tercel: Đánh Giá Toàn Diện Và Những Điều Cần Biết Trước Khi Mua
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Động cơ | 2.8L 4 xi-lanh Diesel (D-4D) – 140 mã lực, mô-men xoắn 350 Nm |
| Hộp số | 5 cấp tự động hoặc 6 cấp sàn |
| Công suất tải | 1.000 kg (phiên bản tải nhẹ) – 1.300 kg (phiên bản chở người) |
| Số chỗ ngồi | 7, 9, 12 chỗ tùy phiên bản |
| Kích thước | Dài 5.395 mm – Rộng 1.895 mm – Cao 1.995 mm |
| Tiện nghi | Hệ thống giải trí LCD 7″, Bluetooth, USB, điều hòa tự động, camera lùi |
| An toàn | ABS, EBD, VSC (Vehicle Stability Control), 2 túi khí phía người lái và hành khách phía trước |
| Giá bán lẻ (VNĐ) | 650 – 850 triệu (tùy cấu hình) |
Đánh Giá
- Ưu điểm: Động cơ Diesel mạnh mẽ, khả năng chở tải cao, bề mặt nội thất bền bỉ, giá thành hợp lý.
- Nhược điểm: Hệ thống giải trí không quá hiện đại, không có hỗ trợ lái bán tự động (đối với phiên bản sàn).
2.2. Toyota Sienna (Mỹ & Nhật)
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Động cơ | 3.5L V6 (Hybrid) – 245 mã lực, mô-men xoắn 366 Nm |
| Hộp số | 8 cấp tự động (CVT) |
| Công suất tải | 1.200 kg |
| Số chỗ ngồi | 7 hoặc 8 chỗ |
| Kích thước | Dài 5.095 mm – Rộng 1.995 mm – Cao 1.795 mm |
| Tiện nghi | Màn hình cảm ứng 8″, Apple CarPlay/Android Auto, hệ thống âm thanh JBL, hệ thống sưởi ghế, cửa trượt điện |
| An toàn | Toyota Safety Sense 2.0, 8 túi khí, hệ thống cảnh báo điểm mù, hỗ trợ giữ làn đường |
| Giá bán lẻ (USD) | 35.000 – 45.000 USD |
Đánh Giá
- Ưu điểm: Hệ thống hybrid tiết kiệm nhiên liệu, công nghệ an toàn tiên tiến, nội thất sang trọng.
- Nhược điểm: Giá cao hơn so với các mẫu van diesel truyền thống, tiêu thụ nhiên liệu khi tải đầy có thể tăng.
2.3. Toyota Vellfire (Thị trường châu Á – Nhật)
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Động cơ | 2.5L Hybrid (Toyota Hybrid System) – 184 mã lực |
| Hộp số | CVT |
| Công suất tải | 1.000 kg |
| Số chỗ ngồi | 7 chỗ (có thể cấu hình 8) |
| Kích thước | Dài 4.945 mm – Rộng 1.845 mm – Cao 1.795 mm |
| Tiện nghi | Màn hình đa phương tiện 9″, điều hòa 3 vùng, ghế da, hệ thống âm thanh 12 loa, cửa trượt điện |
| An toàn | Toyota Safety Sense, 7 túi khí, hỗ trợ phanh khẩn cấp tự động |
| Giá bán lẻ (JPY) | 3,5 – 4,5 triệu Yên |
Đánh Giá
- Ưu điểm: Thiết kế hiện đại, mức tiêu thụ nhiên liệu thấp, công nghệ hybrid mạnh mẽ.
- Nhược điểm: Thị trường hạn chế (chỉ bán tại Nhật và một số khu vực châu Á), phụ tùng thay thế có thể đắt hơn.
2.4. Toyota Proace (Châu Âu)
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Động cơ | 2.0L 4 xi-lanh Diesel – 115 mã lực |
| Hộp số | 6 cấp sàn hoặc 6 cấp tự động |
| Công suất tải | 1.300 kg |
| Số chỗ ngồi | 5, 7, 9 chỗ |
| Kích thước | Dài 4.950 – 5.350 mm – Rộng 1.895 mm – Cao 1.890 mm |
| Tiện nghi | Màn hình cảm ứng 7″, Bluetooth, hệ thống điều khiển hành trình, camera 360° (đối với phiên bản cao cấp) |
| An toàn | ABS, ESP, 6 túi khí, hệ thống cảnh báo chệch làn |
| Giá bán lẻ (EUR) | 22.000 – 30.000 EUR |
Đánh Giá
- Ưu điểm: Thiết kế gọn gàng, linh hoạt trong cấu hình, chi phí sở hữu hợp lý.
- Nhược điểm: Động cơ không mạnh mẽ so với các đối thủ diesel 2.8L, không có phiên bản hybrid.
3. So Sánh Các Mẫu Van Toyota 2019 Với Đối Thủ
| Tiêu chí | Toyota Hiace | Mercedes-Benz Sprinter | Ford Transit | Nissan NV350 |
|---|---|---|---|---|
| Động cơ Diesel | 2.8L 140 hp | 2.1L – 188 hp | 2.0L EcoBlue – 170 hp | 2.5L – 190 hp |
| Công suất tải | 1.000 – 1.300 kg | 1.200 – 1.800 kg | 1.100 – 1.500 kg | 1.000 – 1.400 kg |
| Giá bán lẻ | 650 – 850 tr. VNĐ | 1,200 – 1,800 tr. VNĐ | 800 – 1,200 tr. VNĐ | 700 – 950 tr. VNĐ |
| Tiện nghi | Cơ bản | Cao cấp (điều hòa đa vùng, hệ thống giải trí) | Trung bình | Cơ bản |
| An toàn | ABS, VSC | ESP, 8 túi khí | ESP, 6 túi khí | ABS, 6 túi khí |
| Đánh giá tổng | ★★★★☆ | ★★★★★ | ★★★★☆ | ★★★☆☆ |
Kết luận: Toyota Hiace vẫn giữ vị thế “giá trị tốt – chi phí hợp lý”, mặc dù không có sang trọng như Sprinter nhưng đáp ứng tốt nhu cầu doanh nghiệp vừa và nhỏ.
4. Chi Phí Sở Hữu Và Khấu Hao
4.1. Tiêu Thụ Nhiên Liệu

Có thể bạn quan tâm: 2018 Toyota Sequoia – Đánh Giá Toàn Diện Từ Thiết Kế Đến Trải Nghiệm Lái
| Mẫu | Động cơ | Tiêu thụ (l/100km) – tải nhẹ | Tiêu thụ (l/100km) – tải đầy |
|---|---|---|---|
| Hiace | Diesel 2.8L | 8,5 | 10,2 |
| Sienna | Hybrid 3.5L | 6,5 (điện + xăng) | 8,0 |
| Vellfire | Hybrid 2.5L | 5,8 | 7,2 |
| Proace | Diesel 2.0L | 7,2 | 9,0 |
4.2. Bảo Dưỡng Định Kỳ
- Hiace: Thay dầu mỗi 10.000 km, chi phí khoảng 2,5 – 3 triệu VNĐ.
- Sienna: Bảo dưỡng hybrid mỗi 15.000 km, chi phí 4 – 5 triệu USD (tương đương 90 – 110 triệu VNĐ).
- Vellfire: Bảo dưỡng hybrid mỗi 12.000 km, chi phí 3 – 4 triệu JPY (≈ 65 – 85 triệu VNĐ).
- Proace: Thay dầu mỗi 12.000 km, chi phí 200 – 250 EUR.
4.3. Thuế và Bảo hiểm
- Thuế nhập khẩu: Tùy quốc gia, thường từ 10% – 30% giá trị xe.
- Bảo hiểm trách nhiệm dân sự: 1,5% – 2% giá trị xe/năm.
- Bảo hiểm vật chất: 3% – 5% giá trị xe/năm.
4.4. Khấu Hao
Toyota thường có giá trị tái bán cao. Theo dữ liệu thị trường Việt Nam, Hiace 2019 còn lại khoảng 70% giá gốc sau 5 năm sử dụng. Điều này giúp giảm gánh nặng tài chính khi thay đổi phương tiện.
5. Những Lý Do Nên Chọn Toyota Van 2019
- Độ bền và độ tin cậy: Các động cơ diesel và hybrid của Toyota đã được chứng minh qua hàng triệu km hoạt động.
- Chi phí vận hành thấp: Tiêu thụ nhiên liệu hợp lý, chi phí bảo dưỡng chuẩn, và giá phụ tùng ổn định.
- Giá trị tái bán cao: Thị trường thứ cấp luôn ưu ái Toyota, giúp bạn thu hồi phần lớn vốn đầu tư.
- Mạng lưới dịch vụ rộng khắp: Đặc biệt ở châu Á và châu Âu, các trung tâm bảo dưỡng Toyota có sẵn ở hầu hết các thành phố lớn.
- Công nghệ an toàn: Hệ thống Toyota Safety Sense (TSS) cung cấp hỗ trợ phanh khẩn cấp, cảnh báo điểm mù, giữ làn đường – tăng cường an toàn cho hành khách.
- Linh hoạt cấu hình: Từ phiên bản chở người 7 chỗ tới tải nhẹ 1 tấn, người dùng có thể tùy chỉnh nội thất và tải trọng theo nhu cầu.
- Thân thiện môi trường: Các phiên bản hybrid (Sienna, Vellfire) giúp giảm khí thải CO₂, đáp ứng các tiêu chuẩn môi trường EU và Nhật Bản.
6. Hướng Dẫn Lựa Chọn Model Phù Hợp
| Nhu cầu | Đề xuất Toyota |
|---|---|
| Doanh nghiệp vận tải nhẹ (tải tối đa 1 tấn) | Hiace 2.8L Diesel hoặc Proace 2.0L Diesel |
| Gia đình 7-8 người, muốn thoải mái | Sienna Hybrid (Mỹ/Nhật) hoặc Vellfire Hybrid (Châu Á) |
| Dịch vụ taxi, ridesharing | Hiace phiên bản 9 chỗ, trang bị camera lùi và hệ thống GPS |
| Công ty cần đa dạng cấu hình (vận chuyển hàng + nhân viên) | Proace với tùy chọn cabin kéo, khoang cargo mở rộng |
| Môi trường đô thị, cần giảm khí thải | Vellfire Hybrid hoặc Sienna Hybrid |
Các Yếu Tố Cần Xem Xét

Có thể bạn quan tâm: 2018 Toyota Nash: Đánh Giá Toàn Diện Và Những Điều Cần Biết Khi Sở Hữu
- Quy mô tải: Xác định trọng lượng tối đa bạn sẽ chở thường xuyên.
- Khoảng cách di chuyển: Nếu di chuyển dài ngày, ưu tiên hybrid để tiết kiệm nhiên liệu.
- Mức ngân sách: Xem xét tổng chi phí sở hữu (giá mua + bảo dưỡng + nhiên liệu).
- Môi trường pháp lý: Kiểm tra quy định về tiêu chuẩn khí thải và thuế tại địa phương.
7. Kinh Nghiệm Bảo Dưỡng Và Tối Ưu Hiệu Suất
- Kiểm tra áp suất lốp định kỳ: Giữ áp suất đúng (thường 2.2 – 2.5 bar) giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu và tăng tuổi thọ lốp.
- Thay dầu máy đúng lịch: Dầu động cơ sạch giúp giảm ma sát, bảo vệ piston và bạc trượt.
- Bảo dưỡng hệ thống phanh: Đối với van chở tải nặng, phanh phải luôn ở trạng thái tốt để tránh quá nhiệt.
- Vệ sinh bộ lọc gió và lọc nhiên liệu: Đặc biệt quan trọng với động cơ diesel để tránh hiện tượng “đánh lửa” và giảm công suất.
- Cập nhật phần mềm ECU: Đối với các mẫu hybrid, Toyota thường cung cấp bản cập nhật để tối ưu hoá hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu.
- Kiểm tra hệ thống treo: Trên các con đường gập ghềnh, treo cần được kiểm tra để tránh hư hỏng khung gầm.
8. Những Thắc Mắc Thường Gặp Khi Mua Toyota Van 2019
| Câu hỏi | Trả lời |
|---|---|
| Toyota Van 2019 có bảo hành bao lâu? | Thông thường 3 năm hoặc 100.000 km, tùy điều kiện nào đến trước. Đối với hybrid, bảo hành pin 8 năm hoặc 150.000 km. |
| Có nên mua xe đã qua sử dụng không? | Nếu xe có lịch bảo dưỡng đầy đủ, không có tai nạn lớn và còn trong thời gian bảo hành, mua xe đã qua sử dụng là lựa chọn hợp lý, giảm chi phí đáng kể. |
| Chi phí bảo hiểm cho van Toyota có cao không? | Không cao hơn so với các thương hiệu cùng phân khúc. Tuy nhiên, mức phí phụ thuộc vào số chỗ ngồi, công suất tải và mức độ trang bị an toàn. |
| Toyota có hỗ trợ tài chính không? | Nhiều đại lý Toyota cung cấp gói vay ưu đãi, trả góp 0% lãi suất trong 12 tháng (tùy khu vực). |
| Có phụ tùng thay thế chính hãng không? | Có, Toyota duy trì chuỗi cung ứng phụ tùng toàn cầu, giúp người dùng có thể mua phụ tùng chính hãng với giá ổn định. |
9. Kết Luận
Năm 2019, Toyota đã đem đến một dải sản phẩm van đa dạng, từ Hiace mạnh mẽ, Sienna sang trọng, Vellfire hiện đại đến Proace linh hoạt. Mỗi mẫu xe đều có những điểm mạnh riêng phù hợp với từng nhu cầu sử dụng:
- Hiace là lựa chọn lý tưởng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ, cần tải trọng cao với chi phí hợp lý.
- Sienna và Vellfire là giải pháp hoàn hảo cho gia đình hoặc doanh nghiệp muốn sự sang trọng, tiết kiệm nhiên liệu và công nghệ an toàn tiên tiến.
- Proace đáp ứng nhu cầu châu Âu với cấu hình đa dạng và chi phí sở hữu thấp.
Với độ bền, giá trị tái bán, mạng lưới dịch vụ và công nghệ an toàn vượt trội, Toyota van 2019 xứng đáng là một trong những lựa chọn hàng đầu trên thị trường MPV toàn cầu. Khi quyết định mua, hãy cân nhắc kỹ nhu cầu tải trọng, phạm vi di chuyển và ngân sách để chọn được mẫu xe phù hợp nhất. Đầu tư vào một chiếc Toyota van không chỉ là mua một phương tiện di chuyển, mà còn là đầu tư vào sự an tâm, độ tin cậy và giá trị lâu dài cho cả cá nhân và doanh nghiệp.
Hy vọng bài viết đã cung cấp cho bạn cái nhìn toàn diện về các mẫu van Toyota 2019, giúp bạn đưa ra quyết định mua sắm thông minh và phù hợp nhất.
