Trong phân khúc xe hơi phổ thông, xe hạng B luôn là lựa chọn hàng đầu của đại đa số người tiêu dùng Việt Nam nhờ mức giá phải chăng, tiết kiệm nhiên liệu và phù hợp với đường phố đông đúc. Từ khóa “giá xe ô tô hạng b” thường được tìm kiếm bởi những ai đang có nhu cầu mua xe cá nhân, gia đình nhỏ với ngân sách từ 400 đến 700 triệu đồng. Bài viết này sẽ tổng hợp và đánh giá chi tiết top 10 mẫu xe hạng B có mức giá cạnh tranh nhất trên thị trường năm 2026, dựa trên các tiêu chí quan trọng: giá bán tham khảo, trang bị an toàn, khả năng vận hành, mức tiêu hao nhiên liệu và không gian sử dụng.
Dưới đây là bảng so sánh nhanh các đề xuất hàng đầu để bạn có cái nhìn tổng quan trước khi đi vào phân tích sâu.
Có thể bạn quan tâm: Giá Xe Ô Tô Hyundai 5 Chỗ Tại Việt Nam: Cập Nhật Mới Nhất 2026
Bảng Tổng Hợp Top Lựa Chọn Xe Hạng B 2026
| Tên Xe | Giá Tham Khảo (Triệu Đồng) | Động Cơ | Công Suất (Mã lực) | Mức Tiêu Hao (L/100km) | Ưu Điểm Nổi Bật | Nhược Điểm Cần Lưu ý |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Toyota Vios | 540 – 720 | 1.5L Xăng | 107 | 5.8 – 6.2 | Độ bền vượt trội, giá trị bền vững, hệ thống an toàn Toyota Safety Sense (từ bản cao cấp). | Thiết kế khá an toàn, ít thay đổi qua các năm. Nội thất đơn giản ở bản thấp. |
| Hyundai Accent | 450 – 630 | 1.4L Xăng | 95 | 6.0 – 6.5 | Thiết kế trẻ trung, nội thất rộng rãi bất ngờ, phụ kiện đầy đủ, bảo hành 5 năm. | Độ bền lâu dài chưa được kiểm chứng nhiều như Toyota. Hệ thống lái nhẹ tay. |
| Kia Cerato | 520 – 700 | 1.6L Xăng | 120 | 6.2 – 6.8 | Thiết kế thể thao, công suất cao, trang bị công nghệ hiện đại (màn hình lớn, Apple CarPlay/Android Auto), bảo hành 5 năm. | Không gian hành lý không rộng nhất phân khúc. Độ ồn cabin khi tốc độ cao. |
| Honda City | 560 – 750 | 1.5L Xăng | 118 | 5.5 – 6.0 | Động cơ mạnh mẽ, tay lái phản hồi tốt, tiết kiệm nhiên liệu tốt, nội thất chất lượng. | Giá bán cao hơn đối thủ cùng phân khúc. Phụ kiện an toàn chỉ có trên bản cao cấp. |
| Mitsubishi Attrage | 430 – 580 | 1.2L Xăng | 77 | 5.7 – 6.1 | Mức giá cực kỳ cạnh tranh, tiết kiệm nhiên liệu tốt, đơn giản và dễ bảo dưỡng. | Động cơ công suất thấp, thiết kế cũ kỹ, trang bị an toàn cơ bản. |
| Nissan Almera | 500 – 670 | 1.2L Xăng | 79 | 5.9 – 6.3 | Thiết kế coupe-like ấn tượng, nội thất có chất liệu mềm mại, hệ thống an toàn Nissan Intelligent Mobility cơ bản. | Động cơ 3 xi-lanh, công suất thấp, cảm giác lái không mạnh mẽ. |
| Suzuki Ciaz | 470 – 620 | 1.4L Xăng | 92 | 6.0 – 6.4 | Không gian nội thất rộng nhất phân khúc (đặc biệt hàng ghế sau), động cơ êm ái, giá thành hợp lý. | Thiết kế đơn điệu, trang bị công nghệ ít nổi bật, độ bền thương hiệu chưa cao bằng Toyota. |
| VinFast Fadil | 390 – 520 | 1.0L Xăng | 76 | 6.2 – 6.6 | Mức giá rẻ nhất phân khúc, thiết kế trẻ, bảo hành 5 năm/200.000 km, có thể thuê ba người lái. | Nội thất chất lượng rẻ tiền, động cơ yếu, không gian hạn chế, thương hiệu mới. |
| Mazda2 | 550 – 720 | 1.5L Xăng | 105 | 6.0 – 6.4 | Thiết kế đẹp, nội thất sang trọng bất ngờ, khả năng lái sắc bén (gần với hatchback), động cơ mượt mà. | Giá cao, không gian hành lý nhỏ, phụ kiện an toàn cao cấp chỉ có bản đắt tiền. |
| Ford Fiesta | 520 – 690 | 1.5L Xăng | 112 | 6.1 – 6.7 | Tay lái thể thao, động cơ phản ứng nhanh, thiết kế thể thao, trang bị công nghệ tốt. | Nội thất chật hơn một số đối thủ, đã ngừng sản xuất tại nhiều thị trường (còn hàng tồn). |
Có thể bạn quan tâm: Top 5 Mẫu Xe Honda 2026 Đáng Mua Nhất: Đánh Giá Chi Tiết Và Giá Tham Khảo
Đánh Giá Chi Tiết Từng Dòng Xe Hạng B
Toyota Vios: Tiêu Chuẩn Về Độ Bền và Giá Trị
Toyota Vios luôn là một trong những tên tuổi đáng tin cậy nhất trong phân khúc xe hạng B tại Việt Nam. Với mức giá bán dao động từ khoảng 540 đến 720 triệu đồng cho các phiên bản 1.5G, 1.5V và 1.5Hybrid, Vios mang đến sự an tâm tuyệt đối về độ bền và chi phí sở hữu lâu dài.
Thiết kế và Nội thất: Vios sở hữu thiết kế an toàn, ít thay đổi nhưng vẫn giữ được vẻ sang trọng và tinh tế. Nội thất được bố trí hợp lý, chất liệu nhựa cứng ở các bản thấp nhưng có sự nâng cấp với da và chất liệu mềm ở bản cao cấp. Không gian hành lý ước tính 460 lít là đủ dùng cho nhu cầu hàng ngày.
Khả năng Vận hành: Trái tim của Vios là động cơ 1.5L xăng kết hợp với hộp số CVt, cho công suất 107 mã lực. Động cơ êm ái, tiết kiệm nhiên liệu ước tính khoảng 5.8 – 6.2 lít/100km trong điều kiện hỗn hợp. Xe chạy êm, ổn định, phù hợp với đường phố và đường cao tốc. Tuy nhiên, tăng tốc không quá mạnh mẽ, phù hợp với phong cách lái an toàn.
Trang bị An toàn: Đây là điểm mạnh của Vios, đặc biệt từ bản 1.5V trở lên được trang bị gói Toyota Safety Sense bao gồm: Camera lùi, cảnh báo lệch làn, cảnh báo điểm mù, hỗ trợ giữ làn đường và phanh tự động. Hệ thống 6 túi khí cũng là tiêu chuẩn. Các bản thấp hơn chỉ có 2 túi khí và ABS+EBD.
Giá trị Sở hữu: Vios nổi tiếng với khả năng giữ giá rất tốt. Sau 3-5 năm sử dụng, tỷ lệ hao hụt giá chỉ khoảng 30-35%, thấp hơn nhiều so với đối thủ. Chi phí bảo dưỡng, thay thế phụ tùng cũng rất hợp lý nhờ mạng lưới đại lý rộng khắp.
Đối tượng phù hợp: Gia đình trẻ, người mới mua xe lần đầu ưu tiên độ bền, chi phí sở hữu thấp và an toàn. Lý tưởng cho di chuyển đô thị và đường trung bình.
Hyundai Accent: Trải Nghiệm Cao Cấp với Giá Hợp Lý
Hyundai Accent (còn gọi là Grand i10 Sedan ở một số thị trường) là đối thủ trực tiếp của Vios với mức giá hấp dẫn hơn, dao động từ 450 đến 630 triệu đồng cho các phiên bản 1.4 S, 1.4 SE và 1.4 Premium.
Thiết kế và Nội thất: Accent có thiết kế trẻ trung, năng động với cụm đèn LED định vị hình lửa và lưới tản nhiệt lớn. Nội thất là điểm nhấn lớn: không gian rộng rãi bất ngờ cho một chiếc sedan hạng B, đặc biệt ở hàng ghế sau. Chất liệu nội thất tối ưu, có sử dụng da và chất liệu mềm ở bản cao cấp. Màn hình cảm ứng 8-inch với Apple CarPlay và Android Auto là tiêu chuẩn.
Khả năng Vận hành: Động cơ 1.4L xăng, 4 xi-lanh, công suất 95 mã lực, mô-men xoắn cực đại 132 Nm. Hộp số tự động CVt mượt mà. Xe có trọng lượng nhẹ nên cảm giác lái khá linh hoạt trong phố. Mức tiêu hao nhiên liệu ước tính 6.0 – 6.5 lít/100km. Động cơ êm nhưng công suất không quá mạnh, phù hợp di chuyển thường ngày.
Trang bị An toàn: Accent trang bị khá đầy đủ: 6 túi khí, hệ thống phanh ABS+EBD+BA, hỗ trợ khởi hành ngang dốc (HSA), camera lùi. Tuy nhiên, thiếu các tính năng an toàn chủ động cao cấp như phanh tự động hay cảnh báo lệch làn.
Lợi ích Bảo hành: Đây là lợi thế lớn của Hyundai với chính sách bảo hành 5 năm không giới hạn số km, vượt trội so với đối thủ (thường 3 năm/100.000 km). Điều này giảm thiểu rủi ro và chi phí bảo dưỡng lâu dài.
Đối tượng phù hợp: Người trẻ, gia đình trẻ ưa thích thiết kế hiện đại, nội thất rộng và dịch vụ bảo hành dài hạn. Phù hợp với cả di chuyển đô thị và đường cao tốc.
Kia Cerato: Sự Thể Thao và Công Nghệ
Kia Cerato (còn gọi là K3 ở một số thị trường) định vị là mẫu sedan hạng B thể thao, trang bị công nghệ cao với mức giá từ 520 đến 700 triệu đồng cho các phiên bản 1.6 Deluxe, 1.6 Premium và 1.6 Sport.
Thiết kế và Nội thất: Cerato có thiết kế mạnh mẽ với cụm đèn LED định hình “Tiger Nose”, đường gân dập nổi dọc thân xe. Nội thất được nâng cấp với chất liệu cao cấp, màn hình cảm ứng 10.25-inch (bản cao cấp) và hệ thống âm thanh 8 loa Harman Kardon. Không gian rộng rãi, đặc biệt hàng ghế sau.
Khả năng Vận hành: Sử dụng động cơ 1.6L xăng kết hợp hộp số CVt, công suất 120 mã lực – mạnh nhất trong phân khúc này. Xe có độ tăng tốc tốt, cảm giác lái năng động hơn Vios hay Accent. Mức tiêu hao nhiên liệu ước tính 6.2 – 6.8 lít/100km. Hệ thống treo được tinh chỉnh để cân bằng giữa êm ái và thể thao.
Trang bị Công nghệ: Cerato dẫn đầu về công nghệ với màn hình số nguyên cỡ lớn, sạc không dây, điều hòa tự động 2 vùng, cửa sổ trời. Các tính năng an toàn như camera 360 độ, cảnh báo điểm mù, hỗ trợ giữ làn đường có trên bản cao cấp.
Ưu điểm: Công suất mạnh, trang bị công nghệ phong phú, thiết kế trẻ trung, bảo hành 5 năm.
Nhược điểm: Không gian hành lý (480 lít) không phải là lớn nhất phân khúc. Độ ồn cabin khi chạy tốc độ cao có thể cảm nhận rõ.
Đối tượng phù hợp: Người dùng trẻ, thích sự năng động, công nghệ và thiết kế thể thao. Phù hợp cho cả chạy phố và đường trường với tầm tốc ổn định.
Honda City: Động Cơ Mạnh và Tay Lái Tinh Tế
Honda City là biểu tượng của sự cân bằng giữa động cơ mạnh mẽ và tiết kiệm nhiên liệu. Mức giá dao động từ 560 đến 750 triệu đồng, cao hơn một số đối thủ nhưng bù lại bằng trải nghiệm lái vượt trội.
Thiết kế và Nội thất: City có thiết kế thanh thoát, thể thao với cụm đèn LED và đường gân dập nổi. Nội thất chất lượng cao với chất liệu da và phụ kiện kim loại. Hệ thống giải trí với màn hình 8-inch, hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto. Không gian nội thất rộng rãi, đặc biệt hàng ghế sau với khoảng để chân tốt.
Khả năng Vận hành: Đây là điểm mạnh nhất của City. Động cơ 1.5L i-VTEC xăng, công suất 118 mã lực, kết hợp với hộp số CVt. Xe có khả năng tăng tốc mạnh mẽ, phản ứng nhanh, tay lái trảo chính xác. Mức tiêu hao nhiên liệu ước tính 5.5 – 6.0 lít/100km – một trong những con số tốt nhất phân khúc.
Trang bị An toàn: Các bản cao cấp của City trang bị đầy đủ: 6 túi khí, hệ thống phanh ABS+EBD+BA, camera lùi, cảm biến hỗ trợ đỗ xe. Tuy nhiên, các tính năng an toàn chủ động như phanh tự động hay cảnh báo lệch làn chỉ có trên bản cao nhất tại một số thị trường.
Nhược điểm: Giá bán cao hơn nhiều đối thủ cùng trang bị. Chi phí bảo dưỡng và thay thế phụ tùng có thể cao hơn xe thương hiệu Việt hoặc Hyundai/Kia.
Đối tượng phù hợp: Người lái đam mê tốc độ, yêu thích cảm giác lái thể thao và độ tin cậy của động cơ Honda. Phù hợp cho cả đường đô thị và đường cao tốc với tầm tốc nhanh.
Mitsubishi Attrage: Giá Tốt Nhất Phân Khúc
Mitsubishi Attrage là lựa chọn giá rẻ nhất trong top 10 với mức giá chỉ từ 430 đến 580 triệu đồng cho các phiên bản 1.2 GLX và 1.2 GLS. Đây là mẫu xe phù hợp cho ngân sách eo hẹp nhưng vẫn cần một chiếc sedan 4 cửa.
Thiết kế và Nội thất: Attrage có thiết kế đơn giản, an toàn, gần giống với Lancer cũ. Nội thất sử dụng chất liệu nhựa cứng chủ yếu, không gian rộng rãi bất ngờ cho hàng ghế sau. Trang bị cơ bản: cửa sổ điện, khóa cửa từ xa, màn hình cảm ứng 7-inch.
Khả năng Vận hành: Động cơ 1.2L xăng, 3 xi-lanh, công suất thấp (77 mã lực). Xe phù hợp cho di chuyển đô thị, tăng tốc chậm, tiết kiệm nhiên liệu ước tính 5.7 – 6.1 lít/100km nhờ trọng lượng nhẹ. Không phải lựa chọn cho ai thích tốc độ hay tăng tốc mạnh.
Trang bị An toàn: Hầu hết các phiên bản chỉ có 2 túi khí, hệ thống phanh ABS+EBD. Không có camera lùi hay các tính năng an toàn chủ động. Đây là điểm yếu lớn so với đối thủ.
Ưu điểm: Giá thành cực kỳ cạnh tranh, chi phí vận hành thấp, bảo dưỡng đơn giản, không gian hành lý 500 lít rất lớn.
Nhược điểm: Động cơ yếu, trang bị an toàn thấp, thiết kế cũ kỹ, chất liệu nội thất rẻ tiền.
Đối tượng phù hợp: Người dùng có ngân sách rất hạn chế, chạy xe chủ yếu trong thành phố, ít di chuyển đường cao tốc. Phù hợp với gia đình đơn giản hoặc xe phục vụ kinh doanh cơ bản.
Nissan Almera: Thiết Kế Đẹp và Nội Thất Chất Lượng
Nissan Almera (còn gọi là Sunny hoặc Versa ở Mỹ) nổi bật với thiết kế coupe-like ấn tượng và nội thất có chất liệu tốt trong phân khúc. Giá bán từ 500 đến 670 triệu đồng.
Thiết kế và Nội thất: Almera có hình dáng coupe với vách ngang dốc, trông rất thể thao. Nội thất được đánh giá cao với chất liệu mềm mại ở phần bảng táp-lô và cửa, không gian rộng rãi. Màn hình cảm ứng 8-inch với kết nối Apple CarPlay/Android Auto.

Có thể bạn quan tâm: Top 5 Xe Hạng A (b-segment) Có Giá Tốt Nhất 2026: Đánh Giá Chi Tiết Từ A Đến Z
Khả năng Vận hành: Động cơ 1.2L xăng, 3 xi-lanh, công suất 79 mã lực. Cùng chung cỗ máy với Attrage nhưng được tinh chỉnh êm ái hơn. Xe chạy nhẹ nhàng, tiết kiệm nhiên liệu khoảng 5.9 – 6.3 lít/100km. Tuy nhiên, công suất thấp nên khi cần tăng tốc vượt xe trên cao tốc sẽ cảm thấy hơi ì.
Trang bị An toàn: Có 6 túi khí (trên bản cao cấp), hệ thống phanh ABS+EBD+BA, camera lùi. Các tính năng an toàn chủ động của Nissan Intelligent Mobility như cảnh báo điểm mù, hỗ trợ giữ làn đường chỉ có trên bản cao nhất.
Ưu điểm: Thiết kế đẹp, nội thất chất lượng, động cơ êm, mức giá hợp lý.
Nhược điểm: Động cơ 3 xi-lanh, công suất thấp, cảm giác lái không mạnh mẽ. Không gian hành lý 500 lít nhưng hình dạng không đều.
Đối tượng phù hợp: Người dùng trẻ đam mê thiết kế thể thao, nội thất đẹp và ưu tiên trải nghiệm thẩm mỹ. Phù hợp chạy đô thị và đường ngoại ô.
Suzuki Ciaz: Không Gian Lớn Nhất Phân Khúc
Suzuki Ciaz nổi tiếng với không gian nội thất rộng rãi, đặc biệt là khoảng để chân hàng ghế sau, vượt trội so với nhiều đối thủ. Giá bán từ 470 đến 620 triệu đồng.
Thiết kế và Nội thất: Thiết kế dài, thanh thoát với chiều dài cơ sở 2.650mm – lớn nhất phân khúc. Nội thất đơn giản nhưng rộng rãi, chất liệu nhựa cứng. Hệ thống giải trí cơ bản với màn hình 7-inch.
Khả năng Vận hành: Động cơ 1.4L xăng, công suất 92 mã lực, mô-men xoắn 122 Nm. Xe chạy êm ái, phù hợp với gia đình. Mức tiêu hao nhiên liệu ước tính 6.0 – 6.4 lít/100km. Không quá mạnh nhưng đủ dùng.
Trang bị An toàn: Có 6 túi khí, hệ thống phanh ABS+EBD+BA, camera lùi. Thiếu các tính năng an toàn chủ động.
Ưu điểm: Không gian rộng rãi nhất phân khúc, động cơ êm, giá thành hợp lý, bảo hành 3 năm/100.000 km.
Nhược điểm: Thiết kế đơn điệu, trang bị công nghệ ít nổi bật, độ bền thương hiệu chưa được đánh giá cao bằng Toyota.
Đối tượng phù hợp: Gia đình có nhu cầu không gian rộng, đặc biệt hàng ghế sau cho trẻ nhỏ hoặc người lớn tuổi. Phù hợp cho đường dài và đô thị.
VinFast Fadil: Lựa Chọn Giá Rẻ Từ Thương Hiệu Việt
VinFast Fadil là mẫu xe hạng B giá rẻ nhất thị trường với mức giá chỉ từ 390 đến 520 triệu đồng. Đây là lựa chọn cho người có ngân sách rất hạn chế nhưng vẫn muốn sở hữu xe sedan 4 cửa mới.
Thiết kế và Nội thất: Fadil có thiết kế trẻ trung, lấy cảm hứng từ các mẫu xe Đức. Nội thất sử dụng chất liệu rẻ tiền, âm thanh cơ bản. Không gian hạn chế hơn nhiều so với đối thủ cùng phân khúc.
Khả năng Vận hành: Động cơ 1.0L xăng, 3 xi-lanh, công suất 76 mã lực – yếu nhất top 10. Xe phù hợp hoàn toàn cho di chuyển đô thị, tăng tốc chậm. Mức tiêu hao nhiên liệu ước tính 6.2 – 6.6 lít/100km.
Trang bị An toàn: Chỉ có 2 túi khí, hệ thống phanh ABS+EBD. Không có camera lùi hay bất kỳ tính năng an toàn chủ động nào. Đây là điểm yếu lớn.
Lợi ích Bảo hành: Bảo hành 5 năm/200.000 km – hấp dẫn, nhưng cần lưu ý về độ tin cậy lâu dài của thương hiệu mới.
Ưu điểm: Giá rẻ nhất, bảo hành dài, có thể thuê ba người lái (tính năng độc quyền).
Nhược điểm: Động cơ yếu, nội thất chất lượng thấp, không gian nhỏ, trang bị an toàn cực kỳ cơ bản.
Đối tượng phù hợp: Người dùng có ngân sách rất thấp, chạy xe chủ yếu trong thành phố, ít di chuyển xa. Phù hợp làm xe phụ hoặc xe phục vụ công việc đơn giản.
Mazda2: Thiết Kế Đẹp và Cảm Giác Lái Thể Thao
Mazda2 (còn gọi là Demio) nổi bật với thiết kế đẹp mắt theo triết lý “KODO – Soul of Motion” và cảm giác lái sắc bén, gần với một hatchback thể thao. Giá bán từ 550 đến 720 triệu đồng.
Thiết kế và Nội thất: Thiết kế động, gợn sóng dập trên thân xe. Nội thất được đánh giá cao với chất liệu da, kim loại và kết cấu tỉ mỉ, tạo cảm giác cao cấp bất ngờ trong phân khúc. Màn hình cảm ứng 7-inch.
Khả năng Vận hành: Động cơ 1.5L SkyActiv xăng, công suất 105 mã lực. Mazda2 nổi tiếng với khả năng lái sắc bén, tay lái trảo chính xác, độ bám đường tốt. Xe có cảm giác thể thao hơn hầu hết đối thủ. Mức tiêu hao nhiên liệu ước tính 6.0 – 6.4 lít/100km.
Trang bị An toàn: Có 6 túi khí, hệ thống phanh ABS+EBD+BA, camera lùi. Các tính năng an toàn chủ động như cảnh báo lệch làn, hỗ trợ giữ làn đường chỉ có trên bản cao cấp.
Nhược điểm: Giá bán cao, không gian hành lý không rộng (khoảng 280 lít cho sedan), phụ kiện an toàn cao cấp chỉ có trên bản đắt tiền.
Đối tượng phù hợp: Người lái trẻ, đam mê cảm giác lái thể thao, thiết kế đẹp và chất lượng nội thất. Phù hợp cho di chuyển đô thị và đường cong.
Ford Fiesta: Tay Lái Thể Thao và Động Cơ Phản Ứng Nhanh
Ford Fiesta (đang trong giai đoạn hàng tồn sau khi ngừng sản xuất ở nhiều thị trường) là lựa chọn cho những ai yêu thích tay lái thể thao và động cơ phản ứng nhanh. Giá bán từ 520 đến 690 triệu đồng.
Thiết kế và Nội thất: Thiết kế thể thao, cụm đèn LED sắc nét. Nội thất thể thao với ghế thể thao, vô-lăng dẹp. Màn hình cảm ứng 8-inch, hệ thống âm thanh B&O Play trên bản cao cấp.
Khả năng Vận hành: Đây là điểm mạnh nhất của Fiesta. Động cơ 1.5L xăng, công suất 112 mã lực, kết hợp với hộp số tự động 6 cấp. Xe có khả năng tăng tốc nhanh, tay lái trảo chính xác và độ ổn định cao khi vào cua. Mức tiêu hao nhiên liệu ước tính 6.1 – 6.7 lít/100km.
Trang bị An toàn: Có 6 túi khí, hệ thống phanh ABS+EBD+BA, camera lùi, cảm biến hỗ trợ đỗ xe. Một số tính năng an toàn chủ động cơ bản.
Ưu điểm: Tay lái thể thao, động cơ phản ứng nhanh, thiết kế trẻ trung, trang bị công nghệ tốt.
Nhược điểm: Nội thất chật hơn một số đối thủ, đã ngừng sản xuất (có thể khó tìm phụ tùng lâu dài), hàng tồn kho giới hạn.
Đối tượng phù hợp: Người lái trẻ, đam mê tốc độ và cảm giác lái thể thao, thích thiết kế năng động. Phù hợp cho cả đô thị và đường cao tốc với tầm tốc nhanh.
Có thể bạn quan tâm: Giá Xe Ô Tô Cuối Năm 2026: Phân Tích Thị Trường & Chiến Lược Mua Bán Thông Minh
Phân Tích Chung và Đề Xuất Lựa Chọn
Khi tìm hiểu về giá xe ô tô hạng b, người tiêu dùng cần cân nhắc nhiều yếu tố ngoài mức giá niêm yết. Giá tham khảo trên bảng có thể thay đổi theo đại lý, chính sách khuyến mãi và tình trạng hàng tồn kho. Chi phí thực tế bao gồm cả phí trước bạ, đăng ký, bảo hiểm và chi phí vận hành hàng tháng.
Về độ bền và giá trị bền vững: Toyota Vios vẫn là vua với khả năng giữ giá và độ bền vượt trội. Hyundai Accent và Kia Cerato cạnh tranh tốt với chính sách bảo hành dài hạn và trang bị phong phú. VinFast Fadil cung cấp mức giá tốt nhất nhưng đánh đổi bằng động cơ yếu và trang bị an toàn thấp.
Về trải nghiệm lái và công nghệ: Honda City và Mazda2 dẫn đầu về cảm giác lái và chất lượng nội thất. Ford Fiesta thể thao nhất nhưng đã ngừng sản xuất. Kia Cerato có trang bị công nghệ nhiều nhất.
Về không gian và tiết kiệm nhiên liệu: Suzuki Ciaz có không gian rộng nhất. Honda City và Toyota Vios tiết kiệm nhiên liệu tốt nhất.
Lời khuyên chung: Nếu bạn ưu tiên độ bền và chi phí lâu dài, chọn Toyota Vios. Nếu bạn muốn trải nghiệm cao cấp với giá hợp lý, chọn Hyundai Accent hoặc Kia Cerato. Nếu bạn đam mê lái xe và cảm giác thể thao, chọn Honda City, Mazda2 hoặc Ford Fiesta (nếu còn hàng). Nếu ngân sách rất hạn chế, VinFast Fadil là lựa chọn duy nhất có giá dưới 500 triệu, nhưng cần chấp nhận nhiều hạn chế.
Để có thông tin giá chính xác nhất và trải nghiệm thực tế, bạn nên liên hệ trực tiếp các đại lý ủy quyền. Đội ngũ chuyên gia tại mercedesbinhduong.vn luôn sẵn sàng tư vấn chi tiết và cập nhật thông tin mới nhất về thị trường xe hạng B, giúp bạn đưa ra quyết định mua sắm phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách. Hãy dành thời gian lái thử thực tế những mẫu xe được liệt kê trên trước khi quyết định cuối cùng.
