Có thể bạn quan tâm: Toyota Auris Europe: Câu Chuyện Thành Công Và Những Bước Đột Phá Trên Thị Trường Ô Tô Châu Âu
Giới thiệu chung về Toyota Aurus và tầm quan trọng của MPG
Toyota Auris, một trong những mẫu sedan hạng compact được yêu thích tại nhiều thị trường châu Âu và châu Á, đã nhanh chóng chiếm được cảm tình của người tiêu dùng nhờ sự kết hợp giữa thiết kế hiện đại, công nghệ tiên tiến và đặc biệt là khả năng tiết kiệm nhiên liệu ấn tượng. Khi nói đến tiêu chí “tiết kiệm” trong lĩnh vực ô tô, thuật ngữ MPG (Miles Per Gallon) – hay trong ngôn ngữ Việt Nam thường được chuyển đổi thành km/L (kilomet trên lít) – luôn là chỉ số quan trọng mà người mua xe luôn quan tâm.
Trong bài viết này, chúng tôi sẽ đi sâu vào phân tích Toyota Auris MPG, cung cấp cho bạn một cái nhìn toàn diện về:
- Các phiên bản Auris hiện có trên thị trường và mức tiêu thụ nhiên liệu từng phiên bản.
- Các yếu tố ảnh hưởng tới MPG của Auris như động cơ, hộp số, trọng lượng, và công nghệ tiết kiệm.
- So sánh MPG của Auris với các đối thủ cùng phân khúc.
- Những lời khuyên thực tế để tối ưu hoá MPG trong quá trình lái xe hàng ngày.
- Đánh giá chi phí sở hữu và lợi ích môi trường khi bạn chọn một chiếc Auris tiết kiệm.
Bằng cách cung cấp các số liệu thực tế, so sánh chi tiết và các mẹo thực tiễn, chúng tôi hy vọng sẽ giúp bạn đưa ra quyết định mua xe thông minh, vừa đáp ứng nhu cầu di chuyển, vừa giảm thiểu chi phí nhiên liệu và bảo vệ môi trường.
1. Tổng quan về các phiên bản Toyota Auris hiện nay
Toyota Auris được cung cấp ở nhiều phiên bản khác nhau, mỗi phiên bản được trang bị động cơ và hộp số riêng, do đó mức tiêu thụ nhiên liệu (MPG) cũng có sự khác biệt đáng kể.
| Phiên bản | Động cơ | Công suất (hp) | Hộp số | Dòng truyền động | MPG (EPA) | km/L (ước tính) |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Auris 1.6 L (Petrol) | 1.6L I4 | 120 | 6-speed manual | Front-wheel drive (FWD) | 42 mpg (US) | ~17.8 km/L |
| Auris 1.8 L (Petrol) | 1.8L I4 | 138 | 6-speed manual / CVT | FWD | 38 mpg (US) | ~16.2 km/L |
| Auris Hybrid 1.8 L | 1.8L Hybrid (Petrol + Electric) | 134 (combined) | e-CVT (electronic CVT) | FWD | 68 mpg (US) | ~28.9 km/L |
| Auris 2.0 L (Diesel) | 2.0L D-4D | 150 | 6-speed manual / 6-speed automatic | FWD | 55 mpg (US) | ~23.4 km/L |
| Auris 1.2 L Turbo (Petrol) – thị trường châu Á | 1.2L Turbo I3 | 116 | 6-speed manual / CVT | FWD | 45 mpg (US) | ~19.1 km/L |
Lưu ý: Các số liệu MPG trên dựa trên tiêu chuẩn EPA (của Mỹ). Đối với thị trường châu Âu và châu Á, các chỉ số thường được biểu thị dưới dạng l/100km (lít trên 100 km). Để chuyển đổi, công thức là:
\text{km/L} = \frac{235.215}{\text{l/100km}}
Và ngược lại:
\text{l/100km} = \frac{235.215}{\text{km/L}}
1.1. Động cơ Hybrid – Đỉnh cao của MPG
Trong danh sách trên, Auris Hybrid 1.8 L nổi bật với mức tiêu thụ 68 mpg (US), tương đương khoảng 28.9 km/L, là con số ấn tượng nhất trong phân khúc. Điều này đạt được nhờ công nghệ hybrid của Toyota, trong đó động cơ điện hỗ trợ khi khởi hành, tăng tốc nhẹ, và tái tạo năng lượng phanh (regenerative braking) để nạp lại pin.
1.2. Động cơ Diesel – Sự cân bằng giữa công suất và tiết kiệm
Phiên bản Auris 2.0 L Diesel cung cấp mức tiêu thụ 55 mpg (US), tương đương 23.4 km/L. Diesel thường mang lại hiệu suất nhiên liệu tốt hơn so với xăng, đồng thời cung cấp mô-men xoắn cao hơn, phù hợp cho những chuyến đi đường dài và tải trọng nặng.
1.3. Động cơ xăng truyền thống
Các phiên bản xăng truyền thống (1.6L, 1.8L, 1.2L Turbo) có MPG dao động từ 38–45 mpg (US). Mặc dù không bằng hybrid, nhưng chúng vẫn duy trì mức tiêu thụ hợp lý, đặc biệt khi kết hợp với kỹ năng lái xe tiết kiệm.
2. Yếu tố ảnh hưởng tới MPG của Toyota Auris
Mặc dù các số liệu trên cho chúng ta một cái nhìn tổng quan, thực tế MPG của một chiếc Auris còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau. Dưới đây là những yếu tố then chốt:

Có thể bạn quan tâm: Toyota Auris Leasing: Giải Pháp Tài Chính Thông Minh Cho Người Mua Xe Hơi Hiện Đại
2.1. Động cơ và công nghệ truyền động
- Hybrid vs. Xăng/Diesel: Như đã nêu, hệ thống hybrid tối ưu hoá việc sử dụng điện năng, giảm tải cho động cơ xăng khi di chuyển ở tốc độ thấp hoặc trong giao thông đô thị. Điều này giảm đáng kể mức tiêu thụ nhiên liệu.
- Hộp số CVT vs. Manual: Hộp số CVT (Continuously Variable Transmission) thường giúp duy trì vòng tua động cơ ở mức tối ưu hơn, từ đó cải thiện MPG. Tuy nhiên, một số tài xế vẫn ưa thích cảm giác lái của hộp số tay (manual) và có thể đạt MPG tương đương nếu biết cách vận hành hợp lý.
2.2. Trọng lượng xe và tải trọng
Mỗi kilogram tăng thêm sẽ làm giảm MPG do động cơ phải làm việc nhiều hơn. Khi chở đầy hành khách và hành lý, mức tiêu thụ nhiên liệu sẽ tăng khoảng 5–10%.
2.3. Điều kiện lái xe
- Thành phố vs. Đường cao tốc: Xe hybrid thường có MPG cao hơn trong đô thị vì khả năng chạy ở chế độ điện thuần. Trên đường cao tốc, sự chênh lệch giảm đi, vì động cơ xăng sẽ hoạt động liên tục.
- Địa hình: Đường dốc, gập ghềnh làm tăng tiêu thụ năng lượng. Việc sử dụng phanh tái tạo (trong hybrid) giúp giảm sự lãng phí.
- Thời tiết: Nhiệt độ lạnh làm giảm hiệu suất pin trong hybrid và làm tăng tiêu thụ nhiên liệu cho cả xăng và diesel.
2.4. Phong cách lái xe
- Tốc độ ổn định: Lái xe ở tốc độ 80–100 km/h thường mang lại MPG tối ưu. Tăng tốc quá nhanh hoặc duy trì tốc độ cao (trên 120 km/h) sẽ làm tiêu thụ nhiên liệu tăng đáng kể.
- Phanh mạnh: Khi phanh mạnh, năng lượng động lực học sẽ bị mất đi (trừ khi có hệ thống tái tạo). Đối với hybrid, phanh tái tạo sẽ thu hồi một phần năng lượng, nhưng vẫn không thể bù đắp hoàn toàn.
- Sử dụng điều hòa: Điều hòa tiêu thụ năng lượng, đặc biệt ở các phiên bản không hybrid, có thể giảm MPG từ 5–10%.
2.5. Bảo dưỡng và lốp xe
- Áp suất lốp: Lốp hơi thấp tạo ma sát cao hơn, làm tăng tiêu thụ nhiên liệu tới 3–4%.
- Dầu nhớt và lọc gió: Dầu nhớt quá dày hoặc bộ lọc gió bám bẩn khiến động cơ phải làm việc nặng hơn, giảm MPG.
- Công nghệ start‑stop: Một số phiên bản Auris có tính năng tự động tắt động cơ khi dừng xe (đèn đỏ, tắc nghẽn). Điều này giảm tiêu thụ nhiên liệu trong đô thị.
3. So sánh Toyota Auris MPG với các đối thủ cùng phân khúc
Để đánh giá thực sự mức tiêu thụ nhiên liệu của Auris, chúng ta cần so sánh với một số mẫu xe cùng phân khúc (compact hatchback) – ví dụ: Honda Civic, Volkswagen Golf, Ford Focus, và Hyundai i30.
| Mẫu xe | Động cơ | Hộp số | MPG (EPA) | km/L (ước tính) | Nhận xét |
|---|---|---|---|---|---|
| Toyota Auris Hybrid 1.8 L | Hybrid 1.8L | e‑CVT | 68 mpg | 28.9 km/L | Dẫn đầu về MPG trong phân khúc hybrid |
| Honda Civic 1.5 L Turbo | 1.5L Turbo | CVT | 36 mpg | 15.3 km/L | Mạnh mẽ, nhưng MPG thấp hơn so với hybrid |
| Volkswagen Golf 2.0 TDI | 2.0L Diesel | 6‑speed DSG | 50 mpg | 21.2 km/L | Diesel tiết kiệm, nhưng không bằng hybrid |
| Ford Focus 1.0 EcoBoost | 1.0L Turbo | 6‑speed manual | 38 mpg | 16.2 km/L | Tiết kiệm tốt, nhưng chưa đạt mức hybrid |
| Hyundai i30 1.6 GDi | 1.6L | 6‑speed manual | 35 mpg | 14.9 km/L | Giá thành hợp lý, MPG trung bình |
Kết luận: Khi xét đến mức tiêu thụ nhiên liệu, Toyota Auris Hybrid vượt trội so với hầu hết các đối thủ cùng phân khúc, đặc biệt là trong môi trường đô thị. Các phiên bản xăng hoặc diesel của Auris vẫn duy trì mức tiêu thụ tương đương hoặc hơi tốt hơn so với một số đối thủ, nhưng không thể so sánh được với hybrid.
4. Cách tối ưu hoá MPG cho Toyota Auris trong thực tế
Mặc dù Auris đã được thiết kế để tiết kiệm nhiên liệu, người lái vẫn có thể áp dụng một số chiến lược để nâng cao hiệu suất tiêu thụ:
4.1. Lái xe “Eco‑Mode”
Nhiều phiên bản Auris (đặc biệt là hybrid) có chế độ Eco. Khi bật, hệ thống sẽ:
- Giảm phản hồi ga.
- Tối ưu hoá thời điểm chuyển số (đối với hộp số tự động).
- Hạn chế sử dụng điều hòa ở mức tối đa.
Kết quả: MPG tăng khoảng 4–6% trong điều kiện bình thường.
4.2. Duy trì tốc độ ổn định
- Sử dụng cruise control trên đường cao tốc để giữ tốc độ ổn định.
- Tránh tăng tốc và giảm tốc đột ngột.
4.3. Kiểm tra và duy trì áp suất lốp

Có thể bạn quan tâm: Toyota Auris Lease: Hướng Dẫn Chi Tiết Để Bạn Lựa Chọn Gói Thuê Xe Phù Hợp Nhất
- Kiểm tra áp suất lốp mỗi tháng hoặc trước mỗi chuyến đi dài.
- Đối với Auris, áp suất lốp chuẩn thường là 2.2–2.5 bar (32–36 psi). Đảm bảo không dưới mức này.
4.4. Giảm tải không cần thiết
- Loại bỏ các vật dụng nặng không cần thiết (ván kéo, thùng hàng, v.v.).
- Sử dụng cửa sổ trời chỉ khi cần thiết; mở cửa sổ ở tốc độ cao sẽ tạo lực cản không khí.
4.5. Sử dụng chế độ “Start‑Stop”
- Khi dừng đèn đỏ hoặc trong tắc nghẽn, hãy để hệ thống tự động tắt động cơ.
- Tránh bật lại động cơ bằng cách nhấn ga quá mạnh; để xe “đi bộ” một chút trước khi tăng tốc.
4.6. Bảo dưỡng định kỳ
- Thay dầu nhớt đúng lịch (thông thường 10.000 km hoặc 6 tháng tùy quy định).
- Thay lọc gió và lọc nhiên liệu khi cần thiết.
- Kiểm tra hệ thống phun nhiên liệu và cảm biến oxy.
4.7. Lập kế hoạch lộ trình
- Tránh đi qua các tuyến đường tắc nghẽn vào giờ cao điểm.
- Sắp xếp các chuyến đi sao cho tối ưu hoá quãng đường và giảm thời gian dừng.
Áp dụng những biện pháp trên, người lái Toyota Auris có thể nâng mức tiêu thụ nhiên liệu lên 5–10% so với mức tiêu chuẩn, đặc biệt là với các phiên bản hybrid.
5. Chi phí sở hữu và lợi ích môi trường khi chọn Toyota Auris tiết kiệm
5.1. Chi phí nhiên liệu hàng năm
Giả sử bạn lái Auris Hybrid 1.8 L với mức tiêu thụ trung bình 28.9 km/L và đi khoảng 15.000 km mỗi năm. Giá nhiên liệu (xăng) trung bình tại Việt Nam hiện nay khoảng 24.000 VND/lít.
- Lượng nhiên liệu tiêu thụ: 15.000 km ÷ 28.9 km/L ≈ 519 lít.
- Chi phí nhiên liệu: 519 lít × 24.000 VND ≈ 12.456.000 VND (khoảng 530 USD).
Đối với phiên bản Auris 1.8 L xăng (16.2 km/L):
- Lượng nhiên liệu: 15.000 ÷ 16.2 ≈ 926 lít.
- Chi phí: 926 × 24.000 ≈ 22.224.000 VND (khoảng 950 USD).
Tiết kiệm: Khoảng 9.768.000 VND (≈ 420 USD) mỗi năm chỉ nhờ mức MPG cao hơn.
5.2. Lợi ích môi trường
- CO₂ giảm: Mỗi lít xăng đốt cháy tạo ra khoảng 2.31 kg CO₂. Khi so sánh hybrid (519 lít) với xăng (926 lít), giảm CO₂ khoảng:
- Hybrid: 519 × 2.31 ≈ 1.20 tấn.
- Xăng: 926 × 2.31 ≈ 2.14 tấn.
-
Giảm: ≈ 0.94 tấn CO₂ mỗi năm.
-
Tiết kiệm năng lượng: Hybrid tái tạo năng lượng phanh, giảm tiêu thụ năng lượng tổng thể.
5.3. Giá trị bán lại
Xe hybrid thường duy trì giá trị bán lại cao hơn do xu hướng tiêu dùng hướng tới xe xanh và tiêu thụ nhiên liệu thấp. Theo thị trường châu Âu, giá bán lại sau 3 năm của Auris Hybrid thường chỉ giảm 25–30% so với giá mới, trong khi phiên bản xăng giảm tới 35–40%.
6. Những câu hỏi thường gặp (FAQ) về Toyota Auris MPG
6.1. “MPG của Auris có thay đổi theo mùa không?”
Có. Nhiệt độ lạnh làm giảm hiệu suất pin trong hybrid và tăng độ dày của dầu nhớt, dẫn đến MPG giảm khoảng 5–8% vào mùa đông. Ngược lại, mùa hè ấm áp giúp pin hoạt động tốt hơn và giảm độ nhớt dầu, nâng cao MPG.

Có thể bạn quan tâm: Toyota Auris Interior: Khám Phá Thiết Kế Nội Thất Đầy Sáng Tạo Và Tiện Nghi
6.2. “Hybrid Auris có thể chạy được bao nhiêu km chỉ dùng điện?”
Trong chế độ EV (Electric Vehicle), Auris Hybrid có thể di chuyển khoảng 1.5–2 km ở tốc độ đô thị thấp trước khi động cơ xăng khởi động. Tuy nhiên, chế độ này không được thiết kế để chạy liên tục mà chỉ hỗ trợ trong các đoạn di chuyển ngắn.
6.3. “Nếu tôi thường xuyên lái trên địa hình đồi núi, MPG sẽ giảm bao nhiêu?”
Địa hình đồi núi làm tăng mức tiêu thụ nhiên liệu khoảng 10–15% tùy độ dốc và cách lái. Với hybrid, phần lớn tăng tiêu thụ sẽ được bù đắp bởi hệ thống phanh tái tạo, nhưng vẫn không tránh khỏi giảm MPG.
6.4. “Có nên thay lốp sang loại low‑rolling‑resistance (LRR) để tăng MPG?”
LRR có thể giảm lực cản lăn tới 2–3%, giúp tăng MPG khoảng 1–2%. Tuy nhiên, cần cân nhắc độ bám đường và tuổi thọ lốp, đặc biệt trong điều kiện đường ướt hoặc địa hình gồ ghề.
6.5. “Auris có chế độ ‘Sport’ ảnh hưởng tới MPG không?”
Có. Chế độ Sport làm tăng phản hồi ga và giữ vòng tua cao hơn, do đó tiêu thụ nhiên liệu tăng khoảng 5–7% so với chế độ Eco.
7. Kết luận: Toyota Auris – Lựa chọn thông minh cho người tiêu dùng muốn tiết kiệm
Sau khi phân tích chi tiết các phiên bản, các yếu tố ảnh hưởng tới MPG và so sánh với các đối thủ, chúng ta có thể rút ra một số kết luận quan trọng:
- Hybrid là vua MPG – Auris Hybrid 1.8 L đạt mức tiêu thụ 68 mpg (US), vượt trội so với hầu hết các mẫu xe cùng phân khúc.
- Động cơ Diesel vẫn là lựa chọn tốt cho đường dài – Nếu bạn thường xuyên di chuyển trên các tuyến đường cao tốc, phiên bản diesel 2.0 L mang lại cân bằng tuyệt vời giữa công suất và tiết kiệm.
- Phong cách lái và bảo dưỡng quyết định – Không có công nghệ nào có thể bù đắp hoàn toàn cho thói quen lái xe lãng phí. Việc duy trì áp suất lốp, lái ở tốc độ ổn định và sử dụng chế độ Eco sẽ giúp bạn khai thác tối đa khả năng tiết kiệm của Auris.
- Chi phí và môi trường – Chọn Auris Hybrid không chỉ giảm chi phí nhiên liệu đáng kể mà còn giảm gần 1 tấn CO₂ mỗi năm, góp phần bảo vệ môi trường.
- Giá trị bán lại ổn định – Nhờ xu hướng xanh và MPG cao, Auris Hybrid giữ giá tốt hơn các phiên bản xăng truyền thống.
Nếu mục tiêu của bạn là sở hữu một chiếc xe đáng tin cậy, hiệu quả về nhiên liệu, đồng thời bảo vệ môi trường, Toyota Auris Hybrid là một lựa chọn sáng suốt. Đối với những ai ưu tiên công suất và cảm giác lái trên các tuyến đường dài, Auris Diesel hoặc Auris 1.8 L xăng vẫn là những lựa chọn cân bằng.
Cuối cùng, dù bạn chọn phiên bản nào, hãy luôn nhớ rằng MPG không chỉ là con số trên giấy – nó phản ánh cách bạn lái xe, cách bảo dưỡng và cả những quyết định hàng ngày. Hãy áp dụng những mẹo đã nêu để biến mỗi km trên đường thành một hành trình tiết kiệm và thân thiện hơn với môi trường.
Bài viết này được biên soạn dựa trên các nguồn dữ liệu công bố của Toyota, tiêu chuẩn EPA và các nghiên cứu độc lập về tiêu thụ nhiên liệu. Các con số có thể thay đổi tùy vào thị trường, điều kiện lái xe và thời gian bảo trì. Để có thông tin chi tiết và cập nhật nhất, vui lòng liên hệ đại lý Toyota gần nhất.
