Có thể bạn quan tâm: Superior Toyota Service: Bí Quyết Đạt Đỉnh Cao Trong Chăm Sóc Khách Hàng Và Bảo Dưỡng Xe Toyota
Mở Đầu
Trong những năm gần đây, thị trường ô tô Việt Nam đã chứng kiến một xu hướng tăng mạnh về nhu cầu sở hữu các dòng xe SUV, đặc biệt là những mẫu xe SUV da – tức là được trang bị nội thất da cao cấp, mang lại cảm giác sang trọng, đẳng cấp và thoải mái cho người lái và hành khách. Toyota, với danh tiếng “độ bền, độ tin cậy” đã không ngừng mở rộng danh mục sản phẩm SUV của mình, đáp ứng nhu cầu đa dạng của khách hàng Việt Nam. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp một đánh giá chi tiết, sâu sắc và toàn diện về các mẫu SUV da của Toyota hiện nay, bao gồm các tiêu chí: thiết kế, nội thất, công nghệ, động cơ, an toàn, chi phí sở hữu và so sánh với các đối thủ cùng phân khúc.
Lưu ý: Tất cả các thông tin được cập nhật đến tháng 10/2024, dựa trên dữ liệu chính hãng, đánh giá thực tế và phản hồi của người dùng tại Việt Nam.
1. Tổng Quan Về Dòng SUV của Toyota
Toyota hiện đang sở hữu ba mẫu SUV chủ lực tại thị trường Việt Nam:
| Mẫu xe | Phân khúc | Động cơ | Công suất (mã lực) | Hộp số | Giá (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|---|
| Toyota RAV4 | Crossover (cỡ trung) | 2.5L 4 xi-lanh | 176 | CVT | 1.300 – 1.450 triệu |
| Toyota Fortuner | SUV cỡ trung – lớn | 2.7L / 2.8L Diesel | 164 / 204 | 6MT / 6AT | 1.300 – 1.850 triệu |
| Toyota Highlander | SUV cỡ lớn (7 chỗ) | 2.5L Hybrid | 218 (tổng) | E-CVT | 2.300 – 2.550 triệu |
Trong ba mẫu trên, RAV4 và Highlander thường được trang bị nội thất da (tùy phiên bản), trong khi Fortuner có các phiên bản “da cao cấp” (leather) ở các mức trim cao hơn (trước hết là phiên bản 4.0 và 4.5). Bài viết sẽ tập trung vào các phiên bản có nội thất da, vì đây là tiêu chí chính của người tiêu dùng đang tìm kiếm “SUV da Toyota”.
2. Tiêu Chí Đánh Giá SUV Da
Để có một cái nhìn khách quan, chúng ta sẽ xét đến các tiêu chí sau:
- Thiết kế ngoại thất – Độ trẻ trung, mạnh mẽ, tính thẩm mỹ.
- Nội thất da – Chất liệu da, độ bền, cảm giác khi chạm, thiết kế ghế.
- Công nghệ & giải trí – Màn hình, hệ thống âm thanh, kết nối smartphone.
- Động cơ & hiệu suất – Công suất, tiêu thụ nhiên liệu, cảm giác lái.
- An toàn – Hệ thống ADAS, số túi khí, cấu trúc khung.
- Chi phí sở hữu – Giá bán, bảo trì, tiêu thụ nhiên liệu, giá trị bán lại.
- Đánh giá thực tế – Phản hồi người dùng, độ tin cậy, chi phí bảo dưỡng.
Mỗi tiêu chí sẽ được chấm điểm trên thang 10, sau đó tổng hợp thành điểm tổng (trọng số 20% cho thiết kế, 25% cho nội thất, 15% công nghệ, 15% động cơ, 15% an toàn, 10% chi phí sở hữu). Kết quả sẽ giúp chúng ta so sánh một cách công bằng giữa các mẫu.
3. Đánh Giá Chi Tiết Các Mẫu SUV Da
3.1. Toyota RAV4 – “Cánh Chim Đồ Sộ” của Thế Hệ Mới

Có thể bạn quan tâm: Suv Của Toyota: Đánh Giá Toàn Diện Các Mô Hình, Công Nghệ Và Xu Hướng Tương Lai
3.1.1. Thiết Kế Ngoại Thất
- Kiểu dáng: RAV4 2024 mang phong cách “Adventure” với lưới tản nhiệt lớn, đèn LED siêu mỏng, cánh gió thể thao. Đường nét góc cạnh nhưng vẫn mềm mại, tạo cảm giác năng động.
- Kích thước: Dài 4,600 mm, rộng 1,855 mm, cao 1,685 mm, cơ sở 2,690 mm – phù hợp cho đô thị và đường dài.
- Màu sắc: Đa dạng 9 màu, trong đó “Midnight Black Metallic” và “Supra Red” được ưa chuộng nhất.
Điểm: 8.5/10
3.1.2. Nội Thất Da
- Chất liệu: Da tổng hợp (Synthetic Leather) cao cấp, bề mặt mịn, không bị bong tróc sau 30.000 km. Một số phiên bản “RAV4 Prime” còn sử dụng da thật (Premium Leather).
- Ghế: Ghế trước có chức năng điều chỉnh điện (8 hướng), hỗ trợ nhớ vị trí. Ghế sau gập ngược 60/40, tạo không gian chứa đồ linh hoạt.
- Trang bị: Bảng điều khiển vuông, các nút bấm bằng kim loại, cảm ứng đa điểm.
Điểm: 9.0/10
3.1.3. Công Nghệ & Giải Trí
- Màn hình: 9.0” cảm ứng, hỗ trợ Apple CarPlay, Android Auto, Amazon Alexa.
- Âm thanh: 8 loa JBL, công suất 300W.
- Hệ thống: Toyota Safety Sense 2.5 (ADAS), điều khiển hành trình thích ứng, cảnh báo điểm mù.
Điểm: 8.8/10
3.1.4. Động Cơ & Hiệu Suất
- Động cơ: 2.5L 4 xi-lanh, công suất 176 mã lực, mô-men cực đại 221 Nm.
- Hộp số: CVT, mang lại cảm giác mượt mà, tiêu thụ nhiên liệu 7.2 l/100km (điện-xăng hỗn hợp).
- Cảm giác lái: Hệ thống treo MacPherson ở trước, đa liên kết ở sau, ổn định ở mọi tốc độ.
Điểm: 8.2/10
3.1.5. An Toàn
- 8 túi khí, Hệ thống phanh ABS/EBD, ESP, hỗ trợ khởi hành ngang dốc.
- Toyota Safety Sense 2.5: Radar Cruise Control, Lane Departure Alert, Road Sign Assist.
Điểm: 9.2/10
3.1.6. Chi Phí Sở Hữu
- Giá bán: 1.350 – 1.450 triệu (phiên bản da).
- Bảo dưỡng: Chi phí trung bình 5-6 triệu/năm (đổi dầu, lọc gốc).
- Tiêu thụ nhiên liệu: 7.2 l/100km → khoảng 31,000,000 VNĐ/năm (giá xăng 24,000 VNĐ/l).
Điểm: 8.0/10
3.1.7. Tổng Điểm RAV4
- Tổng điểm: 8.6/10
Nhận xét: RAV4 là lựa chọn lý tưởng cho những người muốn một chiếc SUV cỡ trung, nội thất da sang trọng, công nghệ hiện đại và khả năng tiết kiệm nhiên liệu tốt. Thích hợp cho gia đình trẻ và người đi công tác.
3.2. Toyota Fortuner – “Quân Vương Địa Hình”
3.2.1. Thiết Kế Ngoại Thất
- Kiểu dáng: Fortuner 2024 giữ nguyên hình dáng “boxy” mạnh mẽ, lưới tản nhiệt dạng trụ, đèn LED ban ngày, cản trước mạ crôm.
- Kích thước: Dài 4,795 mm, rộng 1,885 mm, cao 1,835 mm, cơ sở 2,745 mm.
- Màu sắc: Xanh lá đậm, đen, bạc, trắng.
Điểm: 8.0/10
3.2.2. Nội Thất Da
- Chất liệu: Da thật (Premium Leather) ở các phiên bản 4.0 (động cơ 2.8L Diesel) và 4.5 (động cơ 2.8L Diesel + 4WD). Độ bám tay tốt, không bị lão hoá nhanh.
- Ghế: Ghế trước chỉnh điện 6 hướng, có chức năng sưởi (trong phiên bản cao cấp). Ghế sau gập 60/40, có dây đai an toàn cho 3 hành khách.
- Trang bị: Bảng điều khiển gỗ nhám, các nút bấm bằng kim loại, hệ thống điều hòa tự động 2 vùng.
Điểm: 8.7/10
3.2.3. Công Nghệ & Giải Trí
- Màn hình: 9.0” hoặc 12.3” (trên phiên bản 4.5), hỗ trợ CarPlay/Android Auto.
- Âm thanh: 6 loa, 180W.
- Hệ thống: Toyota Safety Sense (điểm mạnh hơn so với RAV4 ở chế độ off-road), hỗ trợ phanh khẩn cấp, cảnh báo góc chết.
Điểm: 8.2/10
3.2.4. Động Cơ & Hiệu Suất
- Động cơ: 2.8L Turbo Diesel, công suất 204 mã lực, mô-men 500 Nm.
- Hộp số: 6AT hoặc 6MT, tùy phiên bản.
- Hiệu suất: Tốc độ 0-100 km/h trong 9.8 giây, tiêu thụ nhiên liệu 8.9 l/100km (điều kiện hỗn hợp).
Điểm: 8.5/10
3.2.5. An Toàn
- 7 túi khí, hệ thống phanh ABS/EBD, ESP, hỗ trợ khởi hành ngang dốc.
- Hệ thống treo độc lập phía trước, cầu sau đa liên kết, hỗ trợ địa hình khó.
Điểm: 8.8/10
3.2.6. Chi Phí Sở Hữu
- Giá bán: 1.550 – 1.850 triệu (phiên bản da cao cấp).
- Bảo dưỡng: 7-8 triệu/năm (động cơ diesel, thay dầu thường xuyên hơn).
- Tiêu thụ nhiên liệu: 8.9 l/100km → khoảng 38,000,000 VNĐ/năm.
Điểm: 7.5/10
3.2.7. Tổng Điểm Fortuner
- Tổng điểm: 8.3/10
Nhận xét: Fortuner là “đại ca” cho những ai cần sức mạnh, khả năng vượt địa hình và không ngại chi phí nhiên liệu cao hơn. Nội thất da thật tạo cảm giác sang trọng, phù hợp với gia đình lớn hoặc doanh nhân thường xuyên di chuyển trên mọi địa hình.
3.3. Toyota Highlander – “Sự Kết Hợp Hoàn Hảo Giữa Sang Trọng Và Hiệu Suất Hybrid”
3.3.1. Thiết Kế Ngoại Thất
- Kiểu dáng: Highlander 2024 mang phong cách “luxury crossover” với lưới tản nhiệt lớn, đèn LED chính và phụ, đường nét mềm mại nhưng mạnh mẽ.
- Kích thước: Dài 4,950 mm, rộng 1,930 mm, cao 1,730 mm, cơ sở 2,850 mm.
- Màu sắc: Đen bóng, trắng ngọc, xám titan, xanh dương.
Điểm: 8.8/10
3.3.2. Nội Thất Da
- Chất liệu: Da thật cao cấp (Premium Leather) trên toàn bộ ghế, có các chi tiết gỗ óc chó và kim loại mạ.
- Ghế: Ghế trước chỉnh điện 8 hướng, hỗ trợ sưởi và làm mát (điều kiện nhiệt độ). Ghế sau gập 60/40, có tính năng “Second Row Captain’s Chairs” cho phiên bản 7 chỗ.
- Trang bị: Bảng điều khiển cảm ứng, các nút bấm bằng kim loại, hệ thống chiếu sáng nội thất ambient.
Điểm: 9.3/10
3.3.3. Công Nghệ & Giải Trí
- Màn hình: 12.3” cảm ứng đa điểm, hỗ trợ Apple CarPlay, Android Auto, Amazon Alexa.
- Âm thanh: 12 loa JBL, công suất 600W, trải nghiệm âm thanh vòm.
- Hệ thống: Toyota Safety Sense 2.5, Radar Cruise Control, Blind Spot Monitor, Rear Cross Traffic Alert, 360° Camera.
Điểm: 9.5/10
3.3.4. Động Cơ & Hiệu Suất
- Động cơ: Hybrid 2.5L + điện mô-tơ, công suất tổng 218 mã lực, mô-men cực đại 221 Nm (động cơ) + 163 Nm (điện).
- Hộp số: E-CVT (điện‑tự động), mang lại cảm giác lái mượt mà, tiêu thụ nhiên liệu 6.1 l/100km (điện‑xăng hỗn hợp).
- Hiệu suất: 0-100 km/h trong 8.9 giây, cảm giác yên tĩnh, rung nhẹ.
Điểm: 9.2/10
3.3.5. An Toàn
- 10 túi khí, hệ thống phanh ABS/EBD, ESP, hỗ trợ khởi hành ngang dốc, hệ thống hỗ trợ lái tự động (Level 2).
- Cấu trúc khung chịu lực cao, các vật liệu hấp thụ lực va chạm.
Điểm: 9.6/10
3.3.6. Chi Phí Sở Hữu
- Giá bán: 2.300 – 2.550 triệu (tất cả phiên bản đều có nội thất da).
- Bảo dưỡng: 6-7 triệu/năm (hệ thống hybrid ít bảo dưỡng hơn diesel).
- Tiêu thụ nhiên liệu: 6.1 l/100km → khoảng 27,000,000 VNĐ/năm.
Điểm: 8.5/10
3.3.7. Tổng Điểm Highlander
- Tổng điểm: 9.1/10
Nhận xét: Highlander là “đỉnh cao” cho khách hàng muốn sở hữu một SUV lớn, sang trọng, nội thất da thật, cùng với công nghệ hybrid tiết kiệm nhiên liệu và hệ thống an toàn tiên tiến. Phù hợp cho gia đình 7 chỗ, doanh nhân có nhu cầu di chuyển thường xuyên trên đường cao tốc.
4. So Sánh Tổng Thể Các Mẫu SUV Da Toyota
| Tiêu chí | RAV4 | Fortuner | Highlander |
|---|---|---|---|
| Thiết kế | 8.5 | 8.0 | 8.8 |
| Nội thất da | 9.0 | 8.7 | 9.3 |
| Công nghệ | 8.8 | 8.2 | 9.5 |
| Động cơ | 8.2 | 8.5 | 9.2 |
| An toàn | 9.2 | 8.8 | 9.6 |
| Chi phí sở hữu | 8.0 | 7.5 | 8.5 |
| Tổng điểm | 8.6 | 8.3 | 9.1 |
Kết luận nhanh:
– Highlander dẫn đầu về tổng điểm, lý do là nội thất da đỉnh cao, công nghệ tiên tiến và hiệu suất hybrid.
– RAV4 là lựa chọn cân bằng nhất cho người muốn SUV cỡ trung, giá cả hợp lý, tiêu thụ nhiên liệu tốt.
– Fortuner vẫn là “vua địa hình” với sức mạnh diesel và khả năng chịu tải cao, phù hợp cho khách hàng ưu tiên sức mạnh hơn là chi phí.
5. Lý Do Nên Chọn SUV Da Toyota
- Độ bền & Độ tin cậy: Toyota đã chứng minh qua hơn 80 năm sản xuất ô tô, độ bền của các bộ phận (động cơ, khung gầm, nội thất) luôn ở mức cao.
- Nội thất da cao cấp: Da thật hoặc da tổng hợp được xử lý đặc biệt, không chỉ mang lại cảm giác sang trọng mà còn dễ bảo dưỡng. Các chi tiết bằng gỗ, kim loại tăng thêm giá trị thẩm mỹ.
- Công nghệ an toàn tiên tiến: Hệ thống Safety Sense, hỗ trợ phanh khẩn cấp, cảnh báo điểm mù, lane keep assist giúp giảm thiểu rủi ro tai nạn.
- Giá trị bán lại: Xe Toyota thường giữ giá tốt hơn 60% sau 5 năm sử dụng, đặc biệt là các mẫu SUV.
- Mạng lưới dịch vụ rộng khắp: Hơn 150 trung tâm bảo dưỡng trên toàn quốc, phụ tùng chính hãng dễ tìm.
6. Hướng Dẫn Mua SUV Da Toyota Tại Việt Nam

Có thể bạn quan tâm: Supply Risk Toyota: Những Thách Thức Và Chiến Lược Quản Lý Rủi Ro Chuỗi Cung Ứng
6.1. Xác Định Nhu Cầu
- Số người dùng: 5 chỗ (RAV4) – 7 chỗ (Highlander) – 7 chỗ (Fortuner).
- Môi trường lái: Đô thị (RAV4), địa hình hỗn hợp (Fortuner), đường cao tốc dài (Highlander).
- Ngân sách: Dưới 1.5 tỷ (RAV4, Fortuner thấp), trên 2 tỷ (Highlander).
6.2. Kiểm Tra Phiên Bản
- RAV4: X-LE (da tổng hợp), X-LE Premium (da thật), Adventure (điểm mạnh ngoại thất).
- Fortuner: 4.0 (da thật, 2.8L Diesel), 4.5 (điều hòa tự động, da thật, 2.8L Diesel, 4WD).
- Highlander: 2.5L Hybrid (điều hòa 3 vùng, da thật), 2.5L Hybrid Premium (điều khiển tay lái bằng da).
6.3. Thử Lái & So Sánh
- Thời gian thử lái: ít nhất 30 phút, bao gồm đô thị, đường nhanh và nếu có thể một đoạn địa hình nhẹ (đối với Fortuner).
- Kiểm tra các tính năng da: Cảm giác chạm, độ bám tay, khả năng chịu nhiệt, dễ dàng vệ sinh.
6.4. Đàm Phán Giá & Ưu Đãi
- Chiết khấu: Thông thường 30-50 triệu cho khách hàng mua trả góp, lên tới 100 triệu khi mua trả tiền mặt.
- Bảo hành: 3 năm hoặc 100,000 km (động cơ, truyền động), 5 năm cho hệ thống hybrid (Highlander).
- Gói bảo hiểm: Nhiều đại lý cung cấp gói bảo hiểm toàn diện 2 năm, kèm bảo dưỡng miễn phí 1 lần.
6.5. Hoàn Thiện Giấy Tờ
- Kiểm tra giấy tờ xe (đăng ký, bảo hiểm), hợp đồng mua bán, bảo hành, và nhận sổ bảo hành chính hãng.
7. Bảo Dưỡng & Bảo Quản Nội Thất Da
- Làm sạch định kỳ: Dùng khăn mềm, dung dịch chuyên dụng cho da (không dùng chất tẩy rửa mạnh). Lau nhẹ theo hướng sợi da.
- Dưỡng da: Mỗi 3-4 tháng, dùng kem dưỡng da (leather conditioner) để duy trì độ ẩm, tránh nứt nẻ.
- Tránh ánh nắng trực tiếp: Đậu xe trong gara hoặc dùng bảo vệ kính trời để giảm tác động UV.
- Kiểm tra độ bám: Nếu phát hiện vết bẩn cứng đầu, nên đưa xe tới trung tâm bảo dưỡng Toyota để xử lý chuyên nghiệp.
- Bảo dưỡng định kỳ: Thay dầu, lọc gốc, kiểm tra hệ thống treo, phanh, và trên các mẫu hybrid, kiểm tra pin.
8. Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)
Q1: Toyota có cung cấp tùy chọn da thật cho RAV4 không?
A: Có, phiên bản RAV4 Premium (đôi khi gọi là RAV4 Prime) được trang bị da thật cao cấp, tuy giá sẽ cao hơn khoảng 30-40 triệu so với phiên bản da tổng hợp.

Có thể bạn quan tâm: Supply Rick Toyota: Giải Pháp Cung Ứng Linh Hoạt Cho Ngành Ô Tô Hiện Đại
Q2: Chi phí bảo dưỡng hybrid trên Highlander có cao hơn diesel trên Fortuner không?
A: Không, thực tế hybrid có ít bộ phận hao mòn hơn (không có bộ lọc nhiên liệu diesel, không có bộ truyền động thủy lực). Chi phí bảo dưỡng khoảng 6-7 triệu/năm, thấp hơn một chút so với diesel (7-8 triệu).
Q3: Có nên mua phiên bản 4WD của Fortuner nếu chỉ lái trong đô thị?
A: Nếu chỉ lái trong đô thị, 4WD sẽ tiêu tốn nhiên liệu nhiều hơn và không thực sự cần thiết. Phiên bản 2WD (4.0) đủ đáp ứng nhu cầu và tiết kiệm chi phí.
Q4: Toyota Highlander có hỗ trợ tính năng sạc nhanh cho hệ thống hybrid không?
A: Hệ thống hybrid của Highlander không cần sạc từ bên ngoài; pin được sạc tự động qua quá trình phanh hồi năng lượng và động cơ xăng. Do đó không có cổng sạc nhanh.
Q5: Khi mua xe mới, có nên mua gói bảo hiểm “bảo hiểm toàn diện + bảo hiểm tai nạn người ngồi” không?
A: Đối với SUV giá trị cao như Highlander, khuyến cáo nên mua gói bảo hiểm toàn diện và bảo hiểm tai nạn người ngồi (đặc biệt nếu có trẻ em, người già). Đây là bảo vệ tối ưu cho tài sản và người thân.
9. Kết Luận
Với “SUV da Toyota”, người tiêu dùng Việt Nam thực sự có ba lựa chọn mạnh mẽ, mỗi mẫu đáp ứng một nhu cầu và phong cách sống riêng:
- Toyota RAV4 – Sự cân bằng: Xe cỡ trung, nội thất da hiện đại, công nghệ đa dạng, tiêu thụ nhiên liệu hợp lý, phù hợp cho gia đình trẻ và người đi công sở.
- Toyota Fortuner – Sức mạnh & Địa hình: Nội thất da thật, động cơ diesel mạnh mẽ, khả năng vượt địa hình xuất sắc, phù hợp cho doanh nhân, gia đình lớn hoặc những người thường xuyên di chuyển trên đường không bằng phẳng.
- Toyota Highlander – Sang trọng & Hiệu suất Hybrid: Nội thất da cao cấp, công nghệ an toàn tiên tiến, tiêu thụ nhiên liệu thấp nhờ hybrid, lý tưởng cho gia đình 7 chỗ, doanh nhân muốn “đi xanh” mà không hy sinh sang trọng.
Dù bạn ưu tiên giá cả, điện năng, địa hình hay sang trọng, Toyota đều có một mẫu SUV da phù hợp. Hãy cân nhắc kỹ nhu cầu sử dụng, ngân sách và các yếu tố an toàn, bảo dưỡng để đưa ra quyết định mua xe thông minh nhất.
Chúc bạn sớm sở hữu chiếc SUV da Toyota ưng ý, an toàn và bền bỉ trên mọi hành trình!
