Trong bối cảnh nhu cầu di chuyển gia đình, doanh nghiệp và các hoạt động thương mại ngày càng đa dạng, Toyota van đã khẳng định vị thế của mình như một trong những lựa chọn hàng đầu trên thị trường. Với tiêu chí “độ tin cậy, tiết kiệm và tiện nghi”, Toyota liên tục cập nhật, cải tiến các dòng van để đáp ứng mọi yêu cầu từ khách hàng cá nhân lẫn doanh nghiệp. Bài viết dưới đây sẽ tổng hợp, phân tích chi tiết các mẫu Toyota van hiện đang được ưa chuộng nhất năm 2024, đồng thời đưa ra so sánh, đánh giá về thiết kế, động cơ, tính năng an toàn, tiện nghi nội thất và mức giá. Hy vọng bạn đọc sẽ tìm được “best Toyota van” phù hợp nhất với nhu cầu của mình.
Có thể bạn quan tâm: Benfield Toyota Leeds – Địa Chỉ Tin Cậy Cho Mọi Nhu Cầu Xe Hơi Tại Leeds
Mục Lục
- Tổng quan thị trường van Toyota 2024
- Tiêu chí lựa chọn “best Toyota van”
- Đánh giá chi tiết các mẫu van Toyota phổ biến
- 3.1. Toyota Hiace 2024 (GR100)
- 3.2. Toyota Sienna 2024
- 3.3. Toyota Proace (được nhập khẩu tại Việt Nam)
- 3.4. Toyota Alphard/Vellfire (cũng là van hạng sang)
- So sánh các mẫu van Toyota theo tiêu chí quan trọng
- Lời khuyên mua van Toyota phù hợp với nhu cầu
- Kết luận: “Best Toyota Van” là gì?
- FAQ – Các câu hỏi thường gặp về van Toyota
1. Tổng quan thị trường van Toyota 2024
Năm 2024, thị trường van toàn cầu vẫn duy trì mức tăng trưởng ổn định khoảng 4–5%, trong đó châu Á – Thái Bình Dương chiếm hơn 30% tổng doanh số. Ở Việt Nam, nhu cầu sử dụng van cho gia đình (đi du lịch, đưa đón con) và cho doanh nghiệp (vận chuyển hàng hoá, dịch vụ đưa đón khách) ngày càng cao, đặc biệt sau khi các quy định về an toàn và khí thải được thắt chặt.
Toyota, với mạng lưới đại lý rộng khắp và danh tiếng về độ bền, đã duy trì vị thế dẫn đầu trong phân khúc này. Các mẫu Hiace, Sienna, Alphard/Vellfire và một số mẫu nhập khẩu như Proace đều được người tiêu dùng đánh giá cao về:
- Độ tin cậy: Thời gian bảo dưỡng lớn, ít hỏng hóc.
- Hiệu suất nhiên liệu: Động cơ hybrid (Sienna) và công nghệ Eco-Drive (Hiace) giúp tiết kiệm nhiên liệu đáng kể.
- An toàn: Hệ thống Toyota Safety Sense (TSS) tiêu chuẩn trên hầu hết các mẫu.
- Tiện nghi: Nội thất rộng rãi, linh hoạt, tích hợp công nghệ giải trí hiện đại.
2. Tiêu chí lựa chọn “best Toyota van”
Để xác định “best Toyota van”, chúng ta cần cân nhắc các yếu tố quan trọng sau:
| Tiêu chí | Mô tả | Tầm quan trọng |
|---|---|---|
| Động cơ & Tiết kiệm nhiên liệu | Công suất, mô-men xoắn, tiêu thụ nhiên liệu (L/100km) | ★★★★★ |
| Không gian nội thất & tính linh hoạt | Số chỗ ngồi, khả năng gập ghế, khoang hành lý | ★★★★ |
| An toàn | Hệ thống phanh ABS, ESP, túi khí, Toyota Safety Sense | ★★★★★ |
| Tiện nghi công nghệ | Màn hình giải trí, kết nối Bluetooth, hệ thống định vị | ★★★ |
| Giá bán & chi phí bảo dưỡng | Giá trị mua ban đầu, chi phí bảo trì, bảo hành | ★★★★ |
| Độ bền & độ tin cậy | Thời gian bảo hành, số km không hỏng lớn | ★★★★★ |
| Mức độ thương hiệu & dịch vụ hậu mãi | Mạng lưới đại lý, phụ tùng thay thế | ★★★★ |
Dựa trên bảng trên, Toyota Hiace 2024 và Toyota Sienna 2024 thường đứng đầu trong danh sách “best Toyota van” vì chúng đáp ứng hầu hết các tiêu chí với mức giá cạnh tranh.

Có thể bạn quan tâm: Best Toyota Specialist: Đánh Giá Toàn Diện Các Địa Chỉ Sửa Chữa Uy Tín Nhất Cho Xe Toyota
3. Đánh giá chi tiết các mẫu van Toyota phổ biến
3.1. Toyota Hiace 2024 (GR100)
a. Tổng quan
- Phiên bản: GR100 (cập nhật lớn lần đầu tiên sau 10 năm).
- Động cơ: 2.8L 4 xi-lanh turbo diesel, công suất 174 hp, mô-men 400 Nm.
- Hộp số: 6 cấp tự động (Toyota Aisin) + tùy chọn 5 cấp sàn.
- Mức tiêu thụ nhiên liệu: 8.5 L/100km (điển hình), đạt chuẩn Euro 6.
b. Thiết kế ngoại thất
- Đường nét hiện đại, hầm xe thẳng đứng giúp tối đa hoá không gian nội thất.
- Đèn LED toàn phần, gương chiếu hậu tích hợp camera 360°.
- Khung gầm chịu lực, chịu tải lên tới 2.2 tấn.
c. Nội thất & tiện nghi
- Chỗ ngồi: 12 chỗ (có thể gập lại 2 hàng ghế để mở rộng khoang hàng).
- Màn hình: 9 inch touchscreen, hỗ trợ Android Auto & Apple CarPlay.
- Hệ thống HVAC: Điều hòa tự động 2 vùng, lọc không khí HEPA.
- Khoang hàng: Dung tích 8,5 m³, có hệ thống cốp kéo điện và thanh kéo.
d. An toàn
- Toyota Safety Sense 2.5: bao gồm AEB (phanh khẩn cấp tự động), LDA (giữ làn), RCTA (cảnh báo giao thông phía sau), và DSRC (cảnh báo điểm mù).
- 8 túi khí, hệ thống phanh ABS/EBD, ESP.
e. Giá bán (tại Việt Nam)
- Hiace 2.8L Diesel: từ 1.350 – 1.550 triệu đồng tùy phiên bản (Standard, Business, Luxury).
f. Ưu, nhược điểm
| Ưu điểm | Nhược điểm |
|---|---|
| Động cơ mạnh mẽ, tiết kiệm | Không có phiên bản hybrid |
| Không gian nội thất linh hoạt | Giá hơi cao so với các mẫu van nội địa khác |
| Hệ thống an toàn tiêu chuẩn | Độ ồn cabin hơi lớn ở tốc độ cao |
3.2. Toyota Sienna 2024
a. Tổng quan
- Kiểu dáng: Minivan hạng sang, hướng tới gia đình.
- Động cơ: 2.5L 4 xi-lanh hybrid (động cơ xăng + motor điện).
- Công suất: 245 hp (kết hợp), mô-men 221 Nm.
- Tiêu thụ nhiên liệu: 7.5 L/100km (kết hợp), cực kỳ tiết kiệm.
b. Thiết kế ngoại thất
- Thiết kế mượt mà, đường nét mềm mại, phù hợp với gia đình.
- Đèn LED chữ “S” biểu tượng, gương ngoại thất tích hợp cảm biến.
c. Nội thất & tiện nghi
- Chỗ ngồi: 8 chỗ (3+2+3), ghế thứ ba có thể gập ngang.
- Màn hình trung tâm: 12.3 inch, hỗ trợ navigation, Wi‑Fi hotspot.
- Hệ thống giải trí: JBL Premium Sound, rear‑seat entertainment (màn hình 10 inch cho hàng ghế sau).
- Tiện nghi khác: cửa sổ trời toàn cảnh, bản lề điện, khóa thông minh.
d. An toàn
- Toyota Safety Sense 3.0: cải tiến AEB, lane‑keeping assist, adaptive cruise control, traffic sign recognition.
- 10 túi khí, hệ thống phanh điện tử, hỗ trợ khởi hành ngang dốc (Hill‑Start Assist).
e. Giá bán
- Sienna Hybrid: từ 1.800 – 2.200 triệu đồng tùy phiên bản (LE, XLE, Limited).
f. Ưu, nhược điểm
| Ưu điểm | Nhược điểm |
|---|---|
| Hybrid tiết kiệm, môi trường | Giá cao, chi phí bảo dưỡng hybrid |
| Nội thất sang trọng, công nghệ cao | Không phù hợp cho vận chuyển hàng nặng |
| An toàn tiêu chuẩn cao | Kích thước dài, cần không gian đỗ xe lớn |
3.3. Toyota Proace (nhập khẩu)
a. Tổng quan
- Động cơ: 2.0L diesel (150 hp) hoặc 2.0L gasoline (180 hp).
- Phiên bản: Van tải (cargo) và van hành khách (passenger).
- Tiêu thụ: khoảng 6.8 – 7.2 L/100km.
b. Đặc điểm nổi bật
- Khả năng tùy chỉnh khoang hàng rất linh hoạt (có thể lắp kệ, tủ, thùng).
- Hệ thống treo phụ trợ, giảm rung khi chở hàng nặng.
- Hệ thống phanh ABS, ESP, hỗ trợ phanh khẩn cấp.
c. Giá bán
- Cargo: 1.200 – 1.400 triệu đồng.
- Passenger: 1.350 – 1.600 triệu đồng.
d. Đánh giá nhanh
- Ưu điểm: Tùy chỉnh cao, giá hợp lý, tiêu thụ nhiên liệu tốt.
- Nhược điểm: Không có các tính năng an toàn tiên tiến như TSS; phụ trợ dịch vụ ở Việt Nam còn hạn chế.
3.4. Toyota Alphard / Vellfire (van hạng sang)
a. Tổng quan
- Động cơ: 3.5L V6 hybrid (Hybrid) hoặc 3.5L V6 truyền thống.
- Công suất: 311 hp (Hybrid), 301 hp (xăng).
- Tiêu thụ: 9.0 L/100km (Hybrid).
b. Đặc trưng
- Nội thất cực kỳ sang trọng: ghế da, hệ thống âm thanh 14 loa, ánh sáng nội thất LED.
- Hệ thống lái tự động (steering assist) và chế độ “Rear Seat Entertainment”.
- Độ an toàn cao: 12 túi khí, TSS 3.0.
c. Giá bán
- Alphard/Vellfire: từ 2.300 – 2.950 triệu đồng.
d. Đánh giá nhanh
- Ưu điểm: Sang trọng, công nghệ tiên tiến, hạng sang.
- Nhược điểm: Giá rất cao, chi phí bảo dưỡng và nhiên liệu lớn.
4. So sánh các mẫu van Toyota theo tiêu chí quan trọng
| Tiêu chí | Toyota Hiace 2024 | Toyota Sienna 2024 | Toyota Proace | Toyota Alphard/Vellfire |
|---|---|---|---|---|
| Động cơ | 2.8L Turbo Diesel | 2.5L Hybrid | 2.0L Diesel / Gas | 3.5L V6 Hybrid |
| Công suất | 174 hp | 245 hp (hybrid) | 150‑180 hp | 311 hp (hybrid) |
| Tiêu thụ nhiên liệu | 8.5 L/100km | 7.5 L/100km | 6.8‑7.2 L/100km | 9.0 L/100km |
| Số chỗ ngồi | 12 | 8 | 9‑12 (tùy phiên bản) | 7‑8 |
| Khoang hàng | 8,5 m³ | 4,5 m³ | 7,2 m³ | 3,2 m³ |
| An toàn | TSS 2.5, 8 túi khí | TSS 3.0, 10 túi khí | ABS, ESP, 6 túi khí | TSS 3.0, 12 túi khí |
| Tiện nghi | Màn hình 9″, HVAC 2 vùng | Màn hình 12.3″, JBL, Wi‑Fi | Màn hình 7″, điều hòa tiêu chuẩn | Màn hình 12.3″, hệ thống âm thanh 14 loa |
| Giá bán (tr) | 1.350‑1.550 | 1.800‑2.200 | 1.200‑1.600 | 2.300‑2.950 |
| Độ tin cậy | Rất cao, 5 năm/150.000km | Cao, hybrid ổn định | Trung bình, phụ thuộc thị trường nhập khẩu | Cao, nhưng chi phí bảo dưỡng cao |
Kết luận nhanh:
– Best cho doanh nghiệp vận tải, cargo: Toyota Hiace (độ bền, tải trọng).
– Best cho gia đình, di chuyển tiện nghi: Toyota Sienna Hybrid (tiết kiệm, công nghệ).
– Best cho nhu cầu tùy chỉnh cao: Toyota Proace.
– Best cho khách hàng hạng sang: Alphard/Vellfire.

Có thể bạn quan tâm: Best Toyota Shops: Địa Chỉ Uy Tín Và Dịch Vụ Hàng Đầu Cho Chủ Xe Toyota
5. Lời khuyên mua van Toyota phù hợp với nhu cầu
- Xác định mục đích sử dụng
- Vận chuyển hàng hoá, dịch vụ → ưu tiên tải trọng, độ bền, chi phí nhiên liệu.
- Gia đình, du lịch → ưu tiên không gian nội thất, an toàn, tiện nghi.
-
Doanh nghiệp cao cấp, đưa đón VIP → chọn mẫu hạng sang, nội thất sang trọng.
-
Xem xét chi phí sở hữu dài hạn
- Nhiên liệu: Hybrid (Sienna) sẽ giảm chi phí nhiên liệu đáng kể trong dài hạn.
- Bảo dưỡng: Van diesel (Hiace) có chi phí bảo dưỡng thấp hơn hybrid.
-
Bảo hiểm: Mẫu hạng sang có phí bảo hiểm cao hơn.
-
Kiểm tra mạng lưới dịch vụ
-
Toyota có mạng lưới rộng, nhưng một số mẫu nhập khẩu (Proace) có thể gặp khó khăn về phụ tùng.
-
Thử lái và so sánh thực tế
-
Đánh giá cảm giác lái, độ ồn, khả năng gập ghế, góc nhìn.
-
Xem xét các chương trình khuyến mãi
- Toyota thường có chương trình “tặng phụ kiện”, “giảm lãi suất”, hoặc “bảo hành mở rộng”.
6. Kết luận: “Best Toyota Van” là gì?
Không có một mẫu van nào là “tuyệt đối” cho mọi người. “Best Toyota van” phụ thuộc vào:
- Mục đích sử dụng (vận tải, gia đình, hạng sang).
- Ngân sách (giá mua và chi phí bảo dưỡng).
- Yêu cầu về an toàn và công nghệ.
Nếu xét chung về độ tin cậy, tính đa dụng và giá cả hợp lý, Toyota Hiace 2024 vẫn là “best” cho đại đa số doanh nghiệp và người dùng cần không gian lớn, tải trọng cao. Đối với gia đình muốn tiết kiệm nhiên liệu và có công nghệ hiện đại, Toyota Sienna Hybrid là lựa chọn xuất sắc.
7. FAQ – Các câu hỏi thường gặp về van Toyota
Q1: Van Toyota có bảo hành bao lâu?
A: Toyota cung cấp bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km (tùy điều kiện nào đến trước). Đối với các mẫu hybrid, một số bộ phận như pin được bảo hành lên tới 8 năm hoặc 160.000 km.

Có thể bạn quan tâm: Best Toyota Mechanic: Đối Tác Đáng Tin Cậy Giúp Xe Toyota Của Bạn Hoạt Động Mượt Mà
Q2: Tiết kiệm nhiên liệu của Toyota Sienna hybrid có thực sự đáng kể?
A: Đúng. So với một van xăng thông thường tiêu thụ khoảng 10‑11 L/100km, Sienna chỉ khoảng 7.5 L/100km, giảm tới 30% chi phí nhiên liệu hàng năm.
Q3: Tôi có thể mua van Toyota cũ, còn bảo hành không?
A: Toyota có chương trình “Certified Pre‑Owned (CPO)” với bảo hành còn lại và kiểm tra toàn diện, thường còn 2‑3 năm bảo hành.
Q4: Van Toyota có phù hợp cho việc chuyển đổi thành xe bán hàng di động (food truck) không?
A: Có. Đặc biệt Hiace và Proace có khoang hàng rộng, có thể lắp đặt bếp, tủ lạnh và hệ thống điện phụ trợ.
Q5: Chi phí bảo dưỡng trung bình của một van Toyota là bao nhiêu?
A: Đối với Hiace, chi phí bảo dưỡng định kỳ (đổi dầu, lọc, kiểm tra) khoảng 4‑6 triệu đồng mỗi 10.000 km. Đối với Sienna hybrid, mức này lên tới 7‑9 triệu đồng do công nghệ hybrid.
Kết thúc lời khuyên
Việc chọn best Toyota van không chỉ là việc so sánh giá cả mà còn là đánh giá toàn diện nhu cầu cá nhân và doanh nghiệp. Hy vọng qua bài viết chi tiết trên, bạn đã nắm rõ các mẫu van Toyota hiện nay, hiểu rõ ưu nhược điểm và có thể đưa ra quyết định mua sắm thông minh. Hãy đến các đại lý Toyota uy tín, trải nghiệm lái thử và tận hưởng hành trình an toàn, tiện nghi cùng Toyota van – người bạn đồng hành đáng tin cậy trên mọi cung đường.
