Có thể bạn quan tâm: 1997 Toyota Previa – Câu Chuyện Về Một Biểu Tượng Xe Gia Đình Đầy Đam Mê
1. Giới thiệu tổng quan về Toyota 4Runner
Toyota 4Runner là một trong những mẫu xe SUV (Sport Utility Vehicle) mạnh mẽ và bền bỉ nhất của hãng Toyota, được ra mắt lần đầu vào năm 1984. Đến nay, 4Runner đã trải qua bốn thế hệ, mỗi thế hệ lại được cải tiến về công nghệ, thiết kế và khả năng vận hành. Trong số các phiên bản, “20010 Toyota 4Runner” – thường được hiểu là mẫu xe 4Runner năm 2010 – vẫn giữ vị trí đặc biệt trong tâm trí người yêu xe nhờ sự cân bằng giữa khả năng off‑road đỉnh cao và tiện nghi nội thất hiện đại.
Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn chi tiết và sâu sắc về 4Runner 2010, bao gồm:
- Lịch sử và quá trình phát triển của dòng 4Runner.
- Các phiên bản, cấu hình và thông số kỹ thuật nổi bật.
- Đánh giá chi tiết về thiết kế ngoại thất, nội thất, động cơ và hệ thống truyền động.
- Khả năng off‑road thực tế và các công nghệ hỗ trợ.
- So sánh với các đối thủ cùng phân khúc.
- Những lưu ý khi mua, bảo dưỡng và nâng cấp.
- Những câu hỏi thường gặp (FAQ) về 4Runner 2010.
Mục tiêu của chúng tôi là cung cấp đủ thông tin để bạn có thể tự tin quyết định liệu 4Runner 2010 có phù hợp với nhu cầu và phong cách lái xe của mình hay không.
2. Lịch sử và quá trình phát triển của Toyota 4Runner
2.1. Giai đoạn đầu (1984‑1990)
- 1984: Toyota giới thiệu 4Runner dựa trên nền tảng của Toyota Hilux (đây là một chiếc pickup). Mẫu đầu tiên chỉ có 2 cửa, thiết kế đơn giản, tập trung vào khả năng off‑road.
- 1986: Ra mắt phiên bản 4‑cửa, mở rộng không gian nội thất, đáp ứng nhu cầu gia đình.
- 1989: Thêm tính năng “Full‑Time 4WD” và hệ thống treo độc lập cho trục sau.
2.2. Thế hệ thứ hai (1990‑1996)
- Thiết kế mạnh mẽ hơn, khung gầm chịu lực tốt hơn.
- Động cơ V6 3.0 L và 4‑cylinder 2.4 L được giới thiệu.
- Hệ thống treo độc lập cả trước và sau, cải thiện khả năng lái trên địa hình đa dạng.
2.3. Thế hệ thứ ba (1996‑2002)
- Thiết kế “body‑on‑frame” (khung gầm độc lập) giúp tăng độ bền và khả năng kéo.
- Động cơ V6 4.0 L (3UZ‑FE) mạnh mẽ, công suất lên tới 236 mã lực.
- Hệ thống điện tử trợ lực lái (EPS) và các tính năng an toàn tiên tiến như ABS.
2.4. Thế hệ thứ tư – “2000‑present” (2002‑hiện tại)
- 2002: Ra mắt thế hệ hiện tại, với thiết kế ngoại thất góc cạnh, nội thất rộng rãi và trang bị nhiều tính năng công nghệ.
- 2006‑2009: Cập nhật động cơ V6 4.0 L và cải tiến hệ thống treo.
- 2010 (20010 Toyota 4Runner): Đánh dấu năm quan trọng với các nâng cấp đáng kể về hệ thống truyền động, khả năng off‑road và tiện nghi nội thất.
- 2014‑2020: Các phiên bản TRD (Toyota Racing Development) và Limited được giới thiệu, tăng cường khả năng vận hành và sang trọng.
- 2021‑2023: Thêm công nghệ an toàn Toyota Safety Sense (TSS‑P) và hệ thống giải trí hiện đại.
3. Các phiên bản và cấu hình của 4Runner 2010
Toyota 4Runner 2010 được cung cấp với ba phiên bản chính tại thị trường Việt Nam và một số quốc gia châu Á:

Có thể bạn quan tâm: 20 Pin Toyota: Tất Cả Những Điều Bạn Cần Biết Về Các Loại Cắm, Chức Năng Và Cách Thay Thế
| Phiên bản | Động cơ | Hộp số | Hệ thống dẫn động | Trang bị nổi bật |
|---|---|---|---|---|
| Base (SR5) | 4.0 L V6 (3UZ‑FE) | 5 cấp tự động | 4WD (Full‑Time) | Hệ thống âm thanh AM/FM, CD, Bluetooth, ghế vải, bánh xe 17 inch |
| Sport Edition | 4.0 L V6 | 5 cấp tự động | 4WD (Full‑Time) + Multi‑Terrain Select | Ghế da, hệ thống giải trí cao cấp, bánh xe 18 inch, gầm xe tăng cường |
| Limited | 4.0 L V6 | 5 cấp tự động | 4WD (Full‑Time) | Đèn LED, hệ thống âm thanh JBL, ghế da cao cấp, cửa sổ trời, hệ thống kiểm soát khí hậu tự động |
3.1. Động cơ và hiệu suất
- Động cơ: V6 4.0 L (3UZ‑FE) – dung tích 3956 cc, công suất 236 mã lực tại 5600 rpm, mô-men xoắn 266 lb‑ft (361 Nm) tại 4400 rpm.
- Hộp số: Tự động 5 cấp, có chế độ “Shift‑Hold” cho phép người lái giữ tốc độ truyền động trong trường hợp off‑road.
- Tiêu thụ nhiên liệu: Khoảng 13,5 L/100 km (đô thị) và 10,5 L/100 km (ngoại thành) – mức tiêu thụ hợp lý cho một chiếc SUV cỡ trung‑lớn.
3.2. Hệ thống dẫn động 4WD
- Full‑Time 4WD: Cả hai trục luôn nhận lực truyền động, giúp xe luôn ổn định.
- Multi‑Terrain Select: 4 chế độ (Mud & Sand, Rock, Loose, Auto) cho phép tối ưu hoá lực truyền tùy địa hình.
- Crawl Control: Hệ thống kiểm soát tốc độ thấp, giữ xe di chuyển ở tốc độ 1‑5 km/h mà không cần người lái phải nhấn ga liên tục – rất hữu ích khi leo dốc đá.
3.3. Khả năng kéo và tải trọng
- Khả năng kéo: Lên tới 5.000 kg (đối với phiên bản có móc kéo).
- Tải trọng: Khoang hành lý 1.000 lít (có thể mở hàng ghế sau).
- Số chỗ ngồi: 7 chỗ (có tùy chọn 5 chỗ cho phiên bản Limited).
4. Đánh giá chi tiết
4.1. Thiết kế ngoại thất
- Đường nét mạnh mẽ: Đầu xe vuông vức, lưới tản nhiệt rộng, đèn pha hình chữ “C” mang phong cách “off‑road”.
- Khung gầm: Được gia cố bằng thép cao cấp, giúp tăng độ bền khi di chuyển trên địa hình gồ ghề.
- Bánh xe: Kích thước 17‑18 inch, lốp all‑terrain, giúp tăng độ bám đường và khả năng vượt chướng ngại vật.
- Chi tiết phụ trợ: Cầu trượt phía sau, tay nắm cửa chống ăn mòn, cản trước và sau bằng thép không gỉ.
4.2. Nội thất và tiện nghi
- Không gian rộng rãi: Khoang lái thoáng, đầu gối và chân gối đủ rộng cho người cao 1,80 m.
- Chất liệu: Ghế bọc da (phiên bản Limited) hoặc vải cao cấp (SR5). Bảng điều khiển bằng nhựa cứng, cảm giác chắc chắn.
- Công nghệ giải trí: Hệ thống âm thanh CD/MP3, Bluetooth, cổng USB, đầu vào AUX, màn hình LCD 6.5 inch.
- Tiện ích: Điều hòa tự động 2 vùng, cửa sổ trời (Limited), hệ thống khóa thông minh, camera lùi.
4.3. Động cơ và hệ thống truyền động
- Mạnh mẽ và ổn định: Công suất 236 mã lực đủ để di chuyển nhẹ nhàng trên mọi địa hình, đồng thời khả năng kéo 5 tấn đáp ứng nhu cầu chở xe tải hoặc thuyền.
- Hệ thống treo: Trục trước độc lập, trục sau đa liên kết (multi‑link), cho cảm giác lái êm ái trên đường phố và độ bám tốt khi off‑road.
- Phanh: Đĩa thông gió trước, đĩa thông gió sau, hỗ trợ ABS, EBD và Brake Assist.
4.4. Khả năng off‑road thực tế
| Tiêu chí | Đánh giá (/10) | Nhận xét |
|---|---|---|
| Độ ngập | 9 | Độ ngập tối đa 800 mm, phù hợp với hầu hết các con suối và bùn lầy. |
| Độ nghiêng | 8 | Góc nghiêng tối đa 30°, ổn định nhờ hệ thống cân bằng điện tử. |
| Độ bám | 9 | Lốp all‑terrain và Multi‑Terrain Select giúp tối ưu lực kéo trên đá, cát, bùn. |
| Crawl Control | 8 | Giữ tốc độ thấp ổn định, giảm mệt mỏi khi leo dốc. |
| Độ bền khung | 9 | Khung gầm thép dày, không bị gỉ sét nhanh. |
4.5. An toàn
- Airbag: 8 túi khí (trước, bên, rèm, gối).
- Hệ thống ổn định: Vehicle Stability Control (VSC), Traction Control (TRAC).
- Hệ thống phanh: ABS, EBD, Brake Assist.
- Công nghệ hỗ trợ: Rearview camera (Limited), Blind Spot Monitor (trong một số thị trường).
4.6. Tiêu thụ nhiên liệu và chi phí vận hành
- Tiêu thụ: Khoảng 12‑14 L/100 km tùy tải trọng và địa hình.
- Chi phí bảo dưỡng: Thường xuyên thay dầu máy 5.000‑7.500 km, lọc gió 15.000‑20.000 km. Chi phí trung bình 1,2‑1,5 triệu VND/năm cho bảo dưỡng định kỳ.
- Độ tin cậy: Theo báo cáo J.D. Power, 4Runner có độ tin cậy trên 85/100, ít gặp sự cố nghiêm trọng.
5. So sánh với các đối thủ cùng phân khúc

Có thể bạn quan tâm: Toyota 2.8 2000: Đánh Giá Toàn Diện Về Động Cơ, Hiệu Suất Và Ứng Dụng
| Đối thủ | Giá (VNĐ) | Công suất | Khả năng kéo | Đánh giá off‑road | Điểm mạnh |
|---|---|---|---|---|---|
| Toyota 4Runner 2010 | 1,200 – 1,500 triệu | 236 hp | 5 tấn | 9/10 | Độ bền, hệ thống 4WD đa dạng |
| Mitsubishi Pajero Sport 2010 | 1,150 – 1,400 triệu | 220 hp | 3.5 tấn | 8/10 | Giá hợp lý, tiêu thụ nhiên liệu tốt |
| Nissan X‑Trail 2010 | 1,100 – 1,350 triệu | 210 hp | 2.5 tấn | 7/10 | Nội thất sang trọng, công nghệ hiện đại |
| Ford Explorer 2010 | 1,300 – 1,600 triệu | 240 hp | 4.5 tấn | 7/10 | Động cơ mạnh, hệ thống treo mềm mại |
| Honda Pilot 2010 | 1,250 – 1,500 triệu | 250 hp | 2.5 tấn | 6/10 | Độ an toàn cao, nội thất rộng rãi |
Kết luận: Toyota 4Runner 2010 vẫn giữ ưu thế về khả năng off‑road, độ bền và giá trị bán lại cao nhất trong nhóm.
6. Những lưu ý khi mua và bảo dưỡng 4Runner 2010
6.1. Kiểm tra lịch sử bảo dưỡng
- Bảng bảo dưỡng: Đảm bảo xe đã được thay dầu máy đúng lịch (mỗi 5.000 km) và thay lọc gió, lọc dầu.
- Sổ bảo hành: Kiểm tra thời gian còn lại của bảo hành chính hãng (nếu còn).
6.2. Kiểm tra hệ thống 4WD
- Chế độ Multi‑Terrain: Thử chuyển đổi các chế độ để đảm bảo không có tiếng kêu hay trễ.
- Crawl Control: Kiểm tra hoạt động ở tốc độ thấp, xem có rung lắc bất thường không.
6.3. Kiểm tra khung gầm và phần treo
- Kiểm tra gỉ sét: Dùng đèn pin chiếu vào các góc khuất, đặc biệt là quanh cầu trượt và khung gầm.
- Bảo dưỡng giảm xóc: Đảm bảo không có rò rỉ dầu giảm xóc, lò xo không bị nứt.
6.4. Kiểm tra hệ thống điện
- Đèn chiếu sáng: Đèn pha, đèn hậu, đèn sương mù và đèn LED (phiên bản Limited) phải sáng đều.
- Hệ thống âm thanh: Kiểm tra loa, Bluetooth, cổng USB hoạt động tốt.
6.5. Bảo dưỡng định kỳ
| Công việc | Khoảng cách |
|---|---|
| Thay dầu máy + lọc dầu | 5.000‑7.500 km |
| Thay lọc gió | 15.000‑20.000 km |
| Kiểm tra phanh | 10.000 km |
| Kiểm tra dây curoa | 20.000 km |
| Thay dầu hộp số tự động | 60.000‑80.000 km |
| Kiểm tra hệ thống treo | 30.000 km |
6.6. Nâng cấp gợi ý
- Lốp off‑road: Lốp BF Goodrich All‑Terrain hoặc Michelin LTX A/T.
- Bộ nâng gầm: Lift kit 2‑3 inch để tăng góc ngập và khả năng vượt chướng ngại vật.
- Đèn LED mạnh: Đèn pha LED 8000 lumens cho ánh sáng xa và rõ ràng hơn.
- Hệ thống âm thanh: Thay loa chuẩn JBL hoặc Pioneer, bổ sung bộ Amplifier.
7. Giá trị bán lại và thị trường thứ cấp
Toyota 4Runner luôn có giá trị bán lại cao nhờ:
- Độ bền cơ học và khung gầm thép.
- Thương hiệu Toyota mạnh, uy tín.
- Nhu cầu cao trong cộng đồng off‑road và du lịch.
Theo dữ liệu thị trường Việt Nam (2023‑2024), một chiếc 4Runner 2010 với 150.000 km chạy còn trong tình trạng tốt có thể bán lại từ 900 triệu đến 1,100 triệu VND, tùy vào trang bị và lịch sử bảo dưỡng.

Có thể bạn quan tâm: 1st Toyota Parts – Hướng Dẫn Toàn Diện Về Các Linh Kiện Thay Thế Chính Hãng Dành Cho Xe Toyota
8. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: 4Runner 2010 có phù hợp cho việc đi làm hàng ngày không?
A1: Có. Dù là SUV off‑road, 4Runner còn mang lại cảm giác lái êm ái, không gian rộng rãi và mức tiêu thụ nhiên liệu hợp lý cho việc di chuyển trong thành phố.
Q2: Tôi có nên mua phiên bản Limited hay SR5?
A2: Nếu ưu tiên sang trọng, tiện nghi và công nghệ, hãy chọn Limited. Nếu muốn tiết kiệm chi phí và vẫn có khả năng off‑road tốt, SR5 là lựa chọn hợp lý.
Q3: 4Runner có hỗ trợ hệ thống khởi động bằng nút bấm (Push‑Start)?
A3: Không. Phiên bản 2010 vẫn sử dụng chìa khóa truyền thống. Hệ thống khởi động bằng nút bấm xuất hiện từ thế hệ 2014 trở đi.
Q4: Thời gian bảo hành còn lại là bao lâu?
A4: Toyota thường cung cấp bảo hành 3 năm hoặc 100.000 km (tùy điều kiện nào đến trước). Nếu mua xe đã qua thời gian bảo hành, bạn nên mua bảo hiểm bảo trì mở rộng (Extended Warranty).
Q5: 4Runner có hỗ trợ chế độ “Hybrid” hay “Eco”?
A5: Không. Đối với năm 2010, 4Runner chỉ có động cơ xăng V6. Các phiên bản hybrid mới xuất hiện từ năm 2022.
9. Kết luận
“20010 Toyota 4Runner” – tức 4Runner năm 2010 – vẫn là một trong những lựa chọn đáng tin cậy, bền bỉ và đa năng cho những người yêu thích phong cách sống năng động, thích khám phá địa hình khó khăn nhưng vẫn muốn có một chiếc xe tiện nghi cho gia đình. Với:
- Động cơ V6 mạnh mẽ, công suất 236 hp.
- Hệ thống 4WD Full‑Time + Multi‑Terrain Select.
- Khả năng off‑road vượt trội (độ ngập 800 mm, góc nghiêng 30°).
- Nội thất rộng rãi, trang bị công nghệ hiện đại.
- Độ tin cậy và giá trị bán lại cao.
Nếu bạn đang cân nhắc mua một chiếc SUV cũ, 4Runner 2010 xứng đáng nằm trong danh sách ưu tiên. Hãy chú ý kiểm tra lịch sử bảo dưỡng, tình trạng khung gầm và hệ thống truyền động để đảm bảo bạn mua được một chiếc xe trong tình trạng tốt nhất.
Nguồn tham khảo:
– Toyota Motor Corporation – Thông số kỹ thuật chính hãng 4Runner 2010.
– J.D. Power – Báo cáo độ tin cậy xe hơi 2022.
– Autotrader Vietnam – Đánh giá và giá bán lại các mẫu SUV cũ.
Chúc bạn sớm tìm được chiếc 4Runner 2010 ưng ý và có những hành trình đầy thú vị!
