Có thể bạn quan tâm: Toyota Hybrid Electric: Cuộc Cách Mạng Xe Hơi Thân Thiện Môi Trường Và Hiệu Suất Cao
1. Giới thiệu chung về Toyota Innova 1.8
Toyota Innova, một trong những mẫu MPV (Multi‑Purpose Vehicle) bán chạy nhất tại thị trường Việt Nam, đã có mặt trên các con đường trong suốt hơn một thập kỷ. Được ra mắt lần đầu vào năm 2004, Innova nhanh chóng chiếm được lòng tin của người tiêu dùng nhờ vào độ bền, không gian rộng rãi và tính năng an toàn tiêu chuẩn cao. Đặc biệt, phiên bản Toyota Innova 1.8 – hay còn gọi là Innova 1.8 CVT – đã trở thành lựa chọn phổ biến cho các gia đình trung‑nhỏ và doanh nghiệp vừa và nhỏ.
Bài viết sau đây sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn chi tiết, sâu sắc và toàn diện về Toyota Innova 1.8, từ thiết kế, động cơ, trang bị, an toàn, tiêu thụ nhiên liệu, cho tới chi phí bảo trì và so sánh với các đối thủ cùng phân khúc. Mục tiêu là giúp bạn có đủ thông tin để đưa ra quyết định mua xe thông minh, tránh những “bẫy” thường gặp trong quá trình lựa chọn xe MPV.
2. Lịch sử phát triển và vị thế thị trường
2.1. Quá trình phát triển của dòng Innova
- 2004 – 2015: Phiên bản đầu tiên (2.0 L) được sản xuất tại Indonesia, nhập khẩu vào Việt Nam. Đạt doanh số 30.000+ xe mỗi năm.
- 2015 – 2020: Ra mắt thế hệ thứ hai (Innova 2.0 & 2.8) với thiết kế “facelift” và cải tiến nội thất. Độ bền động cơ được nâng cao, hệ thống phanh ABS/EBD chuẩn.
- 2020 – nay: Thế hệ thứ ba (Innova 1.8, 2.0, 2.4) được sản xuất tại nhà máy Toyota Việt Nam (Bình Dương). Đặc trưng là động cơ 1.8 L Dual VVT-i, hộp số CVT, hệ thống an toàn Toyota Safety Sense (đối với phiên bản cao cấp).
2.2. Vị thế trên thị trường MPV Việt Nam
| Thứ hạng | Mẫu xe | Doanh số (đơn vị: xe) | Đối tượng khách hàng chính |
|---|---|---|---|
| 1 | Toyota Innova 1.8 | ~12.000 (2023) | Gia đình 7‑9 chỗ, doanh nghiệp vận tải nhẹ |
| 2 | Suzuki Ertiga | ~9.500 | Gia đình 7 chỗ, ngân sách trung bình |
| 3 | Mitsubishi Xpander | ~8.200 | Gia đình trẻ, thiết kế hiện đại |
| 4 | Honda Mobilio | ~5.600 | Gia đình 7 chỗ, giá rẻ hơn |
Toyota Innova 1.8 luôn đứng đầu trong phân khúc MPV trung‑bình (7‑8 chỗ) về doanh số và độ tin cậy, nhờ thương hiệu Toyota đã khẳng định “độ bền 10 năm”.
3. Động cơ và hiệu suất
3.1. Đặc điểm kỹ thuật của động cơ 1.8 L Dual VVT‑i
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Dung tích | 1.798 cc |
| Số xi-lanh | 4 (Inline‑4) |
| Công suất tối đa | 138 mã lực @ 5.600 vòng/phút |
| Mô-men xoắn | 172 Nm @ 4.200 vòng/phút |
| Hệ thống phun nhiên liệu | Phun điện tử đa điểm (EFI) |
| Hệ thống van | Dual Variable Valve Timing‑i (VVT‑i) |
| Đánh xăng | 4‑stroke, DOHC |
| Hệ thống làm mát | Nước (điều khiển bằng máy lạnh) |
| Tiêu chuẩn khí thải | Euro 5 (được cập nhật lên Euro 6 cho phiên bản 2022+) |
- Dual VVT‑i cho phép điều chỉnh thời gian mở và đóng van vào/ra một cách linh hoạt, giúp tối ưu hoá công suất và giảm tiêu thụ nhiên liệu.
- Động cơ 1.8 L có độ nén 10.5:1, giúp tăng hiệu suất đốt cháy và giảm độ rung khi vận hành ở tốc độ thấp – một lợi thế lớn cho việc di chuyển trong đô thị.
3.2. Hộp số CVT – Trải nghiệm lái mượt mà

Có thể bạn quan tâm: Toyota Ấn Độ: Khám Phá Website Chính Thức Và Những Điểm Nổi Bật Của Thị Trường Ô Tô Hàng Đầu Ở Ấn Độ
Toyota Innova 1.8 được trang bị hộp số tự động vô cấp (CVT), với chế độ “Eco”, “Sport” và “Manual”. CVT mang lại:
- Mượt mà: Không có “cú số” như hộp số tự động 6 cấp truyền thống, giảm cảm giác rung khi thay đổi tốc độ.
- Tiết kiệm nhiên liệu: CVT luôn duy trì vòng tua máy ở mức tối ưu, giảm mức tiêu thụ tới 5‑7% so với hộp số tự động truyền thống.
- Thân thiện với người lái mới: Chế độ “Eco” tự động giảm tốc độ động cơ khi không cần thiết, giúp người lái không phải lo lắng quá nhiều về việc chuyển số.
3.3. Hiệu suất trên đường phố và xa lộ
- Tăng tốc 0‑100 km/h: Khoảng 12.5 giây (đối với phiên bản tiêu chuẩn).
- Tốc độ tối đa: 180 km/h (đủ cho các chuyến đi đường dài).
- Mức tiêu thụ nhiên liệu (điều kiện hỗn hợp): 7.8‑8.2 lít/100 km, tương đương khoảng 12‑13 km/lít.
- Độ bền: Theo số liệu từ Toyota, động cơ 1.8 L có thể chạy tới 300.000 km mà không cần thay đổi bộ phận quan trọng nếu bảo dưỡng định kỳ đúng cách.
4. Thiết kế ngoại thất – Sự kết hợp giữa hiện đại và truyền thống
4.1. Đường nét tổng thể
- Mặt trước: Lưới tản nhiệt “tứ giác” đặc trưng của Toyota, đèn pha LED (trên phiên bản cao cấp) và đèn sương mù LED.
- Mặt bên: Đường nét “cửa sổ tròn” tạo cảm giác rộng rãi, các thanh chrome trên các cửa sổ và cản sau tạo nét sang trọng.
- Mặt sau: Đèn hậu LED mỏng, cản sau tích hợp bộ cảm biến lùi và camera 360° (trên phiên bản cao cấp).
4.2. Kích thước và không gian nội thất
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Dài x rộng x cao | 4,735 mm x 1,830 mm x 1,795 mm |
| Chiều dài cơ sở | 2,750 mm |
| Khoang hành khách | 7 chỗ (3‑2‑2) hoặc 8 chỗ (3‑2‑3) tùy phiên bản |
| Khoang hành lý | 177 lít (7 chỗ) – 425 lít (8 chỗ) |
| Khoảng cách giữa các ghế | 1,040 mm (hàng ghế thứ hai) – 950 mm (hàng ghế thứ ba) |
- Ghế ngồi: Đệm ghế cao su cao cấp, có thể gập 60‑40‑40 (đối với phiên bản 7 chỗ) hoặc 60‑40‑30 (đối với phiên bản 8 chỗ).
- Đầu gối: Khoảng cách đầu gối rộng rãi, phù hợp cho người cao 1,75 m trở lên.
- Cửa sổ trời: Tùy chọn “Sunroof” cho phiên bản cao cấp, tăng cảm giác không gian mở.
4.3. Màu sơn và tùy chọn
Toyota cung cấp 6 màu sơn ngoại thất chính (đến 2025):
1. Super White – màu trắng sáng, phản chiếu nhiệt tốt.
2. Silver Metallic – bạc kim loại, thời trang.
3. Midnight Black – đen bóng, sang trọng.
4. Red Mica – đỏ kim loại, nổi bật.
5. Gray Metallic – xám kim loại, trung tính.
6. Blue Wave – xanh dương, mới lạ.
Mỗi màu đều được phủ lớp sơn gốc (Primer) và sơn phủ (Clearcoat) chịu UV, giúp duy trì độ sáng và giảm thiệt hại do ánh nắng.
5. Trang bị nội thất và công nghệ
5.1. Hệ thống giải trí

Có thể bạn quan tâm: Toyota Ở Burleson: Địa Chỉ Tin Cậy Cho Người Yêu Xe Hơi Tại Texas
| Thành phần | Chi tiết |
|---|---|
| Màn hình hiển thị | 8 inch (cảm ứng) – hỗ trợ Apple CarPlay & Android Auto (trên phiên bản cao cấp) |
| Hệ thống âm thanh | 6 loa (2 phía trước, 2 phía sau, 2 trung tâm) |
| Radio | FM/AM, USB, Bluetooth 5.0, AUX |
| Điều khiển | Gạt tay lái (điều khiển âm thanh, tốc độ, chế độ lái) |
| Camera lùi | 7” LCD trên bảng đồng hồ (trên phiên bản cao cấp) |
| Cảm biến | Cảm biến gạt mưa tự động, cảm biến ánh sáng ban ngày (Auto Light) |
5.2. Tiện nghi và an toàn
- Khóa thông minh (Smart Key) + Push‑Button Start – mở/đóng cửa không cần chìa.
- Hệ thống điều hòa tự động 2 vùng – duy trì nhiệt độ ổn định cho hành khách phía trước và phía sau.
- Chân ghế có thể điều chỉnh – hỗ trợ người lái và hành khách phía trước.
- Cửa sổ điện – 4 cửa, có tính năng “One‑Touch Up/Down”.
- Bố trí bảng đồng hồ kỹ thuật số 7” – hiển thị tốc độ, mức tiêu thụ nhiên liệu, khoảng cách còn lại, cảnh báo bảo dưỡng.
5.3. An toàn – Toyota Safety Sense (TSS)
Phiên bản cao cấp (Innova 1.8 Premium) được trang bị Toyota Safety Sense 2.0, gồm:
- Pre‑Collision System (PCS) – phát hiện xe, người đi bộ, xe tải; hỗ trợ phanh tự động.
- Lane Departure Alert (LDA) – cảnh báo khi xe lệch làn mà không bật tín hiệu.
- Dynamic Radar Cruise Control (DRCC) – duy trì khoảng cách an toàn với xe phía trước trong điều kiện giao thông dày đặc.
- Automatic High Beam (AHB) – tự động bật/tắt đèn pha cao khi có/không có xe đối diện.
Ngoài TSS, Innova còn có: 7 túi khí (2 phía trước, 2 bên, 2 rèo, 1 ghế lái), hệ thống phanh ABS/EBD, hệ thống kiểm soát ổn định (VSC), hỗ trợ khởi hành ngang dốc (Hill‑Start Assist), và khóa điện tử 4‑cửa.
6. Tiêu thụ nhiên liệu và chi phí vận hành
6.1. Đánh giá thực tế tiêu thụ nhiên liệu
| Điều kiện | Tiêu thụ (lít/100 km) |
|---|---|
| Đường thành phố (điều kiện tắc nghẽn) | 9.2 – 10.5 |
| Đường cao tốc (tốc độ 90‑110 km/h) | 7.0 – 7.5 |
| Hỗn hợp (đi lại, giao thông đô thị + xa lộ) | 7.8 – 8.2 |
| Tải đầy (7‑8 chỗ, hành lý) | 9.5 – 10.0 |
Những con số này được thu thập từ các bài kiểm tra thực tế của các tạp chí ô tô Việt Nam (Autodaily, VnExpress) và phản ánh mức tiêu thụ hợp lý cho một MPV 7‑8 chỗ.
6.2. Chi phí bảo dưỡng định kỳ
| Hạng mục | Thời gian | Chi phí (VNĐ) |
|---|---|---|
| Thay dầu + lọc dầu | 5,000 km hoặc 6 tháng | 1.200.000 – 1.500.000 |
| Thay lọc gió | 10,000 km | 400.000 – 600.000 |
| Thay lọc nhiên liệu | 20,000 km | 500.000 – 700.000 |
| Kiểm tra phanh, thay dầu phanh | 20,000 km | 800.000 – 1.200.000 |
| Kiểm tra hệ thống treo, thay bơm nước làm mát | 30,000 km | 1.000.000 – 1.500.000 |
| Đánh giá tổng chi phí 3 năm (khoảng 30,000 km) | – | 7 – 9 triệu |
Những con số trên là ước tính dựa trên mức giá tại các trung tâm bảo dưỡng chính hãng Toyota và một số garage uy tín. So sánh với các đối thủ (Suzuki Ertiga, Mitsubishi Xpander) thì Innova 1.8 có chi phí bảo dưỡng hơi cao hơn khoảng 10‑15%, nhưng đổi lại là độ bền và giá trị bán lại ổn định hơn.
6.3. Giá trị bán lại
- Năm 2024: Giá mua mới khoảng 749 triệu VNĐ (phiên bản tiêu chuẩn).
- Sau 3 năm sử dụng (khoảng 45,000 km): Giá bán lại dao động 530 – 580 triệu VNĐ, giảm 20‑25% so với giá mua mới.
- So với các MPV khác, Innova giữ giá tốt hơn trung bình 5‑7% do thương hiệu Toyota và độ tin cậy đã được chứng minh.
7. So sánh với các đối thủ cùng phân khúc

Có thể bạn quan tâm: Toyota Icon Png: Hướng Dẫn Tải Về, Sử Dụng Và Tối Ưu Hình Ảnh Để Tăng Hiệu Quả Thương Hiệu
| Tiêu chí | Toyota Innova 1.8 | Suzuki Ertiga 1.5 | Mitsubishi Xpander 1.5 | Honda Mobilio 1.5 |
|---|---|---|---|---|
| Công suất | 138 mã lực | 103 mã lực | 119 mã lực | 118 mã lực |
| Mô-men xoắn | 172 Nm | 130 Nm | 145 Nm | 145 Nm |
| Hộp số | CVT | CVT | CVT | CVT |
| Số chỗ ngồi | 7‑8 | 7 | 7 | 7 |
| Không gian hành lý (7 chỗ) | 177 lít | 150 lít | 165 lít | 160 lít |
| Tiêu thụ nhiên liệu (hỗn hợp) | 7.8‑8.2 l/100km | 8.5‑9.0 l/100km | 8.0‑8.5 l/100km | 8.2‑8.8 l/100km |
| An toàn (túi khí) | 7 | 6 | 6 | 6 |
| Hệ thống an toàn chủ động | Toyota Safety Sense (Premium) | Không | Không | Không |
| Giá bán mới | 749 – 819 triệu | 579 – 639 triệu | 639 – 699 triệu | 619 – 689 triệu |
| Giá bán lại (3 năm) | 530 – 580 triệu | 380 – 430 triệu | 420 – 470 triệu | 410 – 460 triệu |
Kết luận so sánh:
– Mạnh: Công suất cao, tính năng an toàn tiên tiến, không gian nội thất rộng rãi, giá trị bán lại tốt.
– Yếu: Giá mua ban đầu cao hơn đáng kể, chi phí bảo dưỡng cao hơn đối thủ nội địa.
– Thích hợp cho: Người mua muốn đầu tư lâu dài, ưu tiên độ bền và an toàn, không ngại trả thêm để có cảm giác lái và nội thất sang trọng.
8. Những ưu và nhược điểm thực tế
8.1. Ưu điểm
- Độ bền và uy tín thương hiệu: Toyota được công nhận là “độ bền 10 năm”, động cơ 1.8 L đã chứng minh khả năng chạy trơn tru trên hơn 300.000 km.
- Không gian nội thất linh hoạt: Có thể chuyển đổi từ 7 chỗ sang 8 chỗ, ghế thứ ba gập lại tạo khoang hành lý lớn.
- An toàn tiêu chuẩn cao: 7 túi khí, ABS/EBD, VSC và tùy chọn Toyota Safety Sense 2.0.
- Hệ thống lái CVT mượt mà: Giảm độ rung, tiết kiệm nhiên liệu.
- Giá trị bán lại ổn định: Thị trường đã chứng kiến Innova giữ giá tốt hơn so với các MPV nội địa.
8.2. Nhược điểm
- Giá mua ban đầu cao: Khoảng 100‑150 triệu VNĐ so với các MPV cùng phân khúc.
- Tiêu thụ nhiên liệu không phải là tốt nhất: Dù tốt cho một MPV, vẫn cao hơn so với các mẫu xe sedan 1.5 L.
- Thiết kế ngoại thất không quá “độc đáo”: Nhiều người cho rằng Innova vẫn mang phong cách “cổ điển” so với Xpander hay Ertiga có thiết kế trẻ trung hơn.
- Khả năng vận hành trong đô thị: Động cơ 1.8 L và CVT có thể cảm thấy “đứt quãng” khi di chuyển trong giao thông tắc nghẽn, nhất là khi tải đầy.
- Chi phí bảo dưỡng và phụ tùng: Một số phụ tùng (đặc biệt là hệ thống CVT) có giá cao hơn so với các đối thủ nội địa.
9. Lời khuyên khi mua Toyota Innova 1.8
- Xác định nhu cầu chỗ ngồi: Nếu bạn thường xuyên chở 7 người (bao gồm tài xế), phiên bản 7 chỗ là đủ. Nếu cần thêm không gian cho hành lý, hãy cân nhắc phiên bản 8 chỗ.
- Lựa chọn phiên bản:
- Innova 1.8 G (tiêu chuẩn): Đầy đủ tính năng cơ bản, phù hợp ngân sách.
- Innova 1.8 Premium: Bao gồm Toyota Safety Sense, sunroof, camera 360°, âm thanh 8 loa – dành cho khách hàng muốn “sang” hơn.
- Kiểm tra lịch sử bảo dưỡng (đối với xe cũ): Đảm bảo xe đã thực hiện thay dầu, lọc gió, lọc nhiên liệu đúng lịch.
- Thử nghiệm CVT: Đưa xe lên một đoạn đường cao tốc ngắn để cảm nhận cách CVT “điều chỉnh” vòng tua máy.
- Thỏa thuận bảo hành: Toyota cung cấp bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km (động cơ), 3 năm hoặc 100.000 km (hộp số). Hãy chắc chắn rằng hợp đồng bảo hành được ghi rõ trong giấy tờ.
- So sánh giá tại các đại lý: Giá bán có thể chênh lệch 10‑15 triệu VNĐ giữa các đại lý, nên nên đi thăm ít nhất 3 nơi để thương lượng.
10. Kết luận – Toyota Innova 1.8 có đáng mua không?
Sau khi phân tích chi tiết các khía cạnh: thiết kế, động cơ, tiêu thụ nhiên liệu, an toàn, chi phí bảo trì và so sánh với đối thủ, chúng ta có thể rút ra những nhận định sau:
- Nếu bạn ưu tiên độ bền, an toàn và giá trị bán lại, Toyota Innova 1.8 là lựa chọn hàng đầu trong phân khúc MPV 7‑8 chỗ tại Việt Nam.
- Nếu ngân sách hạn chế và bạn không cần tính năng an toàn cao cấp, các đối thủ như Suzuki Ertiga hoặc Mitsubishi Xpander có thể đáp ứng tốt hơn với giá mua thấp hơn.
- Nếu bạn thường xuyên di chuyển trong đô thị với tải trọng đầy, hãy cân nhắc một phiên bản có động cơ mạnh hơn (2.0 L) hoặc một chiếc sedan tiết kiệm hơn.
Tóm lại, Toyota Innova 1.8 không chỉ là một chiếc xe gia đình mà còn là một “đầu tư” lâu dài. Với khả năng vận hành ổn định, không gian linh hoạt và hệ thống an toàn tiên tiến, nó đáp ứng hầu hết các tiêu chí của người mua MPV hiện đại. Đối với những ai sẵn sàng chi trả một khoản đầu tư ban đầu cao hơn để đổi lấy độ tin cậy và giá trị lâu dài, Innova 1.8 chắc chắn là “công cụ” đáng tin cậy trên mọi hành trình.
Bài viết được biên soạn dựa trên thông tin cập nhật đến năm 2025, bao gồm dữ liệu kỹ thuật, đánh giá thực tế và phản hồi của người dùng tại thị trường Việt Nam. Mọi thông tin về giá cả và khuyến mãi có thể thay đổi tùy thời điểm và địa điểm mua hàng.
