Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Review: Đánh Giá Toàn Diện Về Xe Hạng Bán Thương Mại Đa Năng
1. Giới thiệu chung về Toyota Highlander tại thị trường Canada
Toyota Highlander, một trong những mẫu SUV cỡ trung bình (mid‑size SUV) nổi tiếng của tập đoàn Toyota, đã và đang chiếm được vị thế quan trọng trong phân khúc xe gia đình tại Canada. Được ra mắt lần đầu vào năm 2000, Highlander đã trải qua bốn thế hệ phát triển, mỗi thế hệ đều mang đến những cải tiến đáng kể về công nghệ, an toàn, hiệu suất động cơ và thiết kế nội thất.
Trong bối cảnh thị trường Canada ngày càng đòi hỏi các mẫu SUV phải đáp ứng tiêu chuẩn khí thải nghiêm ngặt, khả năng vận hành trong điều kiện thời tiết lạnh giá và có không gian nội thất rộng rãi cho gia đình, Highlander đã không ngừng nâng cấp để phù hợp. Năm 2024, Toyota Highland Highlander Canada (thường được gọi là “Toyota Highlander 2024”) được trang bị động cơ hybrid mạnh mẽ, hệ thống dẫn động bốn bánh (AWD) thông minh và hàng loạt tính năng an toàn Toyota Safety Sense 2.5+.
Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn chi tiết, toàn diện về Toyota Highlander tại Canada, bao gồm:
- Các phiên bản và mức giá hiện hành
- Đánh giá chi tiết về thiết kế ngoại thất và nội thất
- Công nghệ động cơ, hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu
- Hệ thống an toàn và hỗ trợ lái xe
- So sánh với các đối thủ cùng phân khúc
- Chi phí sở hữu, bảo hành và dịch vụ hậu mãi
- Lời khuyên mua xe cho từng nhu cầu sử dụng
Mục tiêu của chúng tôi là giúp bạn có được thông tin đầy đủ để đưa ra quyết định mua xe thông minh, phù hợp với nhu cầu gia đình và ngân sách của mình tại Canada.
2. Các phiên bản và mức giá của Toyota Highlander ở Canada
2.1. Các phiên bản chính (2024)
Toyota Highlander Canada hiện có 5 phiên bản chính, mỗi phiên bản đều có các tùy chọn động cơ hybrid (Hybrid) và xăng (Gasoline). Dưới đây là bảng tóm tắt nhanh:
| Phiên bản | Động cơ | Hệ dẫn động | Số chỗ ngồi | Giá niêm yết (CAD) |
|---|---|---|---|---|
| L (Base) | 2.5L 4‑xi‑cylinder (Hybrid) | FWD hoặc AWD | 7 | $40,295 – $42,995 |
| LE | 2.5L Hybrid | FWD/ AWD | 7 | $42,795 – $45,495 |
| XLE | 2.5L Hybrid | FWD/ AWD | 7 | $45,495 – $48,195 |
| Limited | 2.5L Hybrid | AWD | 7 | $49,495 – $52,195 |
| Platinum | 2.5L Hybrid | AWD | 7 | $55,495 – $58,195 |
Lưu ý: Giá niêm yết có thể thay đổi tùy theo tỉnh bang, thuế bán hàng (GST/HST), phí đăng ký và các chương trình khuyến mãi của đại lý. Các phiên bản có tùy chọn “Adventure” (điểm nhấn ngoại thất mạnh mẽ) và “Nightshade” (màu sơn đặc biệt) cũng có sẵn, giá sẽ tăng thêm khoảng $1,000 – $2,000 CAD.
2.2. So sánh nhanh các phiên bản
| Tiêu chí | L | LE | XLE | Limited | Platinum |
|---|---|---|---|---|---|
| Động cơ | Hybrid | Hybrid | Hybrid | Hybrid | Hybrid |
| Dẫn động | FWD/ AWD | FWD/ AWD | FWD/ AWD | AWD | AWD |
| Tiện nghi | Ghế bọc vải, màn hình 7″ | Màn hình 8″, ghế bọc da phần trước | Màn hình 8″, ghế bọc da toàn bộ, hệ thống âm thanh 10 loa | Da cao cấp, hệ thống âm thanh JBL 11 loa, vô lăng bọc da | Tất cả tính năng Limited + hệ thống hàng không (panoramic roof), ghế massage người lái |
| An toàn | Toyota Safety Sense 2.5+ | + Camera 360° | + Đèn LED toàn phần | + Gương chiếu hậu tự động | + Gói hỗ trợ lái xe ProPilot 2.0 |
| Giá | Thấp nhất | Thấp hơn XLE 2k | Trung bình | Cao hơn XLE 4k | Cao nhất |
3. Thiết kế ngoại thất – Sự kết hợp giữa vẻ mạnh mẽ và tinh tế
3.1. Đường nét tổng thể

Có thể bạn quan tâm: Toyota Highlander 2010: Đánh Giá Toàn Diện, Lợi Ích Và Những Điều Cần Biết Khi Sở Hữu
Highlander 2024 mang phong cách “crossover” hiện đại, với lưới tản nhiệt hình chữ “V” đặc trưng của Toyota, đèn LED pha sáng mạnh, và các đường nét cắt xẻ mạnh mẽ ở hai bên hông. Độ cao gầm (ground clearance) được nâng lên 190 mm, giúp xe dễ dàng vượt qua các đoạn đường gập ghềnh, tuy nhiên vẫn duy trì cảm giác lái ổn định trên đường cao tốc.
3.2. Các chi tiết đặc trưng
- Mũi xe (front fascia): Lưới tản nhiệt lớn, viền chrome hoặc matte tùy phiên bản, kết hợp với đầu đèn LED “C” (cornering) và dải đèn ban ngày LED.
- Mái xe: Phiên bản Platinum và Adventure có mái trần mở rộng (panoramic roof) bằng kính cường lực, giúp ánh sáng tự nhiên lan tỏa vào cabin.
- Bánh xe: Các mẫu mâm hợp kim đa dạng từ 18 inch (phiên bản L) tới 20 inch (Platinum). Thiết kế mâm “5‑spoke” và “10‑spoke” tạo cảm giác thể thao.
- Màu sơn: Ngoài các màu tiêu chuẩn như Blizzard Pearl, Midnight Black, và Ruby Flare Pearl, Toyota còn cung cấp màu “Nightshade” (đen bóng đặc biệt) và “Electric Blue” (xanh điện) cho những khách hàng muốn cá tính.
3.3. Đánh giá tổng thể
Highlander 2024 không chỉ thu hút về mặt thẩm mỹ mà còn được thiết kế để chịu đựng thời tiết khắc nghiệt của Canada – lớp sơn chịu băng, hệ thống làm mát gầm xe (engine under‑hood cooling) và các bộ phận chống gỉ sét được cải tiến.
4. Nội thất – Không gian gia đình tiện nghi, công nghệ hiện đại
4.1. Bố trí ghế và không gian nội thất
- Số chỗ ngồi: 7 chỗ (3‑2‑2) với hàng ghế thứ ba gập lại tạo ra không gian chứa đồ lên đến 84.3 ft³ (2,389 L) khi gập hoàn toàn.
- Ghế: Các phiên bản cao cấp (Limited, Platinum) sử dụng da cao cấp, ghế trước có chức năng sưởi, làm mát và điều chỉnh điện. Ghế thứ ba có thể gập ngang để tạo đường đi thẳng qua hành lang.
- Vật liệu: Bảng điều khiển và trung tâm console sử dụng vật liệu nhựa cứng, kim loại không gỉ, và các chi tiết gỗ (đối với phiên bản Platinum).
4.2. Hệ thống giải trí và kết nối
| Tính năng | Mô tả | Phiên bản |
|---|---|---|
| Màn hình cảm ứng | 8‑inch (LE, XLE) / 12.3‑inch (Limited, Platinum) | Tất cả |
| Apple CarPlay & Android Auto | Kết nối không dây | Tất cả |
| Hệ thống âm thanh | 6 loa (L) – 8 loa (LE) – 10 loa (XLE) – JBL 11 loa (Limited) – JBL 14 loa (Platinum) | Tùy phiên bản |
| Wi‑Fi hotspot | 4G LTE, 5‑ghế đồng thời | Từ XLE trở lên |
| Điều khiển bằng giọng nói | “Hey Toyota” | Từ XLE |
4.3. Tiện nghi khác
- Cửa sổ trời (Sunroof): Có trên các phiên bản XLE trở lên, với khả năng mở toàn phần hoặc nghiêng.
- Cổng sạc USB‑C: 4 cổng ở phía trước, 2 cổng ở phía sau, hỗ trợ sạc nhanh.
- Hệ thống làm lạnh không khí đa vùng: 3‑vùng cho người lái, hành khách phía trước và hành khách sau.
- Bộ nhớ lưu trữ (trunk): 2,389 L khi hàng ghế thứ ba gập, đủ cho một chuyến dã ngoại dài ngày.
5. Động cơ, hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu
5.1. Động cơ Hybrid 2.5L – “Hybrid Synergy Drive”
- Công suất: 243 mã lực (hp) / 180 kW
- Mô-men xoắn: 221 lb‑ft (300 Nm)
- Hệ thống truyền động: CVT (Continuously Variable Transmission) + chế độ điện‑động cơ (EV) tự động.
5.2. Động cơ xăng 3.5L V6 (đối với một số thị trường, không phổ biến ở Canada)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Specifications: Đánh Giá Chi Tiết Các Tiêu Chuẩn Kỹ Thuật, Nội Thất Và Hiệu Suất
- Công suất: 295 hp
- Mô-men: 263 lb‑ft
Lưu ý: Ở Canada, Toyota chủ yếu tập trung vào phiên bản Hybrid để đáp ứng tiêu chuẩn khí thải và nhu cầu tiết kiệm nhiên liệu.
5.3. Hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu
| Dẫn động | Mô hình | Độ tiêu thụ (km/L) | 100 km tiêu thụ (L) | Thời gian tăng 0‑100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| FWD | Hybrid | 10.8 – 11.5 | 8.7 – 9.3 | 7.8 s |
| AWD | Hybrid | 9.5 – 10.2 | 9.8 – 10.5 | 8.2 s |
| AWD | Gasoline (3.5L) | 7.8 – 8.4 | 11.9 – 12.8 | 7.1 s |
- Đánh giá: Với hệ thống Hybrid, Highlander đạt mức tiêu thụ khoảng 9‑11 km/L (khoảng 25‑30 mpg) – một trong những con số tốt nhất trong phân khúc SUV cỡ trung bình. Khả năng vận hành điện thuần (EV) ở tốc độ thấp khoảng 0‑5 km/h, phù hợp cho việc di chuyển trong khu đô thị.
5.4. Hệ thống dẫn động AWD thông minh
Toyota gọi hệ thống này là Dynamic Torque Vectoring AWD. Khi cảm biến phát hiện mất độ bám ở một bánh xe, hệ thống sẽ tự động chuyển mô-men xoắn sang bánh xe có độ bám tốt hơn, giúp duy trì ổn định trong điều kiện tuyết, băng hoặc đường trơn.
6. An toàn – Tiêu chuẩn Toyota Safety Sense 2.5+
Toyota Highlander Canada được trang bị Toyota Safety Sense 2.5+ (TSS 2.5+), bao gồm:
- Pre‑Collision System (PCS) với Pedestrian Detection – Phát hiện xe, người đi bộ, và xe tải, tự động phanh nếu nguy hiểm.
- Lane Departure Alert (LDA) với Steering Assist – Cảnh báo lệch làn và hỗ trợ giữ làn.
- Dynamic Radar Cruise Control (DRCC) – Giữ khoảng cách an toàn, hỗ trợ dừng và đi lại trong tắc nghẽn.
- Automatic High Beams (AHB) – Đèn pha tự động bật/tắt dựa trên ánh sáng môi trường.
- Road Sign Assist (RSA) – Nhận dạng và hiển thị các biển báo tốc độ, cấm, vv.
Ngoài ra, các phiên bản Limited và Platinum còn có:
- Blind Spot Monitor (BSM) + Rear Cross‑Traffic Alert (RCTA)
- 360° Camera System
- Adaptive Front‑Lighting System (AFLS) – Đèn pha tự động điều chỉnh góc chiếu tùy theo tốc độ và góc quay bánh lái.
6.1. Kết quả crash test
- IIHS (Insurance Institute for Highway Safety): Đánh giá “Good” ở tất cả các tiêu chí (crashworthiness và crash avoidance).
- NHTSA (National Highway Traffic Safety Administration): 5 sao tổng thể, 5 sao cho khung xe, 5 sao cho túi khí, 4 sao cho an toàn trẻ em.
7. So sánh với các đối thủ cùng phân khúc tại Canada
| Đối thủ | Giá (CAD) | Công suất (hp) | Tiêu thụ (km/L) | Số chỗ | Đánh giá an toàn | Điểm mạnh |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Honda Pilot | $42,350 – $55,000 | 280 (V6) | 8.5 – 9.2 | 8 | 5 sao IIHS | Không gian nội thất rộng |
| Ford Explorer | $43,000 – $59,000 | 300 (Turbo) | 7.8 – 8.9 | 7 | 5 sao NHTSA | Động cơ mạnh, khả năng kéo lớn |
| Kia Sorento | $38,000 – $48,000 | 281 (Turbo) | 9.0 – 10.5 | 7 | 5 sao IIHS | Bảo hành 7 năm/150,000 km |
| Toyota Highlander | $40,295 – $58,195 | 243 (Hybrid) | 9.5 – 11.5 | 7 | 5 sao IIHS/NHTSA | Hybrid tiết kiệm, độ tin cậy cao |
| Subaru Ascent | $36,000 – $49,000 | 260 (Boxer) | 8.0 – 9.3 | 8 | 5 sao IIHS | AWD tiêu chuẩn, giá hợp lý |
Kết luận: Highlander nổi bật nhất ở khía cạnh tiết kiệm nhiên liệu (Hybrid), độ tin cậy và hệ thống an toàn toàn diện. Đối với khách hàng ưu tiên sức mạnh kéo và khả năng vận chuyển nhiều hành khách, Honda Pilot hoặc Ford Explorer có thể là lựa chọn tốt hơn. Tuy nhiên, nếu muốn một chiếc SUV vừa sang trọng, vừa thân thiện môi trường và chi phí vận hành thấp, Highlander là lựa chọn hàng đầu.
8. Chi phí sở hữu và bảo hành
8.1. Bảo hành chuẩn
- Bảo hành 3 năm/60,000 km (hầu hết các thành phần).
- Bảo hành động cơ Hybrid: 5 năm/100,000 km.
- Bảo hành hệ thống truyền động (CVT): 5 năm/100,000 km.
- Bảo hành xe điện (Battery Pack): 8 năm/160,000 km (trong Canada, một số tỉnh có quy định khác).
8.2. Chi phí bảo trì hàng năm (ước tính)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Slwb: Đánh Giá Toàn Diện Và Lý Do Nên Sở Hữu Xe Mini Van Đỉnh Cao
| Hạng mục | Chi phí (CAD) |
|---|---|
| Dịch vụ bảo dưỡng định kỳ (12 tháng) | $250 – $350 |
| Thay dầu nhớt (Hybrid) | $120 – $150 |
| Thay lọc gió, lọc nhiên liệu | $80 – $120 |
| Kiểm tra hệ thống phanh | $100 – $150 |
| Bảo hiểm (tùy tỉnh) | $1,200 – $1,800/năm (đối với gia đình 2 người lái) |
8.3. Giá trị bán lại
Theo dữ liệu Kelley Blue Book (KBB) và Canadian Black Book, Highlander giữ lại 70‑75% giá trị sau 3 năm, cao hơn mức trung bình của phân khúc (khoảng 65%). Điều này phản ánh độ tin cậy và nhu cầu thị trường cao.
9. Lời khuyên mua xe Highlander cho từng nhu cầu
9.1. Gia đình trẻ (2‑3 trẻ, nhu cầu chở hàng nhẹ)
- Phiên bản đề xuất: XLE Hybrid FWD hoặc AWD.
- Lý do: Giá hợp lý, trang bị đầy đủ công nghệ an toàn, không gian nội thất đủ cho ghế trẻ em, hệ thống giải trí đa phương tiện.
9.2. Gia đình lớn (4‑5 trẻ, cần chở nhiều đồ)
- Phiên bản đề xuất: Limited Hybrid AWD.
- Lý do: Ghế da cao cấp, hệ thống âm thanh JBL, khả năng kéo (towing) lên tới 2,600 kg, 7 chỗ ngồi thoải mái.
9.3. Người lái công việc (đòi hỏi sức kéo, hành trình dài)
- Phiên bản đề xuất: Platinum Hybrid AWD (có tùy chọn “Adventure”).
- Lý do: Hệ thống AWD mạnh mẽ, khả năng kéo tối đa 2,600 kg, nội thất sang trọng, hỗ trợ lái ProPilot 2.0 giúp giảm mệt mỏi trên đường dài.
9.4. Người chú trọng môi trường và chi phí nhiên liệu
- Phiên bản đề xuất: L Hybrid FWD.
- Lý do: Giá thấp nhất, tiêu thụ nhiên liệu tối ưu, đủ cho nhu cầu di chuyển trong đô thị và các chuyến đi cuối tuần ngắn.
10. Kết luận cuối cùng
Toyota Highlander Canada 2024 là một lựa chọn đáng cân nhắc cho bất kỳ ai đang tìm kiếm một chiếc SUV cỡ trung bình, vừa đáp ứng nhu cầu gia đình, vừa tiết kiệm nhiên liệu và đảm bảo an toàn. Với hệ thống Hybrid mạnh mẽ, công nghệ an toàn tiên tiến TSS 2.5+, và thiết kế nội thất hiện đại, Highlander giữ vững vị trí của mình trong top các mẫu SUV bán chạy nhất tại Canada.
Nếu bạn ưu tiên:
- Tiết kiệm nhiên liệu và độ bền – chọn phiên bản Hybrid (tất cả các mức).
- Không gian nội thất đa dụng – ưu tiên phiên bản XLE trở lên.
- Công nghệ hỗ trợ lái và cảm giác lái sang trọng – hãy xem xét phiên bản Platinum với ProPilot 2.0.
Cuối cùng, hãy đến các đại lý Toyota uy tín tại tỉnh bang của bạn, lái thử (test drive) các phiên bản để cảm nhận thực tế. Đừng quên hỏi về các chương trình ưu đãi tài chính, trả góp hoặc lease có lợi, và luôn kiểm tra chi tiết hợp đồng bảo hành để bảo vệ quyền lợi của mình.
Chúc bạn sớm sở hữu được chiếc Toyota Highlander ưng ý, an toàn và bền bỉ trên mọi hành trình tại đất nước băng giá Canada!
