Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Lwb: Đánh Giá Toàn Diện Và Hướng Dẫn Lựa Chọn Cho Doanh Nghiệp
1. Giới thiệu tổng quan về Toyota Hiace
Toyota Hiace, một trong những mẫu xe thương mại nhẹ (MPV) được ưa chuộng nhất trên thị trường châu Á, đã có mặt tại Việt Nam từ những năm 1990 và nhanh chóng trở thành biểu tượng cho các doanh nghiệp vận tải, dịch vụ taxi, cho thuê xe và cả các gia đình cần một chiếc xe rộng rãi, bền bỉ. Với hơn 50 năm phát triển, Hiace không chỉ có thiết kế mạnh mẽ, khả năng chịu tải cao mà còn được trang bị những công nghệ hiện đại, đáp ứng nhu cầu đa dạng của người dùng.
Bài viết này sẽ cung cấp một cái nhìn toàn diện về Toyota Hiace specifications – bao gồm các phiên bản hiện hành tại Việt Nam, thông số động cơ, kích thước, khả năng chịu tải, hệ thống treo, hệ thống phanh, tiện nghi nội thất, công nghệ an toàn và những điểm mới nổi bật so với các đối thủ cùng phân khúc.
2. Các phiên bản Toyota Hiace hiện có tại thị trường Việt Nam
Hiện tại, Toyota giới thiệu hai dòng chính của Hiace tại Việt Nam:
| Phiên bản | Kiểu dáng | Số chỗ ngồi | Động cơ | Hộp số | Công suất (PS) | Mô-men (Nm) |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Hiace 2.8 D-4D | Van tải (cargo) | 2 chỗ lái | Diesel 2.8L D-4D | 5 cấp tự động | 163 PS @ 3.600 rpm | 380 Nm @ 1.800-2.200 rpm |
| Hiace 2.8 D-4D + 7 chỗ | MPV (Passenger) | 7 chỗ | Diesel 2.8L D-4D | 5 cấp tự động | 163 PS @ 3.600 rpm | 380 Nm @ 1.800-2.200 rpm |
| Hiace 2.8 D-4D + 9 chỗ | MPV (Passenger) | 9 chỗ | Diesel 2.8L D-4D | 5 cấp tự động | 163 PS @ 3.600 rpm | 380 Nm @ 1.800-2.200 rpm |
| Hiace 2.8 D-4D + 12 chỗ | MPV (Passenger) | 12 chỗ | Diesel 2.8L D-4D | 5 cấp tự động | 163 PS @ 3.600 rpm | 380 Nm @ 1.800-2.200 rpm |
Lưu ý: Các phiên bản có thể thay đổi tùy theo năm sản xuất và chính sách nhập khẩu. Toyota thường cập nhật các tính năng an toàn và tiện nghi theo chuẩn Euro NCAP và ASEAN.
3. Thông số kỹ thuật chi tiết
3.1. Động cơ và hiệu suất
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Loại động cơ | Diesel, 4 xi-lanh, DOHC, Turbocharged |
| Dung tích | 2.755 cc |
| Công suất tối đa | 163 PS (120 kW) tại 3.600 vòng/phút |
| Mô-men xoắn tối đa | 380 Nm tại 1.800-2.200 vòng/phút |
| Hệ thống nhiên liệu | Common Rail Injection, 12 vòi phun |
| Tiêu thụ nhiên liệu (kết hợp) | 8,5 – 9,0 lít/100 km (đối với phiên bản 7 chỗ) |
| Mức phát thải | Euro 5 (đã cập nhật chuẩn Euro 6 cho một số thị trường) |
Đánh giá: Động cơ D-4D 2.8L của Hiace mang lại mô-men xoắn mạnh ở dải vòng tua thấp, giúp xe khởi hành mượt mà ngay cả khi chở tải nặng. Độ bền và độ tin cậy của hệ thống diesel Toyota được công nhận rộng rãi, phù hợp cho các doanh nghiệp vận tải cần xe hoạt động liên tục.
3.2. Hộp số và truyền động

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Slwb: Đánh Giá Toàn Diện Và Lý Do Nên Sở Hữu Xe Mini Van Đỉnh Cao
- Loại hộp số: 5 cấp tự động (AT) – chế độ Shift‑By‑Wire, cho phép chuyển số nhanh, mượt mà.
- Chế độ lái: Normal, Eco, Sport (tùy phiên bản). Chế độ Eco giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu tới 5% so với chế độ Normal.
- Hệ thống truyền động: RWD (Rear-Wheel Drive) – cung cấp lực kéo tối ưu cho tải trọng lớn.
3.3. Kích thước và trọng lượng
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Chiều dài tổng | 5.355 mm |
| Chiều rộng tổng | 1.895 mm |
| Chiều cao tổng | 2.295 mm (có thể thay đổi theo phiên bản nâng cao) |
| Chiều dài cơ sở | 3.095 mm |
| Khoảng cách giữa các trục bánh | 1.250 mm (trước) – 1.845 mm (sau) |
| Khoảng cách trục trước – trục sau | 2.705 mm |
| Dung tích thùng hành lý | 6,5 – 7,0 m³ (tùy phiên bản) |
| Trọng lượng không tải | 2.000 – 2.200 kg |
| Trọng tải tối đa | 1.200 – 1.500 kg (tùy cấu hình) |
| Tải trọng tổng | 3.200 – 3.500 kg |
3.4. Hệ thống treo và bánh xe
- Truoc: Hệ thống treo McPherson độc lập, giảm rung và cải thiện độ ổn định khi di chuyển trên địa hình gồ ghề.
- Sau: Treo liên kết (leaf spring) – cung cấp khả năng chịu tải cao, phù hợp cho tải trọng nặng.
- Bánh xe: Đèn LED chiếu sáng phía trước, kích thước tiêu chuẩn 16 inch (có thể nâng cấp lên 17 inch cho phiên bản cao cấp).
- Phanh: Phanh đĩa trước (có ABS) + phanh tang trống sau (có EBD). Tùy phiên bản, có thể trang bị hệ thống phanh điện tử (Electronic Brakeforce Distribution – EBD) và hệ thống hỗ trợ phanh khẩn cấp (Emergency Brake Assist – EBA).
3.5. Hệ thống lái và an toàn
| Thành phần | Chi tiết |
|---|---|
| Hệ thống lái | Power steering (điện trợ) – cảm biến lực lái, hỗ trợ giảm lực kéo khi quay góc lớn. |
| Hệ thống phanh | ABS, EBD, BAS (Brake Assist System) – có tùy chọn ESP (Electronic Stability Program) cho phiên bản cao cấp. |
| Túi khí | 2 túi khí phía trước (driver & passenger). |
| Cây trợ lực (Hill Start Assist) | Giúp xe không trượt lùi khi khởi hành trên dốc. |
| Hệ thống cảnh báo va chạm phía trước (Pre‑Collision System – PCS) | Tích hợp cảm biến radar, hỗ trợ phanh tự động khi phát hiện nguy cơ va chạm. |
| Camera lùi | Xem rõ không gian sau, hỗ trợ đỗ xe. |
| Cảm biến áp suất lốp (TPMS) | Cảnh báo giảm áp suất lốp, giúp duy trì độ bám đường và tuổi thọ lốp. |
4. Nội thất và tiện nghi
4.1. Thiết kế cabin
- Bố trí ghế: Đối với phiên bản 7 chỗ, ghế trước có thiết kế ngồi rộng, hỗ trợ điều chỉnh chiều cao và độ ngả lưng. Ghế sau được gập gọn theo dạng “split‑fold” 2‑2, giúp mở rộng không gian chứa hàng.
- Vật liệu: Bên trong sử dụng chất liệu nhựa cứng cao cấp, vải lót chất lượng, các chi tiết kim loại mạ crôm tạo cảm giác sang trọng.
- Khoang lái: Bảng đồng hồ đa chức năng LCD, hiển thị tốc độ, vòng tua, tiêu thụ nhiên liệu, nhiệt độ ngoài trời, và thông tin hệ thống hỗ trợ lái (độ nghiêng, tốc độ gió).
4.2. Hệ thống giải trí và kết nối
| Tiện nghi | Mô tả |
|---|---|
| Màn hình giải trí | 7 inch (tiêu chuẩn) hoặc 9 inch (trên phiên bản cao cấp), hỗ trợ Bluetooth, USB, Apple CarPlay và Android Auto. |
| Hệ thống âm thanh | 4 loa (tiêu chuẩn) – có thể nâng cấp lên 6 loa với bộ khuếch đại (Amplifier) cho phiên bản “Premium”. |
| Cổng sạc USB | 2 cổng USB phía trước, 2 cổng phía sau, hỗ trợ sạc nhanh (Quick Charge 3.0). |
| Điều hòa tự động | Hệ thống điều hòa 2 vùng độc lập, có chế độ “Eco” giảm tiêu thụ năng lượng. |
| Khoang lưu trữ | Ngăn đựng đồ đa năng dưới ghế, ngăn đựng đồ cộp trên trần, ngăn đựng túi đựng đồ (cup holder) cho mỗi ghế. |
4.3. Tiện ích cho doanh nghiệp
- Hệ thống GPS tích hợp: Định vị thời gian thực, hỗ trợ quản lý đội xe.
- Cổng OBD‑II: Dễ dàng kết nối thiết bị đo lường và chẩn đoán lỗi.
- Khả năng lắp đặt thiết bị phụ trợ: Đèn báo, camera hành trình, máy tính tiền, thiết bị y tế – phù hợp cho các dịch vụ y tế di động hoặc taxi.
5. Đánh giá hiệu năng thực tế

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Review: Đánh Giá Toàn Diện Về Xe Hạng Bán Thương Mại Đa Năng
5.1. Khả năng vận hành dưới tải
Với mô-men xoắn 380 Nm sẵn có ngay từ 1.800 vòng/phút, Hiace có khả năng kéo mạnh khi chở tải nặng (đến 1.500 kg). Khi vận hành trên địa hình dốc, chế độ “Sport” cung cấp phản hồi nhanh, giúp duy trì tốc độ ổn định mà không bị “lag”.
5.2. Tiêu thụ nhiên liệu
- Điều kiện thành phố: Khoảng 9,0 – 10,0 lít/100 km (đối với phiên bản 12 chỗ, tải đầy).
- Điều kiện xa lộ: Khoảng 7,5 – 8,0 lít/100 km.
- Chế độ Eco: Giảm tiêu thụ tới 5% so với chế độ Normal, nhờ việc tối ưu thời gian mở van nhiên liệu và thay đổi tỉ lệ truyền động.
5.3. Độ bền và chi phí bảo dưỡng
Toyota Hiace nổi tiếng với độ bền cao, khung gầm được làm từ thép chịu lực, chịu được môi trường nhiệt độ và độ ẩm khắc nghiệt. Chi phí bảo dưỡng hàng năm (đối với 10.000 km) dao động từ 5 – 7 triệu VNĐ, bao gồm thay dầu, lọc gió, kiểm tra hệ thống phanh và treo. Thời gian bảo dưỡng định kỳ (đổi dầu) là mỗi 10.000 km hoặc 12 tháng, tùy điều kiện sử dụng.
6. So sánh Toyota Hiace với các đối thủ cùng phân khúc
| Đối thủ | Động cơ | Công suất | Mô-men | Trọng tải | Tiêu thụ nhiên liệu | Giá bán (VNĐ) |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Toyota Hiace | Diesel 2.8L D‑4D | 163 PS | 380 Nm | 1.200 – 1.500 kg | 8,5 – 9,0 l/100 km | 850 – 1.050 triệu |
| Mitsubishi L300 | Diesel 2.5L | 136 PS | 300 Nm | 1.100 – 1.300 kg | 9,5 – 10,5 l/100 km | 720 – 950 triệu |
| Hyundai Starex | Diesel 2.5L CRDi | 150 PS | 350 Nm | 1.300 – 1.500 kg | 8,8 – 9,2 l/100 km | 800 – 1.000 triệu |
| Ford Transit | Diesel 2.5L TDCi | 165 PS | 360 Nm | 1.300 – 1.600 kg | 8,0 – 9,0 l/100 km | 950 – 1.200 triệu |
Nhận xét: Toyota Hiace dẫn đầu về độ bền và hệ thống an toàn, trong khi Hyundai Starex và Ford Transit có mức tiêu thụ nhiên liệu tương đương nhưng giá bán cao hơn. Mitsubishi L300 giá rẻ hơn nhưng công suất và mô-men thấp hơn, ảnh hưởng tới khả năng vận hành khi chở tải nặng.
7. Các cải tiến mới nhất (model year 2024/2025)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Minibus – Đánh Giá Toàn Diện, Lợi Ích Và Lời Khuyên Khi Mua Xe
- Cập nhật chuẩn Euro 6: Giảm phát thải NOx và PM, đáp ứng tiêu chuẩn môi trường châu Âu.
- Hệ thống hỗ trợ lái nâng cao (Advanced Driver Assistance System – ADAS): Bao gồm Lane Keeping Assist (LKA), Adaptive Cruise Control (ACC) và Blind Spot Monitoring (BSM) trên phiên bản “Premium”.
- Màn hình cảm ứng 10.1 inch: Hỗ trợ đa phương tiện và kết nối 4G LTE.
- Cải tiến khung gầm: Sử dụng thép cao cấp (AHSS – Advanced High Strength Steel) giảm trọng lượng khung, tăng cường độ cứng, cải thiện khả năng chịu va chạm.
- Hệ thống phanh điện tử (Brake-by-Wire): Giảm độ trễ khi phanh, tăng độ chính xác và cảm giác lái.
8. Lý do nên chọn Toyota Hiace cho doanh nghiệp
| Lý do | Giải thích |
|---|---|
| Độ tin cậy cao | Động cơ diesel D‑4D đã được chứng minh qua hàng triệu km sử dụng trên toàn thế giới. |
| Chi phí vận hành hợp lý | Tiêu thụ nhiên liệu và chi phí bảo dưỡng thấp, giảm áp lực tài chính cho doanh nghiệp. |
| Khả năng tùy biến | Dễ dàng lắp đặt các thiết bị phụ trợ như camera, GPS, máy tính tiền, phù hợp với các ngành nghề khác nhau. |
| An toàn tối ưu | Hệ thống ABS, EBD, ESP, túi khí và các tính năng ADAS mới giúp giảm thiểu tai nạn. |
| Giá trị bán lại | Thị trường xe thương mại nhẹ luôn có nhu cầu cao, Hiace giữ giá tốt trong thời gian dài. |
| Mạng lưới dịch vụ rộng | Hệ thống đại lý và trung tâm bảo dưỡng Toyota phủ khắp Việt Nam, hỗ trợ nhanh chóng. |
9. Những lưu ý khi mua Toyota Hiace
- Kiểm tra lịch bảo dưỡng: Đảm bảo xe đã được thực hiện bảo dưỡng đúng lịch (đặc biệt là thay dầu và lọc nhiên liệu) để tránh các vấn đề về động cơ.
- Xác nhận thông số tải trọng: Không nên vượt quá tải trọng quy định, đặc biệt là khi sử dụng phiên bản cargo.
- Kiểm tra hệ thống phanh và treo: Đối với xe đã qua sử dụng, hãy kiểm tra độ mòn của đĩa/phanh và độ đàn hồi của lò xo.
- Chọn phiên bản phù hợp: Nếu doanh nghiệp cần nhiều chỗ ngồi, nên chọn phiên bản 9 hoặc 12 chỗ, nhưng cần cân nhắc về chiều dài tổng thể để phù hợp với không gian bãi đỗ.
- Xem xét gói bảo hành mở rộng: Toyota cung cấp các gói bảo hành mở rộng (Extended Warranty) lên đến 5 năm hoặc 150.000 km, giúp giảm chi phí bảo trì trong giai đoạn đầu.
10. Kết luận
Toyota Hiace vẫn là đầu trọc trong phân khúc xe thương mại nhẹ tại Việt Nam nhờ vào công nghệ động cơ diesel mạnh mẽ, hệ thống an toàn tiên tiến và khả năng tùy biến linh hoạt. Các thông số kỹ thuật (specifications) của Hiace không chỉ đáp ứng nhu cầu vận chuyển hàng hóa và hành khách mà còn mang lại trải nghiệm lái thoải mái, tiết kiệm nhiên liệu và chi phí bảo trì hợp lý.
Với những cải tiến mới như chuẩn Euro 6, hệ thống ADAS và khung gầm bằng thép cao cấp, Hiace vẫn duy trì vị thế dẫn đầu trong năm 2024–2025, đồng thời mở ra cơ hội cho các doanh nghiệp muốn nâng cao hiệu suất và an toàn cho đội xe của mình.
Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc xe thương mại mạnh mẽ, bền bỉ và có giá trị bán lại cao, Toyota Hiace là lựa chọn không thể bỏ qua. Hãy cân nhắc kỹ các phiên bản, nhu cầu tải trọng và ngân sách để đưa ra quyết định mua hàng thông minh nhất cho doanh nghiệp của bạn.
Bài viết đã tổng hợp các Toyota Hiace specifications chi tiết, hy vọng mang lại cho bạn cái nhìn toàn diện và giúp bạn đưa ra quyết định mua xe phù hợp.
