Toyota Chaser, một trong những mẫu sedan thể thao được yêu thích nhất của Nhật Bản, đã để lại dấu ấn sâu đậm trong lòng các tín đồ ô tô trên toàn thế giới. Được ra mắt lần đầu vào năm 1977 dưới tên mã X70 và phát triển qua nhiều thế hệ, Chaser không chỉ là một chiếc xe gia đình tiện nghi mà còn là biểu tượng của hiệu suất mạnh mẽ, thiết kế tinh tế và công nghệ tiên tiến. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp một cái nhìn toàn diện về Toyota Chaser, tập trung vào các thông số kỹ thuật, cấu hình động cơ, hệ thống truyền động, thiết kế ngoại thất và nội thất, cũng như những cải tiến công nghệ qua các thế hệ.
Có thể bạn quan tâm: Toyota Center Houston – Điểm Đến Hoàn Hảo Cho Người Yêu Xe Toyota Tại Thành Phố Houston
1. Lịch Sử Phát Triển và Các Thế Hệ Của Toyota Chaser
1.1. Thế Hệ Đầu Tiên (X70 – X80, 1977‑1984)
- Mục tiêu: Thay thế mẫu Toyota Mark II và đáp ứng nhu cầu thị trường sedan hạng trung‑cao của Nhật Bản.
- Động cơ: Ban đầu sử dụng động cơ 4‑xiên thẳng hàng 2.0 L (M‑E) và 2.2 L (M‑E), công suất khoảng 110‑130 hp.
- Khung gầm: Được xây dựng trên nền tảng Toyota “T” – nền tảng chung với Corona, Celica và Mark II, mang lại tính ổn định và độ bền cao.
1.2. Thế Hệ Thứ Hai (X80 – X90, 1984‑1988)
- Cải tiến: Đưa vào động cơ 4‑xiên thẳng hàng 2.0 L (M‑E) và 2.4 L (M‑E), bổ sung tùy chọn động cơ 6‑xiên thẳng hàng 2.0 L (M‑U) cho phiên bản “Turbo”.
- Công nghệ: Hệ thống phun nhiên liệu điện tử (EFI) được áp dụng, nâng cao hiệu suất và tiết kiệm nhiên liệu.
1.3. Thế Hệ Thứ Ba – Đỉnh Cao “Twin‑Turbo” (X90 – X100, 1988‑1992)
- Động cơ biểu tượng: 2.5 L 6‑xiên thẳng hàng 4M‑TE (twin‑turbo), công suất lên tới 280 hp (đối với phiên bản “Super Sport”).
- Hệ thống truyền động: 5‑speed manual hoặc 4‑speed Aisin AT (đối với phiên bản tự động).
- Đặc điểm: Hệ thống treo độc lập trước‑sau (double‑wishbone trước, multi‑link sau) mang lại khả năng vận hành thể thao xuất sắc.
1.4. Thế Hệ Thứ Tư – “JZX” (X100 – X110, 1992‑2001)
- Động cơ 4‑xiên: 2.5 L 2JZ‑GTE (twin‑turbo), công suất 280 hp (JZX90) – trở thành “cây hạ” cho các mẫu Supra và Lexus.
- Động cơ 6‑xiên: 2.5 L 1JZ‑GTE (turbo đơn), công suất 260 hp (JZX100).
- Kiểu dáng: Thiết kế “cánh chim” (wing‑style) đặc trưng, cùng với hệ thống lái trợ lực điện (EPS) và phụ trợ ABS.
1.5. Thế Hệ Cuối Cùng – “JZX100” (1996‑2001)
- Động cơ 2JZ‑GTE: Cập nhật hệ thống điều khiển ECU, tăng áp turbo và cải thiện độ bền.
- Công nghệ: Hệ thống cân bằng điện tử (ECU), bộ giảm sóc Adaptive (đối với phiên bản “Twin‑Turbo”).
- Kết thúc: Năm 2001, Toyota ngừng sản xuất Chaser tại Nhật Bản, chuyển sang các mẫu sedan khác như Mark II và Crown.
2. Động Cơ – Trái Tim Của Toyota Chaser
2.1. Động Cơ 4‑xiên (M‑E, M‑U)
| Phiên bản | Dung tích | Công suất | Momen xoắn | Hệ thống nạp |
|---|---|---|---|---|
| M‑E 2.0 L | 1998 cc | 110 hp (82 kW) | 165 Nm | Carburetor (X70) |
| M‑E 2.2 L | 2194 cc | 130 hp (97 kW) | 180 Nm | EFI (X80) |
| M‑U 2.0 L Turbo | 1998 cc | 150 hp (112 kW) | 210 Nm | Turbocharger (X90) |
- Đặc điểm: Động cơ 4‑xiên cung cấp mô-men xoắn ổn định, phù hợp cho việc lái thành phố và đường dài. Độ nén trung bình 9.5:1, tiêu thụ nhiên liệu khoảng 8.5 L/100 km (đối với phiên bản tiêu chuẩn).
2.2. Động Cơ 6‑xiên (4M‑TE, 1JZ‑GTE, 2JZ‑GTE)
| Mã động cơ | Dung tích | Turbo | Công suất | Momen xoắn | Số vòng |
|---|---|---|---|---|---|
| 4M‑TE | 2498 cc | Twin‑Turbo | 280 hp (209 kW) | 320 Nm | 12‑valve |
| 1JZ‑GTE | 2497 cc | Turbo đơn | 260 hp (194 kW) | 300 Nm | 24‑valve |
| 2JZ‑GTE | 2997 cc | Twin‑Turbo | 280 hp (209 kW) | 350 Nm | 24‑valve |
- Khối lượng: Động cơ 6‑xiên được làm bằng nhôm (đối với 4M‑TE) hoặc thép hợp kim, giúp giảm trọng lượng tổng thể xe.
- Áp suất tăng áp: 4M‑TE đạt 1.0 bar (twin‑turbo), 1JZ‑GTE 0.8 bar, 2JZ‑GTE 1.2 bar.
- Hệ thống làm mát: Radiator lớn, bơm nước điện tử và hệ thống intercooler đa tầng, duy trì nhiệt độ ổn định trong điều kiện vận hành cao.
2.3. Hiệu Suất Đánh Giá

Có thể bạn quan tâm: Toyota Chaser Jxz100: Biểu Tượng Đỉnh Cao Của Văn Hoá Đua Xe Và Đam Mê Tuning
- Tối đa tốc độ: 4M‑TE – 250 km/h; 1JZ‑GTE – 240 km/h; 2JZ‑GTE – 260 km/h.
- Tăng tốc 0‑100 km/h: 4M‑TE – 5.8 s; 1JZ‑GTE – 6.2 s; 2JZ‑GTE – 5.5 s (đối với phiên bản manual).
- Tiêu thụ nhiên liệu (kết hợp): 4M‑TE – 10.5 L/100 km; 1JZ‑GTE – 11.2 L/100 km; 2JZ‑GTE – 12.0 L/100 km.
3. Hệ Thống Truyền Động
3.1. Hộp số
| Loại hộp số | Số cấp | Đặc điểm |
|---|---|---|
| Manual | 5‑speed | Đồng bộ nhanh, phù hợp cho việc lái thể thao. |
| Automatic (Aisin) | 4‑speed | Hệ thống “Torque Converter” với chế độ “Sport” cho chuyển số mượt mà. |
| Tiptronic (đối với một số mẫu) | 5‑speed (điều khiển điện) | Cho phép người lái tự chuyển số trong chế độ tự động. |
- Tỷ số truyền: Được tối ưu cho từng động cơ, ví dụ: 4M‑TE có tỷ số 3.55 (đầu vào), 2JZ‑GTE có 3.45, giúp duy trì bước quay tối ưu trong dải công suất cao.
3.2. Hệ thống dẫn động
- RWD (Rear‑Wheel Drive): Đa số các phiên bản Chaser sử dụng hệ thống dẫn động cầu sau, mang lại cảm giác lái thể thao và khả năng cân bằng trọng lượng tốt.
- AT/MT: Các phiên bản “Super Sport” thường ưu tiên hộp số tay để khai thác tối đa công suất và độ phản hồi.
4. Khung Gầm, Treo và Hệ Thống Phanh
4.1. Khung gầm
- Cấu trúc: Khung gầm dạng “monocoque” bằng thép cao cấp, được gia cố bằng các dầm ngang (cross‑member) để chịu tải lực dọc và ngang.
- Kích thước: Chiều dài tổng thể khoảng 4,750 mm, chiều rộng 1,735 mm, chiều cao 1,395 mm (phiên bản 1996‑2001).
- Trọng lượng: Khoảng 1,350 kg (đối với phiên bản 4M‑TE), giảm xuống 1,260 kg đối với các phiên bản 2JZ‑GTE nhờ việc sử dụng vật liệu nhẹ.
4.2. Hệ thống treo
| Vị trí | Loại treo | Chi tiết |
|---|---|---|
| Trước | Double Wishbone | Bánh răng kim loại, ổ giảm số 2, góc camber điều chỉnh. |
| Sau | Multi‑Link | 3‑link (trước, trung tâm, sau) + bù lực khí nén cho phiên bản “Twin‑Turbo”. |
| Lò xo | Lò xo coil | Lò xo tròn, đường kính 13 mm (trước) và 15 mm (sau). |
- Độ cứng: Được điều chỉnh cho các phiên bản “Sport” (cứng hơn) và “Comfort” (êm ái hơn).
- Thân thiện với tuning: Nhiều người sở hữu Chaser đã thay đổi lò xo, giảm độ cao và lắp hệ thống coil‑over để tăng độ gọn gàng.
4.3. Hệ thống phanh
- Phanh đĩa ventilated ở cả bốn bánh (đối với các phiên bản turbo).
- Kích thước đĩa: Trước 302 mm, sau 295 mm (đối với 2JZ‑GTE).
- ABS: Hệ thống chống bó cứng bánh (ABS) tiêu chuẩn từ năm 1992, kết hợp với EBD (Electronic Brakeforce Distribution).
- Túi khí: Hai túi khí phía trước, túi khí bên hông (Side‑Airbag) cho phiên bản “Super Sport”.
5. Thiết Kế Ngoại Thất
5.1. Đường nét tổng thể
- Phong cách “J‑type”: Đường nét mạnh mẽ, mặt trước “cổ điển” với lưới tản nhiệt lớn, đèn pha dạng “projector” và các chi tiết chrome.
- Cánh gió sau: Được thiết kế đặc trưng cho các phiên bản turbo, giúp tăng lực ép gió và cải thiện độ bám.
5.2. Kích thước và tầm nhìn

Có thể bạn quan tâm: Toyota Charlottetown Pe: Địa Chỉ Tin Cậy Cho Người Yêu Xe Hơi Tại Prince Edward Island
- Khoảng cách trục bánh trước‑sau: 2,735 mm, tạo cảm giác ổn định khi vào cua.
- Khoảng sáng gầm: 140 mm (đối với phiên bản “Twin‑Turbo”), giảm thiểu nguy cơ va chạm đáy khi di chuyển trên địa hình gồ ghề.
5.3. Màu sắc và trang trí
- Màu đặc trưng: Đen “Midnight Black”, trắng “Pearl White”, đỏ “Racing Red”, xanh “Deep Azure”.
- Trang trí: Dải vinyl “Racing Stripe” màu xanh dương hoặc đỏ (đối với phiên bản “Sport”), logo “Toyota” bằng chrome trên nắp capo và cản sau.
6. Nội Thất – Sự Kết Hợp Giữa Sang Trọng và Thể Thao
6.1. Cấu trúc ghế ngồi
| Vị trí | Chất liệu | Điều chỉnh |
|---|---|---|
| Trước | Da/Alcantara (tùy phiên bản) | Điều chỉnh điện (điện tử) 4‑chiều, hỗ trợ nhớ vị trí. |
| Sau | Vải hoặc da (tùy cấu hình) | Gập gọn 60% để tăng không gian hành lý. |
- Hỗ trợ lưng: Hệ thống hỗ trợ lưng điện tử cho người lái, giảm mỏi lưng khi lái dài.
6.2. Bảng điều khiển và công nghệ
- Màn hình đa phương tiện: 7‑inch LCD (đối với phiên bản sau 1998) với hệ thống CD‑MP3, GPS và Bluetooth.
- Công cụ đo lường: Đồng hồ tốc độ analog + digital, đồng hồ đo vòng tua động cơ, nhiệt độ nước, áp suất dầu, đồng hồ đo lực kéo (cho các mẫu sport).
- Hệ thống âm thanh: 6‑spkô (đối với phiên bản “Super Sport”) hoặc 4‑spkô (phiên bản tiêu chuẩn), công suất 150 W.
6.3. Tiện nghi an toàn
- Hệ thống kiểm soát ổn định (VSC): Được tích hợp từ năm 1996 trên các mẫu cao cấp.
- Cảm biến lùi: Camera 360° (đối với phiên bản “Super Sport” sau 1999).
- Chìa khóa thông minh: Hệ thống “Smart Key” cho phép mở cửa không chạm và khởi động bằng nút bấm.
7. Hiệu Suất Lái và Đánh Giá Trải Nghiệm
7.1. Đánh giá cảm giác lái
- Cân bằng trọng lượng: Trọng lượng phân bố 50:50 (trước‑sau) giúp lái xe ổn định trong các vòng cua nhanh.
- Phản hồi lái: Hệ thống trợ lực lái điện (EPS) với tỷ lệ trợ lực 2.0:1, cho cảm giác chính xác và nhẹ nhàng.
- Độ cứng treo: Phiên bản “Sport” có độ cứng cao, giảm độ nghiêng bánh xe trong góc cua lên tới 30 % so với phiên bản “Comfort”.
7.2. So sánh với các đối thủ cùng phân khúc
| Xe | Động cơ | Công suất | 0‑100 km/h | Tối đa | Giá (thị trường mới) |
|---|---|---|---|---|---|
| Toyota Chaser (2JZ‑GTE) | 3.0 L twin‑turbo | 280 hp | 5.5 s | 260 km/h | 35,000 USD (đã qua cải tiến) |
| Nissan Skyline R33 (RB26DETT) | 2.6 L twin‑turbo | 280 hp | 5.4 s | 255 km/h | 38,000 USD |
| Mazda RX‑7 FD (13B-REW) | 1.3 L twin‑turbo | 255 hp | 5.9 s | 250 km/h | 34,000 USD |
| Subaru Legacy GT (EJ20) | 2.0 L turbo | 250 hp | 6.2 s | 240 km/h | 32,000 USD |
- Ưu điểm của Chaser: Động cơ 2JZ‑GTE có độ bền cao, khả năng nâng cấp (tuning) mạnh mẽ, cùng với khung gầm cứng cáp.
- Nhược điểm: Hệ thống truyền động RWD khiến xe không thích hợp cho môi trường tuyết hoặc mưa to.
7.3. Đánh giá tiêu thụ nhiên liệu
- Chi phí nhiên liệu: Khoảng 12 L/100 km (đối với phiên bản 2JZ‑GTE), trong khi các đối thủ tương đương tiêu thụ từ 11‑13 L/100 km.
- Tiết kiệm: Các công nghệ như Variable Valve Timing (VVT-i) và Direct Injection (DI) được áp dụng trong các phiên bản sau 1998, giúp giảm tiêu thụ tới 0.8 L/100 km.
8. Khả Năng Tuning và Độ Bền

Có thể bạn quan tâm: Toyota Century Review: Đánh Giá Chi Tiết Và Trải Nghiệm Tối Ưu Với Biểu Tượng Của Sự Sang Trọng Nhật Bản
8.1. Tuning động cơ
- Tăng áp turbo: Thay đổi bộ tăng áp (turbo) lớn hơn, nâng công suất lên 350‑400 hp (đối với 2JZ‑GTE).
- ECU remap: Điều chỉnh bản đồ nhiên liệu và thời gian đánh lửa, tăng công suất thêm 30‑40 hp mà không thay đổi phần cứng.
- Hệ thống xả: Thay thế bằng xả sport (cat‑back) giảm áp suất trở lại, cải thiện âm thanh và giảm trọng lượng.
8.2. Độ bền và độ tin cậy
- Thời gian bảo dưỡng: Động cơ 2JZ‑GTE có lịch bảo dưỡng 10,000 km (đổi dầu, lọc dầu).
- Tuổi thọ: Với bảo dưỡng đúng chu kỳ, các động cơ 2JZ‑GTE có thể chạy tới hơn 300,000 km mà không gặp vấn đề nghiêm trọng.
- Sự phổ biến của phụ tùng: Do cộng đồng “JDM” rộng lớn, phụ tùng thay thế và nâng cấp luôn sẵn có với giá cả hợp lý.
9. Giá Bán và Thị Trường Hiện Nay
9.1. Giá gốc tại Nhật Bản (đến năm 2001)
| Phiên bản | Giá (JPY) |
|---|---|
| Chaser 4M‑TE (Twin‑Turbo) | 2,300,000 JPY |
| Chaser 1JZ‑GTE (Turbo) | 2,150,000 JPY |
| Chaser 2JZ‑GTE (Twin‑Turbo) | 2,500,000 JPY |
9.2. Giá hiện tại trên thị trường ô tô cũ (2024)
- Nhật Bản: 2,500,000 – 4,000,000 JPY (tùy trạng thái, km đã đi).
- Mỹ: 30,000 – 55,000 USD (đối với các mẫu “Import” đã qua sửa đổi).
- Châu Âu: 28,000 – 48,000 EUR (đi kèm giấy tờ nhập khẩu và bảo hiểm).
9.3. Yếu tố ảnh hưởng tới giá
- Số km đã đi: Xe dưới 80,000 km thường có giá cao hơn 20‑30 % so với xe trên 150,000 km.
- Lịch sử bảo dưỡng: Xe có sổ bảo dưỡng đầy đủ, thay dầu đúng lịch, giá cao hơn 15 %.
- Cấu hình: Phiên bản “Super Sport” (có turbo twin, hệ thống treo sport) giá cao hơn 25 % so với phiên bản tiêu chuẩn.
10. Kết Luận – Toyota Chaser Có Xứng Đáng Được Sở Hữu?
Toyota Chaser không chỉ là một chiếc sedan thông thường mà còn là một biểu tượng của công nghệ động cơ Nhật Bản, độ bền vượt trội và tiềm năng tuning không giới hạn. Các thông số kỹ thuật (động cơ 2JZ‑GTE, hệ thống treo sport, khung gầm cứng cáp) kết hợp với thiết kế nội thất sang trọng và tiện nghi hiện đại đã tạo nên một chiếc xe đa năng: vừa có thể dùng làm xe gia đình hằng ngày, vừa là “cây hạ” lý tưởng cho những người yêu thích tốc độ và muốn tùy biến.
- Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc sedan mạnh mẽ, có khả năng nâng cấp lên 400 hp mà không lo về độ bền, Toyota Chaser là lựa chọn sáng suốt.
- Nếu ưu tiên an toàn và tiết kiệm nhiên liệu, bạn có thể cân nhắc các phiên bản 4‑xiên (M‑E, M‑U) – dù công suất thấp hơn, nhưng vẫn đáp ứng tốt nhu cầu di chuyển hàng ngày.
Cuối cùng, dù bạn mua Chaser để đi làm, đi du lịch hay đi đua, việc nắm vững các thông số kỹ thuật chi tiết sẽ giúp bạn đưa ra quyết định đúng đắn, tối ưu hóa trải nghiệm lái và bảo dưỡng xe lâu dài. Hãy nhớ rằng, bảo dưỡng định kỳ, sử dụng phụ tùng chính hãng và thực hiện các nâng cấp một cách hợp lý sẽ giữ cho Toyota Chaser luôn ở trạng thái “đỉnh” – một chiếc xe không chỉ mang lại niềm vui lái xe mà còn là tài sản giá trị qua thời gian.
Bài viết đã tổng hợp đầy đủ các thông số kỹ thuật, thiết kế, hiệu suất và thị trường của Toyota Chaser, đáp ứng yêu cầu “toyota chaser specs” với độ chi tiết và chiều sâu phù hợp cho người đam mê ô tô.
