Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry: Hành Trình Từ Biểu Tượng Đẳng Cấp Đến Những Hình Ảnh Đầy Cảm Hứng
1. Giới thiệu chung về Toyota Cam Camry tại Anh
Toyota Camry, một trong những mẫu sedan trung cấp bán chạy nhất của Toyota trên toàn cầu, đã có mặt tại thị trường Vương quốc Anh (UK) từ những năm 1990. Với danh tiếng “độ tin cậy cao, chi phí bảo dưỡng thấp và trải nghiệm lái an toàn”, Camry đã nhanh chóng chiếm được lòng tin của người tiêu dùng Anh, dù phải cạnh tranh với những đối thủ mạnh như Volkswagen Passat, Ford Mondeo, và Hyundai i40.
Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn chi tiết và sâu sắc về Toyota Camry tại Anh, bao gồm:
- Lịch sử và vị trí thị trường của Camry trong UK
- Các phiên bản, động cơ và trang bị hiện hành (2024)
- Đánh giá chi tiết về thiết kế, nội thất, công nghệ và an toàn
- So sánh giá bán mới và giá thị trường đã qua sử dụng
- Chi phí sở hữu: bảo hiểm, thuế, nhiên liệu, bảo dưỡng
- Lời khuyên mua xe mới và đã qua sử dụng, cũng như các chương trình tài chính và khuyến mãi hiện có.
Mục tiêu của chúng tôi là giúp bạn có đủ thông tin để đưa ra quyết định mua Camry phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách tại Anh.
2. Lịch sử và vị thế của Toyota Camry trên thị trường Anh
2.1. Sự xuất hiện ban đầu (1990‑2000)
- 1992: Toyota giới thiệu Camry thế hệ thứ ba (ST170) tại Anh, với động cơ 2.0L và 2.5L, chủ yếu phục vụ khách hàng doanh nhân và gia đình.
- 1996: Phiên bản facelift (ST180) mang lại thiết kế nội thất sang trọng hơn, cùng hệ thống treo được cải tiến, giúp xe có cảm giác lái êm ái hơn.
2.2. Thập niên 2000‑2010: Định vị là “mid‑size family sedan”
- 2001: Camry thế hệ thứ tư (XV30) được ra mắt, với động cơ 2.4L và 3.0L V6, cùng hệ thống an toàn Toyota Safety Sense (TSS) ở một số phiên bản.
- 2006: Thế hệ thứ năm (XV40) giới thiệu công nghệ hybrid (Camry Hybrid) – một bước tiến quan trọng, đáp ứng nhu cầu giảm tiêu thụ nhiên liệu và khí thải trong EU.
2.3. Giai đoạn 2012‑2020: Đẩy mạnh công nghệ xanh và an toàn
- 2012: Camry thế hệ thứ sáu (XV50) với động cơ 2.5L và 3.5L V6, đồng thời mở rộng dòng Hybrid với động cơ 2.5L.
- 2018: Phiên bản facelift (XV70) được ra mắt tại Anh, tích hợp hệ thống Toyota Safety Sense 2.0 (động lực phanh tự động, hỗ trợ giữ làn đường, cảnh báo điểm mù, v.v.).
2.4. 2024 – Thế hệ mới nhất (XV70 facelift 2023)
Năm 2023, Toyota đã cập nhật một phiên bản facelift cho Camry (đôi khi gọi là “Camry 2024”). Những cải tiến bao gồm:
- Đèn pha LED tự động, cụm đèn hậu LED
- Màn hình giải trí 9 inch (đối với phiên bản GR Sport) hoặc 12 inch trên bản Hybrid
- Hệ thống âm thanh JBL 10 loa (trên bản Premium)
- Các tính năng an toàn bổ sung: Adaptive Cruise Control (ACC) với Stop‑&‑Go, Lane Tracing Assist (LTA)
Camry hiện đang được bán dưới ba dòng chính tại Anh:
- Camry 2.5L (Petrol) – Động cơ 4 xi-lanh, công suất 203 mã lực.
- Camry Hybrid 2.5L – Hệ thống hybrid dạng song song, công suất tổng 218 mã lực.
- Camry GR Sport – Phiên bản thể thao với thiết kế ngoại thất độc đáo, thường đi kèm động cơ 2.5L hoặc Hybrid tùy phiên bản.
3. Các phiên bản và cấu hình hiện hành (2024)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry Ph: Đánh Giá Toàn Diện Chi Tiết Cho Người Mua Xe Tại Philippines
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Hộp số | Dẫn động | Trang bị tiêu biểu |
|---|---|---|---|---|---|
| Camry 2.5L S | 2.5L 4‑xi-lanh | 203 hp | CVT | Trước | Màn hình 9” Touch, Apple CarPlay/Android Auto, 6 túi khí, ESP |
| Camry 2.5L SE | 2.5L 4‑xi-lanh | 203 hp | CVT | Trước | Gương chiếu hậu chỉnh điện, đèn LED, 17” alloy |
| Camry 2.5L XSE | 2.5L 4‑xi-lanh | 203 hp | CVT | Trước | Da cao cấp, hệ thống âm thanh JBL 8 loa, 18” alloy |
| Camry Hybrid 2.5L Hybrid | 2.5L + motor điện | 218 hp (tổng) | CVT | Trước | Toyota Safety Sense 2.5, màn hình 12”, 10 loa JBL |
| Camry GR Sport | 2.5L hoặc Hybrid | 203‑218 hp | CVT | Trước | Body kit thể thao, ghế thể thao, 19” alloy, đèn LED Matrix |
3.1. Giá bán lẻ (MSRP) tại Anh (đơn vị: £)
- Camry 2.5L S: £29,995
- Camry 2.5L SE: £31,495
- Camry 2.5L XSE: £33,995
- Camry Hybrid 2.5L: £34,995
- Camry GR Sport: £35,995 (động cơ xăng) – £36,995 (Hybrid)
Lưu ý: Giá có thể thay đổi tùy thuộc vào tùy chọn màu sắc, gói phụ kiện và chương trình khuyến mãi của đại lý.
4. Đánh giá chi tiết
4.1. Thiết kế ngoại thất
Camry 2024 vẫn giữ phong cách “cổ điển hiện đại” với lưới tản nhiệt lớn, đường nét thẳng và các chi tiết chrome tinh tế. Đối với phiên bản GR Sport, Toyota đã thêm bộ body kit, cánh gió trước, và đèn hậu LED dạng “cắt” tạo cảm giác năng động hơn.
- Ưu điểm: Độ sang trọng cao, dễ nhận diện, phù hợp cho khách hàng doanh nhân và gia đình.
- Nhược điểm: Không có tùy chọn hatchback hay wagon, khiến khả năng chứa đồ không linh hoạt như một số đối thủ (e.g., Skoda Octavia).
4.2. Nội thất và không gian
- Chất liệu: Trên các phiên bản cao cấp, ghế da Nappa, bảng điều khiển gỗ hoặc kim loại được sử dụng, mang lại cảm giác sang trọng.
- Không gian: Khoang đầu và sau rộng rãi, chiều cao trần khoảng 1,02m, đủ thoải mái cho hành khách 6‑7 người trong một chuyến đi dài.
- Khoang hành lý: 530 lít (có thể mở rộng lên tới 1.600 lít khi gập hàng ghế sau).
4.3. Công nghệ và giải trí
- Màn hình cảm ứng: 9” tiêu chuẩn, 12” trên bản Hybrid, hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto (phiên bản mới nhất hỗ trợ không dây).
- Hệ thống âm thanh: JBL 8‑10 loa, tùy chọn âm thanh vòm 12 loa trên bản XSE.
- Kết nối: Bluetooth, USB‑C, cổng HDMI (trên một số mẫu), Wi‑Fi hotspot.
- Tính năng hỗ trợ lái: Adaptive Cruise Control, Lane Keeping Assist, Traffic Sign Recognition, Blind Spot Monitor.
4.4. Động cơ và hiệu suất
| Động cơ | Công suất | Momen | Tiêu thụ (WLTP) | Tốc độ 0‑100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 2.5L Petrol | 203 hp | 247 Nm | 7.2 l/100km | 8.2 s |
| 2.5L Hybrid | 218 hp | 221 Nm (động cơ xăng) + 163 Nm (động cơ điện) | 4.9 l/100km (công khai) | 7.8 s |
- Hiệu suất: Hybrid cung cấp cảm giác lái mượt mà hơn, đặc biệt ở đô thị nhờ khả năng chạy hoàn toàn bằng điện ở tốc độ thấp (khoảng 0‑30 km/h).
- Độ bền: Động cơ Toyota nổi tiếng về độ bền, trung bình 200.000‑300.000 km trước khi cần bảo dưỡng lớn.
4.5. An toàn
Camry được trang bị Toyota Safety Sense 2.5 bao gồm:
- Pre‑Collision System (PCS) với phát hiện người đi bộ và xe cộ.
- Dynamic Radar Cruise Control (DRCC) – duy trì khoảng cách tự động.
- Lane Departure Alert (LDA) và Lane Tracing Assist (LTA).
- Road Sign Assist (RSA) – nhận dạng biển báo tốc độ.
Euro NCAP 2023 đánh giá Camry đạt 5 sao, với điểm mạnh là hệ thống phanh khẩn cấp tự động và bảo vệ hành khách.
5. Giá bán mới vs. giá thị trường đã qua sử dụng

Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry Performance: Đánh Giá Toàn Diện Về Hiệu Suất, Động Cơ Và Trải Nghiệm Lái
5.1. Giá bán mới (2024)
| Phiên bản | Giá mới (GBP) |
|---|---|
| Camry 2.5L S | 29,995 |
| Camry 2.5L SE | 31,495 |
| Camry 2.5L XSE | 33,995 |
| Camry Hybrid | 34,995 |
| Camry GR Sport | 35,995‑36,995 |
5.2. Giá đã qua sử dụng (2024)
Dựa trên dữ liệu từ AutoTrader, WeBuyAnyCar và Parkers:
| Năm sản xuất | Phiên bản | Giá trung bình đã qua sử dụng (GBP) |
|---|---|---|
| 2021 | Camry 2.5L SE | 26,000 |
| 2020 | Camry Hybrid | 28,500 |
| 2019 | Camry XSE | 27,800 |
| 2018 | Camry GR Sport | 30,200 |
| 2017 | Camry 2.5L S | 22,500 |
Lưu ý: Giá đã qua sử dụng phụ thuộc vào km đã chạy, tình trạng bảo dưỡng, và mức độ trang bị. Xe có lịch sử bảo dưỡng đầy đủ tại đại lý Toyota thường có giá cao hơn 5‑7% so với trung bình thị trường.
5.3. Đánh giá mức độ “đầu tư”
- Hybrid: Mặc dù giá mua ban đầu cao hơn 4‑5k £ so với phiên bản xăng, nhưng chi phí nhiên liệu hằng năm (UK, trung bình 12,000 km) có thể giảm tới 800‑1,200 £, giúp hoàn vốn trong vòng 4‑5 năm.
- GR Sport: Thêm 1‑2k £ cho các chi tiết thể thao, nhưng giá bán đã qua sử dụng giữ giá tốt, thường giảm không quá 10% sau 3 năm.
6. Chi phí sở hữu (Total Cost of Ownership – TCO)
| Khoản mục | Camry 2.5L (xăng) | Camry Hybrid |
|---|---|---|
| Thuế Road Tax (2024) | £150/năm (CO2 150‑165 g/km) | £0‑£20/năm (CO2 < 50 g/km – miễn thuế) |
| Bảo hiểm (đánh giá trung bình) | £720/năm | £650/năm |
| Nhiên liệu (12,000 km/năm) | £1,200 (petrol £0.12/km) | £720 (electric + petrol) |
| Bảo dưỡng định kỳ (3 năm) | £600 (dầu, lọc, phanh) | £550 |
| Khấu hao (giá trị còn lại sau 3 năm) | -£8,000 (giảm 27%) | -£8,500 (giảm 24%) |
| Tổng chi phí 3 năm | ≈ £13,560 | ≈ £12,250 |
Kết luận: Hybrid mang lại lợi thế về thuế, nhiên liệu và khấu hao, tổng chi phí sở hữu thấp hơn khoảng 10% so với phiên bản xăng.
7. Các chương trình tài chính và khuyến mãi hiện có (2024)
- Finance Deal – 0% APR trong 36 tháng (áp dụng cho khách hàng trả trước ít nhất 10% và mua Camry Hybrid).
- Personal Contract Purchase (PCP): Đặt cọc 15%, phí tài chính 3.9%/năm, trả góp 48 tháng, sau đó trả phần còn lại (balloon payment) hoặc đổi xe mới.
- Trade‑in Bonus: Nhận ưu đãi lên tới £2,000 khi đổi xe cũ sang Camry mới, áp dụng cho các mẫu xe diesel hoặc benzine trên 3 năm tuổi.
- Hybrid Incentive: Một số địa phương (London, Oxford) có chương trình giảm phí “Congestion Charge” cho xe Hybrid, tiết kiệm tới £15/tuần.
8. Lời khuyên mua Camry mới hay đã qua sử dụng
8.1. Khi nào nên mua mới?
- Bạn muốn hưởng bảo hành toàn diện: Toyota cung cấp bảo hành 5 năm hoặc 100.000 km (tùy nào đến trước) cho xe mới, kèm hỗ trợ roadside assistance 24/7.
- Bạn quan tâm tới công nghệ an toàn mới nhất: Các tính năng như Lane Tracing Assist và Adaptive Cruise Control chỉ có trên các mẫu 2023‑2024.
- Bạn muốn tài chính linh hoạt: Các gói PCP, Lease hoặc Zero‑APR thường chỉ áp dụng cho xe mới.
8.2. Khi nào nên mua đã qua sử dụng?
- Ngân sách hạn chế: Nếu bạn muốn sở hữu Camry trong vòng 2‑3 năm nhưng ngân sách dưới £30,000, mua xe 2‑3 năm tuổi là lựa chọn hợp lý.
- Bạn không cần các tính năng an toàn mới nhất: Các mẫu 2018‑2020 vẫn có Toyota Safety Sense 1.0, đủ an toàn cho hầu hết người lái.
- Bạn muốn giảm thiểu khấu hao: Xe đã qua sử dụng đã trải qua giai đoạn khấu hao nhanh nhất (20‑30% trong 2‑3 năm đầu).
8.3. Kiểm tra khi mua đã qua sử dụng

Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry Insurance: Hướng Dẫn Toàn Diện Để Bảo Vệ Xe Và Tài Chính Của Bạn
- Lịch sử bảo dưỡng: Yêu cầu bản sao sổ bảo dưỡng và kiểm tra dịch vụ tại đại lý Toyota.
- Kiểm tra VIN: Đảm bảo VIN trên xe khớp với giấy tờ và không có dấu hiệu sửa chữa trái phép.
- Kiểm tra hệ thống hybrid: Đối với Camry Hybrid, yêu cầu kiểm tra điện áp pin và lịch sử thay pin (thường 8‑10 năm hoặc 150,000 km).
- Kiểm tra phanh và treo: Đánh giá độ mòn đĩa/phanh, độ cứng của lò xo giảm chấn.
9. Những câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: Camry Hybrid có thể chạy hoàn toàn bằng điện không?
A: Có, nhưng phạm vi điện thuần túy chỉ khoảng 50‑60 km trong điều kiện lái đô thị và tốc độ dưới 30 km/h. Khi dùng chế độ EV, hệ thống sẽ tự động tắt động cơ xăng nếu pin còn đủ năng lượng.
Q2: Xe Camry có phù hợp cho gia đình 4‑5 người không?
A: Rất phù hợp. Khoang sau có không gian chân rộng, ghế có thể gập 60/40, và khoang hành lý rộng rãi cho hành lý, đồ dùng gia đình.
Q3: Toyota có cung cấp dịch vụ bảo dưỡng tại các trung tâm độc lập không?
A: Có, nhưng bảo hành 5 năm chỉ áp dụng cho bảo dưỡng tại đại lý Toyota ủy quyền. Nếu bảo dưỡng tại trung tâm độc lập, bạn vẫn được bảo hành về các bộ phận không liên quan đến bảo dưỡng (động cơ, truyền động).
Q4: Tôi có nên mua Camry GR Sport nếu không quan tâm đến tốc độ?
A: Nếu bạn thích thiết kế thể thao và muốn có ghế ngồi thể thao, GR Sport vẫn là lựa chọn hấp dẫn. Tuy nhiên, chi phí bảo dưỡng ghế thể thao có thể cao hơn so với ghế tiêu chuẩn.
Q5: Thuế Congestion Charge và Ultra Low Emission Zone (ULEZ) có ảnh hưởng tới Camry Hybrid không?
A: Camry Hybrid đáp ứng tiêu chuẩn Euro 6 và CO₂ dưới 50 g/km, do đó được miễn phí ULEZ và giảm phí Congestion Charge (tùy vào khu vực). Xe xăng sẽ phải trả phí đầy đủ.
10. Kết luận: Toyota Camry – Lựa chọn ổn định cho người lái ở Anh
Toyota Camry tiếp tục khẳng định vị thế “độ tin cậy, an toàn và chi phí sở hữu hợp lý” trên thị trường Vương quốc Anh. Với ba dòng sản phẩm chính – xăng, hybrid và GR Sport – Camry đáp ứng đa dạng nhu cầu: từ gia đình muốn không gian rộng rãi, doanh nhân tìm kiếm sự sang trọng và an toàn, đến những người trẻ yêu thích phong cách thể thao.
- Độ tin cậy: Động cơ Toyota đã được chứng minh bền bỉ, ít hỏng hóc.
- Chi phí sở hữu: Hybrid mang lại lợi thế về nhiên liệu và thuế, giảm tổng chi phí trong 3‑5 năm.
- An toàn: Toyota Safety Sense 2.5 cùng Euro NCAP 5 sao giúp bạn yên tâm trên mọi hành trình.
- Giá trị bán lại: Camry giữ giá tốt, giảm khấu hao chậm so với một số đối thủ châu Âu.
Nếu ngân sách cho phép, Camry Hybrid 2.5L là lựa chọn tối ưu nhất cho người lái ở Anh hiện đại – vừa thân thiện môi trường, vừa tiết kiệm chi phí dài hạn. Nếu bạn ưu tiên chi phí đầu vào thấp hơn, Camry 2.5L SE hoặc XSE vẫn là lựa chọn mạnh mẽ, đặc biệt khi có các chương trình tài chính 0% APR.
Cuối cùng, khi quyết định mua, hãy cân nhắc nhu cầu thực tế, thời gian sở hữu dự kiến và mức độ quan tâm tới công nghệ an toàn mới. Đừng quên kiểm tra lịch sử bảo dưỡng và lựa chọn đại lý uy tín để bảo đảm quyền lợi sau mua. Chúc bạn tìm được chiếc Toyota Camry phù hợp và trải nghiệm lái xe an toàn, thoải mái trên mọi con đường của Vương quốc Anh!
