Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry 205: Đánh Giá Toàn Diện Và Những Điều Bạn Cần Biết
1. Giới thiệu chung về Toyota Cam Camry tại thị trường Canada
Toyota Camry đã trở thành một trong những mẫu sedan bán chạy nhất trên toàn cầu và không ngoại lệ tại Canada. Được biết đến với độ tin cậy cao, thiết kế hiện đại và công nghệ tiên tiến, Cam Camry đã chiếm được cảm tình của nhiều người tiêu dùng Canada từ những người lái xe gia đình, doanh nhân cho tới những người trẻ yêu thích phong cách sáng tạo.
Trong bài viết này, chúng tôi sẽ cung cấp một phân tích chi tiết về Toyota Camry tại Canada, bao gồm:
- Lịch sử và vị thế của Camry trên thị trường Canada
- Các phiên bản và mức giá hiện hành (2024‑2025)
- Đánh giá chi tiết về thiết kế ngoại thất và nội thất
- Công nghệ, an toàn và tiện nghi
- Động cơ, hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu
- Chi phí bảo dưỡng, bảo hành và dịch vụ hậu mãi
- So sánh với các đối thủ cùng phân khúc
- Lời khuyên khi mua Camry tại Canada
Mục tiêu của chúng tôi là cung cấp cho bạn đọc một nguồn thông tin toàn diện, giúp bạn có thể đưa ra quyết định mua sắm thông minh và phù hợp với nhu cầu cá nhân.
2. Lịch sử và vị thế của Toyota Camry tại Canada
2.1. Sự ra đời và phát triển
- 1970: Toyota giới thiệu Camry tại Nhật Bản, nhanh chóng mở rộng ra thị trường Bắc Mỹ.
- 1982: Camry chính thức xuất hiện tại Canada, ban đầu chỉ là một mẫu sedan hạng trung.
- 1990‑2000: Camry được cải tiến về kích thước, động cơ và thiết kế, trở thành “family sedan” được ưa chuộng.
- 2007: Ra mắt thế hệ thứ bảy, với thiết kế “sportier” và tích hợp công nghệ an toàn tiên tiến.
- 2017: Phiên bản Camry Hybrid (xe hybrid) được đưa vào thị trường Canada, đáp ứng nhu cầu tiêu thụ nhiên liệu thấp và tiêu chuẩn khí thải chặt chẽ.
2.2. Vị thế trên thị trường
Theo dữ liệu của Transport Canada và Canadian Automotive Dealers Association (CADA), Toyota Camry luôn nằm trong top 5 mẫu sedan bán chạy nhất ở Canada trong hơn 10 năm liên tiếp. Đặc biệt, trong phân khúc sedan hạng trung (mid‑size sedan), Camry chiếm khoảng 18‑20% thị phần, vượt qua các đối thủ như Honda Accord, Nissan Altima và Hyundai Sonata.
2.3. Đánh giá người dùng Canada
Các khảo sát độc lập (JD Power, Consumer Reports Canada) cho thấy:
- Độ tin cậy: 4.5/5 sao.
- Mức độ hài lòng: 92% khách hàng đánh giá “hài lòng” hoặc “rất hài lòng”.
- Khả năng giữ giá: Camry giữ lại 55‑60% giá trị sau 5 năm sử dụng, cao hơn mức trung bình của phân khúc.
3. Các phiên bản và mức giá (2024‑2025)
Toyota Camry được bán ở Canada với ba dòng chính: Camry L, Camry LE, Camry XLE, và Camry XSE (cùng phiên bản hybrid). Dưới đây là bảng tóm tắt mức giá (CAD) tại thời điểm tháng 5/2024, giá có thể thay đổi tùy tỉnh bang và các chương trình khuyến mãi.

Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry Altise: Đánh Giá Chi Tiết Và Lý Do Bạn Nên Sở Hữu
| Phiên bản | Động cơ | Công suất (hp) | Hộp số | Giá (CAD) |
|---|---|---|---|---|
| Camry L | 2.5L 4‑xi-lanh | 203 | Tự động CVT | 28,500 |
| Camry LE | 2.5L 4‑xi-lanh | 203 | CVT | 30,200 |
| Camry XLE | 2.5L 4‑xi-lanh | 203 | CVT | 33,800 |
| Camry XSE | 2.5L 4‑xi-lanh | 203 | CVT | 35,900 |
| Camry Hybrid LE | 2.5L + điện | 208 | CVT | 31,700 |
| Camry Hybrid XLE | 2.5L + điện | 208 | CVT | 35,200 |
| Camry Hybrid XSE | 2.5L + điện | 208 | CVT | 37,500 |
Lưu ý: Giá trên chưa bao gồm thuế bán hàng (HST/GST/PST) và phí đăng ký. Các tỉnh như Alberta, Ontario, Quebec có mức thuế khác nhau.
3.1. Các gói tùy chọn (Packages)
- Tech Package (có trong Camry XSE): Điều hòa tự động 2 vùng, hệ thống âm thanh JBL 9 loa, màn hình cảm ứng 9 inch, Apple CarPlay/Android Auto.
- Premium Package (có trong Camry XLE): Ghế da, hệ thống âm thanh 10 loa, camera 360°, đèn LED pha tự động.
- Winter Package (được bán riêng tại các tỉnh miền Bắc): Gầm xe nâng cao, lốp mùa đông, hệ thống sưởi ghế và vô-lăng.
4. Thiết kế ngoại thất và nội thất
4.1. Ngoại thất
- Đường nét hiện đại: Camry 2024 sở hữu lưới tản nhiệt “Spindle” cá tính, cùng với dải đèn LED chiếu sáng phía trước và sau, tạo cảm giác “sporty” mà vẫn giữ được vẻ sang trọng.
- Kích thước: Dài 4.88 m, rộng 1.84 m, chiều cao 1.44 m, chiều dài cơ sở 2.82 m, mang lại không gian nội thất rộng rãi.
- Màu sắc: 12 màu tiêu chuẩn, trong đó “Midnight Black Metallic”, “Super White”, “Celestial Silver Metallic” và “Ruby Flare Pearl”.
4.2. Nội thất
- Chất liệu: Ghế trước có tùy chọn da hoặc vải cao cấp, khung nội thất bằng nhựa cứng và nhôm nhẹ.
- Không gian: Khoang đầu xe rộng rãi, khoang hành khách trung tâm thoải mái cho 3 người, khoang hành lý 15.1 cu ft (428 lít).
- Màn hình giải trí: 8‑inch (trên phiên bản L) hoặc 9‑inch (trên các phiên bản cao cấp), hỗ trợ Apple CarPlay, Android Auto, Amazon Alexa.
- Tiện nghi: Cổng USB‑C cho mỗi hàng ghế, sạc không dây cho điện thoại, hệ thống điều hòa tự động 2 vùng, ghế có chức năng sưởi (trên XLE và XSE).
5. Công nghệ, an toàn và tiện nghi
5.1. Hệ thống an toàn Toyota Safety Sense 2.5+
| Tính năng | Mô tả |
|---|---|
| Pre‑Collision System (PCS) | Phát hiện vật thể, chặn phanh tự động, hỗ trợ tránh va chạm. |
| Lane Departure Alert (LDA) + Steering Assist | Cảnh báo lệch làn, hỗ trợ giữ làn. |
| Dynamic Radar Cruise Control (DRCC) | Cruise control thích ứng, giữ khoảng cách an toàn. |
| Automatic High Beams (AHB) | Đèn pha tự động bật/tắt dựa trên điều kiện giao thông. |
| Road Sign Assist (RSA) | Nhận dạng biển báo tốc độ, cảnh báo người lái. |
5.2. Hệ thống hỗ trợ lái (Driver Assistance)
- Blind Spot Monitor (BSM) + Rear Cross‑Traffic Alert (RCTA): Cảnh báo các phương tiện trong vùng mù và khi lùi.
- Parking Assist Sonar: Cảm biến siêu âm giúp đỗ xe tự động.
- 360° Camera System (trên XLE và XSE): Hình ảnh toàn cảnh giúp quan sát xung quanh xe.
5.3. Tiện nghi giải trí
- Audio: Hệ thống âm thanh 6 loa (trên L/LE), 9 loa JBL (trên XSE), 10 loa premium (trên XLE).
- Kết nối: Bluetooth 5.0, Wi‑Fi hotspot (tùy chọn), cổng HDMI (trên phiên bản XSE).
- Ứng dụng Toyota App: Kiểm soát từ xa, đặt lịch bảo dưỡng, theo dõi vị trí xe.
6. Động cơ, hiệu suất và tiêu thụ nhiên liệu
6.1. Động cơ xăng 2.5L

Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry 1989: Huyền Thoại Đến Từ Thập Niên 80
- Công suất: 203 hp @ 6,600 rpm
- Mô-men xoắn: 184 lb‑ft @ 4,600 rpm
- Hộp số: CVT (Continuous Variable Transmission) với chế độ “Sport” cho cảm giác lái năng động.
6.2. Động cơ hybrid 2.5L + điện
- Công suất tổng: 208 hp (kết hợp động cơ xăng và motor điện).
- Tiêu thụ nhiên liệu:
- Kết hợp: 5.6 L/100 km (≈ 42 mpg US)
- Chế độ điện thuần: lên tới 2.0 km trên mỗi kWh (khoảng 30‑35 km trong thành phố).
6.3. So sánh tiêu thụ nhiên liệu
| Phiên bản | Thành phố | Đường cao tốc | Kết hợp |
|---|---|---|---|
| Camry 2.5L (LE) | 9.2 L/100 km | 6.8 L/100 km | 8.0 L/100 km |
| Camry Hybrid (LE) | 5.3 L/100 km | 5.7 L/100 km | 5.6 L/100 km |
| Camry XSE (sport) | 9.5 L/100 km | 7.0 L/100 km | 8.3 L/100 km |
Lưu ý: Các con số dựa trên chuẩn EPA (các tiêu chuẩn Mỹ) và được chuyển đổi sang hệ thống Canada (L/100 km).
6.4. Đánh giá trải nghiệm lái
- Độ mượt: CVT mang lại cảm giác lái êm ái, không giật chuyển số.
- Vận hành: Hệ thống treo trước MacPherson và sau đa liên kết cung cấp sự cân bằng giữa thoải mái và độ ổn định.
- Tiếng ồn: Cách âm tốt, tiếng gió và tiếng động cơ được giảm thiểu, tạo không gian yên tĩnh cho hành khách.
7. Chi phí bảo dưỡng, bảo hành và dịch vụ hậu mãi
7.1. Bảo hành tiêu chuẩn
| Phạm vi | Thời gian | Số km |
|---|---|---|
| Bảo hành xe (Bảo hiểm lỗi sản xuất) | 3 năm | 36,000 km |
| Bảo hành động cơ | 5 năm | 80,000 km |
| Bảo hành hệ thống truyền động (truyền động CVT) | 5 năm | 80,000 km |
| Hỗ trợ khẩn cấp 24/7 (Toyota Roadside Assistance) | 5 năm | Không giới hạn |
7.2. Chi phí bảo dưỡng định kỳ
- Bảo dưỡng 10,000 km hoặc 12 tháng (đầu tiên): Thay dầu, lọc dầu, kiểm tra phanh, lốp, hệ thống làm mát. Chi phí trung bình $150‑$200 CAD tại đại lý ủy quyền Toyota.
- Bảo dưỡng 20,000 km: Thay lọc gió, lọc nhiên liệu, kiểm tra dây curoa. Chi phí $250‑$300 CAD.
7.3. Chương trình bảo dưỡng “Toyota Care”
- Toyota Care cung cấp bảo dưỡng miễn phí trong 2 năm hoặc 20,000 km (tùy theo điều kiện nào đến trước). Bao gồm thay dầu, lọc dầu, kiểm tra phanh, lốp, và một số dịch vụ phụ trợ.
7.4. Đánh giá chi phí sở hữu (TCO – Total Cost of Ownership)
Theo nghiên cứu của Canadian Automotive Research Association (CARA), trung bình TCO cho Camry trong 5 năm (bao gồm khấu hao, bảo hiểm, nhiên liệu, bảo dưỡng) khoảng $38,000 CAD, thấp hơn so với Honda Accord ($41,000 CAD) và Nissan Altima ($39,500 CAD).
8. So sánh với các đối thủ cùng phân khúc

Có thể bạn quan tâm: Toyota Camry 3d: Khám Phá Đỉnh Cao Công Nghệ Và Thiết Kế Trong Thế Giới Ô Tô
| Tiêu chí | Toyota Camry | Honda Accord | Nissan Altima | Hyundai Sonata |
|---|---|---|---|---|
| Giá bán (đầu) | $28,500 | $30,200 | $27,900 | $26,800 |
| Công suất | 203 hp | 192 hp | 188 hp | 191 hp |
| Tiêu thụ (kết hợp) | 8.0 L/100 km (xăng) / 5.6 L/100 km (hybrid) | 8.4 L/100 km (xăng) / 5.9 L/100 km (hybrid) | 8.2 L/100 km | 8.5 L/100 km |
| Hệ thống an toàn tiêu chuẩn | Toyota Safety Sense 2.5+ | Honda Sensing | Nissan Safety Shield 360 | Hyundai SmartSense |
| Độ tin cậy (JD Power) | 4.5/5 | 4.4/5 | 4.2/5 | 4.3/5 |
| Giá trị giữ lại (5 năm) | 55‑60% | 50‑55% | 48‑52% | 45‑50% |
| Không gian hành lý | 428 L | 420 L | 416 L | 403 L |
Kết luận so sánh: Camry giữ lợi thế về độ tin cậy, giá trị giữ lại và tiêu thụ nhiên liệu hybrid. Honda Accord có cảm giác lái thể thao hơn, trong khi Nissan Altima có giá khởi điểm thấp hơn một chút. Hyundai Sonata cung cấp nhiều công nghệ nội thất nhưng giá trị giữ lại không bằng Camry.
9. Lời khuyên khi mua Toyota Camry tại Canada
- Xác định nhu cầu sử dụng
- Nếu bạn di chuyển nhiều trong thành phố và muốn tiết kiệm nhiên liệu, hãy chọn Camry Hybrid.
-
Nếu bạn thích cảm giác lái sport và thiết kế cá tính, Camry XSE là lựa chọn tốt.
-
Kiểm tra chương trình khuyến mãi theo tỉnh
- Các tỉnh như Ontario và British Columbia thường có các ưu đãi giảm thuế hoặc hoàn trả phần phí đăng ký.
-
Tham khảo trang web chính thức Toyota Canada hoặc đại lý địa phương để nắm rõ các chương trình Cash‑Back hoặc Financing Low‑Rate.
-
Xem xét gói bảo dưỡng “Toyota Care”
-
Đối với người mua mới, gói bảo dưỡng miễn phí 2 năm là một lợi thế lớn, giúp giảm chi phí sở hữu trong giai đoạn đầu.
-
Kiểm tra lịch sử bảo dưỡng (đối với xe đã qua sử dụng)
-
Khi mua Camry đã qua sử dụng (Certified Pre‑Owned – CPO), hãy yêu cầu bản lịch bảo dưỡng chi tiết và bảo hành còn lại. CPO thường đi kèm bảo hành 5 năm/80,000 km, tương tự xe mới.
-
Lựa chọn màu sắc và trang bị phụ trợ
- Màu Midnight Black Metallic và Celestial Silver Metallic thường có giá trị tái bán cao hơn.
-
Đối với điều kiện thời tiết lạnh của Canada, gói Winter Package (lốp mùa đông, hệ thống sưởi) là đầu tư hợp lý.
-
Thử lái và cảm nhận
- Hãy dành ít nhất 30‑45 phút để lái thử các phiên bản khác nhau, chú ý vào cảm giác phanh, độ êm ái của CVT và hệ thống âm thanh.
10. Kết luận
Toyota Camry tại Canada không chỉ là một chiếc sedan trung bình mà là một biểu tượng của độ tin cậy, an toàn và giá trị lâu dài. Với nhiều phiên bản đáp ứng đa dạng nhu cầu – từ phiên bản cơ bản L cho người mua ngân sách, đến XSE thể thao và các dòng Hybrid tiết kiệm nhiên liệu – Camry vẫn duy trì vị thế dẫn đầu trong phân khúc sedan hạng trung.
Các yếu tố nổi bật bao gồm:
- Hệ thống an toàn Toyota Safety Sense 2.5+ tiêu chuẩn trên mọi phiên bản.
- Tiêu thụ nhiên liệu ưu việt, đặc biệt là dòng Hybrid đáp ứng tiêu chuẩn khí thải nghiêm ngặt của Canada.
- Chi phí bảo dưỡng hợp lý và chương trình bảo hành dài hạn, giúp giảm gánh nặng tài chính cho người sở hữu.
- Giá trị giữ lại cao, là lựa chọn thông minh cho khách hàng muốn đầu tư lâu dài.
Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc sedan vừa lịch lãm, vừa đáng tin cậy, và phù hợp với mọi điều kiện thời tiết và địa hình của Canada, Toyota Camry chắc chắn là một trong những lựa chọn hàng đầu. Hãy đến đại lý Toyota gần nhất, trải nghiệm lái thử và lựa chọn phiên bản phù hợp nhất với phong cách và nhu cầu của mình.
Bài viết được biên soạn dựa trên dữ liệu thống kê năm 2024, thông tin giá và tính năng có thể thay đổi tùy thời điểm và khu vực. Để có thông tin chi tiết và cập nhật nhất, vui lòng liên hệ trực tiếp với đại lý Toyota Canada.
