Có thể bạn quan tâm: Toyota Suv 2018: Đánh Giá Toàn Diện Các Mẫu Suv Đỉnh Cao Năm 2018
1. Giới thiệu chung về chiến lược SUV của Toyota
Trong những năm qua, thị trường SUV (Sport Utility Vehicle) đã trở thành một trong những phân khúc phát triển nhanh nhất trên toàn cầu. Người tiêu dùng ngày càng ưa chuộng những chiếc xe có khả năng vận hành linh hoạt, không gian nội thất rộng rãi, cùng với tính năng an toàn và công nghệ hiện đại. Toyota, với vị thế là một trong những nhà sản xuất ô tô hàng đầu thế giới, đã không ngừng mở rộng và đa dạng hoá danh mục SUV của mình để đáp ứng nhu cầu đa dạng của khách hàng ở mọi lứa tuổi và mọi mức thu nhập.
Chiến lược SUV của Toyota được xây dựng dựa trên ba trụ cột chính:
- Đa dạng hoá mẫu mã – Từ các mẫu compact SUV, crossover, đến các mẫu trung và full‑size, Toyota cung cấp một dải sản phẩm phong phú, phù hợp với mọi nhu cầu di chuyển.
- Công nghệ xanh – Toyota là người tiên phong trong công nghệ hybrid và điện, và các mẫu SUV của hãng không ngoại lệ. Nhiều phiên bản được trang bị hệ thống Toyota Hybrid System (THS) hoặc thậm chí là phiên bản điện hoàn toàn (EV).
- An toàn và tiện nghi – Hệ thống Toyota Safety Sense (TSS) được tích hợp trên hầu hết các mẫu SUV, cung cấp các tính năng như cảnh báo va chạm phía trước, hỗ trợ duy trì làn đường, và phanh tự động khẩn cấp.
Trong bài viết này, chúng ta sẽ đi sâu vào từng mẫu SUV hiện đang có mặt trên thị trường, phân tích các phiên bản, đặc điểm kỹ thuật, công nghệ nổi bật, cùng những ưu và nhược điểm giúp người tiêu dùng có cái nhìn toàn diện nhất khi lựa chọn một chiếc Toyota SUV.
2. Các mẫu SUV compact (C‑Segment)
2.1 Toyota Yaris Cross
Giới thiệu: Yaris Cross là sự kết hợp giữa thiết kế trẻ trung của Yaris và khả năng vượt địa hình nhẹ nhàng của một chiếc SUV. Được ra mắt tại châu Âu và nhanh chóng lan rộng sang châu Á, Yaris Cross hướng tới những khách hàng đô thị muốn sở hữu một chiếc xe nhỏ gọn nhưng vẫn có phong cách “có chiều cao”.
Động cơ & công nghệ:
– Hybrid: 1.5L Dual VVT-i + motor điện, công suất tổng 116 mã lực, mô-men xoắn 142 Nm.
– Transmission: CVT (Continuously Variable Transmission) với chế độ “E‑CVT” tối ưu hoá hiệu suất nhiên liệu.
Các phiên bản:
| Phiên bản | Động cơ | Công suất (mã lực) | Mô-men (Nm) | Hệ thống an toàn | Giá bán (VNĐ) |
|———–|———-|——————–|————-|——————-|—————-|
| G | Hybrid | 116 | 142 | TSS 2.0 (đầy đủ) | 849 triệu |
| TRD Off‑Road | Hybrid | 116 | 142 | TSS 2.0 + bộ treo nâng cao | 939 triệu |
Ưu điểm:
– Kích thước nhỏ gọn, dễ dàng di chuyển trong đô thị.
– Hệ thống hybrid giúp tiêu thụ nhiên liệu dưới 4.5 l/100km.
– Khoang hành lý linh hoạt, 425 l khi ghế sau gập.
Nhược điểm:
– Công suất không mạnh, không phù hợp cho việc chở tải nặng hay leo dốc dốc cao.
– Không có phiên bản động cơ xăng thuần.
2.2 Toyota Corolla Cross
Giới thiệu: Corolla Cross là “đứa con” lớn hơn của Yaris Cross, dựa trên nền tảng Corolla sedan, mang lại không gian nội thất rộng rãi hơn và khả năng chở khách tốt hơn. Corolla Cross nhanh chóng trở thành một trong những mẫu SUV bán chạy nhất ở nhiều thị trường, bao gồm cả Việt Nam.
Động cơ & công nghệ:
– Hybrid: 1.8L Dual VVT-i + motor điện, công suất 122 mã lực, mô-men 142 Nm.
– Xăng: 2.0L Dual VVT-i, công suất 173 mã lực, mô-men 207 Nm.
Các phiên bản:
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Mô-men | Hệ thống an toàn | Giá bán (VNĐ) |
|———–|———-|———–|——–|——————-|—————-|
| G | Hybrid | 122 | 142 | TSS 2.0 | 899 triệu |
| G Premium | Hybrid | 122 | 142 | TSS 2.0 + màn hình 9” | 979 triệu |
| TRD Off‑Road | Xăng 2.0 | 173 | 207 | TSS 2.0 + bộ treo nâng cao | 1.099 tỷ |
| GR‑Sport | Xăng 2.0 | 173 | 207 | TSS 2.0 + thiết kế thể thao | 1.149 tỷ |
Ưu điểm:
– Không gian nội thất rộng rãi, ghế sau thoải mái cho 5 người.
– Lựa chọn động cơ hybrid tiết kiệm nhiên liệu, hoặc xăng mạnh mẽ.
– Hệ thống an toàn Toyota Safety Sense 2.0 tiêu chuẩn.
Nhược điểm:
– Khối lượng xe nặng hơn so với Yaris Cross, dẫn tới tiêu thụ nhiên liệu cao hơn (đối với phiên bản xăng).
– Giá bán cao hơn so với một số đối thủ cùng phân khúc (ví dụ: Honda HR‑V, Mazda CX‑30).
3. Các mẫu SUV trung (D‑Segment)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Suv Chr: Sự Kết Hợp Hoàn Hảo Giữa Phong Cách, Hiệu Suất Và Công Nghệ
3.1 Toyota RAV4
Giới thiệu: RAV4 là “người anh cả” trong dải SUV của Toyota, đã có mặt trên thị trường hơn 20 năm và liên tục được cải tiến để duy trì vị thế dẫn đầu. Phiên bản mới nhất (2022) được trang bị thiết kế ngoại thất mạnh mẽ hơn, nội thất hiện đại và công nghệ hybrid tiên tiến.
Động cơ & công nghệ:
– Hybrid: 2.5L Dual VVT-i + motor điện, công suất 219 mã lực, mô-men 221 Nm.
– Plug‑in Hybrid (PHEV): 2.5L + motor điện, công suất 222 mã lực, mô-men 221 Nm, khả năng chạy điện thuần 68 km (WLTP).
– Xăng: 2.5L Dual VVT-i, công suất 203 mã lực, mô-men 250 Nm (đối với một số thị trường).
Các phiên bản (tại Việt Nam):
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Mô-men | Hệ thống an toàn | Giá bán (VNĐ) |
|———–|———-|———–|——–|——————-|—————-|
| Hybrid 2.5 | Hybrid | 219 | 221 | TSS 2.5 + 12 cảm biến siêu âm | 1.399 tỷ |
| Hybrid 2.5 Premium | Hybrid | 219 | 221 | TSS 2.5 + màn hình 12.3” + hàng ghế da | 1.529 tỷ |
| PHEV 2.5 | Plug‑in Hybrid | 222 | 221 | TSS 2.5 + chế độ EV tự động | 1.749 tỷ |
Ưu điểm:
– Hệ thống hybrid mạnh mẽ, khả năng tăng tốc 0‑100 km/h trong khoảng 8.2 giây.
– Không gian nội thất rộng rãi, khoang hành lý 580 l (đối với phiên bản 5 chỗ).
– Công nghệ an toàn tiên tiến: 12 cảm biến, hỗ trợ lái tự động cấp độ 2.
Nhược điểm:
– Giá bán cao, đặc biệt là phiên bản PHEV.
– Hệ thống treo hơi mềm, cảm giác lái không “cứng” như một số đối thủ (ví dụ: Mazda CX‑5).
3.2 Toyota Harrier (Crossover cao cấp)
Giới thiệu: Harrier, còn được gọi là Venza ở một số thị trường, là mẫu crossover hạng sang của Toyota, tập trung vào thiết kế sang trọng và công nghệ nội thất cao cấp. Được xây dựng trên nền tảng TNGA‑K, Harrier mang lại cảm giác lái tinh tế và mức tiêu thụ nhiên liệu hợp lý nhờ hệ thống hybrid.
Động cơ & công nghệ:
– Hybrid: 2.5L Dual VVT-i + motor điện, công suất 219 mã lực, mô-men 221 Nm.
Các phiên bản:
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Mô-men | Trang bị nội thất | Giá bán (VNĐ) |
|———–|———-|———–|——–|——————-|—————-|
| G | Hybrid | 219 | 221 | Màn hình 12.3”, hệ thống âm thanh JBL | 1.589 tỷ |
| G Premium | Hybrid | 219 | 221 | Ghế da 8‑chiều, hệ thống điều khiển ánh sáng nội thất | 1.749 tỷ |
| GR‑Sport | Hybrid | 219 | 221 | Bộ ngoại thất thể thao, hệ thống treo thể thao | 1.829 tỷ |
Ưu điểm:
– Thiết kế ngoại thất hiện đại, “cổ điển” nhưng vẫn trẻ trung.
– Nội thất sang trọng, chất lượng vật liệu cao cấp.
– Hệ thống hybrid tiết kiệm nhiên liệu, tiêu thụ dưới 5.0 l/100km.
Nhược điểm:
– Giá cao hơn so với RAV4, dù công suất tương đương.
– Không có phiên bản động cơ xăng thuần, hạn chế lựa chọn cho khách hàng thích cảm giác lái mạnh mẽ hơn.
4. Các mẫu SUV full‑size (E‑Segment)
4.1 Toyota Land Cruiser
Giới thiệu: Land Cruiser là biểu tượng của khả năng vượt địa hình và độ bền bỉ, được biết đến trên toàn thế giới với danh tiếng “công cụ sinh tồn”. Phiên bản mới nhất (2023) giữ nguyên khung gầm body‑on‑frame, cùng với động cơ mạnh mẽ và công nghệ an toàn tiên tiến.
Động cơ & công nghệ:
– Động cơ xăng: 4.6L V8 Dual VVT-i, công suất 268 mã lực, mô-men 460 Nm.
– Động cơ diesel: 4.5L V8 Turbo Diesel, công suất 268 mã lực, mô-men 650 Nm (được sử dụng ở một số thị trường).
Các phiên bản (tại Việt Nam):
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Mô-men | Hệ thống an toàn | Giá bán (VNĐ) |
|———–|———-|———–|——–|——————-|—————-|
| 300 (Xăng) | 4.6L V8 | 268 | 460 | TSS 2.5 + 14 cảm biến | 2.999 tỷ |
| 300 (Diesel) | 4.5L V8 Turbo | 268 | 650 | TSS 2.5 + hệ thống kiểm soát địa hình | 3.199 tỷ |
| 300 Limited | 4.6L V8 | 268 | 460 | TSS 2.5 + nội thất da cao cấp | 3.399 tỷ |

Có thể bạn quan tâm: Toyota Suv 2020: Đánh Giá Toàn Diện Các Mẫu Xe Suv Đỉnh Cao Của Toyota Năm 2020
Ưu điểm:
– Khả năng vượt địa hình vượt trội: hệ thống Crawl Control, Multi‑Terrain Select, khung gầm vững chắc.
– Động cơ mạnh mẽ, khả năng kéo tải lên tới 3.5 tấn.
– Nội thất sang trọng, tính năng giải trí cao cấp.
Nhược điểm:
– Giá bán rất cao, chi phí bảo dưỡng và nhiên liệu tiêu thụ (khoảng 12‑14 l/100km).
– Kích thước lớn, không phù hợp cho việc di chuyển trong đô thị chật hẹp.
4.2 Toyota Prado
Giới thiệu: Prado là “đối thủ” nhẹ hơn Land Cruiser, vẫn giữ được khả năng off‑road mạnh mẽ nhưng có kích thước và mức tiêu thụ nhiên liệu hợp lý hơn. Prado rất phổ biến ở châu Á và châu Phi, đặc biệt là ở những khu vực có địa hình đa dạng.
Động cơ & công nghệ:
– Diesel: 2.8L Turbo Diesel, công suất 174 mã lực, mô-men 450 Nm.
– Hybrid: (đang được dự kiến ra mắt tại một số thị trường châu Á trong năm 2025).
Các phiên bản (tại Việt Nam):
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Mô-men | Hệ thống an toàn | Giá bán (VNĐ) |
|———–|———-|———–|——–|——————-|—————-|
| G | Diesel 2.8L | 174 | 450 | TSS 2.0 | 1.699 tỷ |
| V | Diesel 2.8L | 174 | 450 | TSS 2.0 + màn hình 12.3” | 1.849 tỷ |
| V Premium | Diesel 2.8L | 174 | 450 | TSS 2.0 + ghế da, hệ thống âm thanh JBL | 1.999 tỷ |
| TRD Off‑Road | Diesel 2.8L | 174 | 450 | TSS 2.0 + bộ treo nâng cao, bánh xe off‑road | 2.149 tỷ |
Ưu điểm:
– Khả năng vượt địa hình tốt (độ ngập nước lên tới 800 mm).
– Khoang nội thất rộng rãi, chỗ ngồi 7 chỗ (có thể gập hàng ghế thứ ba).
– Giá bán hợp lý hơn so với Land Cruiser, mức tiêu thụ nhiên liệu khoảng 7.5‑8.5 l/100km.
Nhược điểm:
– Động cơ diesel có tiếng ồn và rung hơi lớn khi chạy ở tốc độ cao.
– Chưa có phiên bản hybrid (đang trong giai đoạn nghiên cứu).
5. Các mẫu SUV điện (EV) và Plug‑in Hybrid (PHEV)
5.1 Toyota bZ4X
Giới thiệu: bZ4X là mẫu SUV điện đầu tiên của Toyota trong chuỗi bZ (beyond Zero). Được ra mắt năm 2022, bZ4X mang lại trải nghiệm lái điện hoàn toàn mới, đồng thời giữ được phong cách SUV hiện đại.
Thông số kỹ thuật:
– Pin: 71.4 kWh (Li‑ion).
– Công suất: 215 mã lực (động cơ một trục) hoặc 302 mã lực (động cơ hai trục – AWD).
– Phạm vi chạy: 460 km (WLTP) đối với phiên bản FWD, 500 km đối với AWD.
Các phiên bản (tại châu Á):
| Phiên bản | Động cơ | Công suất | Phạm vi (km) | Giá bán (USD) |
|———–|———-|———–|————–|—————|
| FWD | 1 trục | 215 | 460 | 38,000 |
| AWD | 2 trục | 302 | 500 | 44,000 |
Ưu điểm:
– Hoàn toàn không phát thải, phù hợp với xu hướng “xanh”.
– Hệ thống lái tự động cấp độ 2 (Toyota Safety Sense 3.0).
– Thiết kế nội thất rộng rãi, màn hình cảm ứng 12.3”.
Nhược điểm:
– Hạ tầng sạc vẫn còn hạn chế ở một số khu vực.
– Giá bán cao hơn so với các mẫu hybrid truyền thống.
5.2 Toyota RAV4 Plug‑in Hybrid (PHEV)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Suv 2019: Đánh Giá Toàn Diện Các Mẫu Suv Đỉnh Nhất Năm 2019
Giới thiệu: Phiên bản PHEV của RAV4 cho phép lái xe trong khoảng 68 km chỉ bằng điện, phù hợp cho các chuyến đi hằng ngày trong đô thị. Khi pin cạn, hệ thống hybrid sẽ tự động chuyển sang chế độ xăng, mang lại cảm giác không lo hết pin.
Thông số:
– Pin: 18.1 kWh (Lithium‑ion).
– Công suất tổng: 222 mã lực, mô-men 221 Nm.
– Thời gian sạc: 2.5 giờ (sạc nhanh 50 kW) hoặc 5.5 giờ (sạc AC 7 kW).
Ưu điểm:
– Khả năng chạy điện thuần trong đô thị, giảm tiêu thụ nhiên liệu xuống dưới 3.5 l/100km khi sử dụng chế độ EV.
– Không cần lo lắng về “phạm vi chạy” vì vẫn có động cơ xăng dự phòng.
Nhược điểm:
– Giá bán cao hơn so với phiên bản hybrid thông thường (khoảng 250,000 USD).
– Trọng lượng xe tăng do pin, ảnh hưởng nhẹ tới khả năng vận hành.
6. So sánh tổng quan các dòng SUV Toyota
| Nhóm | Mẫu | Động cơ | Công suất (mã lực) | Khoang hành lý (l) | Giá bán (VNĐ) | Đặc trưng |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Compact | Yaris Cross | Hybrid 1.5L | 116 | 425 | 849‑939 triệu | Nhỏ gọn, tiết kiệm |
| Compact | Corolla Cross | Hybrid 1.8L / Xăng 2.0L | 122‑173 | 470‑540 | 899‑1.149 tỷ | Đa dạng động cơ, không gian rộng |
| Trung | RAV4 | Hybrid 2.5L / PHEV | 219‑222 | 580 | 1.399‑1.749 tỷ | Hybrid mạnh, công nghệ an toàn cao |
| Trung | Harrier | Hybrid 2.5L | 219 | 560 | 1.589‑1.829 tỷ | Sang trọng, nội thất cao cấp |
| Full‑size | Land Cruiser | V8 Xăng/Diesel | 268 | 600 | 2.999‑3.399 tỷ | Khả năng off‑road đỉnh cao |
| Full‑size | Prado | Diesel 2.8L | 174 | 600‑700 | 1.699‑2.149 tỷ | Đa dụng, giá hợp lý hơn Land Cruiser |
| EV/PHEV | bZ4X | EV | 215‑302 | 540 | 38‑44k USD | Xe điện hoàn toàn |
| PHEV | RAV4 PHEV | Hybrid + Pin 18.1 kWh | 222 | 580 | 1.749 tỷ | Chạy điện trong đô thị |
7. Lời khuyên chọn mua Toyota SUV phù hợp
- Xác định nhu cầu sử dụng:
- Di chuyển trong đô thị → Lựa chọn compact SUV (Yaris Cross, Corolla Cross) hoặc hybrid để tiết kiệm nhiên liệu.
- Chở gia đình, hành lý nhiều → SUV trung (RAV4, Harrier) cung cấp không gian nội thất rộng rãi.
- Đi địa hình, du lịch khám phá → Prado hoặc Land Cruiser là lựa chọn lý tưởng.
-
Mong muốn “xanh” → Xem xét bZ4X (EV) hoặc RAV4 PHEV.
-
Ngân sách:
- Dưới 1 tỷ đồng → Yaris Cross, Corolla Cross (phiên bản cơ bản).
- 1‑1.5 tỷ đồng → Corolla Cross Premium, RAV4 Hybrid.
- 1.5‑2 tỷ đồng → Harrier, RAV4 Premium, Prado.
-
Trên 2.5 tỷ đồng → Land Cruiser, bZ4X (đối với khách hàng quốc tế).
-
Cân nhắc về chi phí bảo dưỡng và nhiên liệu:
- Hybrid và PHEV có chi phí nhiên liệu thấp hơn nhưng có thể có chi phí bảo dưỡng cao hơn do hệ thống điện.
-
Diesel thường tiêu thụ nhiên liệu ít hơn xăng, nhưng có chi phí bảo dưỡng và thuế môi trường cao hơn ở một số quốc gia.
-
Kiểm tra tính năng an toàn:
-
Tất cả các mẫu SUV mới của Toyota đều được trang bị Toyota Safety Sense (TSS). Đối với người mua muốn mức an toàn cao nhất, nên chọn phiên bản “Premium” hoặc “TRD Off‑Road” có thêm cảm biến siêu âm và camera 360 độ.
-
Thử nghiệm lái:
- Đối với các mẫu hybrid và PHEV, nên lái thử ở cả chế độ điện thuần và hỗ trợ xăng để cảm nhận sự khác biệt trong phản hồi động cơ và cảm giác lái.
8. Tương lai của dòng SUV Toyota
Toyota đã công bố kế hoạch ra mắt ít nhất bốn mẫu SUV điện mới trong vòng 5 năm tới, bao gồm:
- bZ5X: SUV điện cỡ trung, dự kiến sẽ có pin 80 kWh, phạm vi chạy trên 600 km.
- bZ3X: SUV compact điện, hướng tới thị trường châu Á và châu Âu, giá bán dưới 30,000 USD.
- RAV4 Hybrid 2025: Được nâng cấp với hệ thống THS‑III, công suất tăng lên 240 mã lực, tiêu thụ nhiên liệu dưới 4.0 l/100km.
- Land Cruiser Hybrid: Phiên bản hybrid dự kiến sẽ giảm tiêu thụ nhiên liệu xuống 9 l/100km, đồng thời duy trì khả năng off‑road truyền thống.
Ngoài ra, Toyota đang đầu tư mạnh mẽ vào công nghệ pin solid‑state, hứa hẹn sẽ đưa thời gian sạc xuống dưới 15 phút cho các mẫu SUV điện trong thập kỷ tới. Điều này sẽ làm thay đổi hoàn toàn cách khách hàng lựa chọn xe SUV, khi khả năng “đi xa” và “sạc nhanh” trở nên khả thi.
9. Kết luận
Toyota SUV lineup hiện nay thực sự rất đa dạng, từ những mẫu compact như Yaris Cross, Corolla Cross, cho tới các mẫu trung như RAV4, Harrier, và full‑size Land Cruiser, Prado. Mỗi mẫu xe đều có những điểm mạnh và mục tiêu khách hàng riêng biệt, đồng thời được hỗ trợ bởi công nghệ hybrid, plug‑in hybrid và điện ngày càng tiên tiến.
Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc SUV tiết kiệm nhiên liệu, đáng tin cậy, và được bảo hành rộng khắp, Toyota chắc chắn là một trong những lựa chọn hàng đầu. Đừng quên cân nhắc các yếu tố như nhu cầu sử dụng, ngân sách, và mức độ quan tâm tới môi trường để đưa ra quyết định mua hàng hợp lý nhất.
Hy vọng bài viết chi tiết trên đã cung cấp cho bạn một cái nhìn toàn diện về Toyota SUV lineup, giúp bạn tự tin hơn khi lựa chọn chiếc SUV phù hợp với phong cách sống và yêu cầu cá nhân. Chúc bạn sớm lái được chiếc Toyota SUV ưng ý!
