Xe ô tô 5 chỗ gầm cao đã trở thành xu hướng được ưa chuộng tại Việt Nam nhờ khả năng đa dụng, phù hợp với địa hình và mang lại trải nghiệm lái cao cấp. Với sự đa dạng về thương hiệu, phân khúc giá và trang bị, việc nắm rõ bảng giá là bước quan trọng để đưa ra quyết định sáng suốt. Bài viết này sẽ cung cấp cái nhìn toàn diện và chi tiết nhất về mức giá cũng như đặc điểm của các dòng xe 5 chỗ gầm cao từ hạng phổ thông đến hạng sang, giúp bạn dễ dàng so sánh và lựa chọn.

Có thể bạn quan tâm: Giá Xe Ô Tô 4 Chỗ Toyota Vios 2026: Bảng Giá Chi Tiết & Đánh Giá Toàn Diện
Có thể bạn quan tâm: Giá Sơn Mâm Xe Ô Tô: Bảng Chi Tiết Theo Loại & Kích Thước
Tổng quan về phân khúc giá xe 5 chỗ gầm cao
Thị trường xe 5 chỗ gầm cao tại Việt Nam được chia thành nhiều phân khúc giá rõ ràng, phản ánh sự khác biệt về thương hiệu, động cơ, vật liệu và công nghệ. Các phân khúc chính bao gồm: hạng A (dưới 600 triệu), hạng B (600-800 triệu), hạng C (800 triệu – 1,2 tỷ), hạng sang cỡ nhỏ (1,2 – 2 tỷ), hạng sang cỡ trung (2 – 3 tỷ), hạng sang cỡ lớn (trên 3 tỷ) và phân khúc hiệu suất cao. Mỗi phân khúc đều có những ưu điểm riêng, phục vụ nhu cầu và ngân sách khác nhau của người tiêu dùng. Dưới đây là phân tích chi tiết từng nhóm.
Có thể bạn quan tâm: Top 7 Máy Phát Điện Xe Ô Tô Phổ Biến Nhất 2026: Đánh Giá Chi Tiết Và Giá Tham Khảo
Xe 5 chỗ gầm cao hạng A (dưới 600 triệu đồng)
Đây là phân khúc giá rẻ nhất, thu hút người dùng lần đầu mua xe hoặc có ngân sách hạn chế. Các mẫu xe trong hạng này thường có động cơ nhỏ, trang bị cơ bản nhưng vẫn đảm bảo không gian 5 chỗ và gầm cao phù hợp đường làng, ngõ nhỏ.
Kia Sonet là một trong những cái tên tiêu biểu. Với thiết kế trẻ trung, lưới tản nhiệt tiger nose đặc trưng của Kia, Sonet gây ấn tượng bởi nội thất rộng rãi hơn nhiều đối thủ cùng phân khúc. Động cơ 1.5L CVT, công suất khoảng 115 mã lực, mô-men xoắn 144 Nm, phù hợp di chuyển đô thị và đường ngoại thành. Ưu điểm: không gian hành lý lớn, tiết kiệm nhiên liệu (khoảng 6.5-7.5L/100km), bảo dưỡng chi phí thấp. Nhược điểm: chất liệu nội thất chủ yếu là nhựa cứng, hệ thống an toàn chỉ có 2 túi khí và ABS cơ bản.
Toyota Raize cũng rất được ưa chuộng nhờ thương hiệu Toyota uy tín về độ bền. Raize có thiết kế hầm hố, gọn nhẹ, dễ luồn lách. Động cơ 1.5L Dual VVT-i, CVT, công suất 78 mã lực (dạng xăng), mô-men xoắn 138 Nm. Ưu điểm: độ tin cậy cao, tiêu hao nhiên liệu ấn tượng (khoảng 5.8-6.8L/100km), hệ thống悬挂 êm ái. Nhược điểm: công suất thấp, ít trang bị giải trí, nội thất đơn giản.
Cả hai xe này đều phù hợp với gia đình trẻ, sinh viên hoặc người cần phương tiện di chuyển chính với chi phí sở hữu và vận hành thấp.
Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Giá Lốp Xe Ô Tô Michelin 195 65r15: Phân Tích Thực Tế Và Bảng So Sánh
Xe 5 chỗ gầm cao hạng B (600 – 800 triệu đồng)
Phân khúc này là “chảo” cạnh tranh sôi động nhất với nhiều lựa chọn từ các thương hiệu Hàn Quốc, Nhật Bản và Anh Quốc. Xe ở hạng B cân bằng tốt giữa giá cả, trang bị và chất lượng.
MG ZS nổi bật với thiết kế sang trọng, lưới tản nhiệt lớn và nội thất ấn tượng với màn hình trung tâm 10.1 inch. Động cơ 1.5L turbo, công suất 111 mã lực, mô-men xoắn 210 Nm, mạnh hơn nhiều so với các đối thủ turbo cùng loại. Ưu điểm: công suất tốt, nội thất cao cấp, hỗ trợ Android Auto/Apple CarPlay, an toàn với 6 túi khí và hệ thống cân bằng điện tử. Nhược điểm: thương hiệu mới, mạng lưới dịch vụ chưa rộng khắp, giá trị bán lại thấp hơn Toyota.
Kia Seltos thiên về thể thao với đường gân dập nổi, lựa chọn động cơ 1.5L naturally aspirated hoặc 1.4L turbo. Phiên bản turbo có công suất 140 mã lực, mô-men xoắn 242 Nm, truyền dẫn 7 cấp DCT. Ưu điểm: thiết kế mạnh mẽ, động cơ mạnh, bảo dưỡng 5 năm/200.000 km. Nhược điểm: nội thất hơi ồn, tiết kiệm nhiên liệu không bằng đối thủ hybrid.
Hyundai Kona gây chú ý với nhiều phiên bản động cơ: xăng 1.6L, hybrid 1.6L, và điện. Phiên bản hybrid là điểm sáng với công suất tổng 141 mã lực, mô-men xoắn 265 Nm, mức tiêu hao nhiên liệu chỉ khoảng 4.5-5.5L/100km. Ưu điểm: đa dạng lựa chọn, thiết kế cá tính, an toàn 5 sao Global NCAP. Nhược điểm: giá cao hơn Seltos, không gian hành lý nhỏ hơn.
Toyota Corolla Cross và Honda HR-V cũng là đối thủ đáng gờm. Corolla Cross dùng động cơ 1.8L hybrid, mạnh 140 mã lực, siêu tiết kiệm nhiên liệu (khoảng 4.2L/100km), độ bền cao. HR-V có không gian nội thất linh hoạt “Magic Seats”, động cơ 1.5L Earth Dreams, công suất 118 mã lực, vận hành êm ái.
Phân khúc này phù hợp với người cần xe đa năng: đi làm, du lịch gia đình, và muốn trang bị an toàn, giải trí tốt mà ngân sách vừa phải.
Xe 5 chỗ gầm cao hạng C (800 triệu – 1,2 tỷ đồng)
Vượt lên phân khúc này, xe có kích thước lớn hơn, động cơ mạnh hơn và trang bị cao cấp hơn, hướng đến khách hàng có thu nhập khá trở lên.
Mazda CX-5 nổi bật với thiết kế “KODO – Soul of Motion” tinh tế, nội thất da cao cấp. Động cơ Skyactiv-G 2.0L hoặc 2.5L, công suất lần lượt 163 và 194 mã lực, truyền dẫn 6 cấp. Ưu điểm: cảm giác lái thể thao, vô-lăng chắc tay, chất liệu nội thất tốt, an toàn i-Activsense. Nhược điểm: công suất không quá mạnh so với xe cùng phân khúc, giá bảo dưỡng cao.
Peugeot 3008 mang phong cách châu Âu với cửa sổ panoram, i-Cockpit (vô-lăng nhỏ, màn hình kỹ thuật số). Động cơ PureTech 1.6L turbo, 163 mã lực, truyền dẫn 6 cấp. Ưu điểm: thiết kế độc đáo, nội thất công nghệ, êm ái. Nhược điểm: tiết kiệm nhiên liệu trung bình, thương hiệu chưa phổ biến.
Subaru Forester là lựa chọn cho người yêu thể thao và off-road nhờ hệ dẫn động 4 bánh AWD tiêu chuẩn, khoảng sáng gầm 220mm. Động cơ FB20 2.0L, 150 mã lực, nhưng mô-men xoắn 196 Nm, kết hợp với hộp số CVT. Ưu điểm: an toàn vượt trội (hệ thống EyeSight), bám đường tốt, độ bền cao. Nhược điểm: nội thất đơn giản, tiêu hao nhiên liệu cao (7.5-8.5L/100km).
Phân khúc này phù hợp với gia đình có nhu cầu không gian rộng, an toàn cao, và muốn trải nghiệm lái xe đáng giá.
Xe 5 chỗ gầm cao hạng sang cỡ nhỏ (1,2 – 2 tỷ đồng)
Đây là cửa ngõ vào thế giới xe sang với các thương hiệu Đức như Mercedes, BMW, Audi. Xe có thiết kế tinh tế, vật liệu cao cấp, công nghệ tiên tiến và độ bền vượt trội.
Mercedes-Benz GLA là SUV cỡ nhỏ của Mercedes với thiết kế thể thao, nội thất sang trọng với chất liệu da ARTICO, ốp gỗ. Động cơ 1.3L turbo (163 mã lực) hoặc 2.0L (190 mã lực), truyền dẫn 7 cấp 7G-DCT. Ưu điểm: nội thất đẹp, công nghệ MBUX với màn hình kép 10.25 inch, an toàn PRE-SAFE. Nhược điểm: động cơ 1.3L thiếu hụt lực ở dải vòng tua thấp, giá bảo dưỡng cao.
BMW X1 tập trung vào cảm giác lái thể thao, vô-lăng đánh lái sắc nét. Động cơ 1.5L turbo (140 mã lực) hoặc 2.0L (192 mã lực), truyền dẫn 7 cấp Steptronic. Ưu điểm: xử lý linh hoạt, nội thất chất lượng, hệ thống iDrive. Nhược điểm: không gian hành lý nhỏ, nội thất hơi chật cho người cao.
Audi Q3 với thiết kế góc cạnh, đèn LED Matrix, nội thất Virtual Cockpit. Động cơ 1.4L TFSI (150 mã lực) hoặc 2.0L TFSI (190 mã lực). Ưu điểm: công nghệ cao, vật liệu nội thất tốt, hệ dẫn động 4 bánh quattro tùy chọn. Nhược điểm: giá thành cao, bảo dưỡng đắt.
Volvo XC40 an toàn hàng đầu với hệ thống City Safety, nội thất scandi tối giản nhưng ấm áp. Động cơ T4 2.0L turbo (190 mã lực) hoặc T5 248 mã lực. Ưu điểm: an toàn tuyệt đối, thiết kế độc đáo, bảo dưỡng 3 năm. Nhược điểm: động cơ xăng tiêu hao nhiên liệu cao.
Phân khúc này phù hợp với người thành đạt trẻ, muốn thể hiện đẳng cấp, ưu tiên công nghệ và an toàn.
Xe 5 chỗ gầm cao hạng sang cỡ trung (2 – 3 tỷ đồng)
Các mẫu xe trong phân khúc này có kích thước lớn hơn, không gian rộng rãi, trang bị sang trọng và động cơ mạnh mẽ, phục vụ nhu cầu đi lại gia đình với đẳng cấp.
Mercedes-Benz GLC là SUV cỡ trung bán chạy nhất với thiết kế thanh thoát, nội thất da Nappa, ốp gỗ. Động cơ 2.0L turbo (197 mã lực hoặc 258 mã lực cho GLC 300), truyền dẫn 9 cấp 9G-Tronic. Ưu điểm: êm ái đỉnh cao, công nghệ MBUX, không gian rộng, giá trị bán lại tốt. Nhược điểm: giá mua cao, chi phí sở hữu lớn.
BMW X3 tập trung vào cảm giác lái thể thao, vô-lăng chắc, phản hồi nhanh. Động cơ 2.0L turbo (184 mã lực hoặc 265 mã lực cho M40i), truyền dẫn 8 cấp Steptronic. Ưu điểm: xử lý xuất sắc, nội thất chất lượng, hệ dẫn động 4 bánh xDrive. Nhược điểm: nội thất hơi chật phía sau, giá cao.
Audi Q5 với thiết kế lịch lãm, hệ dẫn động 4 bánh quattro, nội thất Virtual Cockpit. Động cơ 2.0L TFSI (252 mã lực), truyền dẫn 7 cấp S tronic. Ưu điểm: công nghệ tiên phong, êm ái, an toàn. Nhược điểm: giá thành cao, bảo dưỡng đắt.
Lexus RX nổi tiếng với độ bền vượt trội, dịch vụ hậu mãi tốt. Động cơ 3.5L V6 (262 mã lực) kết hợp động cơ điện (hệ hybrid). Ưu điểm: độ tin cậy cao, tiết kiệm nhiên liệu (hybrid), nội thất sang. Nhược điểm: thiết kế an toàn, không gian hành lý nhỏ.
Volvo XC60 an toàn hàng đầu, nội thất scandi tối giản với chất liệu cao cấp. Động cơ T5 2.0L turbo (254 mã lực) hoặc T6 316 mã lực. Ưu điểm: an toàn tuyệt đối, thiết kế đẹp, bảo dưỡng 3 năm. Nhược điểm: động cơ xăng tiêu hao nhiên liệu.
Phân khúc này dành cho gia đình lớn, doanh nhân cần sự sang trọng, an toàn và không gian rộng rãi.
Xe 5 chỗ gầm cao hạng sang cỡ lớn (trên 3 tỷ đồng)
Đây là phân khúc xe SUV full-size với kích thước lớn, gầm cao, trang bị xa xỉ và giá trị sử dụng lâu dài. Tại Việt Nam, Range Rover là đại diện tiêu biểu.
Range Rover với thiết kế hùng vĩ, nội thất da Windsor, gỗ sồi, hệ thống âm thanh Meridian. Động cơ 3.0L supercharged V6 (340 mã lực) hoặc V8 (510 mã lực), truyền dẫn 8 cấp. Ưu điểm: khả năng off-road vượt trội (hệ Terrain Response), nội thất xa xỉ, độ bền cao. Nhược điểm: giá mua cực cao, chi phí bảo dưỡng, nhiên liệu tiêu thụ lớn.
Phân khúc này dành cho giới thượng lưu, doanh nhân lớn cần sự hiện đại, quyền lực và khả năng vận hành mọi địa hình.
Xe 5 chỗ gầm cao hiệu suất cao
Nhóm này tập hợp các mẫu xe kết hợp giữa SUV và thể thao, với động cơ mạnh mẽ, xử lý linh hoạt, thiết kế hầm hố.
Porsche Macan là SUV thể thao với thiết kế thể thao, nội thất sang, vô-lăng thể thao. Động cơ 2.0L turbo (265 mã lực) hoặc 2.9L twin-turbo (440 mã lực cho Macan GTS), truyền dẫn 7 cấp PDK. Ưu điểm: tăng tốc nhanh, xử lý chính xác, chất lượng hoàn thiện cao. Nhược điểm: giá mua cao, chi phí bảo dưỡng đắt, không gian hành lý nhỏ.
Maserati Levante với âm thanh động cơ V6 twin-turbo (350 mã lực) đặc trưng, thiết kế Ý sang trọng. Ưu điểm: âm thanh động cơ tuyệt vời, thiết kế độc đáo, nội thất da cao cấp. Nhược điểm: độ tin cậy thấp hơn đối thủ Đức, giá trị bán lại thấp, chi phí bảo dưỡng cao.
Phân khúc này phù hợp với người đam mê tốc độ, thể thao và muốn sở hữu một chiếc SUV cá tính.
Bảng giá tổng hợp xe ô tô 5 chỗ gầm cao 2026
Dưới đây là bảng giá tham khảo (đã bao gồm thuế, phí) cho các mẫu xe phổ biến nhất tại thị trường Việt Nam tính đến quý 1/2026. Lưu ý: Giá có thể thay đổi theo chính sách đại lý, khuyến mãi và tùy chọn trang bị.
Top 7 mẫu ô tô 5 chỗ gầm cao giá rẻ tốt nhất (dưới 1 tỷ)
| STT | Tên sản phẩm | Giá thành (VNĐ) | Điểm nổi bật |
|---|---|---|---|
| 1 | MG ZS | 515.000.000 | Động cơ turbo mạnh, nội thất cao cấp, an toàn 6 túi khí |
| 2 | Ford Ecosport | 603.000.000 | Độ bền cao, hỗ trợ off-road nhẹ, bảo dưỡng chi phí thấp |
| 3 | Kia Seltos | 609.000.000 | Thiết kế thể thao, động cơ turbo mạnh, bảo dưỡng 5 năm |
| 4 | Hyundai Kona | 636.000.000 | Đa dạng động cơ (xăng, hybrid, điện), thiết kế cá tính |
| 5 | Toyota Corolla Cross | 730.000.000 | Độ tin cậy Toyota, hybrid siêu tiết kiệm, an toàn 5 sao |
| 6 | Honda HR-V | 786.000.000 | Không gian linh hoạt Magic Seats, vận hành êm ái |
| 7 | Mazda CX-5 | 819.000.000 | Cảm giác lái thể thao, nội thất da cao cấp, an toàn i-Activsense |
Top 5 mẫu xe 5 chỗ gầm cao hạng sang tốt nhất (từ 1.2 tỷ trở lên)
| STT | Tên sản phẩm | Giá thành (VNĐ) | Điểm nổi bật |
|---|---|---|---|
| 1 | BMW X1 | 1.549.000.000 | Cảm giác lái thể thao, công nghệ iDrive, động cơ mạnh |
| 2 | Mercedes-Benz GLA | 1.619.000.000 | Nội thất sang trọng, công nghệ MBUX, thương hiệu cao cấp |
| 3 | Volvo XC40 | 1.750.000.000 | An toàn hàng đầu, thiết kế Scandi, bảo dưỡng 3 năm |
| 4 | Mercedes-Benz GLC | 1.799.000.000 | SUV cỡ trung cân bằng, êm ái, nội thất da Nappa |
| 5 | Audi Q3 | 1.940.000.000 | Thiết kế góc cạnh, hệ quattro, công nghệ Virtual Cockpit |
Lưu ý: Bảng giá trên chỉ mang tính chất tham khảo. Giá có thể thay đổi theo tùy chọn trang bị, màu sắc, và chính sách khuyến mãi từng đại lý. Để có báo giá chính xác nhất, quý khách nên liên hệ trực tiếp đại lý ủy quyền của thương hiệu.
Phụ kiện ô tô tối ưu cho xe 5 chỗ gầm cao
Ngoài việc lựa chọn xe phù hợp, việc trang bị thêm phụ kiện chất lượng giúp nâng tầm trải nghiệm, an toàn và tiện nghi cho chiếc xe 5 chỗ gầm cao của bạn.
Cảm biến áp suất lốp xe (TPMS)
TPMS là thiết bị quan trọng giúp theo dõi liên tục áp suất và nhiệt độ lốp, hiển thị trên màn hình định vị. Với xe 5 chỗ gầm cao thường hoạt động trên nhiều địa hình, lốp dễ bị xẹp hoặc quá nhiệt. TPMS giúp người lái phát hiện sớm anomalies, giảm nguy cơ nổ lốp, tiết kiệm nhiên liệu và tăng độ bền lốp. Có hai loại: trực tiếp (cảm biến gắn vào vành) và gián tiếp (đọc từ ABS). Nên chọn loại trực tiếp cho độ chính xác cao.
Camera hành trình
Camera hành trình ghi lại hình ảnh quá trình di chuyển, hữu ích khi xảy ra va chạm, tranh chấp. Với xe 5 chỗ, camera trước và sau là cần thiết. Các dòng camera chất lượng như Ellicam A220 (2K, hỗ trợ camera sau), G2 2CH (2 kênh), Ellicam V2 (cảnh báo va chạm, chệch làn) cung cấp hình ảnh sắc nét, hoạt động ổn định cả ngày đêm. Lắp đặt camera hành trình giúp bảo vệ bản thân và có bằng chứng pháp lý.
Camera 360 độ
Camera 360 độ là trợ thủ đắc lực khi đỗ xe, rẽ ở khu vực chật hẹp. Hệ thống gồm 4 camera (trước, sau, hai bên) tạo thành ảnh chim từ trên xuống, loại bỏ điểm mù. Đặc biệt hữu ích cho xe SUV gầm cao vì kích thước lớn, khó quan sát. Một số dòng như Icar 360 còn tích hợp cảnh báo va chạm khi di chuyển.
Đầu DVD Android / Android Auto Box
Để nâng cấp hệ thống giải trí, kết nối trên xe cũ, đầu DVD Android là giải pháp tối ưu. Sản phẩm như Android Auto Box Elliview D4 có thể chuyển màn hình trung tâm nguyên bản thành thiết bị Android với đầy đủ tính năng: Google Maps, YouTube, Spotify, kết nối điện thoại, phát video. Không cần thay màn hình, lắp đặt nhanh, giữ nguyên thiết kế khoang lái.
Các phụ kiện khác như cảm biến hỗ trợ lùi, đèn LED thay thế, phủ ceramic, cũng có thể được trang bị tùy theo nhu cầu.
Kết luận
Bảng giá xe ô tô 5 chỗ gầm cao phản ánh sự đa dạng về thương hiệu, công nghệ và trải nghiệm. Từ phân khúc giá rẻ dưới 600 triệu đến hạng sang trên 3 tỷ, mỗi dòng xe đều có những ưu điểm riêng phục vụ nhu cầu cụ thể. Khi lựa chọn, hãy cân nhắc kỹ về ngân sách, mục đích sử dụng (đô thị, đường trường, off-road nhẹ), và ưu tiên trang bị an toàn. Đừng quên trang bị thêm phụ kiện chất lượng như TPMS, camera hành trình để tối ưu hóa trải nghiệm và bảo vệ xe. Để được tư vấn chi tiết và nhận báo giá chính xác nhất, truy cập ngay mercedesbinhduong.vn để khám phá các mẫu xe 5 chỗ phù hợp nhất với bạn.
