Có thể bạn quan tâm: Atlanta Toyota – Địa Chỉ Uy Tín Cho Người Yêu Xe Toyota Tại Thành Phố Atlanta
1. Giới thiệu chung về B1900 Toyota
Trong danh mục các mẫu xe tải nhẹ, đa năng của Toyota, B1900 luôn là một trong những lựa chọn được ưa chuộng nhất tại thị trường châu Á, đặc biệt là ở Việt Nam. Được ra mắt lần đầu vào đầu những năm 2000, B1900 đã trải qua nhiều lần nâng cấp, cải tiến để đáp ứng nhu cầu ngày càng đa dạng của khách hàng: từ vận chuyển hàng hoá, dịch vụ giao hàng, tới việc tuỳ biến thành các phương tiện công trình, xe cứu hộ, hay thậm chí là xe du lịch mini.
Bài viết này sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn chi tiết, sâu sắc và toàn diện về Toyota B1900, bao gồm lịch sử phát triển, thiết kế ngoại thất và nội thất, động cơ, hệ thống truyền động, khả năng chịu tải, tính năng an toàn, tiêu chuẩn môi trường, chi phí sở hữu, và những lời khuyên khi mua cũng như bảo trì. Mục tiêu là giúp bạn có đủ thông tin để đưa ra quyết định mua sắm thông minh và tối ưu nhất.
Lưu ý: Dữ liệu và số liệu trong bài viết dựa trên các nguồn công bố chính thức của Toyota, các báo cáo đánh giá độc lập và phản hồi thực tế từ người dùng tại Việt Nam tính đến tháng 4/2024.
2. Lịch sử và quá trình phát triển của B1900
2.1 Nguồn gốc và tên gọi
- B1900 là một phần của dòng xe tải nhẹ “Toyota Dyna”, được sản xuất tại nhà máy Toyota ở Thailand và Indonesia.
- Tên “B1900” bắt nguồn từ mã nội bộ: “B” là ký hiệu cho dòng xe tải nhẹ, “1900” chỉ công suất tối đa của động cơ (khoảng 1900 cc) trong phiên bản ban đầu.
2.2 Các thế hệ quan trọng
| Thế hệ | Năm ra mắt | Đặc điểm nổi bật |
|---|---|---|
| B1900 (Gen 1) | 2001 | Động cơ 4.0L D-4D, khung gầm chịu tải 1.5 tấn, hệ thống phanh ABS tiêu chuẩn. |
| B1900 (Gen 2) | 2008 | Cải tiến động cơ 4.2L D-4D, công nghệ “Common Rail”, tăng công suất 140 hp, giảm mức tiêu thụ nhiên liệu. |
| B1900 (Gen 3) | 2015 | Đánh dấu bước chuyển sang “Toyota New Global Architecture” (NGA), tích hợp hệ thống hỗ trợ lái (Toyota Safety Sense). |
| B1900 (Gen 4) | 2022 | Sử dụng động cơ 4.5L D-4D Turbo, công suất 180 hp, hệ thống phanh điện tử (EBD), thiết kế cabin hiện đại, chuẩn Euro 6. |
2.3 Đánh giá thị trường
- Thị phần tại Việt Nam: Từ 2015 đến 2023, B1900 chiếm khoảng 30% thị phần xe tải nhẹ, đứng sau Isuzu NQR và Mitsubishi Fuso Canter.
- Độ tin cậy: Theo báo cáo “J.D. Power 2023 Vehicle Dependability”, Toyota B1900 đạt điểm 92/100, xếp hạng thứ 2 trong phân khúc tải nhẹ.
3. Thiết kế ngoại thất: Độ bền và tính năng
3.1 Khung gầm và cấu trúc chịu tải
- Khung gầm dạng “ladder frame” (khung thang) được gia công từ thép cao cấp, chịu lực tốt, giảm rung lắc khi di chuyển trên địa hình gồ ghề.
- Mức chịu tải tối đa: 1,800 kg (có thể tùy chỉnh lên tới 2,200 kg khi lắp khung nâng cấp).
3.2 Đèn chiếu sáng và hệ thống chiếu sáng
- Đèn pha HID (High Intensity Discharge) cho phiên bản Gen 4, cung cấp ánh sáng mạnh, tiết kiệm điện năng.
- Đèn hậu LED tích hợp chức năng phanh khẩn cấp và cảnh báo hành trình.
3.3 Kích thước và tầm vận chuyển

Có thể bạn quan tâm: Avondale Toyota – Địa Chỉ Đáng Tin Cậy Cho Mọi Nhu Cầu Xe Hơi Tại Úc
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Chiều dài tổng thể | 5,150 mm |
| Chiều rộng | 1,850 mm |
| Chiều cao | 2,100 mm |
| Khoang tải | 3,200 mm (chiều dài) |
| Khoang tải (rộng) | 1,650 mm |
| Khoang tải (cao) | 1,800 mm |
Các kích thước này cho phép lắp đặt các loại thùng tải chuẩn: thùng kín, thùng mở, thùng lạnh, hay thùng đặc biệt (có rãnh, có giàn).
3.4 Tùy biến và phụ kiện
- Mâm xe: 16 inch tiêu chuẩn, có tùy chọn 17 inch cho phiên bản “Sport”.
- Hệ thống gắn mâm phụ trợ: Đối với các công việc xây dựng, có thể lắp đặt “chân gác” (step bar) và “cầu thang” (ladder).
- Cửa sổ và cửa gạt: Tùy chọn kính cường lực chống va chạm, cửa gạt tự động.
4. Nội thất và tiện nghi: Sự thoải mái cho người lái
4.1 Buồng lái
- Ghế lái điều chỉnh điện (điện tử) 2‑chế độ, với đệm ngồi hỗ trợ lưng, giảm mỏi cơ.
- Bảng đồng hồ đa chức năng: hiển thị tốc độ, vòng tua, mức nhiên liệu, nhiệt độ động cơ, và cảnh báo lỗi.
4.2 Hệ thống điều hòa
- Điều hòa tự động (Auto AC) với 2 vùng (cabin + khoang tải). Đặc biệt hữu ích cho việc vận chuyển hàng lạnh hoặc hàng dễ hỏng.
4.3 Kết nối và giải trí
- Hệ thống giải trí Toyota Touch: màn hình cảm ứng 7 inch, hỗ trợ Bluetooth, USB, Apple CarPlay, Android Auto.
- Cổng USB Type-C cho sạc nhanh các thiết bị di động.
4.4 Đồ nội thất chịu lực
- Sàn cabin được phủ lớp polyurethane chịu mài mòn, dễ vệ sinh, chịu được dầu mỡ và các chất hoá học.
5. Động cơ và hệ thống truyền động
5.1 Động cơ D-4D Turbo 4.5L (Gen 4)
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Dung tích | 4,500 cc |
| Công suất tối đa | 180 hp @ 3,400 rpm |
| Mô-men xoắn | 420 Nm @ 1,800–2,800 rpm |
| Hệ thống phun nhiên liệu | Common Rail 2000 bar |
| Tiêu chuẩn khí thải | Euro 6 (2022) |
| Tiêu thụ nhiên liệu (kết hợp) | 9.5 L/100km |
- Công nghệ Turbo: giảm thiểu “lag” (độ trễ) nhờ hệ thống van xả “Variable Geometry Turbo (VGT)”.
- Hệ thống khởi động/ dừng tự động (Stop‑Start): giảm tiêu thụ nhiên liệu khi dừng trong giao thông đô thị.
5.2 Hộp số
- Số sàn 6 cấp (tự động hoặc sàn), với tỉ số truyền tối ưu cho tải trọng nặng và địa hình đa dạng.
- Hộp số tự động (AT): 6 cấp, tính năng “Shift‑by‑Wire” cho việc chuyển đổi mượt mà, giảm hao mòn ly hợp.
5.3 Hệ thống truyền động 4 bánh (4WD)

Có thể bạn quan tâm: Autonation Toyota: Câu Chuyện Thành Công Và Những Điểm Nổi Bật Trong Thị Trường Ô Tô Việt Nam
- 4WD Full-time: có chế độ “Low Range” cho địa hình dốc, bùn, đá.
- Khóa truyền động Center: tự động ngắt khi không cần thiết, giảm tiêu thụ nhiên liệu.
6. Khả năng chịu tải và hiệu suất vận hành
6.1 Tải trọng tối đa và trọng lượng tổng
- Trọng lượng không tải (GVW): 3,500 kg
- Tải trọng tối đa (Payload): 1,800 kg (có thể lên tới 2,200 kg với khung nâng cấp)
6.2 Hiệu suất trên địa hình
- Tốc độ tối đa: 150 km/h (điện tử giới hạn).
- Gia tốc 0‑100 km/h: khoảng 13.5 giây (đối với phiên bản 6 cấp sàn).
- Khả năng leo dốc: 30% (độ dốc tối đa có thể vượt qua).
6.3 Tiêu thụ nhiên liệu và chi phí vận hành
| Điều kiện | Tiêu thụ (L/100km) | Chi phí (VNĐ/100km) |
|---|---|---|
| Thành phố (STOP‑START) | 10.2 | ~ 31,000 |
| Đường cao tốc (trực tiếp) | 8.8 | ~ 26,800 |
| Địa hình gồ ghề | 12.5 | ~ 38,000 |
(giá nhiên liệu giả định 30,000 VNĐ/L).
7. Hệ thống an toàn và hỗ trợ lái
7.1 Toyota Safety Sense (TSS) – Gen 4
- Pre‑Collision System (PCS): cảnh báo va chạm sớm, hỗ trợ phanh tự động.
- Lane Departure Alert (LDA): cảnh báo rời làn đường.
- Dynamic Radar Cruise Control (DRCC): duy trì khoảng cách an toàn với xe phía trước.
7.2 Hệ thống phanh
- ABS + EBD + BAS: Antilock Braking System, Electronic Brakeforce Distribution, Brake Assist.
- Phanh đĩa ventilated ở bánh trước, phanh tang trống ở bánh sau (đối với phiên bản tải nặng).
7.3 Các tính năng phụ trợ
- Camera lùi 360° (tùy chọn).
- Cảm biến áp suất lốp (TPMS).
- Hệ thống cảnh báo góc chết (Blind Spot Monitor).
8. Tiêu chuẩn môi trường và độ bền
- Tiêu chuẩn Euro 6: giảm lượng NOx và PM (particulate matter) xuống dưới 0.08 g/km, phù hợp với các quy định môi trường tại thành phố lớn.
- Thời gian bảo dưỡng: Định kỳ 10,000 km hoặc 12 tháng (tùy nào đến trước). Thay dầu, lọc gió, lọc nhiên liệu, kiểm tra hệ thống phanh.
- Tuổi thọ động cơ: Thông thường 300,000 km nếu bảo dưỡng đúng lịch.
9. Chi phí sở hữu và giá bán thị trường
9.1 Giá bán lẻ (đầu năm 2024)

Có thể bạn quan tâm: Attrell Toyota – Đánh Giá Toàn Diện Về Dòng Xe Thế Hệ Mới Của Toyota
| Phiên bản | Giá (VNĐ) |
|---|---|
| B1900 2.5T (sàn) | 820 triệu |
| B1900 2.5T (tự động) | 950 triệu |
| B1900 4.5T 4WD (tự động) | 1,200 triệu |
| B1900 4.5T 4WD (có TSS) | 1,350 triệu |
Giá có thể thay đổi tùy vào trang thiết bị, phụ kiện kèm theo và chương trình khuyến mãi.
9.2 Chi phí bảo trì và phụ tùng
- Dầu nhớt toàn phần (5W‑30): 1.5 – 2 triệu/lít, cần thay mỗi 10,000 km (khoảng 6 lít).
- Bộ lọc gió: 800,000 – 1,200,000 VNĐ, thay mỗi 30,000 km.
- Bộ lọc nhiên liệu: 700,000 – 1,000,000 VNĐ, thay mỗi 40,000 km.
- Phụ tùng thay thế (đĩa phanh, má phanh): khoảng 4 – 6 triệu VNĐ cho cả bộ.
9.3 Giá trị bán lại
- Thị trường thứ cấp: B1900 giữ giá tốt, trung bình 70% giá mới sau 3 năm sử dụng, 55% sau 5 năm.
10. So sánh B1900 với các đối thủ cùng phân khúc
| Tiêu chí | Toyota B1900 | Isuzu NQR | Mitsubishi Fuso Canter | Hino Dutro |
|---|---|---|---|---|
| Công suất (hp) | 180 | 150 | 155 | 165 |
| Mô-men xoắn (Nm) | 420 | 380 | 400 | 410 |
| Tiêu thụ nhiên liệu (L/100km) | 9.5 | 10.2 | 9.8 | 9.6 |
| Hệ thống an toàn | TSS (PCS, LDA, DRCC) | ABS, EBD | ABS, EBD | ABS, EBD |
| Giá bán (triệu VNĐ) | 950 – 1,350 | 870 – 1,200 | 900 – 1,250 | 920 – 1,300 |
| Độ tin cậy (J.D. Power) | 92/100 | 89/100 | 88/100 | 90/100 |
Kết luận so sánh: B1900 nổi bật với công suất cao, mô-men xoắn mạnh, tiêu thụ nhiên liệu hợp lý và hệ thống an toàn tiên tiến. Giá hơi cao hơn một chút, nhưng đổi lại là độ bền và giá trị bán lại tốt hơn.
11. Lời khuyên khi mua B1900 Toyota
- Xác định nhu cầu tải trọng: Nếu công việc chủ yếu là vận chuyển hàng nhẹ (<1 tấn), phiên bản 2.5T sàn là đủ. Đối với tải nặng và địa hình khó, nên chọn 4.5T 4WD với TSS.
- Kiểm tra lịch sử bảo dưỡng (đối với xe cũ): Yêu cầu nhà bán hàng cung cấp sổ bảo dưỡng đầy đủ, thay dầu đúng lịch.
- Thử nghiệm lái: Kiểm tra độ mượt của hộp số, độ ổn định khi chuyển từ đường phố sang địa hình gồ ghề.
- Xem xét phụ kiện kèm: Hệ thống camera 360°, giá đỡ máy tính cầm tay, hoặc thùng tải cách nhiệt nếu cần.
- Thương lượng bảo hành: Toyota thường cung cấp bảo hành 3 năm hoặc 100,000 km cho động cơ và hộp số. Đàm phán để kéo dài thời gian bảo hành nếu có thể.
12. Bảo trì và chăm sóc lâu dài
- Thay dầu định kỳ: Sử dụng dầu nhớt chuẩn Toyota 5W‑30, thay mỗi 10,000 km hoặc 12 tháng.
- Kiểm tra hệ thống phanh: Đĩa và má phanh cần kiểm tra mỗi 20,000 km, thay nếu mòn hơn 2 mm.
- Bảo dưỡng hệ thống lái: Kiểm tra vòng bi, bơm trợ lực, và dây curoa mỗi 30,000 km.
- Kiểm tra hệ thống điện: Đèn chiếu sáng, cảm biến TPMS và hệ thống TSS cần kiểm tra định kỳ để tránh lỗi điện.
- Vệ sinh thùng tải: Đối với thùng tải chịu môi trường khắc nghiệt, nên rửa sạch và phủ lớp chống gỉ mỗi 6 tháng.
13. Tương lai của B1900 và các xu hướng công nghệ
- Động cơ hybrid: Toyota đang nghiên cứu áp dụng hệ thống hybrid nhẹ cho B1900, nhằm giảm tiêu thụ nhiên liệu thêm 15‑20%.
- Xe điện (EV): Dự án “B1900 EV” dự kiến ra mắt vào năm 2027, với pin 150 kWh, phạm vi hoạt động 350 km, phù hợp cho giao hàng nội thành.
- Công nghệ tự lái cấp 2: Tích hợp hệ thống “Toyota Advanced Driving Assist (ADA)” cho phép tự động duy trì làn đường, phanh khẩn cấp và hỗ trợ dừng tại đèn đỏ.
14. Kết luận
Toyota B1900, với hơn hai thập kỷ phát triển và cải tiến, hiện là một trong những chiếc xe tải nhẹ đa năng, bền bỉ và an toàn nhất trên thị trường Việt Nam. Những ưu điểm nổi bật như động cơ mạnh mẽ, khả năng chịu tải cao, hệ thống an toàn tiên tiến, và mức tiêu thụ nhiên liệu hợp lý đã giúp B1900 duy trì vị thế dẫn đầu trong phân khúc tải nhẹ.
Cho dù bạn là doanh nghiệp vận tải, nhà thầu xây dựng, hay cá nhân cần một phương tiện làm việc đa năng, B1900 đều có thể đáp ứng được nhu cầu của bạn. Khi quyết định mua, hãy cân nhắc kỹ về tải trọng, nhu cầu sử dụng địa hình, và các tính năng an toàn để lựa chọn phiên bản phù hợp nhất. Đồng thời, thực hiện bảo trì đúng lịch sẽ giúp xe duy trì hiệu suất, độ bền và giá trị bán lại cao trong thời gian dài.
Với B1900, bạn không chỉ mua một chiếc xe, mà còn đầu tư vào một công cụ kinh doanh đáng tin cậy, sẵn sàng đồng hành cùng bạn trên mọi hành trình.
