Toyota C‑HR (còn được viết tắt là Toyota C‑HR) là mẫu crossover compact của Toyota, được giới thiệu lần đầu vào năm 2026. Kể từ khi ra mắt, C‑HR đã nhanh chóng thu hút sự chú ý nhờ thiết kế hiện đại, công nghệ tiên tiến và mức tiêu thụ nhiên liệu hợp lý. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho bạn một cái nhìn tổng quan, chi tiết về mẫu xe này, bao gồm lịch sử phát triển, cấu hình kỹ thuật, trang bị, đánh giá thực tế và so sánh với các đối thủ cùng phân khúc.
Có thể bạn quan tâm: Toyota Vellfire: Tổng Quan Chi Tiết Về Mẫu Mpv Hạng Sang Của Toyota
Tổng quan nhanh về Toyota C‑HR
Toyota C‑HR là một mẫu SUV đô thị có kích thước trung bình, thiết kế ngoại thất góc cạnh, phong cách “cá mập” và nội thất hiện đại. Xe được sản xuất tại các nhà máy của Toyota tại Thái Lan, Nga và một số thị trường châu Á‑Thái Bình Dương. Phiên bản mới nhất (2026‑2026) được trang bị động cơ xăng 2.0 L hoặc 1.8 L hybrid, hộp số tự động CVT và hệ thống dẫn động cầu trước hoặc toàn bánh xe (AWD).
1. Lịch sử và vị trí thị trường của Toyota C‑HR
1.1. Khởi nguồn và quá trình phát triển
- 2026: Toyota giới thiệu C‑HR tại Geneva Motor Show, hướng tới khách hàng trẻ tuổi, yêu thích thiết kế táo bạo và công nghệ xanh.
- 2026: Cập nhật phiên bản 2026 với hệ thống thông tin giải trí mới, hỗ trợ Android Auto và Apple CarPlay.
- 2026‑2026: Ra mắt phiên bản hybrid 1.8 L, đáp ứng tiêu chuẩn khí thải Euro 6d và tăng cường khả năng tiết kiệm nhiên liệu.
1.2. Đối tượng khách hàng mục tiêu
Toyota C‑HR hướng đến những người trẻ, đô thị, có nhu cầu di chuyển linh hoạt trong thành phố nhưng vẫn muốn sở hữu một chiếc SUV có phong cách và khả năng vận hành ổn định trên các đoạn đường ngoại ô. Giá bán tại Việt Nam (đối với phiên bản nhập khẩu) thường dao động từ 800 triệu đến 1 tỷ đồng, tùy theo trang bị và phiên bản.
2. Động cơ và hiệu suất
2.1. Động cơ xăng 2.0 L (D-4S)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Car: Tổng Quan, Tính Năng Và Lựa Chọn Phù Hợp
- Công suất: 144 mã lực ở 6 500 rpm.
- Mô-men xoắn: 185 Nm tại 4 200 rpm.
- Tiêu thụ nhiên liệu: khoảng 7,3 l/100 km (theo tiêu chuẩn WLTP).
2.2. Động cơ hybrid 1.8 L (Hybrid Synergy Drive)
- Công suất tổng hợp: 122 mã lực.
- Mô-men: 142 Nm.
- Tiêu thụ nhiên liệu: 4,8 l/100 km, giảm đáng kể khí thải CO₂.
2.3. Hộp số và hệ dẫn động
- CVT: Đảm bảo chuyển đổi mượt mà, tối ưu mức tiêu thụ.
- AWD (đối với một số phiên bản): Hệ thống phân phối lực kéo thông minh, giúp cải thiện độ bám đường trong điều kiện thời tiết xấu.
3. Trang bị nội thất và công nghệ
3.1. Hệ thống giải trí
- Màn hình cảm ứng 8‑inch hoặc 9‑inch (tùy phiên bản).
- Hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto.
- Hệ thống âm thanh 6 loa, tùy chọn 8 loa cao cấp.
3.2. An toàn và hỗ trợ lái
- Toyota Safety Sense (TSS‑2): bao gồm hệ thống phanh khẩn cấp tự động (AEB), hỗ trợ giữ làn đường (LDA), kiểm soát hành trình thích ứng (ACC) và đèn pha tự động.
- 7 túi khí, khung chịu lực ABS, EBD, ESC.
- Gương chiếu hậu điện tử và hệ thống cảnh báo điểm mù.
3.3. Nội thất và tiện nghi
- Ghế bọc da (trên các phiên bản cao cấp) hoặc vải chất lượng cao.
- Hệ thống điều hòa tự động 2 vùng.
- Cổng sạc USB‑C và cổng sạc không dây (trên phiên bản mới).
- Khoang hành lý 377 lít, mở rộng lên 1 095 lít khi gập hạ ghế sau.
4. Đánh giá thực tế: Ưu điểm và nhược điểm
4.1. Ưu điểm

Có thể bạn quan tâm: Toyota Aygo – Tất Cả Những Gì Bạn Cần Biết Về Mẫu Xe Đô Thị Nhỏ Gọn Và Tiết Kiệm
- Thiết kế độc đáo: Đường nét góc cạnh, màu sắc đa dạng (Metallic, Pearl).
- Tiết kiệm nhiên liệu: Đặc biệt là phiên bản hybrid, phù hợp với người dùng quan tâm môi trường.
- Công nghệ an toàn: Gói TSS‑2 hiện đại, đáp ứng tiêu chuẩn an toàn châu Âu.
- Độ bền và độ tin cậy: Được hỗ trợ bởi mạng lưới bảo hành rộng khắp của Toyota.
4.2. Nhược điểm
- Không gian nội thất: Khoang đầu xe hơi chật, đôi khi gây khó khăn cho người cao.
- Động cơ không mạnh mẽ: Đặc biệt khi so sánh với các đối thủ có động cơ turbo.
- Giá thành: Đắt hơn một số đối thủ trong cùng phân khúc (như Honda HR‑V, Mazda CX‑30).
5. So sánh Toyota C‑HR với các đối thủ cùng phân khúc
| Tiêu chí | Toyota C‑HR | Honda HR‑V | Mazda CX‑30 | Hyundai Kona |
|---|---|---|---|---|
| Động cơ | 2.0 L xăng / 1.8 L hybrid | 1.5 L xăng | 2.0 L xăng | 1.6 L turbo |
| Công suất | 144 hp / 122 hp (hybrid) | 130 hp | 165 hp | 175 hp |
| Tiêu thụ | 7,3 l/100 km (xăng) / 4,8 l/100 km (hybrid) | 6,9 l/100 km | 7,6 l/100 km | 7,2 l/100 km |
| Giá bán (VN) | 800 tr – 1 tỷ | 750 tr – 950 tr | 840 tr – 1,1 tỷ | 770 tr – 1 tỷ |
| An toàn | Toyota Safety Sense 2 | Honda Sensing | i‑Activsense | Hyundai SmartSense |
| Đánh giá tổng thể | 8.2/10 | 8.0/10 | 8.5/10 | 8.1/10 |
Nhìn chung, Toyota C‑HR giữ vị trí trung bình‑cao nhờ công nghệ hybrid và gói an toàn tiên tiến, trong khi Mazda CX‑30 vượt trội về công suất và cảm giác lái, còn Honda HR‑V là lựa chọn giá mềm hơn.
6. Giá cả và chi phí sở hữu
6.1. Giá bán tại thị trường Việt Nam
- C‑HR 2.0 L AT (cầu trước): khoảng 820 triệu đồng.
- C‑HR Hybrid 1.8 L AT (cầu trước): khoảng 950 triệu đồng.
- C‑HR AWD: tăng thêm 60‑80 triệu đồng tùy phiên bản.
6.2. Chi phí bảo dưỡng
- Bảo dưỡng định kỳ: khoảng 3‑4 triệu đồng mỗi 10.000 km (động cơ xăng) hoặc 4‑5 triệu đồng (hybrid).
- Bảo hiểm: 1,5‑2 triệu đồng/năm cho bảo hiểm vật chất, tùy mức giá xe.
- Tiết kiệm nhiên liệu: Với hybrid, chi phí nhiên liệu có thể giảm tới 30 % so với động cơ xăng thông thường.
7. Lý do nên cân nhắc mua Toyota C‑HR
- Môi trường xanh: Nếu bạn ưu tiên giảm khí thải, phiên bản hybrid là lựa chọn lý tưởng.
- An toàn: Hệ thống TSS‑2 giúp giảm thiểu tai nạn trong đô thị.
- Độ tin cậy của Toyota: Thương hiệu được đánh giá cao về độ bền và dịch vụ hậu mãi.
- Phong cách cá tính: Thiết kế “cá mập” giúp xe nổi bật trên đường phố.
Nếu bạn đang tìm một chiếc SUV đô thị vừa thời trang, vừa tiết kiệm và an toàn, Toyota C‑HR xứng đáng là một trong những lựa chọn hàng đầu.

Có thể bạn quan tâm: Toyota 2026: Tổng Quan Các Mẫu Xe Và Tính Năng Nổi Bật
Theo thông tin tổng hợp từ mercedesbinhduong.vn, việc lựa chọn một chiếc xe không chỉ dựa trên thiết kế mà còn phải cân nhắc tới chi phí sở hữu dài hạn và mức độ hỗ trợ dịch vụ.
8. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: Toyota C‑HR có phù hợp cho gia đình không?
A: Với khoang hành lý rộng 377 lít (tối đa 1 095 lít) và hệ thống an toàn tiên tiến, C‑HR phù hợp cho gia đình nhỏ, nhưng không phải là lựa chọn lý tưởng cho gia đình có nhiều thành viên lớn.
Q2: Hybrid có thực sự tiết kiệm nhiên liệu?
A: Đúng. Theo dữ liệu thực tế, phiên bản hybrid tiêu thụ trung bình 4,8 l/100 km, giảm khoảng 30 % so với động cơ xăng 2.0 L.
Q3: Hệ thống giải trí có thể cập nhật phần mềm không?
A: Có. Toyota cung cấp cập nhật OTA (Over‑the‑Air) cho một số phiên bản, giúp cải thiện tính năng và bảo mật.
Q4: Bảo hành của Toyota C‑HR ở Việt Nam kéo dài bao lâu?
A: Toyota áp dụng bảo hành 5 năm hoặc 100.000 km cho các bộ phận chính, tùy theo điều kiện nào đến trước.
Kết luận
Toyota C‑HR là mẫu crossover compact mang đậm dấu ấn của Toyota về độ tin cậy, an toàn và công nghệ xanh. Dù không có sức mạnh vượt trội so với một số đối thủ, nhưng Toyota C‑HR vẫn cung cấp một trải nghiệm lái ổn định, thiết kế ấn tượng và chi phí vận hành hợp lý, đặc biệt với phiên bản hybrid. Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc xe đô thị đa năng, với mức tiêu thụ nhiên liệu thấp và hệ thống hỗ trợ lái hiện đại, Toyota C‑HR đáng để cân nhắc.
