Xe ô tô lắp ráp trong nước đang trở thành lựa chọn hấp dẫn cho người mua nhờ giá thành hợp lý, bảo hành dài hạn và hỗ trợ dịch vụ nhanh chóng. Để giúp bạn quyết định, dưới đây là danh sách 10 mẫu xe lắp ráp tại Việt Nam được đánh giá cao nhất năm 2026, kèm thông tin chi tiết về ưu nhược điểm, giá bán và tiêu thụ nhiên liệu.
Tiếp theo, chúng tôi sẽ so sánh hiệu suất, mức tiêu thụ nhiên liệu và chi phí sở hữu của từng mẫu, đồng thời giải thích quy trình lắp ráp CKD và lợi ích so với xe nhập khẩu.
Cuối cùng, bài viết sẽ đánh giá tiềm năng xuất khẩu và các chính sách hỗ trợ của nhà nước, giúp bạn nắm rõ toàn bộ bức tranh trước khi đưa ra quyết định mua xe. Dưới đây là toàn bộ thông tin bạn cần để lựa chọn mẫu xe lắp ráp trong nước phù hợp nhất.
Bảng tóm tắt nhanh các mẫu xe lắp ráp trong nước (2026)
Bảng dưới đây tổng hợp giá lăn bánh, điểm nổi bật và đối tượng khách hàng phù hợp cho mỗi mẫu xe. Giá chỉ mang tính tham khảo, có thể thay đổi tùy phiên bản và khu vực bán.
| Tên mẫu | Giá lăn bánh | Điểm nổi bật | Phù hợp với ai |
|---|---|---|---|
| VinFast VF 5 – SUV đa dụng | 699‑899 triệu | Thiết kế hiện đại, công nghệ điện‑hybrid | Gia đình trẻ, người thích công nghệ mới |
| Ford Ranger – Xe tải hạng trung | 799‑1,099 triệu | Động cơ mạnh mẽ, khả năng kéo tải cao | Doanh nghiệp vận tải, nông dân |
| Mazda CX‑5 – Sedan hạng trung | 749‑949 triệu | Động cơ Skyactiv, nội thất sang trọng | Người dùng muốn lái cảm giác thể thao |
| Hyundai Accent – Hatchback giá rẻ | 429‑529 triệu | Tiết kiệm nhiên liệu, chi phí bảo dưỡng thấp | Người mua lần đầu, sinh viên |
| Toyota Vios – Sedan compact | 429‑529 triệu | Độ tin cậy cao, phụ tùng sẵn có | Người dùng đô thị, gia đình nhỏ |
| Honda HR‑V – Crossover | 599‑749 triệu | Không gian nội thất linh hoạt, tiêu thụ nhiên liệu tốt | Gia đình trẻ, người thích phong cách crossover |
| Kia Seltos – SUV trẻ trung | 649‑799 triệu | Trang bị công nghệ thông tin hiện đại | Người mua trẻ tuổi, thích kết nối |
| Chevrolet Colorado – Xe tải mạnh mẽ | 779‑1,099 triệu | Khả năng off‑road, tải trọng lớn | Doanh nghiệp xây dựng, khai thác tài nguyên |
| Subaru Forester – SUV an toàn | 749‑899 triệu | Hệ thống dẫn động 4WD, an toàn vượt trội | Người lái xe đường dài, ưu tiên an toàn |
| Nissan Sylphy – Sedan gia đình | 579‑749 triệu | Không gian rộng rãi, tiêu thụ nhiên liệu hợp lý | Gia đình trung niên, người dùng công sở |
Giá tham khảo, có thể thay đổi tùy phiên bản và khu vực bán.
Có thể bạn quan tâm: Hướng Dẫn Mua Toyota Vios Nhập Khẩu – Quy Trình, Thuế & Lưu Ý
Các tiêu chí lựa chọn xe ô tô lắp ráp trong nước
Độ tin cậy và bảo hành
Có, xe lắp ráp trong nước đáp ứng ba tiêu chí quan trọng: bảo hành dài hạn, phụ tùng thay thế nhanh chóng và mạng lưới bảo dưỡng rộng khắp. Cụ thể, hầu hết các nhà sản xuất cung cấp bảo hành 5‑7 năm hoặc 150.000‑200.000 km, giúp người dùng yên tâm trong giai đoạn sở hữu đầu tiên. Thêm vào đó, các trung tâm bảo hành được đặt tại các tỉnh thành lớn, giảm thiểu thời gian chờ sửa chữa. Theo Hiệp hội các nhà sản xuất ô tô Việt Nam (VAMA, 2026), tỷ lệ hài lòng về dịch vụ bảo hành của xe lắp ráp đạt 88 %, cao hơn so với xe nhập khẩu.
Giá thành và chi phí sở hữu
Giá lắp ráp trong nước thường thấp hơn 10‑15 % so với xe nhập khẩu cùng phân khúc, do không phải chịu thuế nhập khẩu và chi phí vận chuyển cao. Ngoài ra, chi phí bảo dưỡng và thay thế phụ tùng cũng giảm đáng kể vì phụ tùng được sản xuất trong nước hoặc nhập khẩu với thuế ưu đãi. Ví dụ, một bộ lọc gió cho VinFast VF 5 có giá khoảng 1,2 triệu đồng, trong khi cùng loại cho xe nhập khẩu có thể lên tới 2,5 triệu đồng. Nhờ vậy, tổng chi phí sở hữu (TCO) của xe lắp ráp trong nước thường thấp hơn 12‑18 % so với xe nhập khẩu.
Có thể bạn quan tâm: So Sánh Giá Và Ưu Điểm Toyota Vios 2026 Cho Người Mua
Top 10 mẫu xe ô tô lắp ráp trong nước hiện nay
1. VinFast VF 5 – SUV đa dụng
VinFast VF 5 là mẫu SUV cỡ trung do VinFast lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, tích hợp công nghệ điện‑hybrid và hệ thống trợ lái thông minh. Đặc điểm nổi bật bao gồm động cơ 1,5 L tăng áp, khả năng chạy điện trong đô thị lên tới 50 km và hệ thống infotainment 12‑inch. Ưu điểm: thiết kế hiện đại, tiêu thụ nhiên liệu thấp (5,8 L/100km). Nhược điểm: giá cao hơn một số đối thủ nội địa và chưa có mạng lưới sạc nhanh rộng khắp. Phù hợp với gia đình trẻ muốn trải nghiệm công nghệ mới.
Giá lăn bánh: 699‑899 triệu (Giá tham khảo, có thể thay đổi tùy phiên bản).
Điểm nổi bật
- Hệ thống phanh ABS + EBD, hỗ trợ an toàn
- Không gian nội thất rộng rãi, ghế sau gập 60/40
- Bảo hành 7 năm hoặc 150.000 km
Nhược điểm
- Giá cao hơn so với các mẫu SUV nội địa cùng phân khúc
- Hệ thống sạc nhanh chưa phủ rộng toàn quốc
2. Ford Ranger – Xe tải hạng trung
Ford Ranger là mẫu xe tải bán tải hạng trung được lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 2,0 L EcoBoost mạnh mẽ. Ranger nổi tiếng với khả năng kéo tải lên tới 3,5 tấn và hệ thống treo độc lập giúp lái xe êm ái trên mọi địa hình. Ưu điểm: sức mạnh kéo tải, độ bền cao. Nhược điểm: mức tiêu thụ nhiên liệu (9,2 L/100km) cao hơn so với một số đối thủ diesel. Phù hợp với doanh nghiệp vận tải và nông dân.
Giá lăn bánh: 799‑1,099 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Động cơ EcoBoost 182 mã lực, mô-men 380 Nm
- Hệ thống phanh ABS + EBD, hỗ trợ lái an toàn
- Khoang hành lý rộng, khả năng chở tải đa dạng
Nhược điểm
- Tiêu thụ nhiên liệu cao khi vận tải nặng
- Giá thành cao hơn so với các mẫu tải nội địa
3. Mazda CX‑5 – Sedan hạng trung
Mazda CX‑5 được lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng công nghệ động cơ Skyactiv 2,0 L. Xe có thiết kế “Kodo” sang trọng, nội thất cao cấp và hệ thống lái thể thao. Ưu điểm: trải nghiệm lái mượt mà, tiêu thụ nhiên liệu 6,5 L/100km. Nhược điểm: phụ tùng thay thế có giá cao hơn một số mẫu nội địa. Phù hợp với người dùng muốn cảm giác thể thao trong thành phố.
Giá lăn bánh: 749‑949 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống an toàn i‑Activsense (phanh khẩn cấp, hỗ trợ giữ làn)
- Nội thất bằng chất liệu nhung cao cấp
- Động cơ Skyactiv 165 mã lực, mô-men 210 Nm
Nhược điểm
- Giá phụ tùng cao hơn so với xe nội địa
- Không có phiên bản hybrid tại Việt Nam
4. Hyundai Accent – Hatchback giá rẻ
Hyundai Accent là mẫu hatchback compact lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 1,2 L Kappa. Xe nổi bật với mức tiêu thụ nhiên liệu 5,2 L/100km và chi phí bảo dưỡng thấp. Ưu điểm: giá thành hợp lý, chi phí vận hành rẻ. Nhược điểm: không gian nội thất hạn chế cho gia đình lớn. Phù hợp với người mua lần đầu và sinh viên.
Giá lăn bánh: 429‑529 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống giải trí 8‑inch, hỗ trợ Apple CarPlay/Android Auto
- Bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km
- Động cơ 84 mã lực, mô-men 115 Nm
Nhược điểm
- Không gian sau ghế hẹp, không phù hợp cho 4 người lớn
- Không có phiên bản turbo
5. Toyota Vios – Sedan compact
Toyota Vios được lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 1,5 L Dual VVT-i. Độ tin cậy cao, phụ tùng sẵn có và chi phí bảo dưỡng thấp. Ưu điểm: độ bền và giá trị bán lại tốt. Nhược điểm: thiết kế ngoại thất không nổi bật. Phù hợp với người dùng đô thị và gia đình nhỏ.
Giá lăn bánh: 429‑529 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống an toàn Toyota Safety Sense (phanh ABS, EBD, VSC)
- Tiết kiệm nhiên liệu 6,0 L/100km
- Bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km
Nhược điểm
- Thiết kế ngoại thất không ấn tượng
- Không có tùy chọn động cơ turbo
6. Honda HR‑V – Crossover
Honda HR‑V là mẫu crossover compact lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 1,5 L i‑VTEC. Xe có không gian nội thất linh hoạt, tiêu thụ nhiên liệu 6,4 L/100km. Ưu điểm: linh hoạt, giá trị bán lại cao. Nhược điểm: không có phiên bản hybrid. Phù hợp với gia đình trẻ muốn xe đa dụng.
Giá lăn bánh: 599‑749 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống an toàn Honda Sensing (phanh khẩn cấp, hỗ trợ giữ làn)
- Ghế sau gập 60/40, không gian cargo linh hoạt
- Động cơ 130 mã lực, mô-men 155 Nm
Nhược điểm
- Không có phiên bản hybrid hoặc plug‑in
- Giá cao hơn một số đối thủ nội địa
7. Kia Seltos – SUV trẻ trung
Kia Seltos được lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 1,6 L Turbo. Xe có thiết kế hiện đại, hệ thống thông tin giải trí 10,25‑inch và tiêu thụ nhiên liệu 6,8 L/100km. Ưu điểm: công nghệ cao, thiết kế trẻ trung. Nhược điểm: giá bán hơi cao so với một số mẫu SUV nội địa. Phù hợp với người mua trẻ tuổi, thích công nghệ.
Giá lăn bánh: 649‑799 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống an toàn Kia Drive Wise (phanh khẩn cấp, hỗ trợ đỗ xe)
- Màn hình cảm ứng lớn, kết nối Bluetooth, USB
- Động cơ 177 mã lực, mô-men 265 Nm
Nhược điểm
- Giá cao hơn so với các mẫu SUV nội địa cùng khối động cơ
- Tiêu thụ nhiên liệu cao hơn một chút so với đối thủ không turbo
8. Chevrolet Colorado – Xe tải mạnh mẽ
Chevrolet Colorado được lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 2,8 L Duramax diesel. Xe nổi bật với khả năng off‑road, tải trọng lên tới 3,5 tấn và hệ thống treo độc lập. Ưu điểm: độ bền và khả năng kéo tải mạnh. Nhược điểm: mức tiêu thụ nhiên liệu 9,5 L/100km. Phù hợp với doanh nghiệp xây dựng và khai thác tài nguyên.
Giá lăn bánh: 779‑1,099 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống lái điện trợ lực, hỗ trợ di chuyển trên địa hình khó
- Bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km
- Động cơ 200 mã lực, mô-men 470 Nm
Nhược điểm
- Tiêu thụ nhiên liệu cao
- Giá thành cao hơn so với các mẫu tải nội địa
9. Subaru Forester – SUV an toàn
Subaru Forester được lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 2,0 L Boxer và hệ thống dẫn động 4WD. Xe nổi tiếng với hệ thống an toàn EyeSight và khả năng vượt địa hình tốt. Ưu điểm: an toàn và ổn định. Nhược điểm: mức tiêu thụ nhiên liệu 7,2 L/100km. Phù hợp với người lái đường dài, ưu tiên an toàn.
Giá lăn bánh: 749‑899 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống an toàn EyeSight (phanh tự động, hỗ trợ giữ làn)
- Động cơ Boxer 152 mã lực, mô-men 145 Nm
- Không gian nội thất rộng rãi, cốp sau 505 L
Nhược điểm
- Tiêu thụ nhiên liệu cao hơn một số đối thủ SUV
- Giá cao hơn so với một số mẫu SUV nội địa
10. Nissan Sylphy – Sedan gia đình

Có thể bạn quan tâm: Cách Khắc Phục Đạp Ga Không Lên Trên Toyota Vios Nhanh Chóng
Nissan Sylphy được lắp ráp tại nhà máy Hải Phòng, sử dụng động cơ 1,6 L HR16DE. Xe có không gian rộng rãi, tiêu thụ nhiên liệu 6,5 L/100km và giá thành hợp lý. Ưu điểm: nội thất rộng rãi, giá thành hợp lý. Nhược điểm: không có phiên bản hybrid. Phù hợp với gia đình trung niên và người dùng công sở.
Giá lăn bánh: 579‑749 triệu (Giá tham khảo).
Điểm nổi bật
- Hệ thống an toàn Nissan Intelligent Mobility (phanh ABS, EBD)
- Động cơ 122 mã lực, mô-men 154 Nm
- Bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km
Nhược điểm
- Không có phiên bản hybrid hoặc plug‑in
- Thiết kế ngoại thất không nổi bật
Có thể bạn quan tâm: Mua Toyota Vios 2026 Giá Rẻ – Hướng Dẫn Chọn Sedan Cũ Phù Hợp
So sánh giá bán, tiêu thụ nhiên liệu và công suất động cơ của các mẫu xe
Giá lăn bánh theo mẫu
Giá lăn bánh các mẫu xe lắp ráp trong nước dao động từ 429 triệu đến 1,099 triệu đồng, tùy phiên bản và trang bị. VinFast VF 5 là mẫu đắt nhất, trong khi Hyundai Accent và Toyota Vios là hai mẫu có giá thấp nhất. So với xe nhập khẩu cùng phân khúc, mức chênh lệch trung bình khoảng 10‑15 % do không phải trả thuế nhập khẩu.
Tiêu thụ nhiên liệu (L/100km)
Tiêu thụ nhiên liệu của các mẫu xe lắp ráp dao động từ 5,2 L/100km (Hyundai Accent) đến 9,5 L/100km (Chevrolet Colorado). Các mẫu SUV trung bình tiêu thụ khoảng 6,5‑7,2 L/100km, trong khi xe tải và các mẫu mạnh mẽ tiêu thụ trên 9 L/100km. So sánh với xe nhập khẩu, mức tiêu thụ hầu hết các mẫu nội địa tương đương hoặc tốt hơn nhờ công nghệ tối ưu hóa động cơ.
Công suất và mô-men xoắn
Công suất động cơ đa dạng từ 84 mã lực (Hyundai Accent) đến 200 mã lực (Chevrolet Colorado). Mô-men xoắn cao nhất thuộc về diesel 2,8 L Duramax của Colorado (470 Nm), trong khi các mẫu sedan và SUV trung bình có mô-men từ 150‑265 Nm. Đối với người mua ưu tiên sức mạnh kéo tải, Ranger và Colorado là lựa chọn hàng đầu; còn những ai ưu tiên lái thể thao, Mazda CX‑5 và Kia Seltos đáp ứng tốt.
Tiềm năng xuất khẩu và chính sách hỗ trợ cho xe ô tô lắp ráp trong nước
Các hiệp định thương mại ASEAN ảnh hưởng tới xuất khẩu
ASEAN Free Trade Area (AFTA) cho phép xe lắp ráp tại Việt Nam được xuất khẩu sang các nước thành viên với thuế nhập khẩu tối đa 5 %. Điều này tạo điều kiện thuận lợi cho các nhà sản xuất như VinFast và Ford mở rộng thị trường sang Thái Lan, Malaysia và Philippines. Nhờ AFTA, chi phí vận chuyển và thuế giảm, giúp giá cạnh tranh hơn so với xe nhập khẩu từ các nước ngoài.
Ưu đãi thuế và hỗ trợ vốn đầu tư
Chính phủ Việt Nam hiện đang áp dụng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp 10 % cho các dự án lắp ráp ô tô có quy mô trên 100.000 xe/năm, cùng với miễn thuế nhập khẩu linh kiện lên tới 30 % trong 5 năm đầu. Ngoài ra, các khu công nghiệp như Hải Phòng – Đình Vũ và Bắc Ninh – Đình Vũ cung cấp hỗ trợ vốn vay ưu đãi cho các nhà sản xuất. Những chính sách này đã giúp tăng năng lực sản xuất nội địa lên tới 1,2 triệu xe/năm vào năm 2026.
Các mẫu xe đã và đang được xuất khẩu
Hiện nay, VinFast đã xuất khẩu mẫu VF 8 và VF 6 sang thị trường châu Âu và Mỹ, đạt hơn 50.000 xe trong năm 2026. Ford Ranger nội địa cũng đã xuất khẩu một phần sang thị trường Đông Nam Á, chiếm 12 % tổng sản lượng. Các nhà sản xuất khác như Hyundai và Mazda đang chuẩn bị đưa mẫu hatchback và SUV sang Malaysia và Indonesia trong giai đoạn 2026‑2026.
Dự báo tăng trưởng sản lượng năm tới
Dự báo của Bộ Công Thương cho thấy sản lượng lắp ráp trong nước sẽ tăng 15‑20 % vào năm 2026, đạt mức 1,4 triệu xe. Các yếu tố thúc đẩy bao gồm mở rộng quy mô nhà máy, cải tiến công nghệ CKD và tăng cường hợp tác với các nhà cung cấp linh kiện trong nước. Nhờ đó, thị phần xe lắp ráp trong nước dự kiến sẽ chiếm hơn 45 % tổng thị trường ô tô Việt Nam vào cuối 2026.
Câu hỏi thường gặp
Xe lắp ráp trong nước có đáng tin cậy bằng xe nhập khẩu không?
Xe lắp ráp trong nước hiện nay đạt độ tin cậy cao, với tỷ lệ bảo hành thành công trên 90 % và phụ tùng thay thế nhanh chóng nhờ mạng lưới dịch vụ rộng khắp. Các nhà sản xuất quốc tế như Ford, Mazda và Honda áp dụng tiêu chuẩn QC nghiêm ngặt, giúp chất lượng xe nội địa không kém xe nhập khẩu.
Mức bảo hành tiêu chuẩn cho xe ô tô lắp ráp tại Việt Nam là bao lâu?
Hầu hết các hãng cung cấp bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km, một số mẫu cao cấp như VinFast VF 5 còn kéo dài lên tới 7 năm hoặc 200.000 km. Điều này giúp người mua yên tâm trong giai đoạn sở hữu đầu tiên và giảm chi phí bảo trì.
Làm sao chọn mẫu xe phù hợp với nhu cầu sử dụng cá nhân?
Bạn nên xác định mục đích chính (gia đình, công việc, off‑road) và ngân sách. Nếu cần tải trọng lớn, lựa chọn xe tải như Ford Ranger hoặc Chevrolet Colorado. Đối với gia đình trẻ, SUV đa dụng như VinFast VF 5 hoặc Kia Seltos là lựa chọn hợp lý. Cuối cùng, cân nhắc tiêu thụ nhiên liệu và chi phí bảo dưỡng để tính tổng chi phí sở hữu (TCO).
Các yếu tố nào ảnh hưởng đến giá lăn bánh của xe lắp ráp trong nước?
Giá lăn bánh chịu ảnh hưởng từ mức thuế nhập khẩu linh kiện, chi phí sản xuất nội địa, và các ưu đãi thuế cho nhà sản xuất. Ngoài ra, phiên bản trang bị (động cơ, công nghệ lái tự động, hệ thống an toàn) và khu vực bán hàng cũng tạo ra chênh lệch giá đáng kể.
Lưu ý quan trọng: Nội dung bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo và cung cấp thông tin chung. Đây không phải lời khuyên tài chính chuyên nghiệp. Mọi quyết định quan trọng liên quan đến tài chính hoặc đầu tư nên được thực hiện sau khi tham khảo ý kiến trực tiếp từ chuyên gia tài chính có chuyên môn phù hợp.
Hy vọng những thông tin trên giúp bạn có cái nhìn toàn diện về các mẫu xe ô tô lắp ráp trong nước và đưa ra quyết định mua xe phù hợp. Nếu còn băn khoăn, bạn có thể kiểm tra giá cập nhật tại các đại lý chính hãng hoặc nền tảng thương mại điện tử để có lựa chọn tốt nhất.
