Bentley Bentayga đã định hình lại phân khúc SUV siêu sang kể từ khi ra mắt vào năm 2026, trở thành mẫu xe đầu tiên kết hợp sức mạnh của một siêu xe với không gian rộng rãi và tiện nghi của một chiếc sedan hạng sang. Bài đánh giá chi tiết này sẽ phân tích mọi khía cạnh của Bentley Bentayga, từ thiết kế, động cơ, công nghệ đến trải nghiệm lái thực tế, giúp bạn có cái nhìn toàn diện và khách quan về ” ông hoàng” trong thế giới SUV cao cấp. Dù bạn đang tìm kiếm một chiếc xe gia đình đẳng cấp hay một cỗ máy thể thao đa năng, Bentley Bentayga xứng đáng là ứng viên hàng đầu cần được xem xét kỹ lưỡng.

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Baic X65 2.0 At 2026: Suv Nhập Khẩu Giá Rẻ Đáng Xem Xét?
Có thể bạn quan tâm: Audi – Thương Hiệu Ô Tô Danh Tiếng Đến Từ Đức
Bảng so sánh Bentley Bentayga và Rolls-Royce Cullinan
Để có cái nhìn tổng quan về vị thế của Bentayga trong phân khúc SUV siêu sang, bảng so sánh dưới đây nêu bật những điểm khác biệt then chốt giữa Bentayga (với các phiên bản chính) và đối thủ trực tiếp Rolls-Royce Cullinan.
| Tiêu chí | Bentley Bentayga W12 | Bentley Bentayga V8 | Bentley Bentayga Hybrid | Rolls-Royce Cullinan |
|---|---|---|---|---|
| Động cơ | W12 6.0L twin-turbo | V8 4.0L twin-turbo | V6 3.0L + điện | V12 6.75L twin-turbo |
| Công suất (mã lực) | 635 hp | 542 hp | 449 hp (hỗn hợp) | 571 hp |
| Mô-men xoắn (Nm) | 900 Nm | 770 Nm | 700 Nm (hỗn hợp) | 850 Nm |
| Tăng tốc 0-100 km/h | 3.9 giây | 4.5 giây | 5.2 giây | 5.0 giây |
| Dẫn động | 4 bánh toàn phần | 4 bánh toàn phần | 4 bánh toàn phần | 4 bánh toàn phần |
| Giá khởi điểm (ước) | ~$200,000+ | ~$160,000+ | ~$180,000+ | ~$325,000+ |
| Điểm nổi bật | Sức mạnh tối đa, linh hoạt toàn diện | Cân bằng giữa hiệu năng và giá thành | Tiết kiệm nhiên liệu, thân thiện môi trường | Sự êm ái cực đoan, không gian “hơp kim” hoàn hảo |
Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Audi A7 Sportback 45 Tfsi 2026: Sedan Hạng Sang Đa Năng Tối Ưu
Giới Thiệu Chung Về Bentley Bentayga
Bentley Bentayga, ra mắt vào năm 2026, là mẫu SUV đầu tiên của hãng xe sang Anh quốc Bentley. Nó không chỉ là một chiếc xe đa dụng mà còn là minh chứng cho khả năng kết hợp giữa nghệ thuật chế tác thủ công, công nghệ tiên tiến và hiệu năng đỉnh cao. Bentayga được phát triển dựa trên nền tảng MLB Evo của Volkswagen Group, nhưng được Bentley tùy chỉnh để đảm bảo trải nghiệm lái độc đáo, mang đậm dấu ấn thương hiệu. Với ba lựa chọn động cơ chính: W12 twin-turbo mạnh mẽ, V8 twin-turbo cân bằng và phiên bản hybrid tiết kiệm nhiên liệu, Bentayga đáp ứng nhu cầu của cả những khách hàng khó tính nhất về hiệu năng lẫn những người quan tâm đến môi trường. Thế hệ mới (facelift 2026) mang đến thiết kế tinh tế hơn, nội thất được nâng cấp với chất liệu cao cấp và hệ thống công nghệ hỗ trợ lái xe tiên tiến, củng cố vị thế của Bentayga như một trong những SUV siêu sang toàn diện nhất trên thị trường.
Có thể bạn quan tâm: Review Audi A4 2026: Đánh Giá Toàn Diện Về Thiết Kế, Vận Hành Và Giá Trị Sở Hữu
Các Tiêu Chí Đánh Giá Chi Tiết
Thiết Kế Ngoại Thất: Sự Kết Hợp Giữa Cổ Điển và Hiện Đại
Bentley Bentayga sở hữu thiết kế mang phong cách “cổ điển hóa” với những đường nét mạnh mẽ, đậm chất Bentley. Khung ca-pu-cô vuông vức, lưới tản nhiệt lớn với hai đèn tròn phía sau, và đường gân dọc dọc thân xe tạo nên vẻ ngoài uy nghi, khác biệt hoàn toàn so với các đối thủ thiên về thiết kế hiện đại, góc cạnh. Facelift 2026 tinh chỉnh đèn trước LED matrix tinh tế hơn, cụm đèn hậu được thiết kế lại gọn gàng hơn, và vài chi tiết chrome được thay thế bằng vật liệu tối giản, mang lại vẻ sang trọng nhưng ít quảng cáo hơn.
Từ góc độ kỹ thuật, ngoại thất Bentayga được chế tạo từ thép cao cấp, nhôm và một phần bằng cacbon để giảm trọng lượng. Các phiên bản cao cấp có thể trang bị mâm hợp kim cỡ lớn (lên đến 22 inch), gân sơn kép, và nhiều tùy chọn sơn màu cá nhân hóa. Tuy nhiên, thiết kế của Bentayga có thể bị coi là “an toàn” và ít gây ấn tượng về độ gợi cảm so với Lamborghini Urus hay Rolls-Royce Cullinan với dáng coupe SUV. Đây là lựa chọn của người ưa chuộng sự lịch lãm, kín đáo hơn là sự phô trương.
Nội Thất: Nghệ Thuật Chế Tác Thủ Công và Công Nghệ
Bentayga là minh chứng cho tinh thần “Bentley by Mulliner” – thương hiệu độ xe của Bentley. Nội thất được trang bị hàng loạt chất liệu cao cấp: da bò finest, gỗ mun, kim loại mạ, và thảm lông cừu. Công đoạn chế tác thủ công đòi hỏi hàng trăm giờ cho mỗi chiếc xe, với đường kim chỉ tỉ mỉ. Không gian rộng rãi với hàng ghế sau có thể tùy chỉnh, khoang hành lý 430 lít (mở rộng lên 770 lít khi gập hàng ghế) là ưu thế vượt trội so với nhiều đối thủ.
Hệ thống công nghệ giải trí được cập nhật với màn hình cảm ứng 12.3 inch, hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto. Tuy nhiên, giao diện người dùng có phần cũ kỹ so với các đối thủ như Mercedes-Benz GLS hay BMW X7. Các tính năng cao cấp như hệ thống âm thanh Naim for Bentley với 1.500 watt, tủ lạnh mini, và cửa sổ trời toàn phần (panoramic) được tùy chọn. Một điểm nhược điểm đáng chú ý là hàng ghế thứ ba (nếu có) hơi chật cho người lớn, Bentayga tập trung chủ yếu vào không gian cho 4 người hoặc 5 người với hàng ghế sau rộng rãi.
Động Cơ và Hiệu Năng: Sức Mạnh Đa Dạng
Bentley cung cấp ba lựa chọn động cơ, mỗi loại phục vụ một nhu cầu khác nhau:
-
Bentayga W12: Động cơ 6.0L W12 twin-turbo, sản sinh 635 mã lực và 900 Nm mô-men xoắn. Đây là phiên bản mạnh nhất, tăng tốc 0-100 km/h chỉ trong 3.9 giây, tốc độ tối đa 306 km/h. Công suất và mô-men xoắn khổng lồ cho phép xe vận hành cực kỳ linh hoạt dù trọng lượng lên đến hơn 2.4 tấn. Hộp số 8 cấp tiptronic và hệ dẫn động 4 bánh toàn phần (quattro) đảm bảo lực bám và kiểm soát tối ưu.
-
Bentayga V8: Động cơ 4.0L V8 twin-turbo, 542 mã lực, 770 Nm. Tăng tốc 0-100 km/h trong 4.5 giây, tốc độ tối đa 290 km/h. Đây là lựa chọn cân bằng hoàn hảo giữa hiệu năng ấn tượng và mức giá mềm hơn so với W12, đồng thời tiết kiệm nhiên liệu tốt hơn đáng kể. Cảm giác lái vẫn thể thao nhưng dễ điều khiển hơn trong đô thị.
-
Bentayga Hybrid: Sử dụng động cơ V6 3.0L twin-turbo kết hợp với động cơ điện, tổng công suất 449 mã lực, mô-men xoắn 700 Nm. Tăng tốc 0-100 km/h trong 5.2 giây. Ưu điểm lớn nhất là khả năng chạy điện khoảng 50 km (theo WLTP), giảm đáng kể chi phí nhiên liệu và phát thải. Phù hợp với người dùng quan tâm đến môi trường và muốn giảm chi phí vận hành hàng ngày.
Về trải nghiệm, Bentayga W12 và V8 mang lại cảm giác mạnh mẽ, tiếng pô trầm ấm đặc trưng của Bentley, và sự phản ứng tức thời từ ga. Hệ thống treo khí nén có thể điều chỉnh độ cứng, kết hợp với hệ thống lái trợ lực điện, mang lại sự êm ái trên đường cao tốc và khả năng xử lý đường xấu tốt. Tuy nhiên, do trọng lượng lớn, Bentayga không phải là xe thể thao thuần túy khi vào cua, độ nghiêng nhiều hơn so với SUV thể thao như Urus.
Tính Năng An Toàn và Hỗ Trợ Lái Xe
Bentley Bentayga trang bị một loạt các công nghệ an toàn tiên tiến, mặc dù không phải là tiêu chuẩn trên tất cả các phiên bản. Hệ thống an toàn bao gồm:
- Hệ thống phanh tự động với cảnh báo va chạm phía trước.
- Cảnh báo lệch làn đường.
- Kiểm soát hành trình thích ứng.
- Hệ thống trợ giúp giữ làn.
- Camera 360 độ và cảm biến trước/sau.
- Hệ thống treo khí nén tự động giúp giữ xe ổn định.
Tuy nhiên, so với các đối thủ như Mercedes-Benz GLS hay BMW X7, Bentayga có thể thiếu một số tính năng tiên tiến như hệ thống trợ lái cấp độ 3 (chưa có), hay hệ thống phanh phục hồi năng lượng (regenerative braking) tối ưu hơn trên phiên bản hybrid. Đây là điểm cần lưu ý cho những khách hàng đặt an toàn làm ưu tiên hàng đầu.
Tiêu Hao Nhiên Liệu và Chi Phí Sở Hữu
Đây là một trong những điểm yếu nhất của Bentley Bentayga, đặc biệt các phiên bản W12 và V8:
- Bentayga W12: Khoảng 9-10 lít/100km (hỗn hợp), phát thải CO2 cao.
- Bentayga V8: Khoảng 8-9 lít/100km.
- Bentayga Hybrid: Khoảng 2.5-3.5 lít/100km (khi sạc đầy pin), rất tiết kiệm.
Chi phí bảo dưỡng và sửa chữa của Bentley rất cao, do phụ tùng chính hãng đắt đỏ và hệ thống phức tạp. Mức phí bảo hiểm cũng cao vì giá trị xe lớn. Tuy nhiên, Bentley cung cấp chương trình bảo dưỡng định kỳ và bảo hành 3 năm không giới hạn số km (tùy thị trường), giúp giảm bớt lo ngại về chi phí lâu dài. Người dùng nên lập kế hoạch chi phí hàng năm cho bảo dưỡng, có thể từ 1.500 – 3.000 USD/năm tùy tần suất sử dụng.
Giá Bán và Lựa Chọn Phụ Kiện
Giá Bentley Bentayga chính hãng tại Việt Nam (nhập khẩu) dao động từ khoảng 8 – 12 tỷ VNĐ tùy phiên bản và tùy chọn. Giá này đã bao gồm thuế nhập khẩu cao (khoảng 100% với xe nhập khẩu). Đây là mức giá cực kỳ cao, chỉ phù hợp với nhóm khách hàng siêu giàu.
Bentley cung cấp vô số tùy chọn cá nhân hóa thông qua chương trình “Bentley Mulliner”: từ màu sơn, chất liệu nội thất, đến các chi tiết trang trí bằng gỗ, kim loại, thậm chí là lót sàn bằng nỉ cừu. Chi phí cho các tùy chọn này có thể lên đến hàng chục nghìn USD. Người dùng nên cân nhắc nhu cầu thực tế, vì một số tùy chọn có thể làm tăng giá trị xe khi bán lại, nhưng cũng có thể làm giảm tính thương mại nếu quá cá nhân hóa.
Điểm Nổi Bật và Công Nghệ Cốt Lõi
Bentley Bentayga nổi bật với:
- Sức mạnh đa dạng: Từ W12 cực mạnh đến hybrid tiết kiệm, có lựa chọn cho mọi nhu cầu.
- Nội thất thủ công đẳng cấp: Chất liệu và độ hoàn thiện vượt trội.
- Khả năng off-road ấn tượng: Hệ thống treo khí nén và dẫn động 4 bánh toàn phần cho phép Bentayga chinh phục địa hình khó, điều mà ít SUV siêu sang nào có được.
- Sự kết hợp thể thao và sang trọng: Cảm giác lái mạnh mẽ nhưng vẫn giữ được sự êm ái và tinh tế.
Công nghệ cốt lõi bao gồm hệ thống treo khí nén Bentley Dynamic Ride (chống lắc xe trong khi vào cua), hệ thống lái trợ lực điện, và các tính năng an toàn chủ động. Bentayga cũng là một trong những SUV đầu tiên có thể tùy chọn hệ thống phanh gốm carbon-ceramic, giúp giảm trọng lượng và cải thiện hiệu quả phanh.
Ưu Điểm và Nhược Điểm
Ưu điểm:
- Thiết kế sang trọng, đậm chất Bentley, không bị lỗi thời.
- Nội thất thủ công tuyệt hảo với chất liệu cao cấp.
- Hiệu năng ấn tượng, đặc biệt phiên bản W12 và V8.
- Khả năng off-road tốt trong phân khúc.
- Độ ồn trong cabin cực kỳ thấp, êm ái trên đường cao tốc.
- Thương hiệu uy tín, giá trị sở hữu lâu dài.
Nhược điểm:
- Tiêu hao nhiên liệu cao (trừ hybrid).
- Chi phí sở hữu và bảo trì rất đắt.
- Hệ thống công nghệ giải trí và hỗ trợ lái xe có phần tụt hậu so với đối thủ Đức.
- Không gian hàng ghế thứ ba hạn chế.
- Thiết kế có thể bị đánh giá là an toàn, thiếu sự táo bạo.
Trải Nghiệm Thực Tế: Đằng Sau Vô Lăng
Lái Bentley Bentayga trên đường cao tốc là một trải nghiệm tuyệt vời. Động cơ phản ứng tức thời, tiếng pô trầm ấm vang lên từ ống xả, và sự êm ái đến mức không gian cabin gần như im lặng ngay cả khi tốc độ vượt quá 150 km/h. Hệ thống treo khí nén tự động điều chỉnh liên tục, loại bỏ hầu hết các xóc nảy từ mặt đường. Trong đô thị, Bentayga vận hành nhẹ nhàng, mượt mà nhờ hộp số 8 cấp tinh tế và mô-men xoắn lớn từ dưới vòng tua.
Tuy nhiên, trọng lượng lớn khiến Bentayga có cảm giác “lắc” nhiều hơn khi vào cua gấp, và hệ thống phanh dù mạnh nhưng cần thời gian quen thuộc do trọng lượng. Khi off-road, chế độ địa hình của Bentayga hoạt động rất hiệu quả, với hệ thống treo nâng cao và các chế độ lực bám giúp xe vượt qua địa hình gồ ghề mà vẫn giữ được sự thoải mái cho hành khách.
So Sánh Với Các Đối Thủ Cùng Phân Khúc
Bentley Bentayga đối đầu trực tiếp với Rolls-Royce Cullinan và, ở một mức độ nào đó, Lamborghini Urus và Ferrari Purosangue.
-
Rolls-Royce Cullinan: Cullinan tập trung hoàn toàn vào sự êm ái cực đoan và không gian “hơp kim” hoàn hảo, với động cơ V12 mạnh mẽ nhưng tập trung vào lực kéo thấp. Bentayga có lợi thế về khả năng off-road tốt hơn và nhiều lựa chọn động cơ hơn, trong khi Cullinan vượt trội về sự tĩnh lặng trong cabin và cảm giác “lướt” trên mọi mặt đường. Bentayga có thiết kế thể thao hơn, Cullinan sang trọng và cổ điển hơn.
-
Lamborghini Urus: Urus là SUV thể thao thuần túy với thiết kế cực kỳ gợi cảm, động cơ V8 twin-turbo mạnh 650 mã lực và trải nghiệm lái cực kỳ sắc bén. Bentayga cân bằng hơn giữa thể thao và sang trọng, nội thất đẳng cấp hơn, và có khả năng off-road. Nếu bạn cần một chiếc SUV chạy đường phố và đua đường trường, Urus là lựa chọn. Nếu bạn cần sự đa dụng với không gian rộng và sang trọng, Bentayga phù hợp hơn.
-
Ferrari Purosangue: Ferrari mới gia nhập phân khúc với Purosangue, tập trung vào hiệu năng và cảm giác lái thể thao, nhưng nội thất và không gian kém Bentayga. Bentayga vẫn giữ vị thế về độ hoàn thiện và đa dụng.
Ai Nên Chọn Bentley Bentayga?
Bentley Bentayga phù hợp với:
- Doanh nhân/CEO cần một chiếc xe thể hiện đẳng cấp, có không gian rộng rãi để di chuyển công việc, kết hợp giữa sức mạnh và sự sang trọng.
- Gia đình đa thế hệ có thu nhập cao, cần không gian rộng rãi, an toàn và tiện nghi, nhưng vẫn muốn cảm giác lái mạnh mẽ.
- Người sưu tập xe sang muốn sở hữu một chiếc SUV toàn diện với thương hiệu lịch lãm.
- Người thường xuyên di chuyển đường dài trên cao tốc, cần sự êm ái và tĩnh lặng.
Bentayga không phải lựa chọn cho:
- Người ngân sách hạn chế.
- Người quan tâm hàng đầu đến chi phí nhiên liệu và bảo trì.
- Người cần hàng ghế thứ ba thực sự rộng rãi.
- Người muốn trải nghiệm lái thể thao thuần túy như Urus.
Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ) Về Bentley Bentayga
1. Bentley Bentayga có phải là xe off-road thực sự không?
Có. Bentayga được trang bị hệ thống dẫn động 4 bánh toàn phần với khả năng chuyển số cầu truyền thấp, hệ thống treo khí nén có thể nâng cao độ cao gầm, và nhiều chế độ địa hình (cát, bùn, đá…). Nó có thể xử lý tốt các cung đường đồi núi, sa mạc, và địa hình khó. Tuy nhiên, so với các xe off-road chuyên dụng như Range Rover, Bentayga vẫn có giới hạn về độ nghiêng và khả năng lội nước sâu.
2. Bentayga Hybrid có nên mua không?
Nếu bạn chạy chủ yếu trong thành phố và có thể sạc pin tại nhà/công ty, Bentayga Hybrid là lựa chọn tuyệt vời để giảm đáng kể chi phí nhiên liệu và phát thải. Nó vẫn giữ được sức mạnh và không gian của Bentayga. Tuy nhiên, pin xe hybrid có dung lượng khiêm tốn (khoảng 17 kWh), nên phạm vi chạy điện chỉ khoảng 50 km. Nếu bạn thường xuyên di chuyển đường dài, phiên bản V8 hoặc W12 có thể phù hợp hơn.
3. Chi phí bảo dưỡng Bentley Bentayga như thế nào?
Bentayga yêu cầu bảo dưỡng định kỳ 1 năm hoặc 20.000 km, tùy điều kiện sử dụng. Chi phí bảo dưỡng thường cao, bao gồm thay nhớt, lọc, kiểm tra hệ thống phức tạp. Mức phí trung bình từ 30 – 60 triệu VNĐ/năm, chưa kể chi phí thay thế phụ tùng lớn nếu có sự cố. Bentley có chương trình bảo dưỡng trả trước (Prepaid Maintenance) giúp khách hàng ổn định chi phí.
4. Bentayga có nên mua mới hay xe cũ?
Xe mới có đầy đủ bảo hành, lựa chọn tùy chỉnh, và công nghệ mới nhất. Xe cũ (đặc biệt là phiên bản trước facelift 2026) có thể có giá tốt hơn, nhưng cần kiểm tra kỹ lịch sử bảo dưỡng, và có thể mất bảo hành chính hãng. Nếu ngân sách hạn chế, xe cãn 2-3 năm tuổi vẫn là lựa chọn tốt, nhưng nên mua qua đại lý Bentley uy tín và có báo cáo kiểm định chi tiết.
5. Bentayga Speed khác gì so với Bentayga thường?
Bentayga Speed là phiên bản hiệu năng cao nhất, với động cơ W12 tối ưu hóa, công suất 635 mã lực (cao hơn 26 mã lực so với W12 tiêu chuẩn), và các tinh chỉnh về khung gầm, phanh, và nội thất thể thao hơn. Bentayga Speed có thêm các tính năng như hệ thống thoát nhiệt động cơ cải thiện, bộ lọc không khí đặc biệt, và trang trí carbon fiber. Nó dành cho người đam mê tốc độ và hiệu năng tối đa.
6. Bentayga có thể chở 7 người không?
Bentayga tiêu chuẩn là 5 chỗ. Bentley cung cấp tùy chọn hàng ghế sau 2+1 (2 ghế cá nhân + 1 ghế giữa) hoặc hàng ghế thứ ba (6-7 chỗ) cho một số thị trường. Tuy nhiên, hàng ghế thứ ba chỉ phù hợp cho trẻ em hoặc người lớn chiều cao thấp, không rộng rãi như Range Rover hay Mercedes GLS.
Kết Luận
Bentley Bentayga xứng đáng là một trong những SUV siêu sang toàn diện nhất trên thị trường, với sự kết hợp gần như hoàn hảo giữa sức mạnh thể thao, không gian rộng rãi, và mức độ sang trọng đẳng cấp thế giới. Dù có những hạn chế về chi phí sở hữu và công nghệ giải trí, Bentayga vẫn là lựa chọn hàng đầu cho những ai tìm kiếm một chiếc xe đa năng, đẳng cấp và mang thương hiệu mạnh mẽ. Trước khi quyết định, hãy dành thời gian lái thử cả ba phiên bản (W12, V8, Hybrid) để cảm nhận sự khác biệt, và so sánh kỹ với Rolls-Royce Cullinan để xác định Bentayga có thực sự phù hợp với phong cách và nhu cầu của bạn hay không. Để tìm hiểu thêm các bài đánh giá chi tiết về các dòng xe sang khác, công nghệ ô tô mới nhất, hay kinh nghiệm bảo dưỡng xe hơi, hãy khám phá ngay tại mercedesbinhduong.vn.
