Veam Motor đã khẳng định vị thế là một trong những hãng xe tải nội địa hàng đầu tại Việt Nam, cung cấp các giải pháp vận tải đa dạng từ phân khúc nhẹ đến nặng với mức giá cạnh tranh. Nhu cầu về thông tin giá xe tải Veam luôn là mối quan tâm hàng đầu của các doanh nghiệp vận tải và cá nhân kinh doanh. Bài viết này sẽ cung cấp cái nhìn toàn diện, phân tích chuyên sâu từng dòng xe tiêu biểu, so sánh với đối thủ và đưa ra khuyến nghị dựa trên nhu cầu thực tế, giúp bạn đưa ra quyết định đầu tư thông minh.
Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Xe Tải Thaco Frontier 2026: Đối Thủ Đáng Gờm Trong Phân Khúc

Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Giá Xe Tải Thùng Kín: Phân Loại Theo Tải Trọng, Chất Liệu Và Ứng Dụng Thực Tế
Tổng Quan Về Thương Hiệu Xe Tải Veam
Veam Motor, với lịch sử hình thành và phát triển, đã tận dụng kinh nghiệm từ các đối tác công nghệ như Hyundai và Isuzu để cho ra đời những dòng xe tải được tối ưu hóa cho điều kiện đường sá và nhu cầu vận tải trong nước. Sức hấp dẫn của Veam nằm ở điểm cân bằng giữa giá thành hợp lý, độ bền máy và khả năng phục vụ đa dạng. Trong khi các thương hiệu như Isuzu hay Hino thường có giá cao hơn, Veam lại là lựa chọn tối ưu về mặt tài chính mà không hy sinh nhiều về chất lượng cơ bản. Đây là yếu tố then chốt khiến giá xe tải Veam liên tục được cập nhật và theo dõi sát sao trên thị trường.
Có thể bạn quan tâm: Đánh Giá Chi Tiết Giá Xe Tải Kia 1.25 Tấn: So Sánh Thực Tế Và Trải Nghiệm
Bảng So Sánh Tổng Hợp Các Dòng Xe Tải Veam Tiêu Biểu
Để khách hàng có cái nhìn tổng quan nhanh chóng, bảng dưới đây tổng hợp các thông số quan trọng nhất của những dòng xe tải Veam phổ biến nhất, theo phân khúc tải trọng. Các mức giá được cập nhật mới nhất (tham khảo cuối năm 2026) và có thể thay đổi theo chính sách đại lý và tùy chọn thùng xe.
Có thể bạn quan tâm: Kia Frontier K250: Đánh Giá Chi Tiết Dòng Xe Tải Đa Năng Nhất Phân Khúc
| Phân Khúc | Dòng Xe | Giá Tham Khảo (VND) | Động Cơ | Công Suất (PS) | Tải Trọng (kg) | Loại Thùng Phổ Biến |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Hạng Nhẹ | Veam Star 850kg | 179 – 190 triệu | Xăng | ~75 | 850 | Lửng / Kín / Mui bạt |
| Veam VPT095 | 226 – 247 triệu | Xăng | 102 | 990 | Lửng / Kín / Mui bạt | |
| Hạng Trung | Veam VT260 | 490 triệu | Diesel | 78 | 1,850 | Lửng (6m2) |
| Veam VT340 3T5 | 432 – 455 triệu | Diesel | 78 | 3,490 | Lửng / Kín / Mui bạt (6m2) | |
| Veam VPT350 3T5 | ~432 triệu (chassi) | Diesel Isuzu | 106 | 3,490 | Lửng (4m9) | |
| Veam VT751 | 610 triệu | Diesel Hyundai | 96 | 7,160 | Lửng (6m) | |
| Hạng Nặng | Veam VPT880 8T | 730 – 845 triệu | Diesel Cummins | 180 | 8,000 | Lửng (9.5m) |
| Veam VPT950 9T3 | 750 triệu | Diesel Cummins | 127 | 9,300 | Lửng (7.6m) | |
| Veam VT1100 (cẩu) | 1.88 tỷ | Diesel | – | 7,000 (cẩu) | Kết hợp cẩu | |
| Dòng Chuyên Dụng | Xe Ben Veam | 210 – 799 triệu | Diesel | – | 635 – 6,500 | Ben |
| Xe Trộn Bê Tông | 1.45 tỷ | Diesel | – | ~7m3 | Thùng trộn | |
| Xe Ép Rác | 929 triệu | Diesel | – | 3,530 | Ép rác |
Lưu ý: Giá trên là tham khảo, chưa bao gồm chi phí đăng ký, bảo hiểm và các tùy chọn trang bị. Giá có thể biến động theo từng đại lý và thời điểm.
Phân Tích Chi Tiết Từng Phân Khúc và Dòng Xe
1. Phân Khúc Xe Tải Hạng Nhẹ (Dưới 2 Tấn): Giải Pháp cho Đô Thị và Vận Chuyển Linh Hoạt
Xe tải Veam Star (850kg)
Đây là dòng xe cỡ nhỏ, lý tưởng cho việc vận chuyển trong đô thị, chở hàng nhẹ, thực phẩm, hoặc làm nhiệm vụ giao hàng nhanh. Với giá xe tải Veam Star từ 179 triệu, đây là mẫu xe có chi phí đầu tư ban đầu cực kỳ thấp. Xe sử dụng động cơ xăng, phù hợp với người mới bắt đầu hoặc doanh nghiệp nhỏ. Ưu điểm nổi bật là kích thước nhỏ gọn, dễ luồn lách, chi phí nhiên liệu và bảo dưỡng tương đối hợp lý. Tuy nhiên, tải trọng hạn chế chỉ phù hợp cho hàng không quá cồng kềnh và áp lực vận tải không cao.
Xe tải Veam VPT095 (990kg)
Là bước tiến nhỏ nhưng rõ rệt từ dòng Star. VPT095 ra mắt từ năm 2026, được trang bị động cơ xăng dung tích 1.5L, công suất 102 PS, mạnh mẽ hơn đáng kể so với Star. Giá xe tải Veam VPT095 dao động từ 226 đến 247 triệu tùy thùng. Tải trọng gần 1 tấn và thùng xe dài 2.6m giúp nó đa năng hơn, có thể chở được nhiều loại hàng hóa từ vận chuyển nội thành đến liên tỉnh. Thiết kế cabin rộng rãi hơn và khung xe được cải thiện cho khả năng chịu tải. Đây là lựa chọn tối ưu cho cá nhân kinh doanh nhỏ trung bình muốn vừa chở được nhiều hàng vừa tiết kiệm nhiên liệu.
So sánh đối thủ: Trong phân khúc này, đối thủ chính là các mẫu xe tải nhẹ của Isuzu (N-Series) hay Hyundai (Mighty). Xe tải Veam thường có giá xe tải Veam thấp hơn từ 10-20% nhưng có thể đánh đổi một phần về độ hoàn thiện chi tiết cabin và mạng lưới dịch vụ rộng khắp như Isuzu. Tuy nhiên, với khẩu phần động cơ xăng mạnh mẽ, VPT095 là đối thủ đáng gờm.
2. Phân Khúc Xe Tải Hạng Trung (2 – 7 Tấn): Trái Tim Của Thị Trường Vận Tải Việt
Đây là phân khúc cạnh tranh khốc liệt nhất, nơi xe tải Veam thể hiện sức hút lớn nhờ mức giá cạnh tranh và động cơ linh hoạt.
Xe tải Veam VT260 (1.9 Tấn)
Sản xuất liên doanh với Hyundai, VT260 là biểu tượng của xe tải 1.5-2 tấn. Với giá xe tải Veam VT260 khoảng 490 triệu (chassi), nó sở hữu động cơ diesel 2.7L, công suất 78 PS, momen xoắn 257 Nm – đủ mạnh cho hầu hết các công việc vận chuyển hàng hóa cồng kềnh như ống nước, vật liệu xây dựng. Thùng xe dài 6m2 là tiêu chuẩn, mang lại khả năng chở hàng lớn. Ưu điểm lớn là chi phí sở hữu và vận hành thấp, phù hợp với doanh nghiệp vừa và nhỏ (SME) cần tối ưu lợi nhuận. Nhược điểm có thể là độ ồn và độ êm của cabin không bằng các đối thủ cao cấp hơn.
Xe tải Veam VT340 3T5
Tiếp nối thành công của VT260, VT340 là lựa chọn hoàn hảo khi cần tải trọng 3.5 tấn nhưng vẫn giữ kích thước thùng 6m2. Động cơ tương tự VT260 (2.7L, 78 PS) nhưng được tối ưu cho tải trọng lớn hơn. Giá xe tải Veam VT340 3T5 dao động từ 432 triệu (chassi) đến 455 triệu (thùng dài), rất cạnh tranh. Khả năng tiết kiệm nhiên liệu là điểm mạnh, tốc độ tối đa 82 km/h phù hợp với đường trường. Đây là “ngựa ô” trong phân khúc xe tải 3 tấn, được ưa chuộng nhờ sự đa dụng và chi phí vận hành thấp.
Xe tải Veam VPT350 3T5
Đây là dòng xe được đánh giá cao về thiết kế và trang bị. Ra mắt năm 2026, VPT350 trang bị động cơ Isuzu JE493ZLQ4 – một trong những động cơ diesel 4 xy-lanh được đánh giá cao về độ bền và tiết kiệm nhiên liệu, với công suất 106 PS mạnh mẽ hơn hẳn. Giá xe tải Veam VPT350 3T5 (khoảng 432 triệu cho bản chassi) phản ánh chất lượng động cơ tốt hơn. Thùng xe dài 4.9m, kích thước tổng thể gọn hơn VT340, phù hợp cho các hành trình cần độ linh hoạt cao. Với động cơ Isuzu, độ tin cậy và khả năng tái bán trên thị trường xe cũ sẽ cao hơn.
Xe tải Veam VT751 (7 Tấn)
Bước lên phân khúc hạng trung nặng, VT751 là lựa chọn cho các doanh nghiệp cần tải trọng lớn. Động cơ Hyundai D4DB 3.9L, công suất 96 kW (~129 PS), momen xoắn lớn, giúp xe vận hành ổn định khi chở đầy tải. Giá xe tải Veam VT751 khoảng 610 triệu cho bản thùng lửng 6m. Ưu điểm là thiết kế cabin rộng, máy bền, hiệu quả kinh tế cao. Tuy nhiên, trong phân khúc 7 tấn, nó phải cạnh tranh trực tiếp với các dòng xe Hino 300 Series hay Isuzu Forward, nơi các đối thủ có thế mạnh về độ bền vượt trội và mạng lưới dịch vụ toàn cầu, nhưng giá cao hơn đáng kể.
3. Phân Khúc Xe Tải Hạng Nặng (Trên 7 Tấn): Giải Pháp Cho Logistics Quy Mô Lớn
Xe tải Veam VPT880 (8 Tấn) & VPT950 (9.3 Tấn)
Đây là những “con thú” trong kho xe tải nặng của Veam, trang bị động cơ Cummins nhập khẩu – biểu tượng của sức mạnh và độ tin cậy. VPT880 với công suất 180 HP, momen xoắn 650 Nm, và thùng xe dài 9.5m là công cụ hoàn hảo cho việc vận chuyển hàng hóa cồng kềnh, hàng công nghiệp trên quãng đường dài. Giá xe tải Veam VPT880 dao động từ 730 triệu (chassi) đến 845 triệu (thùng). VPT950 (9.3 tấn) với động cơ Cummins B170 (127 PS, 636 Nm) phù hợp cho hàng hóa có khối lượng lớn như vật liệu xây dựng, máy móc. Giá xe tải Veam VPT950 9T3 Euro 4 khoảng 750 triệu. Ưu điểm vượt trội là sức mạnh động cơ và khả năng chịu tải. Nhược điểm: chi phí mua ban đầu và nhiên liệu cao hơn các dòng nhỏ, chỉ phù hợp với doanh nghiệp có khối lượng hàng ổn định và khai thác tối đa tải trọng.
Xe tải Veam VT1100 Gắn Cẩu
Là dòng xe chuyên dụng, kết hợp khung xe tải nặng với cẩu công nghiệp (thường là TADANO hoặc Soosan). Giá xe tải Veam VT1100 gắn cẩu lên tới 1.88 tỷ, phản ánh chi phí của động cơ mạnh và hệ thống cẩu. Đây là giải pháp “all-in-one” cho các công ty xây dựng, khai thác khoáng sản cần vừa chở hàng vừa có khả năng bốc dỡ.
So sánh đối thủ: Trong phân khúc này, Isuzu Giga, Hino Profia và Hyundai Xcient là những đối thủ nặng ký. Chúng có độ bền và công nghệ vượt trội hơn, đi kèm mức giá cao hơn từ 15-30%. Veam VPT880/VPT950 là lựa chọn tiết kiệm chi phí ban đầu, nhưng cần cân nhắc về chi phí bảo trì lâu dài và giá trị bán lại.
4. Dòng Xe Chuyên Dụng: Xe Ben, Xe Ép Rác, Xe Trộn
Bên cạnh xe tải thùng, Veam còn phát triển các dòng xe chuyên dụng như xe ben Veam (từ Star đến VB653), xe ép rác (VT652), và xe trộn bê tông. Giá xe tải Veam các dòng này cũng được cập nhật đầy đủ. Ví dụ, xe ben Veam VB653 (6.5 tấn) có giá ~800 triệu, trong khi xe ép rác VT652 ~930 triệu. Các dòng này được thiết kế riêng biệt với cấu trúc khung và thùng phù hợp chức năng, mang lại giá trị sử dụng cực cao cho các ngành xây dựng, môi trường.
Yếu Tố Ảnh Hưởng Đến Giá Xe Tải Veam và Lời Khuyên Lựa Chọn
- Tải Trọng và Kích Thước Thùng: Đây là yếu tố quyết định giá chính. Thùng dài hơn, bằng inox hay kín sẽ đắt hơn thùng lửng thông thường.
- Động Cơ: Xe dùng động cơ nhập khẩu (Cummins, Isuzu) sẽ đắt hơn so với động cơ nội địa (Hyundai, máy lắp ráp trong nước). Tuy nhiên, động cơ nhập khẩu thường bền bỉ và tiết kiệm nhiên liệu hơn về lâu dài.
- Tùy Chọn Thùng: Thùng inox, inox kín, thùng lửng, mui bạt… có mức giá chênh lệch từ 10-30 triệu.
- Hệ Thống Trục và Số Bánh: Xe 4×2, 6×4 sẽ có giá khác nhau tùy theo nhu cầu lực kéo và khả năng chịu tải.
Lời khuyên cho người mua:
- Xác định nhu cầu thực tế: Hãy chính xác về tải trọng trung bình, loại hàng hóa (hàng rời, hàng kín, hàng cồng kềnh), và địa hình hoạt động (đường đô thị, đường trường, off-road). Đừng mua xe tải thừa sức chở, vì chi phí nhiên liệu và bảo dưỡng sẽ cao hơn.
- Ưu tiên động cơ: Nếu khối lượng hàng ổn định và cao, hãy cân nhắc đầu tư vào dòng có động cơ mạnh và bền (có thể là VPT350 với động cơ Isuzu, hoặc VPT880 với Cummins). Nếu hàng nhẹ, VT260 hoặc VPT095 là đủ.
- Xem xét tổng chi phí sở hữu (TCO): Đừng chỉ nhìn vào giá xe tải Veam ban đầu. Hãy dự toán cả chi phí nhiên liệu, bảo dưỡng định kỳ, bảo hiểm và giá trị bán lại sau 3-5 năm.
- Thử nghiệm thực tế: Luôn yêu cầu lái thử xe với tải trọng tương tự nhu cầu của bạn để cảm nhận sức mạnh động cơ, độ ổn định và cảm giác lái.
Kết Luận và Hướng Dẫn Tiếp Theo
Giá xe tải Veam cung cấp một lựa chọn giá trị vượt trội trong thị trường xe tải nội địa. Từ những mẫu xe nhỏ gọn, tiết kiệm như VPT095 cho đến những “cỗ máy chiến tranh” như VPT950, Veam đều có những dòng xe được thiết kế để tối ưu hóa hiệu quả kinh doanh vận tải. Sự đa dạng về phân khúc, động cơ và thùng xe cho phép doanh nghiệp ở mọi quy mô đều tìm được “người bạn đồng hành” phù hợp.
Việc nắm rõ bảng giá xe tải Veam mới nhất là bước đầu tiên quan trọng. Tuy nhiên, quyết định mua xe thông minh đòi hỏi bạn phải kết hợp thông tin giá với phân tích kỹ thuật, nhu cầu vận tải cụ thể và kế hoạch tài chính dài hạn. Hãy coi chiếc xe tải không chỉ là một tài sản, mà là một công cụ sinh lời.
Để có thông tin chính xác nhất về giá xe tải Veam tại thời điểm hiện tại, các chính sách ưu đãi, trả góp, cũng như tư vấn chọn dòng xe phù hợp nhất với nhu cầu kinh doanh của bạn, hãy liên hệ trực tiếp với các đại lý ủy quyền chính hãng của Veam Motor. Họ sẽ cung cấp báo giá chi tiết, minh bạch và hỗ trợ các thủ tục cần thiết.
Nếu bạn đang tìm hiểu về các thương hiệu xe tải khác để so sánh, hãy khám phá thêm các bài viết chuyên sâu về đánh giá xe tải Isuzu, so sánh xe tải Hino và Hyundai trên mercedesbinhduong.vn – nơi chúng tôi mang đến kiến thức ô tô chuyên sâu, khách quan và hữu ích cho cộng đồng người dùng.
